เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:21:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดับมือยิงน้องโตมี่  (อ่าน 49354 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #345 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 07:10:23 PM »

Smiley ขยายความหน่อยครับ....

หน่วยงานที่ว่าด้วยสิทธิมนุษยชน มีอยู่ด้วยกัน 2 ประเภท
1. หน่วยงานของรัฐ     ได้แก่ สำนักงานคณะกรรมการสิทธิมนุษยชนแห่งชาติ
2. NGO ได้แก่ เครือข่ายนักกฎหมายสิทธิมนุษยชน สมาคมสิทธิเสรีภาพของประชาชน คณะกรรมการรณรงค์เพื่อสิทธิมนุษยชน มูลนิธิผสานวัฒนธรรม มูล นิธิเพื่อสิทธิมนุษยชนและการพัฒนา

กลุ่มที่ออกมาเรียกร้อง ออกมาเกาะกระแส คือ พวก NGO ไม่ใช่หน่วยงานรัฐ ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #346 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 07:17:58 PM »

แต่ถ้ามันออกจากคุกมาแล้วทำตัวดีผมก็พร้อมที่จะให้อภัยครับและพร้อมยินดีต้อนรับสู่สังคม โอกาสยังมีให้เสมอสำหรับคนที่เดินหลงทาง แต่คนที่ตั้งใจหลงทางอันนี้มันหน้าจะขีดเส้นทางเดินให้ใหม่

เยี่ยม

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #347 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 09:21:01 PM »

" ศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ สิทธิ และเสรีภาพของบุคคลย่อมได้รับความคุ้มครอง”   หลายท่านคงจะคุ้นๆกับ ประโยคนี้ น่ะครับ .. Wink

สิทธิโดยธรรมชาติเป็นสิทธิแห่งกฎหมาย"  และอำนาจรัฐย่อมมีที่มาจากประชาชน
นั่นหมายความว่า สิทธิแห่งกฎหมายหรือสิทธิแห่งความเป็นมนุษย์ จะต้องมีความผูกพันกันระหว่างรัฐกับบุคคลในรัฐ

ดังนั่นประเด็นที่มาที่ไปของ "สิทธิมนุษยชน"  ไม่ได้อยู่ที่ "นักสิทธิมนุษยชน"
แต่เป็นเรื่องของรัฐและบุคคลที่อยู่ในรัฐนั่น โดยการใช้อำนาจผ่านรัฐ ซึ่งมีที่มาจากบุคคลในรัฐ

เพราะฉะนั่น การที่มีคนบางกลุ่ม ออกมาเคลื่อนไหว ในนาม "นักสิทธิมนุษยชน"  ถ้าเข้าใจที่มาที่ไป
ของคำว่า "สิทธิมนุษยชน"   โดยไม่อคติ และถ้าเข้าใจ รูปแบบ วิธีการและจุดประสงค์แล้วไซ้ร
เราจะเห็นได้ว่าสิ่งที่หลายท่านเรียกร้อง อาจจะไม่เกี่ยวกันเลยก็ได้ ไม่ว่าจะเป็น กรณี 3 จังหวัดชายแดนใต้
หรือกรณีที่หลายท่านอยากให้เกิดกับญาติของนักสิทธิมนุษยชนเอง

โดยหลักแล้ว ประเด็นที่กลุ่มคนเหล่านี้  ที่เรียกว่า "นักสิทธิมนุษยชน"  ส่วนใหญ่จะเป็นกรณีระหว่างรัฐซึ่งเป็นผู้ใช้อำนาจ
กับประชาชนหรือบุคคลในรัฐเหล่านั่น  การเกิดความรุนแรงต่างๆที่อาจจะไม่ถูกต้องหรือไม่ถูกใจ เนื่องจากการใช้อำนาจรัฐ
ประเด็นเหล่านี้ย่อมถูกจับตามองจาก "นักสิทธิมนุษยชน" เหล่านี้เสมอ

แยกให้ออกระหว่างกฎหมาย หน้าที่ สิทธิ มนุษยชน ..และที่สำคัญ ประโยคบรรทัดแรก ยังระบุไว้ในรัฐธรรมนูญด้วย
ลองคิดดูให้ดี ใครกันแน่ที่ควรจะโดนด่า ในกรณีเหล่านี้และไม่ใช่กรณีนี้กรณีเดียวเท่านั่น  และผมเชื่อว่ามันคงยังมีต่อไป.... Wink

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
punisher
Jr. Member
**

คะแนน 7

" นักรบหน้าจอ "

« ตอบ #348 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 11:00:06 PM »

ยังจำได้กรณีปล้นร้านทองที่ตำรวจยิงโจรล้มลงแล้ว แต่โจรไม่หมดฤทธิยังสามารถยิงตำรวจจนตาย

แล้วก็มาคิดเสียใจภายหลังว่าน่าจะซ้ำมันอีกสักหลายๆนัดให้แน่ใจว่าไม่หายใจแล้ว

..................... เทียบกันไม่ได้มั้ง  องค์ประกอบต่างกันลิบลับ  ยี๊

น้าดาบท่านนั้น "ตายอย่างสมเกียรติ สมศักดิ์ศรีทุกประการ"   ไหว้

ผมเข้าใจ"ท่านขวัญชัย"ที่อ้างถึงเหตุการณ์ก่อนหน้านี้  แต่ผมงงกับ"ท่านกรรมกร"  ท่านขวัญชัยเขาหมายถึงเรื่งซ้ำ"มั่นใจให้ตายแน่นอน"ครับ  ไม่เกี่ยวกับองค์ประกอบใดๆทั้งสิ้น...............................ขออภัยที่เอ่ยนาม  ผมติดตามมาตลอด  ผมไม่ใช่ตำรวจแต่ผมยืนอยู่ข้างตำรวจด้วยเหตุและผลไม่มีสิ่งใดแอบแฝง

... ต่างสิครับ น้าดาบคนนั้นแกคนเดียว สู้กับคนร้ายมีปืนสองคน ในชั่วเวลาไม่กี่นาที

... อีกกรณีนึง "เจ้าหน้าที่เป็นร้อย ยิงคนร้ายจนหมดสภาพ

นอนแน่นิ่งอยู่กับพื้น ...นานจนสามารถปีนลงไปยืนข้างตัว แล้วจ่อยิงซ้ำอีกสองนัด"

...... ขอย้ำนะครับ ว่าผมไม่ได้เห็นใจคนร้าย ไม่ได้ว่าที่มันตายนั้นไม่สมควร

ไม่ได้เรียกร้องอะไรให้คนร้าย ... แต่ผมไม่ชอบ วิธีการทำให้มันตาย มันทำให้รู้สึกว่า

"กฏหมายบ้านเมืองนี้ ความสำคัญมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับบทบัญญัติ แต่มันขึ้นอยู่กับ "ผู้ปฏิบัติ" "

...... ไอ้นี่มันสมควรต้องถูก "ประหาร" แน่นอนอยู่แล้ว ... แต่ไม่ใช่ด้วยวิธีการศาลเตี้ยแบบนี้
" คุณบอกว่าตำรวจปีนลงไปยืนข้างตัว แล้วจ่อยิงซ้ำอีกสองนัด...แน่ใจหรือว่ายืน ภาพออกมาก็เห็นว่านั่ง
แล้วก็ไม่ได้ยิงไปที่ศพ แต่ยิงลงพื้น ตำรวจคงไม่โง่พอที่จะยิงศพ แต่ฉลาดพอที่จะยิงให้รู้ว่าปืนกระบอก
นี้ได้ยิงใส่ตำรวจก่อน เข้าใจผิด เข้าใจใหม่ได้นะครับ อย่าพยายามเอาตัวเองเป็นตัวตั้ง คอยตำหนิเพื่อนๆ
ในเวบตลอดเลย "

" คำว่ารักออกแบบไม่ได้...แต่แอบบอกได้ "
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #349 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 10:40:51 AM »

แม่น้องโตมี่ โวยกรรมการสิทธิตำหนิตร. วิสามัญ โจ๊ก ไผ่เขียว
Dec 23rd, 2010

มารดาของน้องโตมี่ กล่าวว่า กรณีที่มีกรรมการสิทธิมนุษยชน เข้ามาตำหนิการทำงานของเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตนขอถามว่า ใช้สมองคิดบ้างหรือเปล่า ว่าคนดีกับคนไม่ดีแตกต่างกันอย่างไร เจ้าหน้าที่ตำรวจก็จะต้องปกป้องชีวิตของตนเอง และไม่ได้มีเรื่องบาดหมางกับคนร้าย แต่อย่างไรขอให้เห็นใจ
และยึดคนบริสุทธิ์เป็นหลัก หรือจะให้คนบริสุทธิ์ และตำรวจจะต้องตกเป็นเหยื่อกระสุนอีก พวกท่านคงไม่เข้าใจความรู้สึก เพราะว่าลูกและญาติของท่านไม่ได้ถูกยิง ญาติของคนร้ายออกมาเรียกร้องสิทธิ์ต่าง ๆ นา ๆ
ตนเองซึ่งเป็นคนหาเช้ากินค่ำ กับต้องสูญเสียลูกไป แต่ครอบครัวตนเองก็ยังไม่เคยเรียกร้องสิทธิ์เลย และไม่เห็นกรรมการสิทธิมนุษยชนดังกล่าว จะมาดูแลหรือเรียกร้องอะไรให้กับครอบครัวตนเองเลย ซึ่งตนขอขอบคุณและเป็นกำลังใจให้ พล.ต.อ.อัศวิน ขวัญเมือง และเจ้าหน้าที่ตำรวจชุดทำงาน เพราะว่า ท่านทำถูกแล้ว ขอให้สังคมเป็นกำลังใจและเห็นใจเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ทำงานเพราะปัจจุบันคนร้ายมีอาวุธสงคราม สามารถจะยิงผู้บริสุทธิ์โดยไม่ต้องคิดหรือไตร่ตรองอะไรมากเพียงแค่ชักปืนและลั่นไกออกมาเท่านั้นเอง

ข่าวโดย : INN

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #350 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 02:40:42 PM »

ตนเองซึ่งเป็นคนหาเช้ากินค่ำ กับต้องสูญเสียลูกไป แต่ครอบครัวตนเองก็ยังไม่เคยเรียกร้องสิทธิ์เลย และไม่เห็นกรรมการสิทธิมนุษยชนดังกล่าว จะมาดูแลหรือเรียกร้องอะไรให้กับครอบครัวตนเองเลย ซึ่งตนขอขอบคุณและเป็นกำลังใจให้ พล.ต.อ.อัศวิน ขวัญเมือง และเจ้าหน้าที่ตำรวจชุดทำงาน เพราะว่า ท่านทำถูกแล้ว ขอให้สังคมเป็นกำลังใจและเห็นใจเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ทำงานเพราะปัจจุบันคนร้ายมีอาวุธสงคราม สามารถจะยิงผู้บริสุทธิ์โดยไม่ต้องคิดหรือไตร่ตรองอะไรมากเพียงแค่ชักปืนและลั่นไกออกมาเท่านั้นเอง

สนับสนุน คำพูดของคุณ แม่น้องเขาครับ 
 ไหว้

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #351 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 03:50:31 PM »

" คุณบอกว่าตำรวจปีนลงไปยืนข้างตัว แล้วจ่อยิงซ้ำอีกสองนัด...แน่ใจหรือว่ายืน ภาพออกมาก็เห็นว่านั่ง
แล้วก็ไม่ได้ยิงไปที่ศพ แต่ยิงลงพื้น ตำรวจคงไม่โง่พอที่จะยิงศพ แต่ฉลาดพอที่จะยิงให้รู้ว่าปืนกระบอก
นี้ได้ยิงใส่ตำรวจก่อน เข้าใจผิด เข้าใจใหม่ได้นะครับ อย่าพยายามเอาตัวเองเป็นตัวตั้ง คอยตำหนิเพื่อนๆ
ในเวบตลอดเลย
"

... แน่ใจเหรอว่านั่ง   ขำก๊าก

... แล้วใครจะบอกได้ ว่ารูไหนโดนตอนเป็น รูไหนโดนตอนตาย  ยิ้มีเลศนัย

... ไม่รู้ใครกันล่ะ  ตกใจหน้าซีด

... ผมไม่เคยเอาตัวเองมาตั้ง คนต่ำต้อยน้อยวาสนา การศึกษาต่ำอย่างผม "เจียมตัว" ครับ ...  Cool

... แล้วผมตำหนิใครในเว็บหรือครับ ช่วยเอาข้อความมา "ประจาน" หน่อยซิ  แบร่

ไร้คำกล่าว............................................
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #352 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 03:58:10 PM »

ขอบคุณ คุณ SA-KE ที่กรุณามา  "เปิดกะโหลก"  ให้ผม .... และสมาชิก  ไหว้

ใจจริงไม่อยากจะต่อความเลย ... แต่มันรับไม่ได้ กับ ข้อความ "อ่านไม่ศัพท์ ฯ " บางข้อความ  แบร่

... ไม่มีใครเค้าตำหนิหรอก ที่ คนเลวๆตายไปน่ะ ... จะต้องย้ำกันกี่ครั้ง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

... " วิธีการ" ต่างหาก คือ "ปัญหา" ....... สมควร หรือ ไม่สมควร ก็แล้วแต่ใครจะใช้อะไรมาวัด  เศร้า

............  เบื่อแล้ว !!! ไปดีกว่า ......... อ่ะ ฟิ้ววววววววววววววววววว !?!?!?!?!?!  กิ๊วก๊าว

ไร้คำกล่าว............................................
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #353 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 04:30:33 PM »

เหมือนมดดริ๊ฟ... Smiley

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #354 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 04:51:24 PM »

...  ยิ้มีเลศนัย

... ด้วยความเร็ว 20 กิโลเมตร/ชั่วโมง  ขำก๊าก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #355 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 04:53:00 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
DeMi-God
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #356 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 04:53:47 PM »

มองไม่ทันเลยย!!!
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #357 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 05:21:45 PM »

Smiley มาถึงหน้า 24 คงต้องให้คำจำกัดความว่า "ผิดที่ ผิดเวลา"

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #358 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 05:40:41 PM »

จะหนัก ขนาดไหน จะแบกต่อ หรือช่วยกันแบก หรือจะปล่อย .. อีกไม่กี่วัน ก็ขึ้นปีใหม่แล้ว ..

ปล่อยวางให้หมด ทั้ง ๒๔ หน้า.. ในปีขาล นี้แหละ..   เตรียม ยิ้มรับปีใหม่กันดี กว่า ครับ  Cheesy

กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #359 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 05:47:27 PM »

............ มาทันรับพรพอดี  ไหว้

...... ครับ  Grin

หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26
  พิมพ์