เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:28:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตะลุย 1864 โค้ง (จากใต้ สู่เหนือ ไม่รู้กี่โค้ง... )  (อ่าน 39752 ครั้ง)
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #225 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 06:30:08 PM »

ผมก็พึ่งกลับมาจากแถวนั้น แต่มองด้วยตาเปล่าหรือสัมผัสด้วยตัวเอง ยังไม่สวยขนาดนี้เลยครับ

นับถือฝีมือการถ่ายภาพจริงๆครับ  ไหว้

ปล.ผมว่าผมขับรถจากสระบุรีไปถึงปาย ถึงแม่ฮ่องสอน ว่าเหนื่อยสุดๆแล้ว แต่เจอท่าน จขกท.กับท่าน Sig228 - Kolok

ต้องขอยอมเลยครับ สุดๆกันจริงๆ  เยี่ยม  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #226 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 11:31:26 AM »

รับประทานอาหารเช้ากันเสร็จเรียบร้อยแล้ว....
ขับรถเข้าเมือง ตั้งใจว่าจะหาเช่ามอไซค์ เพื่อเดินทางท่องเที่ยวแบบซอกแซก
ไม่รู้ร้านไหนดี...เลยจอดแวะถามท่านตำรวจ...ว่าจะหาเช่ารถได้ที่ไหน...
แต่น้าตำรวจใจดี....ขี่รถนำหน้าเราไปเลย...พาไปยังหน้าร้านที่เค้าให้เช่ารถมอไซค์
เท่มั่ก....มีรถตำรวจนำขบวน.... คิก คิก คิก คิก

แต่เราไปสายหน่อย....หามอไซค์ไม่ได้เลย...
เลยตัดสินใจขับรถยนต์กันไปดีกว่า...
ซึ่งก็คิดไม่ผิด...สบายกว่ารถมอไซค์เยอะ...  ทั้งแดดทั้งฝุ่น... Grin

นายตำรวจที่ขับมอไซค์นำหน้าเรา
แท้จริงเป็น จนท.คนดังของปายซะด้วย....
ลุงดาบหมานครับ...  Grin   เยี่ยม ขอปรบมือดัง ๆ ให้กับ จนท.ดี ๆ แบบนี้ครับ..  Cheesy
http://www.komchadluek.net/detail/20101023/77124/77124.html
เสียดายที่ผมไปเดินถนนคนเดินที่ปายเมื่อคืน ไม่เจอ....  บู่

เมื่อคืน (23 ธค. 53)ลุงดาบหมานออกรายการทีวีช่องเจ็ดซะด้วย.... Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 12:19:38 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #227 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 12:27:58 PM »

ออกเดินทางเที่ยวรอบปายกันครับ..
ก่อนออกเดินทาง เราก็สอบถามคุณลุงเจ้าของรีสอร์ทที่เราพัก
ว่าคอฟฟี่อินเลิฟ ไปทางไหน....ก็ได้คำตอบว่าทางโน้น...ไม่ใกล...

ไปโลด....
ขี่รถไปสองคัน ตามกันต้อย ๆ
ถึงแล้วครับ....

แดดแรงมาก...ฝุ่นก็เยอะตามประสา  ผู้คนก็ไม่มาก....แต่ก็เยอะพอสมควร
เดินกันขวักไขว่ แต่ไม่แออัด.....

ฝั่งตรงข้ามคอฟฟี่อินเลิฟ
เป็นโรงเตี๊ยมครับ...ซึ่งแน่นอน ต้องเป็นสไตล์จีนยูนนาน
ขณะที่เราไปถึงยังไม่เที่ยงที...ผู้คนที่นั่นเลยไม่ค่อยมี... Grin

ด้านหน้า มีดอกไม้ประดับไว้เล็ก ๆ น้อย ๆ พอให้ดูสดชื่นตาครับ...

ถ่ายมาทำไมเนี่ย.... บู่

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #228 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 12:37:16 PM »

ถ่ายนู่นถ่ายนี่ แม้กระทั่งป้ายบอกไปห้องน้ำ
ไม่มีอะไรมาก....ก็เดินข้ามถนนกลับมายังฝั่ง คอฟฟี่อินเลิฟ อันเลื่องชื่อของปาย
ใครมาปาย  ก็ต้องแวะที่นี่...  Grin

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #229 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 12:42:24 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 12:45:22 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #230 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 12:51:16 PM »

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #231 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 12:57:26 PM »

ถ่ายภาพกันอย่างเมามัน....เก็บภาพจนหนำใจ
ก็ได้เวลาเที่ยงพอดี...
หันไปดูที่โรงเตี๊ยมอาหารจีนยูนนาน....โอ้โห

เต็มทุกโต๊ะเลย....  บู่

ตัดสินใจเข้าเมืองกันอีกรอบ...เพื่อจะไปกินอาหารที่ตั้งใจไว้
ณ ร้านส้มตำหน้าอำเภอ ครับ...

อ้ะ....ไปกันครับ.....  น้ำลายหก    หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 01:02:10 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #232 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:31:20 PM »

เดินทางเข้าเมือง ตั้งใจจะแวะกินส้มตำหน้าอำเภออันลือชื่อ.....

แต่พอขับรถไปถึงหน้าร้าน....  โอ้โห....เก้าอี้ทุกตัว ถูกก้นนั่งทับจับจองกันถ้วนทั่ว
                                                    ไม่มีว่างเลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผิดหวัง.... เลยเดินทางไปหากินกันข้างหน้า...
               แต่เข้าวัดไหว้พระกันก่อนครับ... Grin

แล้วเดินทางไปต่อยังวัดน้ำฮู...

แต่รถคันหลัง พี่เล็กกะตาแพะ...มีหลงทาง...
                  ต้องนั่งรอกันพักใหญ่ ๆ  จึงจะตามมาถึง.... บู่

เด็ก ๆ รุ่นใหม่ เข้าไปสักการะ สมเด็จพระพี่นางสุพรรณกัลยา  Grin

พระธาตุ

เดินออกมาข้าง ๆ มีขายของพื้นเมือง และดอกไม้บูชา...

ไหว้พระ นมัสการพระ เรียบร้อยแล้ว ก่อนเดินทางออก
เราก็ได้ นำขวดน้ำดื่มขวดเล็ก ไปตักน้ำมนต์ที่ว่ากันว่าไหลออกมาจากมุ่นมวยผมของพระพุทธรูปอุ่นเมือง
เพื่อพาไปเก็บเป็นศิริมงคล.... Grin  ซึ่งตั้งอยู่บริเวณด้านหน้า....

เรียบร้อยก็พากันออกเดินทางไปหาของกินใส่ท้องกัน เนื่องจากได้เวลาบ่ายโขแล้ว...หิว... อ๋อย

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #233 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:33:34 PM »

ผมก็พึ่งกลับมาจากแถวนั้น แต่มองด้วยตาเปล่าหรือสัมผัสด้วยตัวเอง ยังไม่สวยขนาดนี้เลยครับ

นับถือฝีมือการถ่ายภาพจริงๆครับ  ไหว้

ปล.ผมว่าผมขับรถจากสระบุรีไปถึงปาย ถึงแม่ฮ่องสอน ว่าเหนื่อยสุดๆแล้ว แต่เจอท่าน จขกท.กับท่าน Sig228 - Kolok

ต้องขอยอมเลยครับ สุดๆกันจริงๆ  เยี่ยม  ไหว้

ตาแพะ (Sig228 - Kolok ) ขี้โกงครับ...
มาคอยขึ้น ลง ที่อยุธยา... ไม่ได้เดินทางจากใต้ด้วยกันครับ
แถมขี้โกง ไม่ยอมขับรถ คอยนั่งโดยสารอย่างเดียว สบาย... บู่      คิก คิก คิก คิก

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #234 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 02:56:28 PM »

วันพรุ่งนี้จะพาเข้าไปทานข้าวเที่ยงที่หมู่บ้านสันติชล สไตล์แนวจีนยูนนาน บ้านดินเช่นเคย  Grin

(พอดีไฟล์อยู่ที่ทำงานครับ...ก๊อปกลับบ้านมาไม่หมด...  หัวเราะร่าน้ำตาริน )

หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #235 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 04:09:01 PM »

อาจารย์ตุ่มครับ   เติมน้ำมันไปกี่พันแล้วครับ     ภาพท้องฟ้าของอาจารย์ทุกภาพ  เป็นสีของฟ้าได้ใจมากครับอาจารย์

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #236 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 05:16:07 PM »

อาจารย์ตุ่มครับ   เติมน้ำมันไปกี่พันแล้วครับ     ภาพท้องฟ้าของอาจารย์ทุกภาพ  เป็นสีของฟ้าได้ใจมากครับอาจารย์

อย่าเรียกอาจารย์เลยครับ  เหาขึ้นหัวซะเปล่า ๆ ..  อ๋อย    คิก คิก คิก คิก

รถผม เฉลี่ยแปดโลลิตรครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ระยะทางทั้งหมด สี่พันหกร้อยกว่ากิโลเมตร....

โดนไปหลายเลยครับ....ถือว่าให้รางวัลกับชีวิต
                                นาน ๆ ครั้งครับ... Grin

หนักกับค่าน้ำมันนี่แหละครับ...
                               ค่ากิน กับค่าที่พักไม่เท่าไหร่....

ภาพท้องฟ้าใช้ร่วมกับ CPL Filter ครับ...
และท้องฟ้าก็เป็นใจ ฟ้าหน้าหนาวทางเหนือนี่มันใสเข้มสะใจดีจริง ๆ...
บางภาพ หากได้มุม ไม่ต้องใช้ฟิลเตอร์ช่วยก็เข้มสะใจได้เลยครับ... Grin

RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #237 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 10:36:01 PM »

สวยงาม ขอบคุณครับ

rouroumel.multiply.com
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #238 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 01:25:01 PM »

มาทานข้าวมื้อเที่ยงกันครับ....   Grin

ออกจากวัดน้ำฮู ขับรถด้วยความหิว
เข้ามาอีกหน่อยนึงประมาณสองกิโลเมตรครับ...
ก็ถึง หมู่บ้าน สันติชล 

ซึ่งก็แน่นอน...แนวบ้านดินสไตล์ยูนนานเช่นเคยครับ.... Cheesy

จอดรถ ณ ที่บริเวณลานจอดรถได้...
ด้วยความหิว ก็ไม่มองอะไร มีร้านอาหารฝั่งตรงข้ามกะที่จอดรถ...
เข้าไปนั่งสั่งอาหารกันทันที.....
คนในร้านก็ค่อนข้างเยอะ....เราเลยต้องนั่งรอกันซักหน่อย.... Grin

ข้าวสวย....ถ้วยใหญ่มากกกกกก ครับ....  คิก คิก คิก คิก

จริง ๆ ไม่ใช่ นั่นคือโถใส่ข้าวครับ....แต่แทนที่เค้าจะใส่ในโถมาให้
ก็ใส่เป็นถ้วยบักเอ้กมาให้แบบนี้ครับ...
แลัวค่อยตักแบ่งใส่ถ้วยเล็กอีกทีนึง.... Grin

อาหารที่เราสั่งมากินกันวันนั้น..
เช่นเคย...หมูพันปี....
หน้าตาดี   แต่ความอร่อยสู้กะที่ร้านเจ๊เนียงบ้านรักไทยไม่ได้เลย
รสชาดคนละเรื่อง....ที่นี่ผักดองที่อยู่ด้านใต้ เปรี้ยววววว.....  ยี๊
ส่วนของที่ร้านเจ๊เนียง...ออกเค็ม ๆ หวาน ๆ เผ็ด ๆ กลมกล่อมกว่าเยอะครับ... น้ำลายหก  Grin

ผัดถั่วลันเตา...พอกินได้ครับ...

ผัดเห็ดกรอบ....คล้าย ๆ กับเห็ดหูหนู....แต่จะกรุบกรอบมากกว่าครับ...
อันนี้ก็พอกินได้....

ปลาเปรี้ยวหวาน.... Tongue

สรุปรสชาดพอไปวัดไปวากันหิวได้ครับ... บู่

ความจริงร้านอาหารหากเดินเข้าไปข้างในก็ยังมีอีกครับ...
แต่ด้วยความหิวก็เลยหน้ามืดไม่ดูอะไร เจอร้านก็รีบเข้าไปสั่งกินกันเลย  คิก คิก คิก คิก

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #239 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 01:40:02 PM »

กินข้าวกันจนพุงกางแล้ว...ก็ออกเดินสำรวจชมสถานที่ต่อไปครับ...

เกี้ยวครับ....ใครขึ้นไปถ่ายภาพ คิดค่าบำรุงด้วย
แต่ไม่มีใครมาแบกพาเดินเลย...

ชิงช้านี่ก็เก็บตังค์เช่นกัน... Grin

ชะว๊ายยย... โป๊....ภาพโป๊  (จะโดนลบไหมครับเนี่ย....  คิก คิก )

ภาพชุดนี้ใช้กล้องคอมแพคเห่ย ๆ โบราณ ถ่ายครับ...
สังเกตุคือท้องฟ้าก็เข้มได้ โดยไม่ต้องใช้ PL Filter
ขึ้นอยู่กับมุม...เวลา  และความสดใสของท้องฟ้าครับ... Grin

ในภาพนี้ มีม้าอยู่สองตัวครับ..

ตัวนึงยืน   ตัวนึงนั่ง... คิก คิก   Grin

หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 20
  พิมพ์