เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:21:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทดสอบ IQ กันครับ  (อ่าน 8156 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 10:20:53 PM »

ผมได้แค่นี้ครับ...  Grin Grin Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 10:24:55 PM »

ปัญหาของคนเรียนเก่งหัวดีก็คือ มักไม่กล้าคิดนอกกรอบเรียนจบก็ทำงานไปตามกรอบที่เคยๆเป็นมา ก็อยู่ในกรอบมันสบายดี ปลอดภัย ไม่เสี่ยง และมั่นคงนี่นา
 และกรอบทั่วๆไปทุกๆที่ก็ยินดีต้อนรับคนแบบนี้เข้ามาเป็นน้องใหม่ในกรอบเสมอๆ ส่วนคนเรียนไม่เก่ง จะไปเข้า กรอบที่ไหนก็ลำบาก คนในกรอบทั้งหลายมักไม่ค่อยยอมรับ

คนที่เรียนไม่ค่อยเก่งก็เลยมักกล้าได้กล้าเสีย กล้าริเริ่มเพราะไม่มีอะไรต้องแลกต้องเสีย ก็ต้องลงทุน มากบ้าง น้อยบ้าง แพ้ก็แค่เจ๊ง ไม่เป็นไร เอาใหม่ จึงมักประสบความสำเร็จ
ทางการค้า เจ้าของกิจการได้เสมอๆ และมักจะมีรายได้ผลตอบแทนมากกว่างานที่อยู่ในกรอบเสมอสุดท้ายก็ได้เป็นเจ้าของกรอบเสียเองได้สามารถจ้างคนเก่งๆ มาเข้าทำงานในกรอบของตัวเองที่วางไว้ได้ Grin Grin

ปล ผมเองก็เป็นเจ้าของกรอบครับ แต่ กรอบแกรบ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2010, 10:28:21 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 11:50:56 PM »

ลองแล้วครับได้  126  แต่ข้อท้าย ๆ กว่าจะผ่านไปได้แต่ละข้อทำเอามึนไปหมด

แต่จำได้ว่าสมัยเด็กมันเคยได้มากกว่านี่หน่า  แสดงว่ายิ่งโตยิ่งฉลาดน้อยลง   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก 

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 11:53:07 PM »

ปัญหาของคนเรียนเก่งหัวดีก็คือ มักไม่กล้าคิดนอกกรอบเรียนจบก็ทำงานไปตามกรอบที่เคยๆเป็นมา ก็อยู่ในกรอบมันสบายดี ปลอดภัย ไม่เสี่ยง และมั่นคงนี่นา
 และกรอบทั่วๆไปทุกๆที่ก็ยินดีต้อนรับคนแบบนี้เข้ามาเป็นน้องใหม่ในกรอบเสมอๆ ส่วนคนเรียนไม่เก่ง จะไปเข้า กรอบที่ไหนก็ลำบาก คนในกรอบทั้งหลายมักไม่ค่อยยอมรับ

คนที่เรียนไม่ค่อยเก่งก็เลยมักกล้าได้กล้าเสีย กล้าริเริ่มเพราะไม่มีอะไรต้องแลกต้องเสีย ก็ต้องลงทุน มากบ้าง น้อยบ้าง แพ้ก็แค่เจ๊ง ไม่เป็นไร เอาใหม่ จึงมักประสบความสำเร็จ
ทางการค้า เจ้าของกิจการได้เสมอๆ และมักจะมีรายได้ผลตอบแทนมากกว่างานที่อยู่ในกรอบเสมอสุดท้ายก็ได้เป็นเจ้าของกรอบเสียเองได้สามารถจ้างคนเก่งๆ มาเข้าทำงานในกรอบของตัวเองที่วางไว้ได้ Grin Grin

ปล ผมเองก็เป็นเจ้าของกรอบครับ แต่ กรอบแกรบ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เยี่ยมครับ บวกหนึ่งครับ

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 12:26:44 AM »

ผมว่าแบบทดสอบประเภทนี้ไม่น่าจะวัดอะไรได้ทั้งหมดหรอกครับ .. คนที่เคยผ่านการฝึกมาก่อน ย่อมจะได้เปรียบคนที่ไม่เคย
วิศวกรจบใหม่ อาจทำได้มากกว่านักการเงินชั้นอ๋อง .. เด็กสายวิทย์ มีแนวโน้มว่าจะทำได้ดีกว่าสายศิลป์  Tongue

ผมให้ความสำคัญที่ ความสมดุลย์ระหว่าง IQ กับ EQ มากกว่า
แต่แบบทดสอบ EQ นั้น ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ ...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 12:37:05 AM »

ผมว่าแบบทดสอบประเภทนี้ไม่น่าจะวัดอะไรได้ทั้งหมดหรอกครับ .. คนที่เคยผ่านการฝึกมาก่อน ย่อมจะได้เปรียบคนที่ไม่เคย
วิศวกรจบใหม่ อาจทำได้มากกว่านักการเงินชั้นอ๋อง .. เด็กสายวิทย์ มีแนวโน้มว่าจะทำได้ดีกว่าสายศิลป์  Tongue

ผมให้ความสำคัญที่ ความสมดุลย์ระหว่าง IQ กับ EQ มากกว่า
แต่แบบทดสอบ EQ นั้น ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ ...

เยี่ยม

เห็นด้วยกับความเห็นดีๆครับ...

แต่ท่าน Bird เก่งมากๆเลยนะครับ... Cheesy
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 01:06:41 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับ คุณหมอ .. นับถือคุณหมอเช่นกันครับ  Grin

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 01:41:32 AM »

เยี่ยมครับ บวกหนึ่งครับ

ทอนครับ Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 02:16:55 AM »

โอได้เท่าคุณตึกค่ะ มึนเหมือนกัน คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 02:17:26 AM »

ลดลงนิดหน่อยครับ...  คิก คิก

เพื่อนผมครับ คนนี้เพื่อนโพ้มมมมมมมมมม  Grin

แต่เป็นแฟนชั้นย่ะ งอน

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 02:20:50 AM »

ลดลงนิดหน่อยครับ...  คิก คิก

เพื่อนผมครับ คนนี้เพื่อนโพ้มมมมมมมมมม  Grin

แต่เป็นแฟนชั้นย่ะ งอน

อย่าแย่งก๊าน อย่าแย่งกัน

ผมนั่งหัวโด่อยู่ทั้งคน  Cheesy Cheesy

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 08:03:28 AM »

ได้เท่านี้เอง  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 08:32:17 AM »

ลอง RQ ก่อนไหมครับพี่ ๆ

RQเป็นความสามารถของบุคคลในการปรับตัวและฟื้นตัวภายหลังที่พบกับเหตุการณ์วิกฤตหรือสถานการณ์ที่ก่อให้เกิดความยากลำบาก

เป็นคุณสมบัติหนึ่งที่ช่วยให้บุคคลผ่านพ้นปัญหาอุปสรรคและดำเนินชีวิตได้อย่างมีความสุข

แบบประเมิน RQ เป็นเครื่องมือเพื่อใช้ประเมินความสามารถของบุคคล 3 ด้าน คือ ความมั่นคงทางอารมณ์ กำลังใจ

และการจัดการกับปัญหา หากประเมินแล้วพบว่ามีองค์ประกอบในด้านใดต่ำกว่าเกณฑ์ ท่านสามารถพัฒนาตนในด้านนั้นๆ ให้มากขึ้นได้

ข้อคำถามมีจำนวน 20 ข้อ สอบถามถึงความคิดความรู้สึกและพฤติกรรมท่านในรอบ 3 เดือนที่ผ่านมา

ขอให้ท่านเลือกคำตอบที่ตรงกับความเป็นจริงของท่านมากที่สุด เพื่อประโยชน์ในการพัฒนาศักยภาพของตัวท่านเอง

http://www.jvkk.go.th/jvkkfirst/test/RQ/AnsRQ.asp

Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 08:49:02 AM »

ผลการทดสอบล่าสุดครับ สถาปนิกจบใหม่(มีเกียรตินิยมห้อยท้าย) ได้ 111  Huh

แต่เด็ก สิบเอ็ด ถึง สิบสองขวบ สามคน

คนแรก เรียนคณิตศาสตร์ ได้โล่ ชอบเล่นกีฬา แต่ไม่ค่อยชอบพวกรูบิต หรือโมเดลอะไร คะแนนในห้องได้ สี่เกือบหมด ได้ 106
                             คนที่สอง  เล่นเกมส์ คอมพิวเตอร์ทั้งวัน การเรียนปานกลาง กีฬาไม่เล่น อ้วน    ได้   106 เท่ากับคนแรก
                    เซอร์ไพรส์ อยู่ที่คนสุดท้ายครับ เล่นทั้งวัน พวกรูบิค เลโก้ โมเดล กีฬาก็เล่นพวก ปิงปอง ฟุตบอล บาส ไม่ยอมเรียนหนังสือเลย คะแนนในห้องเกือบโหล่
                    อาการคล้ายๆเด็กสมาธิสั้น จนตอนหลังคุณพ่อคุณแม่พาเข้าวัดหัดนั่งสมาธิ กลับใช้เวลาทำน้อยที่สุด และตอนทำดูเหมือนไม่ได้คิดเลย ผลออกมาได้ 136 ครับ

ผมถามเขาทุกคนว่าเขาคิดอย่างไร
                                 คนแรกบอกว่า ดูไล่ทีละตัว แนวตั้งบ้างแนวนอนบ้าง แล้วค่อยคิดหรือเดาเอาว่าคำตอบน่าจะออกมาเป็นอันไหน
                                 คนที่สองบอก  ดูๆ ไป ไม่ค่อยได้คิดแต่ เดาว่ามันน่าจะเป็นรูปแบบนี้ เหมือนกับเดาว่าที่ซ่อนในเกมส์จะอยู่ตรงไหน
                                 ไอ้คนสุดท้ายนี่มาแรงครับ  บอกเลยว่าไม่ได้คิดเลย ดูแล้วมันก็เห็นว่าอันไหนจะต้องอยู่อย่างไร เพราะตอนทำผมเห็นเขาคลิกๆๆๆ ยังนึกว่ามั่ว ใช้เวลาทำแค่ สิบกว่านาทีเอง จะให้ลองทำใหม่ ก็บอกไม่เอาแล้วจะไปขี่จักรยาน

พอได้คุยกับคุณพ่อคุณแม่น้องเขา ถึงได้รู้ว่าน้องเขามีปัญหาด้านพัฒนาการนิดๆ ครับ คือเกือบๆจะเป็นออทิสติคแล้ว คุณหมอที่ดูแลบอกว่าถ้าสอนและบำบัดแล้วไม่ดีขึ้น คงต้องใช้ยาช่วย พอดีพระอาจารย์ที่ทางบ้านเขาเคารพ แนะนำว่าให้พาน้องมาหัดนั่งสมาธิดู ปรากฏว่าหลังจากหัดนั่งสมาธิอยู่ประมาณหนึ่งปีอาการหลุกหลิก พวกอยู่ไม่สุขหายไปครับ เมื่อก่อนนั้นจะวิ่งอย่างเดียว ปีนนู่นป่ายนี่ หลังจากนั่งสมาธิแล้ว ก็ลองเอาพวกตัวต่อหรือเกมส์ มาให้เล่นจึงยอมเล่นจากที่ไม่เคยครับ ตอนนี้ไม่วิ่งพล่านเหมือนเมื่อก่อน ทำอะไรได้นานขึ้น เลิกดูทีวี แบบเด็ดขาด ยังมีอีกอย่างหนึ่งที่ยังไม่ยอมคือ ยังไม่ยอมเรียนหนังสือครับ ป. 5 แล้ว ยังอ่านหนังสือติดๆขัดๆ บวกลบเลข ยังไม่คล่องเลย

หลังจากได้คุยกับคุณพ่อคุณแม่แล้ว ก็มาทดลองกับลูกชายตัวเองครับ ให้เขาลองนั่งสมาธิก่อนจะเข้ามาเล่น เขาก็ลองนั่งดูประมาณสิบนาทีได้ แล้วให้เขามาทำ
ปรากฏว่าจากที่สองคนพ่อลูกที่เคยลองช่วยกันทำก็แล้ว เล่นซ้ำก็แล้ว ไม่เคยได้เกิน 110 เลย ปล่อยให้เขาทำเองคนเดียว คะแนนออกมาได้ 117 ครับ  เยี่ยม ผมลองถามลูกชายดูว่าทำไมได้เยอะและเร็วขึ้น ลูกชายบอกว่าที่ตอนหลังๆมันยากนั้นเมื่อก่อนคิดอย่างไร ก็คิดไม่อออก แต่ตอนที่ให้นั่งสมาธิก่อนนั้น ช่วงหลังๆที่ว่ายาก มันกลับไม่ต้องคิดเลย มองแล้วก็เห็นว่ามันต้องเป็นอันนี้นะ ลูกก็เลยบอกว่า พ่อลองทำสมาธิดูก่อนแล้วค่อยมาทำสิพ่อ ผมก็เลยลองตามที่ลูกบอก

ผมเองซึ่งพอจะมีศรัทธาในคำสอนของพระพุทธเจ้าอยู่แล้ว ก็เลยลองทำตาม  ไหว้ ปรากฏว่าพอนั่งหลับตาเท่านั้นละครับ

"พรุ่งนี้ต้องจ่ายเงินเดือน เด็กที่บ้านจะลาออก เจ้านี้ทำไมยังไม่จ่ายเงินมาเลย พาสปอร์ทเจ้าตัวเล็กก็ยังไม่ได้ไปเอา มะรืนนี้นัดกับลูกค้า ปืนที่เล็งไว้ปีหน้ามันจะรอเราหรือเปล่าวะ  ก่อนตรุษจีนต้องส่งงานแล้วจะทันหรือเปล่า รูรับแสงกว้างชัตเตอร์เร็ว รับแสงแคบชัตเตอร์ช้า ปีใหม่จะไปไหนก็ยังไม่ได้บอกลูกเลย ...................................."        Huh Huh Huh

สรุปก็คือ ผมพอจะรู้สาเหตุที่ทำให้ทุกวันนี้ป้ำๆเป๋อ ขับรถผิดทาง พูดอะไรแล้วไม่รู้เรื่อง หลงๆลืมๆ แล้วครับ คือผมไม่มีสมาธินี่เอง เอาไว้ทำได้เมื่อไหร่ จะมาตั้งกระทู้คุยกันนะครับ เริ่มเห็นประโยชน์ของมันแล้ว  ท่านสมาธิเนี่ย  ไหว้ ไหว้ ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 09:19:40 AM »

วันนี้จะลองให้นักเรียนทำดูครับ... Grin Grin Grin

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์