เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:25:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับผม  (อ่าน 16017 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 03:05:35 AM »

RAW file นี่เป็นยังไงครับ  Casio เมือ่สองวันก่อนนั่งอ่าน review ได้ความว่าทันสมัย 
หมอรุตว่า Casio นี่คุณภาพของภาพถ่ายดีไหมครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 07:12:15 AM »

อย่างแรกเลยที่แตกต่างกันคือ bit ของสีครับ Raw File จะเก็บข้อมูลของสีแต่ละ bit ในภาพได้ละเอียดกว่า
เรืองการไล่โทนสีจากขาวสุด ไปดำสุด จะเนียนกว่า แต่ก็ต้องยอมรับว่า ตาแทบแยกไม่ออกหรอกครับ เรือง Bit สีที่แต่กต่างกัน
แต่ถ้าเอาไปอัดใหญ่ ๆ นะเห็นแน่ ๆ ผมเองปรกติ ก็ ถ่าย Raw อยู่ประจำเพราะ มันเอามา Process ต่อได้ง่ายกว่า Jpeg
อย่างถ่ายมามืดไป หรือ สว่างไป ถ้าเป็น Jpeg จะปรับแก้แล้วอาจจะไม่ก็เห็นรายละเอียดในส่วนที่สว่าง ๆ แก้แล้วก็กลายเป็นสีขาว ๆ อยู่อย่างเดิม
แต่สำหรับ Raw ปรับแล้วยังพอให้แสดงรายละเอียดได้บ้าง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 07:14:16 AM »

file raw จะเก็บข้อมูลดิบๆที่ ccd อ่านแล้วส่งผ่านมาเก็บไว้ จึงได้ความละเอียดโดยไม่บีบอัด
ตามมาตรฐานของ Jpeg ครับ ( Raw file แต่ละค่าบกล้องเอง ก็มีรูปแบบที่แตกต่างกัน)

การทำงานกับ raw file จึงเป็นการทำงานกับข้อมูลที่ได้มาจาก ccd กล้องจริงๆ จึงยังไม่เสียรายละเอียดโดยสิ้นเชิง
ซึ่งจะให้ดีที่สุดควรจะใช้กับ software ของ ค่ายกล้องนั้นๆ ครับ
ซึ่งการทำงานกับ raw file นั้นมักจะเป็นการแก้เรื่องสี แสง ซะส่วนใหญ่

หากต้องการ process ภาพที่มากกว่านั้น ก็จะ export raw file ไปเป็น Jpeg หรือ Tiff
เพื่อส่งต่อ ให้กับ software อื่นเพื่อทำงานต่อไป ครับ

การเลือกไฟล์ ว่าจะถ่ายแบบ raw หรือ Jpeg ก็อยู่ที่ว่าเราต้องการ output ไปทำอะไรครับ
บางทีผมก็ถ่าย raw เพื่อเอาไว้ปรับแสงหรือแก้สีเล่นๆครับ บางที่ก็ jpeg เพราะขี้เกียจครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 07:16:16 AM »

RAW file นี่เป็นยังไงครับ  Casio เมือ่สองวันก่อนนั่งอ่าน review ได้ความว่าทันสมัย  
หมอรุตว่า Casio นี่คุณภาพของภาพถ่ายดีไหมครับ

RAW file จะเก็บรายละเอียดของภาพมากกว่า Jpeg (เผื่อเหลือ เผื่อขาด)
เหมาะกับหารถ่ายภาพที่เน้นรายละเอียด หรือ งานสำคัญ
Raw File จะใช้ปรับแต่ง File ได้มากกว่า เช่น ปรับลดแสงได้ 1-2 Stop
ข้อเสียของ Raw File คือขนาดของ File จะใหญ่มาก ครับ

rouroumel.multiply.com
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 07:28:21 AM »

ผมชอบตัวนี้ครับพี่เจษ   Panasonic LX3

http://www.photoradar.com/reviews/product/panasonic-lumix-lx5-review
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2010, 07:30:01 AM โดย Sig228-kolok » บันทึกการเข้า

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 07:30:20 AM »

ประโยชน์ของไฟล์ Digital Camera RAW File (เท่าที่คิดออก)

ลิงค์ครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 07:53:39 AM »

ขอบคุณท่านยอด และ ท่าน RouRou Mel หลายครับ พอจะเข้าใจแล้วครับ

น้าแพะเพราะเหตุผลใดถึงชอบรุ่นนี้ครับ  ผมลองไปดูรูปถ่ายตัวอย่างที่นี่  สวยชัดดีครับ http://www.photographyblog.com/reviews/panasonic_lumix_dmc_lx5_review/sample_images/
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 08:34:12 AM »

พี่เจษ คงจะต้องเลือกมอง ที่ ค่า F ที่น้อย เพื่อความสว่างในที่แสงน้อย   ( ถ้าต้องใช้ )
เช่น F 2 ค่า ISO ที่สูง เช่น 1600 หรือ 3200 ขึ้นไป
ค่าช่วงมุมกว้าง เริ่มที่ 24  ถ้าไม่ชอบก็ไป 28
ค่าช่วงซูม เทเล ไปสุดที่ 100 กว่า ๆ ประมาณ 3 เท่า 5 เท่า 7 เท่า
การถ่ายมาโคร ของพี่ ไม่มีปัญหา เพราะพี่ ใช้ระยะตั้ง 2 นิ้ว
ซึ่งในปัจจุบัน จะใกล้ระดับ 1 เซนติเมตร แถมยังมี ซุปเปอร์อีก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 08:36:33 AM »

ขอบคุณท่านยอด และ ท่าน RouRou Mel หลายครับ พอจะเข้าใจแล้วครับ

น้าแพะเพราะเหตุผลใดถึงชอบรุ่นนี้ครับ  ผมลองไปดูรูปถ่ายตัวอย่างที่นี่  สวยชัดดีครับ http://www.photographyblog.com/reviews/panasonic_lumix_dmc_lx5_review/sample_images/

โดยส่วนต้วนะครับพี่
- ผมว่ามันไม่เล็กเกินไปและไม่ใหญ่เทอะทะ
- ถ่ายไฟล์ RAW ได้  บันทึกภาพเคลื่อนไหวระดับ HD ในฟอร์แมต AVCHD Lite ฟีเจอริ่งคุณภาพเสียงระดับ Dolby Digital Creator การบันทึกก็สามารถทำได้โดยง่าย
เพียงกดปุ่มบนตัวกล้องเพียงปุ่มเดียวเพื่อเริ่ม และกดอีกครั้งเพื่อหยุด นอกจากนี้ยังมีโหมด Creative Movie ที่ให้เราสามารถปรับค่าความไวชัตเตอร์(shutter speed)
และค่ารูรับแสงได้ (Aperture Value) เหมาะสมอย่างยิ่งในการจับภาพวัตถุที่เคลื่อนไหวเร็วๆ  

เพียงแค่กดปุ่มแดง ก็สามารถเริ่มบันทึกวีดีโอได้ทันที และกดอีกครั้งเพื่อหยุด

- เลนส์ f/2.0 LEICA DC VARIO-SUMMICRON ออพติคอลซูมเพิ่มเป็น 3.8x (90มม) จากเดิม 2.5x ทำให้ได้ระยะ 24-90 มม
ซึ่งช่วยเพิ่มความยืดหยุ่นและถ่ายแบบ snap shot ได้ง่ายขึ้น ได้ภาพที่มีความคมชัด บิดเบือนน้อย เลนส์มุมกว้าง 24มม ช่วยให้ได้ภาพมุมกว้างกว่าเลนส์ปกติ 35มม
ถึง 213% และรูรับแสงที่เปิดกว้าง ตั้งแต่ f/2.0-f/3.3 ช่วยให้ได้ภาพที่สว่าง ใส คมชัด สามารับบันทึกภาพที่สภาพแสงน้อยได้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2010, 08:38:46 AM โดย Sig228-kolok » บันทึกการเข้า

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 08:48:45 AM »

พี่เจษ คงจะต้องเลือกมอง ที่ ค่า F ที่น้อย เพื่อความสว่างในที่แสงน้อย   ( ถ้าต้องใช้ )
เช่น F 2 ค่า ISO ที่สูง เช่น 1600 หรือ 3200 ขึ้นไป
ค่าช่วงมุมกว้าง เริ่มที่ 24  ถ้าไม่ชอบก็ไป 28
ค่าช่วงซูม เทเล ไปสุดที่ 100 กว่า ๆ ประมาณ 3 เท่า 5 เท่า 7 เท่า
การถ่ายมาโคร ของพี่ ไม่มีปัญหา เพราะพี่ ใช้ระยะตั้ง 2 นิ้ว
ซึ่งในปัจจุบัน จะใกล้ระดับ 1 เซนติเมตร แถมยังมี ซุปเปอร์อีก

ครับผม  อ่านแล้วอูยยย  เรายังโง่อีกเยอะเลย ขอบคุณครับ

น้าแพะเพราะเหตุผลใดถึงชอบรุ่นนี้ครับ  ผมลองไปดูรูปถ่ายตัวอย่างที่นี่  สวยชัดดีครับ http://www.photographyblog.com/reviews/panasonic_lumix_dmc_lx5_review/sample_images/

โดยส่วนต้วนะครับพี่
- ผมว่ามันไม่เล็กเกินไปและไม่ใหญ่เทอะทะ
- ถ่ายไฟล์ RAW ได้  บันทึกภาพเคลื่อนไหวระดับ HD ในฟอร์แมต AVCHD Lite ฟีเจอริ่งคุณภาพเสียงระดับ Dolby Digital Creator การบันทึกก็สามารถทำได้โดยง่าย
เพียงกดปุ่มบนตัวกล้องเพียงปุ่มเดียวเพื่อเริ่ม และกดอีกครั้งเพื่อหยุด นอกจากนี้ยังมีโหมด Creative Movie ที่ให้เราสามารถปรับค่าความไวชัตเตอร์(shutter speed)
และค่ารูรับแสงได้ (Aperture Value) เหมาะสมอย่างยิ่งในการจับภาพวัตถุที่เคลื่อนไหวเร็วๆ 

เพียงแค่กดปุ่มแดง ก็สามารถเริ่มบันทึกวีดีโอได้ทันที และกดอีกครั้งเพื่อหยุด

- เลนส์ f/2.0 LEICA DC VARIO-SUMMICRON ออพติคอลซูมเพิ่มเป็น 3.8x (90มม) จากเดิม 2.5x ทำให้ได้ระยะ 24-90 มม
ซึ่งช่วยเพิ่มความยืดหยุ่นและถ่ายแบบ snap shot ได้ง่ายขึ้น ได้ภาพที่มีความคมชัด บิดเบือนน้อย เลนส์มุมกว้าง 24มม ช่วยให้ได้ภาพมุมกว้างกว่าเลนส์ปกติ 35มม
ถึง 213% และรูรับแสงที่เปิดกว้าง ตั้งแต่ f/2.0-f/3.3 ช่วยให้ได้ภาพที่สว่าง ใส คมชัด สามารับบันทึกภาพที่สภาพแสงน้อยได้ดี
แล้วเรื่อง noise เป็นไงบ้างครับรุ่นนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 09:06:37 AM »

ตามนี้ครับพี่เจษ  Grin

Noise
เจ้า LX 5 นี่ดัน ISO ได้ไปถึงระดับ 12800 ซึ่งนับว่าสูงมากในกลุ่มกล้องคอมแพคด้วยกัน คุณภาพของภาพที่ ISO สูงๆเป็นอย่างไร

Film Mode

My Colour Mode

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 10:41:45 AM »

อิอิ...พี่เจษมึน Grin
พี่เจษลองดูสี ไฟล์ภาพแต่ละรุ่นว่าถูกใจอันไหนดีกว่าค่ะ แล้วจากนั้นค่อยลองไปจับแต่ละตัวตามร้าน ช่วงนี้คริสมาสต์ของกำลังลดราคาเลย Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 10:45:28 AM »

อิอิ...พี่เจษมึน Grin
พี่เจษลองดูสี ไฟล์ภาพแต่ละรุ่นว่าถูกใจอันไหนดีกว่าค่ะ แล้วจากนั้นค่อยลองไปจับแต่ละตัวตามร้าน ช่วงนี้คริสมาสต์ของกำลังลดราคาเลย Wink

งั้นเพิ่มความมืนให้อีกตัวครับ  Grin

Canon Powershot SX30 IS first look

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 02:18:42 PM »

เดี๋ยวพรุ่งนี้มามึนและถามต่อนะครับ ขอไปนอนก่อนแล้ว ง่วงหลาย ออิ
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 07:05:19 PM »

สำหรับผม  แนะนำตัวนี้ครับ    FUJIFILM  F 300 EXR

1) Sensor มีขนาดใหญ่กว่ากล้องคอมแพคท์ทั่วไป  (แต่เล็กกว่า G12 และ S95)
2) ซูม  15 X  เพียงพอต่อการใช้งานในวงกว้าง
3) ระบบหาโฟกัส ( AutoFocus) แบบ Hybrid คือ Contrast detection AF ที่ใช้กันในกล้องคอมแพคท์ และ Phase detection AF ที่ใช้กันในกล้อง DSLR ทำให้กล้องตัวนี้หาโฟกัสได้เร็วพอๆกับกล้อง DSLR (ตามคำกล่าวอ้างของผู้ผลิต)
4) FUJIFILM เก่งเรื่องพัฒนา Dynamic range ให้กับกล้อง  ยกตัวอย่างภาพถ่ายที่มีทั้งพื้นที่สว่างและเงามืดในภาพเดียวกัน เช่น บ้านที่มีกันสาด เมื่อแสงส่องลงมา ด้านบนของกันสาดจะสว่าง แน่นอน เราเห็นายละเอียดได้ดี แต่พื้นบ้านที่เป็นเงา กล้องที่ Dynamic range ดี เราจะเห็นรายละเอียดในเงานั้นได้ดี ไม่ใช่ดำปี๋ไปเลย
5) กล้องคอมแพคท์รุ่นเล็กๆระบบวัดแสงและเปิดหน้ากล้อง/ชัตเตอร์มักจะเป็น Mode เช่น Landscape / Portrait / Macro  ทำให้ลูกเล่นที่จะปรับบังคับการทำงานถูกจำกัด  แต่ตัวนี้มีโหมด

A = Aperture (เลือกรูหน้ากล้องเอง แล้วกล้องปรับ Shutter speed ให้)

S = Shutter speed (เลือกชัตเตอร์สปีดเอง แล้วกล้องปรับนูหน้ากล้องให้)

M = Manual  (ปรับเองทั้ง 2 อย่าง)

ซึ่งกล้อง DSLR ขาด 2-3 โหมดนี้ไม่ได้ครับ

เพื่อนผมเพิ่งไปเที่ยวอเมริกากลับมา กะว่าจะไปซื้อเอาที่โน่น ไปถึงก็หาไม่ได้ ไม่รู้ซื้ออะไรกลับมา   คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2010, 07:29:36 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์