เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:28:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับผม  (อ่าน 16088 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 08:09:40 PM »

ถึงตอนนี้พี่เจษคงปวดหัวหนักกว่าเดิมไปแล้ว...

เพราะแต่ละท่านก็แนะนำกล้องดีๆน่าใช้กันทั้งนั้น...

ผมเองก็ชอบพานาฯ LX-5 และ Fuji F-300 EXR ครับ...

แต่ไม่ได้เชียร์ตั้งแต่แรก เพราะกลัวว่าจะยิ่งพาสับสนครับ...  คิก คิก

แต่ว่ากันตามจริงนะครับ รุ่นไหนๆที่แนะนำกันมา ผมก็ว่ามีข้อดีของแต่ละรุ่นกินกันไม่ลงจริงๆครับ...  Grin
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 08:56:11 PM »

ขอให้ทดสอบ การปรับซูม วาย เทเล ด้วยครับ
ว่ามีความสมูท เพียงใด ยอมรับได้มั้ย
เพราะบางครั้ง เราต้องการ ช่วงเท่านี้
แต่กล้อง ไม่สามารถหยุดในช่วงดังกล่าวได้ครับ
ไม่เลยไป ก็ขาดไป  ทำให้ช่วงที่ต้องการ เสียไปครับ
แม้ว่า พยายามอย่างนิ่มมือ ก็ไม่สามารถหยุดได้
เซ็งมากมายครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:25:15 AM »

กล้องG10ของโอ เวลาใช้เทเลยิ่งเวลากลางคืนเนี่ย ไฟล์ภาพดูไม่จืดเลยค่ะ ยี๊

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 03:27:24 AM »

ตายๆๆ ผมมึนตาย  ขอบคุณทุกๆท่านครับ  อย่างที่หมอรุตบอกว่า แต่ละรุ่นมันแตกต่างกันเล็กน้อย  คงต้องเลือกรุ่นที่จะใช้ฟังก์ชั่นของมันมากที่สุดล่ะครับ  ของ Casio น่าสนใจตรงถ่าย clip slow motion ก็ได้  แต่ภาพถ่ายภาพนิ่งไม่ดีเท่ายี่ห้ออื่น  เฮ้ออออออ มึน อิอิ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:09:24 AM »

พี่ เจษ ติดแมมโมรี่ ไปลองถ่ายเลยครับ
เอาไปหลายอันหน่อย
ลองถ่าย ลองซูม ถ่ายวีดีโอ ถ่ายมาโคร
แล้วเอามาเปิดในคอมดูครับ
ว่าชอบแบบไหน อันไหนตอบสนองเราได้ดีกว่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:38:40 AM »

พี่ เจษ ติดแมมโมรี่ ไปลองถ่ายเลยครับ
เอาไปหลายอันหน่อย
ลองถ่าย ลองซูม ถ่ายวีดีโอ ถ่ายมาโคร
แล้วเอามาเปิดในคอมดูครับ
ว่าชอบแบบไหน อันไหนตอบสนองเราได้ดีกว่า

ปัญหาคือ ตามร้านมันไม่มีทุกรุ่นที่พูดถึงกันในกระทู้ซิครับ  ขอบอกว่า ร้านที่นี่โดยมาก มีของแต่ละยี่ห้อให้ดูแค่สองสามรุ่น  นี่พูดถึงห้างใหญ่ๆเลยนะครับ
ส่วนมากจะดูทางเว็ปไซด์แล้วสั่งครับ  ซึ่งตรงนี้ผมว่าเมืองไทยดีกว่าครับ  อย่างเวลาคนไทยมาเที่ยวแล้วจะไปซื้อของเกี่ยวกับอาวุธปืน  ไม่ว่าจะเป็นอุปกรณ์เสริมแต่ง หรืออะไหล่   ตามร้านจะไมีมีหลากหลายให้เลือกครับ   พอคนไทยเข้าไปจะผิดหวังเพราะไม่ได้ของ  มันเป็นระบบการค้าขายที่นี่ครับ
ยกตัวอย่าง บ้านหม้อของเรา  จะเอาอะไหล่อะไรมีแน่นอน เข้าร้านโน้นออกร้านนี้   ที่นี่ตั้งแต่มาอยู่ที่นี่ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ   ต้องไปที่ร้านแล้วบอกว่าต้องการอะไร  ถ้าที่ร้านไม่มี ( โดยมากจะไม่มี) ก็ต้องสั่ง  หรือสั่งตามเน็ตครับ 
แต่ที่คุณยอด บอกวิธีมา เข้าท่าครับ  ผมต้องลองไปที่ร้านดูว่าเค้าจะยอมให้ทำแบบนั้นหรือเปล่า  อิอิอิ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 12:06:30 PM »

วันนี้โอเข้าห้างค่ะพี่ Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:02:56 PM »

ขอบอกเล่าประสบการ์ณครั้งที่ยังงงๆเหมือน "พี่เจษ"  ด้วยคนครับ

โดยส่วนตัว ผมว่า "พี่เจษ" เลือก กล้องแล้ว ต่อมาคงต้องเลือกลักษณะการใช้ , อีกตัวแปรคือระยะซูม
แต่เดี่ยวนี้ดันมีพวกถ่ายภาพเคลื่อนไหวแถมอีก เรื่องสวยงาม ภายชัดหรือคมชัดโดยส่วนตัวผมจะเอาไว้ทีหลัง
เพราะช่วงนั่นยังมึนๆอยู่เหมือนกัน  หรือให้ดีผมอาศัยอ่านลูกเดียว เขาว่าตัวไหนดีหลายๆเล่ม ก็ยอมเชื่อสัก80%
สุดท้ายคงต้องตบกระเป๋าเงินของตัวเองครับ งบมากตัวเลือกก็หลากหลายมากยิ่งขึ้น ความปวดหัวก็จะตามมา

เริ่มแรกผมเลือกไอ้ประเภท เปิดกล้อง กดอย่างเดียวก่อน ..กดสักพัก อ่านเวปประกอบมากๆเข้า
ความอยากและข้อจำกัดของกล้องจะเป็นตัวบอกความต้องการของเราเองและเพิ่มความหงุดหงิดเข้ามาอีก

เมื่อความอยากและความต้องการของตัวเราเป็นผู้กำหนด ทีนี้การดิ้นรนเพื่อจะให้ได้มาจะเป็นตัวตามมาทันที
ได้แล้ว มีมาจนเราใช้ไม่หมดนั่นแหล่ะครับ 

แต่จากโจทย์ที่  "พี่เจษ" ตั้ง  คือกล้องคอมแพค ทั่วไป ไม่กล่าวถึงความพิศดารของภายใน
โดยส่วนตัว ผมอยากให้ลองแบ่งกล้อง เป็น 2 กลุ่มก็พอตามงบประมาณ กลุ่มบนกับกลุ่มกลาง
พอเป็นไอเดียเท่าที่ผมทราบครับ

เช่น เอาบ้านเราประเทศไทยน่ะครับ ระดับ 20K +-  เช่น  Pana LX 5 ,Cannon G12  หรือ NiKon 7000
ลองลงมา ระดับ 15K +-  pana TZ 10, Cannon S95
ส่วนประมาณ 10K+- ...ขอผ่านน่ะครับ

พอแยกกลุ่มตามเงินในกระเป๋า ทีนี้ก็จัดการดูรายละเอียดฟังก์ชั่นที่เราชอบ โดยเฉพาะระยะซูม
ในกลุ่มเดียวกัน เรื่องภาพชัดไม่ชัด ผมไม่เน้น เหมือนพวกเครื่องเสียงนั่นแหล่ะครับ
บางทีเราก็ฟังไม่ออก ถ้าไม่เปรียบเทียบก็อาจดูไม่รู้ ยกเว็นว่านั่นคือ สิ่งที่เราต้องการจริงๆ

แต่จากประสบการ์ณผม ขอให้มีพวกฟังก์ชั่น P , A หรือ M จะเล่นได้หลากหลาย
กว่า เพราะถึงจุดหนึ่ง จะต้องใช้แล้วดันไม่มี ทีนี้ต้องมาเสียเงินซื้อใหม่อีกแล้ว

แต่โดยส่วนตัว  ช่วงหลังที่มาถ่ายรูปเล่นๆใหม่  ผมมีกล้องคอมแพท 3 ตัว ไม่รู้ยังไง?
กลายเป็น Panasonic ทั้งหมดเลย ราค ณ วันที่ซื้อ ประมาณ 15K+- แต่ผมกลับชอบตัวแรก LC 33
มากกว่า FX33  ตัวปัจจุบัน  ซึ่งผมว่าให้ภาพคมชัดกว่า แต่มีข้อจำกัดมากกว่า สุดท้ายงานเมื่อต้นเดือน
ตัวล่าสุด  LX 5  ..ค่อนข้างจะถูกใจ แต่ตั้งแต่ซื้อมาได้ 2 สัปดาห์  ยังไม่เคยลองจริงๆจังเลยครับ..เก็บอีกแล้ว

ส่วนเรื่องฝืมือถ่ายภาพไม่ต้องถาม...ห่วยพอๆ เหมือนยิงปืนเลยครับ... Cheesy

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:27:33 PM »

FX33

LX5

เราอาจจะเปรียบเทียบรายละเอียด ว่า ตรงกับที่เราต้องการหรือเปล่า คร่าว ๆ ครับ พี่ เจษ  ( เอาให้มึน )

แต่สุดท้าย และท้ายสุด เราต้องเล่นกับมันก่อนครับ  เล็กไปใหญ่ไป การจับถือ การใช้ฟังก์ชั่น การพรีวิว การปรับตั้งค่า

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 05:30:19 PM »

อีกจุดหนึ่งของกล้องคอมแพ็คที่ผมพิจารณา...

คือ time lag ครับ...

ช่วงเวลาระหว่างเปิดกล้องมาจนถ่ายภาพแรกได้...

และช่วงเวลาระหว่างการกดชัตเตอร์แต่ละครั้งครับ...

ยิ่งการถ่ายภาพเด็กหากใช้เวลามากจะพลาดจังหวะดีๆไปครับ... Cheesy
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 06:04:00 PM »

ผมใช้โอลิมปัส 5500 อยู่ครับ 5ล้านพิกเซล ใช้มาจะสิบปีละ ยังแจร่มอยู่เลยครับ  ตอนนั้นซื้อมา12,000- ตอนนี้กล้อง5ล้านพิกเซลที่ผมเห็นไม่เกินสามพันทั้งนั้นเลยง่า... หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 07:14:11 PM »

กล้องคอมแพคผมเล่นมาไม่ต่ำกว่า20ตัว  เกือบทุกยี่ห้อแล้ว  ให้แสงที่ถูกใจผมที่สุดคือของพานา.  รองลงมาคือแคนนอน
แนะนำให้เล่นตัวแบบกึ่งๆกลางระหว่างกล้องใหญ่กับกล้องเล็กครับพี่  เชียร์แคนนอลจี11  ตอนนี้ออกจี12มาแล้ว
แต่อย่าไปตามเลย  เสียดายเงิน  จี11ราคาหมื่นกว่า 

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:29:03 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ  ค่อยซึมเข้าสมองทีละนิดๆแล้วครับ อิอิ
นายสนธยาลูกกี่ขวบแล้ว
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:39:15 PM »

casio FC-100 ครับพี่เจษ  หลงรัก (แมวใช้อยู่) เมืองนอกราคาถูกดีด้วย ถ่ายslowได้ถึง 1,000fps  หลงรัก
เล็กกระทัดรัดพกสะดวก ใช้งานค่อนข้างง่าย คุณภาพใช้ได้

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=hkjBASxl5vs" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=hkjBASxl5vs</a>

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:45:10 PM »

casio FC-100 ครับพี่เจษ  หลงรัก (แมวใช้อยู่) เมืองนอกราคาถูกดีด้วย ถ่ายslowได้ถึง 1,000fps  หลงรัก
เล็กกระทัดรัดพกสะดวก ใช้งานค่อนข้างง่าย คุณภาพใช้ได้

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=hkjBASxl5vs" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=hkjBASxl5vs</a>
รุ่นนี้บันทึกหนังแบบ slow motion ได้ใช่ไหมครับน้องแมว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์