เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:33:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนดีๆต้องจากไปเร็วเช่นนี้ เพื่อนเอ๋ย.....  (อ่าน 9718 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 09:29:50 AM »

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 09:32:22 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ....   ตรงบริเวณดังกล่าว เมือประมาณ 2 ปีก่อน ผมขับรถกลับปัตตานีช่วงออกพรรษา    ก็เกือบแย่เหมือนกันครับ   เศร้า เศร้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:28:02 AM »

โค้งช่วงบางสะพานน้อยตรงนั้นมันอันตรายเนื่องจากโค้งแล้วหักขึ้นประกอบกับถนนก่อนถึงบางสะพานน้อยทั้งขาขึ้นขาล่อง
เป็นถนนสี่เลนรถที่ใช้เสีนทางนี้เป็นเส้นทางหลักขึ้นลงกรุงเทพกับภาคใต้มักใช้ความเร็วสูงกันมากเพราะถนนมันดีแต่ถ้าคนไม่คุ้นเคย
ตรงช่วงนี้จะเหยียบเพลินจนลืมลดความเร็วพอถึงโค้งบางสะพานน้อยก็ลืมผ่อนคันเร่งและเสี่ยงมากที่จะเกิดอุบัติเหตุเพราะถนนไม่รับ
กับรถความเร็วสูงเท่าที่ควร รถที่มาเร็วจึงมักเสียหลักง่าย

ผมระวังตรงนี้ตลอดเพราะเมื่อก่อนทำงานที่บางสะพานใหญ่ต้องใช้เส้นทางนี้ดึกๆประจำตั้งแต่สายใต้รถยังยังวื่งสวนเลนกันอยู่

ขอให้จงไปดีสู่สุขคติครับถึงแม้ยังไม่ถึงวัยอันสมควรก็ตาม สงสารครอบครัวที่เหลือจังเลยครับ

เสียใจด้วยครับน้าเบิ้ม   สงกรานต์เมื่อ ๓ ปีก่อน  ซีวิคป้ายแดงเพิ่งถอยได้ ๒ วันขับจากตะกั่วป่าจะไปรับลูกที่กรุงเทพฯ

ประสบอุบัติเหตุพลิกคว่ำบริเวณนี้เช่นกัน   เสียชีวิตทั้งสองคน พ่อ-แม่  ดีว่าเป็นขาขึ้นถ้าขาล่องมีลูกมาด้วยละก็  ......

ก็รู้ว่า บริเวณนี้ เกิดอุบัติเหตุบ่อย
การทาง ก็น่าจะมาแก้ไข ปรับปรุง
จะตีลูกระนาดเตือน หรือ ตีเส้นเหลืองเตือน
หรือปรับปรุงยกพื้น ให้เทรับองศา
ไม่งั้นเราก็คงจะเห็นว่า ไม่ใช่รายสุดท้าย อีกเนือง ๆ

เส้นทางสายนี้ มีปัจจัยหลายอย่างที่สามารถทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่าย เช่นเส้นทางคดเคี้ยวขึ้นเขาลงเนิน อีกทั้งสภาพฝนที่ทำให้ถนนเปียกแฉะลื่นไถลได้ง่ายครับ

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ....   ตรงบริเวณดังกล่าว เมือประมาณ 2 ปีก่อน ผมขับรถกลับปัตตานีช่วงออกพรรษา    ก็เกือบแย่เหมือนกันครับ   เศร้า เศร้า

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ...

ประเทศไทยมีปัญหาเรื่องการบังคับใช้กฎหมาย และเรือง"คนโง่"มันแยะไปครับ... คนโง่มีโอกาสรับผิดชอบออกแบบสร้างถนนหนทางให้ผู้อื่นเกิดอุบัติเหตุ, คนโง่เป็นคนตัดสินใจติดป้ายบอกทางแบบ บอกกระชั้นจนคนย้ายเลนไม่ทันตกทางด่วนบ่อย(ข้างกระทรวงการคลัง), คนโง่ออกแบบทางโค้งรัชดาฯหน้าศาล แล้วไม่กล้าออกแบบให้หลบต้นโพธิ์(หรือตัด) เลยออกแบบถนนให้"หัก"ซ้อนในทางโค้ง...

สมัยก่อนหน้านี้ไม่กี่ปี นายสมชายอาศัยอยู่คอนโดแถวนั้น กลางคืนดึกๆมีหน้าที่โดยไม่ได้ตั้งใจ คือคอยโทร. แจ้งสน.พหลโยธินฯ เมื่อได้ยินเสียงรถเบรคเอี๊ยดดดดด... โครม...

ทางโค้งรัชดาหน้าศาลฯ เป็นทางโค้งที่ไม่ปรกติ เวลาใครขับรถมาเร็วๆแบบเลี้ยงฟริกชั่นให้พอดีกับน้ำหนัก+แรงเหวี่ยงได้พอดีเป๊ะ... โดยปรกติเมื่อเข้าโค้งแล้วจะปล่อยไหลไม่ต้องขยับพวงมาลัยใหม่, แต่โค้งนี้หากมาจากหน้าศาลฯ มุ่งหน้าแยกรัชโยธิน ต้องแตะเบรค(ใช้เครื่องยนต์ช่วย) แล้วขยับพวงมาลัยใหม่เพราะเส้นโค้งมัน"หัก"ตรงต้นโพธิ์เป๊ะครับ, เพราะคนโง่ออกแบบถนนมาไม่ดีเจอต้นโพธิ์ขวางไม่กล้าตัด แล้วระหว่างก่อสร้างคนฉลาด(ทหารช่าง)ก่อสร้างทักท้วงแล้วคนโง่ไม่ยอมแก้ไขแบบฯ ถนนถึงได้หักหลบเป็นหยักในโค้งให้ผู้อื่นเกิดอันตราย... โหย...

นี่ถ้าเป็น USA. มีฟ้องผู้รับผิดชอบบานตะเกียงแล้วครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 12:23:23 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:33:59 AM »

เรียนพี่สมชายฮา ถนนรัชดาฯเส้นนี้ไม่ได้ตัดใหม่ครับ เดิมถนนรัชดาฯเป็นแนวเวนคืนเพื่อเป็นทางเชื่อมรถไฟสายบางซื่อ-มักกะสัน แต่ต่อมาทางการรถไฟได้ยกเลิกโครงการนี้

ตามกฏหมายจึงต้องเปลี่ยนแปลงการใช้ประโยชน์ ทาง กทม.จึงขอทำถนนโดยใช้ทหารช่าง แต่ตอนก่อสร้างทางทหารช่างได้ติงเรื่องโค้งของถนนแล้ว แต่ไม่มีใครยอมแก้แบบครับ

FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:40:21 AM »

ขอแสดงความเสียใจและให้กำลังใจคุณแม่ที่ต้องเลี้ยงดูลูกๆโดยไร้พ่อ
ถ้าภรรยาคุณสุธรรมได้มาอ่านกระทู้นี้  ผมขอเป็นกำลังใจให้ต่อสู้เพื่อลูก  ส่วนลูกชายที่จากไปนั้น ไม่ต้องห่วงเพราะพ่อเขาจะคอยดูแลบนสวรรค์  และเฝ้าดูแม่และลูกๆที่อยู่บนโลกนี้ต่อไป
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:44:23 AM »

สงสารก็แต่แม่ที่ต้องเลี้ยงดูลูกสาวแต่เพียงลำพัง...ผมก็มีลูกสาววัยไล่ๆกันอดเป็นห่วงไม่ได้ครับ...ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ... เศร้า

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:47:08 AM »

อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นจากสองสาเหตุคือ

๑ สภาพที่ไม่ปลอดภัย
๒ การกระทำที่ไม่ปลอดภัย ความประมาท

๑ สภาพที่ไม่ปลอดภัยเช่น สภาพแวดล้อมต่างในการใช้รถใช้ถนนมันเป็นแบบนี้ แบบนั้นอยู่แล้ว ใครมาก็ต้องเจอ เรามันสามารถป้องกันหรือหลีกเลี่ยงได้
   ๒ การกระทำที่ไม่ปลอดภัย มันเกิดจากคน เช่น ประมาท เมา คึกคะนอง แบบนี้ไม่ทราบมาก่อน ว่าเพื่อนร่วมถนนของเราแต่ละคนเป็นอย่างไรบ้างรับมือยาก
       แบบนี้ต้องแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้ากันไปเองแล้วแต่ใครจะเจออะไร

ข้อ๑ นั้นพบเจอได้ทั่วไป จากการก่อสร้างที่มักง่าย ปักป้ายไม่ชัดเจน วางวัสดุระเกะระกะกีดขวางทางจราจร หรือแม้แต่เส้นทางที่ก่อสร้างผิดหลักวิศวกรรม

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:49:31 AM »

ไหว้ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ภรรยาเตยยังไม่รู้สึกตัว ยังอยู่ในICU แต่ลูกสาวย้ายกับมารักษาตัวที่ภูเก็ตแล้ว แขน-ขาหัก

ค่ำนี้ผมคงไปงานศพเตยและลูกชายครับ ..

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:17:24 AM »

อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นจากสองสาเหตุคือ

๒ การกระทำที่ไม่ปลอดภัย ความประมาท

๑ สภาพที่ไม่ปลอดภัยเช่น สภาพแวดล้อมต่างในการใช้รถใช้ถนนมันเป็นแบบนี้ แบบนั้นอยู่แล้ว ใครมาก็ต้องเจอ เรามันสามารถป้องกันหรือหลีกเลี่ยงได้
   ๒ การกระทำที่ไม่ปลอดภัย มันเกิดจากคน เช่น ประมาท เมา คึกคะนอง แบบนี้ไม่ทราบมาก่อน ว่าเพื่อนร่วมถนนของเราแต่ละคนเป็นอย่างไรบ้างรับมือยาก
       แบบนี้ต้องแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้ากันไปเองแล้วแต่ใครจะเจออะไร

ข้อ๑ นั้นพบเจอได้ทั่วไป จากการก่อสร้างที่มักง่าย ปักป้ายไม่ชัดเจน วางวัสดุระเกะระกะกีดขวางทางจราจร หรือแม้แต่เส้นทางที่ก่อสร้างผิดหลักวิศวกรรม

+ ให้ครับ  Cheesy

ผมเป็นคนขับรถเร็ว เพราะเบรคดี ช่วงล่างหนึบ ความเร็วระดับ ๑๕๐ สามารถเบรค และรถตื้อ นิ่งไม่มีอาการปัด..หยุดได้ในระยะที่ปลอดภัย ไม่กี่สิบเมตร.. 

แต่จุดที่เป็นกังวล และเครียดตลอดการเดินทาง คือ สภาพถนน และ คนใช้ถนนอื่นประมาทนี่ละครับ เืกือบเดี้ยง มาหลายครั้งแล้ว ..

จึงเลือกเดินทางกลางวันเป็นหลัก  หรือกลางคืน โดยเลือกขับตามหลัง รถคันอื่น ที่ช่วยเคลียร์ทางให้  ครับ.    เยี่ยม

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:27:28 AM »

+ ให้ครับ  Cheesy

ผมเป็นคนขับรถเร็ว เพราะเบรคดี ช่วงล่างหนึบ ความเร็วระดับ ๑๕๐ สามารถเบรค และรถตื้อ นิ่งไม่มีอาการปัด..หยุดได้ในระยะที่ปลอดภัย ไม่กี่สิบเมตร.. 

แต่จุดที่เป็นกังวล และเครียดตลอดการเดินทาง คือ สภาพถนน และ คนใช้ถนนอื่นประมาทนี่ละครับ เืกือบเดี้ยง มาหลายครั้งแล้ว ..

จึงเลือกเดินทางกลางวันเป็นหลัก  หรือกลางคืน โดยเลือกขับตามหลัง รถคันอื่น ที่ช่วยเคลียร์ทางให้  ครับ.     เยี่ยม

[/quote]
ส่วนใหญ่เวลาเดินทางลงใต้ ผมนิยมขับกลางคืน รถทัวร์สมัยนี้ใช้ความเร็วประมาณ 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง ผมจะตามท้ายไปเรื่อยๆแต่ไม่ติดเกินไป Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:30:44 AM »

+ ให้ครับ  Cheesy

จึงเลือกเดินทางกลางวันเป็นหลัก  หรือกลางคืน โดยเลือกขับตามหลัง รถคันอื่น ที่ช่วยเคลียร์ทางให้  ครับ.    เยี่ยม

ขอบคุณครับ+ทอนครับ ไหว้

แสดงว่าต้องเป็นรถเก๋งชั้นดี Grin Grin

ผมเคยขับรถระยะทางใกลๆในเส้นทางที่เราไม่ได้ใช้บ่อยๆ เช่น เคยขึ้นเหนือจะมีหลายช่วงตามเส้นทางที่มีการขยายถนน ก่อสร้างทาง มีทางเบี่ยงต่างๆ
คนที่มาจากต่างจังหวัดไม่เคยมาก่อนก็ต้องเบรคตัวโก่งกันเสมอ ซึ่งถือว่าโชคดีที่เบรคทัน ไอ้ที่เบรคไม่ทันก็เสยตอม่อไป ชนเกาะกลางถนน หรือแท่งคอนกรีต
กันไป หรือกลางคืนติดไฟทางเบี่ยงไม่ดี มาเร็วเจอแท่งปูนที่ไฟไม่ติดเพิ่มมาอีกก็เบรคไม่อยู่ ล้อน่ะหยุดหมุนแล้วแต่กรวดลูกรังมันมี รถมันก็เลยแถไปเองโดยล้อไม่หมุน

ขอให้ปีใหม่ท่านที่ไปเที่ยวขับรถโดยปลอดภัยไม่ประมาทครับ ต่อให้มืออาชีพขนาดไหน เจอเอาทางที่เรากำหนดปัจจัยเองไม่ได้ก็ยากที่จะควบคุมรถได้เหมือนกันครับ

แล้วพี่โร้ด วางแผนไปไหนครับปีใหม่  ส่วนผมอาจไปวังน้ำเขียว แม้ตอนนี้ที่พักจะเต็มหมดแล้วอาจได้นอนเต็นท์กัน คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:34:51 AM »

โค้งช่วงบางสะพานน้อยตรงนั้นมันอันตรายเนื่องจากโค้งแล้วหักขึ้นประกอบกับถนนก่อนถึงบางสะพานน้อยทั้งขาขึ้นขาล่อง
เป็นถนนสี่เลนรถที่ใช้เสีนทางนี้เป็นเส้นทางหลักขึ้นลงกรุงเทพกับภาคใต้มักใช้ความเร็วสูงกันมากเพราะถนนมันดีแต่ถ้าคนไม่คุ้นเคย
ตรงช่วงนี้จะเหยียบเพลินจนลืมลดความเร็วพอถึงโค้งบางสะพานน้อยก็ลืมผ่อนคันเร่งและเสี่ยงมากที่จะเกิดอุบัติเหตุเพราะถนนไม่รับ
กับรถความเร็วสูงเท่าที่ควร รถที่มาเร็วจึงมักเสียหลักง่าย

ผมระวังตรงนี้ตลอดเพราะเมื่อก่อนทำงานที่บางสะพานใหญ่ต้องใช้เส้นทางนี้ดึกๆประจำตั้งแต่สายใต้รถยังยังวื่งสวนเลนกันอยู่

ขอให้จงไปดีสู่สุขคติครับถึงแม้ยังไม่ถึงวัยอันสมควรก็ตาม สงสารครอบครัวที่เหลือจังเลยครับ

นอกจากโค้งบางสะพานน้อยแล้ว ช่วงบางสะพานใหญ่ก่อนถึงแยกเข้าวังน้ำเขียว(ขาขึ้น) จุดจอดรถทัวร์ของบางสะพานใหญ่

ตรงนั้นก็หลุดโค้งกันเยอะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:35:17 AM »

น้าดุลย์ไปใกล้ๆผมเลย Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:37:28 AM »

งั้นขอที่ให้ผมกางเต็นท์ด้วยนะครับ เห็นว่าปีใหม่กางกันจนหลังคาเกยกันแล้ว คิก คิก คิก คิก

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:39:22 AM »

งั้นขอที่ให้ผมกางเต็นท์ด้วยนะครับ เห็นว่าปีใหม่กางกันจนหลังคาเกยกันแล้ว คิก คิก คิก คิก
เช็คพีเอ็มด้วยครับ Grin

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์