เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 12:27:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุสลดยิงปืนขึ้นฟ้าฉลองปีใหม่ ฆ่าเด็ก 8 ขวบ ที่ราชบุรี  (อ่าน 6748 ครั้ง)
av14@เต่าชรา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

ถึงข้าพเจ้าจะเดินช้าแต่ก็ไม่เคยเดินถอยหลัง

« เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 03:31:41 PM »

อ้างอิงจาก ข่าวหนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ ฉบับ วันที่ 3 มกราคม 2554

เด็กหญิงวัย 8 ขวบเคราะห์ร้าย ถูกกระสุน ปืนปริศนาดับ ขณะนอน อยู่ในมุ้งบนบ้านกับแม่ ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ กระสุนตกจากฟ้าทะลุหลังคาสังกะสี พุ่งเจาะชายโครงซ้ายตัดขั้วหัวใจ แพทย์ผ่าตัดพบเป็นหัวกระสุนปืนขนาด 11 มม. ตำรวจเชื่อเป็นหัวกระสุนที่นำมายิงในงานฉลองปีใหม่ แฉคืนเกิดเหตุมีการยิงปืนฉลองปีใหม่กันหลายจุด มั่นใจจุดยิงอยู่ในรัศมีไม่เกิน 1 กม. ระดมกำลังควาญหามือยิงแล้ว

กระสุนปริศนาตกใส่เด็กหญิง 8 ขวบ ที่นอนหลับไม่รู้อีโหน่อีเหน่อยู่ในบ้านเสียชีวิตรายนี้ เปิดเผยเมื่อเวลา 00.30 น. วันที่ 2 ม.ค. พ.ต.ท.สมศักดิ์ พิกุลทอง พนักงานสอบสวน สภ.เมืองราชบุรี รับแจ้งจากเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลศูนย์ราชบุรี ว่า มีเด็กถูกกระสุนปืนมาเสียชีวิต จึงรายงานผู้บังคับบัญชาทราบ จากนั้นรุดไปชันสูตรศพร่วมกับแพทย์โรงพยาบาล ทราบผู้เสียชีวิตชื่อ ด.ญ.กัญญารัตน์ ว่านทอง อายุ 8 ขวบ ต.อ่างทอง อ.เมืองราชบุรี มีบาดแผลถูกกระสุนปืนเข้าที่ บริเวณชายโครงซ้ายทะลุตัดขั้วหัวใจ กระสุนฝังใน 1 นัด แพทย์ผ่าตัดออกพบว่าเป็นหัวกระสุนปืนขนาด 11 มม.

ร.ต.อ.ทวีศักดิ์ เมืองคลี่ รอง สว.สส.สภ.เมืองราชบุรี เปิดเผยว่า หลังเกิดเหตุตำรวจกระจายกำลังกันลงพื้นที่เป็นวงกลมในรัศมี 1 กม. เพื่อหาเบาะแสของคนร้าย ว่าคืนเกิดเหตุมีคนนำปืนออกมายิงฉลองปีใหม่จุดไหนบ้าง เป็นคนกลุ่มไหน หากทราบจุดที่ชัดเจนก็น่าจะสาวถึงตัวคนยิงได้ ซึ่งจะต้องไปดูรายละเอียดเกี่ยวกับการครอบครอง อาวุธปืนจากนายทะเบียนอำเภอเมืองราชบุรี ถ้าพบว่าขนาดของกระสุนปืนชนิดเดียวกัน หรือใกล้เคียงกัน จะเชิญตัวเจ้าของปืนพร้อมอาวุธปืนเพื่อขอตรวจสอบเปรียบเทียบกับกระสุนปืนที่เราได้มาแล้ว โดยใช้วิธีการทางวิทยาศาสตร์ แต่ถ้ากระสุนปริศนามาจากปืนไม่มีทะเบียน หรือปืนเถื่อน อาจจะลำบากในการติดตาม

เศร้า เศร้า เศร้า

ถึงข้าพเจ้าจะเดินช้าแต่ก็ไม่เคยเดินถอยหลัง
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 03:42:01 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับการจากไปของน้องเค้าครับ ยังเด็กมากๆไม่น่าเลย  เศร้า  ไหว้
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 04:01:49 PM »

อ้างอิงจาก ข่าวหนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ ฉบับ วันที่ 3 มกราคม 2554

เด็กหญิงวัย 8 ขวบเคราะห์ร้าย ถูกกระสุน ปืนปริศนาดับ ขณะนอน อยู่ในมุ้งบนบ้านกับแม่ ..........

............. หลังเกิดเหตุตำรวจกระจายกำลังกันลงพื้นที่เป็นวงกลมในรัศมี 1 กม. เพื่อหาเบาะแสของคนร้าย ว่าคืนเกิดเหตุมีคนนำปืนออกมายิงฉลองปีใหม่จุดไหนบ้าง เป็นคนกลุ่มไหน หากทราบจุดที่ชัดเจนก็น่าจะสาวถึงตัวคนยิงได้ ซึ่งจะต้องไปดูรายละเอียดเกี่ยวกับการครอบครอง อาวุธปืนจากนายทะเบียนอำเภอเมืองราชบุรี ถ้าพบว่าขนาดของกระสุนปืนชนิดเดียวกัน หรือใกล้เคียงกัน จะเชิญตัวเจ้าของปืนพร้อมอาวุธปืนเพื่อขอตรวจสอบเปรียบเทียบกับกระสุนปืนที่เราได้มาแล้ว โดยใช้วิธีการทางวิทยาศาสตร์ แต่ถ้ากระสุนปริศนามาจากปืนไม่มีทะเบียน หรือปืนเถื่อน อาจจะลำบากในการติดตาม

ขอแสดงความเสียใจกับผู้เคระห์ร้ายด้วยครับ  คงจะเป็นเครื่องเตือนใจให้พวกเราอย่าได้ทำเช่นนี้

และในส่วนที่ผมเน้นข้อความ  น่าจะเป็นประโยคสนับสนุน  การออก ป.3  ให้กับสุจริตชนมากกว่าที่จะปล่อยให้เค้าไปหาปืนเถื่อนมาใช้  
การปฏิเสธการออก ป.3 เป็นการสนับสนุนปืนเถื่อนทางอ้อม

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 04:18:01 PM »

ครับ อ่านข่าวนี้แล้วเศร้าครับ เมื่อวันก่อนก็เจอข่าวแบบนี้
ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นแถวนราธิวาส กระสุนเฃ้าที่หัว อาการสาหัส
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ   เศร้า ไหว้
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 04:28:11 PM »

เด็กไม่เกี่ยวด้วยเลย.....

3'SF TRAINING COMPANY.
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 04:40:19 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ เศร้า
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 04:42:53 PM »

ไหว้จับคนยิงให้ได้ไวๆนะครับคุณตำรวจ ไหว้  แบร่พวกมีปืนแต่ไม่มีสมองคิดไม่เป็นทำให้คนที่มีปืนคนอื่นเสียไปด้วย แบร่
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 05:14:03 PM »

เกิดขึ้นจนได้ เรื่องเศร้า เพราะความคึกคะนองแท้ๆ เศร้า

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 05:28:57 PM »

เป็นเรื่องเศร้า ต้องขอแสดงความเสียใจ กับครอบครัวของเดกน้อย รายนี้ ครับ .  ไหว้

แนวทางการสอบสวน  เพื่อโยงไปหาผู้กระทำผิด  ผมมีแนวทาง ให้เพื่อนคอปืน  หรือ จนท. ที่อาจมาอ่านพบ ร่วมกันมอง

จากที่เด็กนอน ลากเส้นแนวกระสุนไปที่หลังคา จะเห็นวิถีกระสุน เป็นเบื้องต้นว่ามาจากทิศทางใด   หลังจากนั้น ก็คำนวณ การเดินทางของหัวกระสุน
ก็พอจะกำหนดพื้นที่คร่าวๆ แล้วขีดวงกลมเอาไว้..  ส่งสายสืบไปหาข่าว กับชาวบ้านละแวกนั้น ว่าคืนเกิดเหตุได้ยินเสียงปืนจาก  บ้านใดบ้าง.

แล้วขอหมายค้นจากศาล เพื่อหาปืนขนาด .๔๕ ที่ใช้ในการกระทำความผิด  โดยนำเส้นเกลียวที่ปรากฎกับหัวกระสุนทีเกิดเหตุ เป็นหลักฐานไว้เปรียบเทียบ
กรณีนี้ ยังมีผลให้เกิดการรับผิดในทางแพ่ง ฐานละเมิด ชดใช้ค่าทดแทนความเสียหาย แก่ครอบครัวของเด็กน้อย ได้อีกด้วย ครับ   ไหว้

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 05:33:46 PM »

คนไทย "โง่ๆ" และ "รั้น" ....... ยังมีอีกเยอะครับ บอกให้ปากฉีกถึงรูหู ก็ไม่เลิกหรอก

คราวที่แล้วถ้าจำไม่ผิด ก็ "เพชรบุรี" ใช่มั้ย ... ก็เด็กอีกเหมือนกัน แล้วเรื่องก็เงียบไปแล้ว

... ปีก่อนอยู่ใต้ ปีนี้อยู่ตะวันออก .... พอเที่ยงคืน เสียงปืนก็ดังระงมไปหมด

ไม่รู้มันสนุกอะไรนักหนา ... เฮ้อ! Thailand Only  ตกใจหน้าซีด

ไร้คำกล่าว............................................
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 05:51:07 PM »

เด็กหญิงวัย 8 ขวบเคราะห์ร้าย ถูกกระสุน ปืนปริศนาดับ ขณะนอน อยู่ในมุ้งบนบ้านกับแม่ ..........

............. หลังเกิดเหตุตำรวจกระจายกำลังกันลงพื้นที่เป็นวงกลมในรัศมี 1 กม. เพื่อหาเบาะแสของคนร้าย ว่าคืนเกิดเหตุมีคนนำปืนออกมายิงฉลองปีใหม่จุดไหนบ้าง เป็นคนกลุ่มไหน หากทราบจุดที่ชัดเจนก็น่าจะสาวถึงตัวคนยิงได้ ซึ่งจะต้องไปดูรายละเอียดเกี่ยวกับการครอบครอง อาวุธปืนจากนายทะเบียนอำเภอเมืองราชบุรี ถ้าพบว่าขนาดของกระสุนปืนชนิดเดียวกัน หรือใกล้เคียงกัน จะเชิญตัวเจ้าของปืนพร้อมอาวุธปืนเพื่อขอตรวจสอบเปรียบเทียบกับกระสุนปืนที่เราได้มาแล้ว โดยใช้วิธีการทางวิทยาศาสตร์ แต่ถ้ากระสุนปริศนามาจากปืนไม่มีทะเบียน หรือปืนเถื่อน อาจจะลำบากในการติดตาม

ขอแสดงความเสียใจกับผู้เคระห์ร้ายด้วยครับ  คงจะเป็นเครื่องเตือนใจให้พวกเราอย่าได้ทำเช่นนี้

และในส่วนที่ผมเน้นข้อความ  น่าจะเป็นประโยคสนับสนุน  การออก ป.3  ให้กับสุจริตชนมากกว่าที่จะปล่อยให้เค้าไปหาปืนเถื่อนมาใช้ 
การปฏิเสธการออก ป.3 เป็นการสนับสนุนปืนเถื่อนทางอ้อม

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับท่าน

Songchart
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 06:47:51 PM »

เป็นเรื่องเศร้า ต้องขอแสดงความเสียใจ กับครอบครัวของเดกน้อย รายนี้ ครับ .  ไหว้

แนวทางการสอบสวน  เพื่อโยงไปหาผู้กระทำผิด  ผมมีแนวทาง ให้เพื่อนคอปืน  หรือ จนท. ที่อาจมาอ่านพบ ร่วมกันมอง

จากที่เด็กนอน ลากเส้นแนวกระสุนไปที่หลังคา จะเห็นวิถีกระสุน เป็นเบื้องต้นว่ามาจากทิศทางใด   หลังจากนั้น ก็คำนวณ การเดินทางของหัวกระสุน
ก็พอจะกำหนดพื้นที่คร่าวๆ แล้วขีดวงกลมเอาไว้..  ส่งสายสืบไปหาข่าว กับชาวบ้านละแวกนั้น ว่าคืนเกิดเหตุได้ยินเสียงปืนจาก  บ้านใดบ้าง.

แล้วขอหมายค้นจากศาล เพื่อหาปืนขนาด .๔๕ ที่ใช้ในการกระทำความผิด  โดยนำเส้นเกลียวที่ปรากฎกับหัวกระสุนทีเกิดเหตุ เป็นหลักฐานไว้เปรียบเทียบ
กรณีนี้ ยังมีผลให้เกิดการรับผิดในทางแพ่ง ฐานละเมิด ชดใช้ค่าทดแทนความเสียหาย แก่ครอบครัวของเด็กน้อย ได้อีกด้วย ครับ   ไหว้

ถ้าผมเป็นตำรวจ ผมจะทำอย่างที่พี่โร้ดฯแนะนำครับ
หากจับได้ จะได้เป็นคดีตัวอย่างให้คนเลิกยิงปืนขึ้นฟ้ากันเสียที

ทุกวันนี้ผมเลิกเที่ยวปีใหม่กับลอยกระทงแล้วครับ
ถ้าเกิดเหตุกับลูกผม ผมคงทำใจไม่ได้แน่ๆ

ส่งชาติ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 06:55:18 PM »

เศร้า เศร้า ผมเองก็ หยุดเที่ยวเทศกาล ไปนานแล้ว ครับ เหตุเพราะ กลัวลูกหลงจากบุคคล ที่ขาดสติ เราสุจริตชน พาครอบครัวเดินพักผ่อนเที่ยวงานเสพความหรรษา ใน

งานเทศกาล แต่กลับต้องประสบชะตากรรม อันไม่พึ่งประสงค์ ยากที่จะรับได้ครับ เลี่ยงที่จะไม่ไปเสียดีกว่า

จะมีความสุขอะไร หากเดินเที่ยวด้วยความหวาดระแวง

เมื่อไหร่ สังคม บ้าพลัง จะ หมดไปซะที เบื่อครับ  เศร้า เศร้า

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 06:57:50 PM »

เกิดขึ้นจนได้ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของน้องเค้าด้วยครับ เมา คะนอง สมองขี้เลื้อย นี้คือคนพวกนี้ครับ  เศร้า
jr_kut
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 07:11:28 PM »

จากไทยรัฐ อีกรายที่จ.ยะลา เป็นเด็กผู้หญิง 6 ขวบ
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์