เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 12:26:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุสลดยิงปืนขึ้นฟ้าฉลองปีใหม่ ฆ่าเด็ก 8 ขวบ ที่ราชบุรี  (อ่าน 6740 ครั้ง)
Anuch@rt $. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 07:15:01 PM »

ไม่เห็นด้วยจริงๆ กับการยิงปืนขึ้นฟ้า.......ความสนุกของใครบางคน แต่เป็นความเศร้าเสียใจของคนอีกกลุ่มใหญ่  เศร้า
falconone
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 08:48:43 PM »

คนกลุ่มหนึ่งมีความสุขสะใจคนอง....อีกกลุ่มหนึ่งสูญเสียเศร้าโศก...เมื่อไหร่จะไม่เกิดเหตุการณ์อย่างนี้อีกจะให้รอกันไปถึงไหน....ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งกับครอบครัวผู้ที่สูญเสีย...ขอสาปแช่งเจ้าของกระสุนที่เป็นต้นเหตุให้ได้รับกรรมกับกระสุนปริศนาตามกรรมที่กระทำนั้นด้วยเทอญ....สาธุขอให้กรรมตามทันเถิดเจ้าประคู้ณ....... ไหว้ ไหว้ ไหว้
wittawat70
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 08:56:56 PM »

เตือนสติคนเล่นปืน หลายๆ คนครับผมเชื่อว่าเหตุการณ์นี่ไม่ใช่เหตุการณ์แรกครับ  แต่คงเตือนสติเพื่อนๆ สมาชิกหลายคนที่คิดอยากยิงปืขึ้นฟ้า  ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้ตาย  และขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่นำอุทรหรณ์เตือนใจมาเล่าสู่กันฟังนะครับ
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 10:24:12 PM »

นักเลงปืนจริง...เขาไม่ปฏิบัติตัวแบบนี้หรอกครับ ชีวิตหนึ่งที่ไม่รู้อีโหน่ อีเหน่ อะไรต้องมาสูญเสียโดยไม่น่าที่จะสูญเสียและไม่มีเหตุสมควรแบบนี้ น่าอนาถแท้......อ ในสายตาคนที่ไม่ใช่ชาวคนรักอาวุธปืน  เขาจะมองพวกเราชาวปืนอย่างไร น่าจะอย่างไม่ค่อยจะดีแน่...เห้อ..........................

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 11:10:52 PM »

เป็นเรื่องเศร้า ต้องขอแสดงความเสียใจ กับครอบครัวของเดกน้อย รายนี้ ครับ .  ไหว้

แนวทางการสอบสวน  เพื่อโยงไปหาผู้กระทำผิด  ผมมีแนวทาง ให้เพื่อนคอปืน  หรือ จนท. ที่อาจมาอ่านพบ ร่วมกันมอง

จากที่เด็กนอน ลากเส้นแนวกระสุนไปที่หลังคา จะเห็นวิถีกระสุน เป็นเบื้องต้นว่ามาจากทิศทางใด   หลังจากนั้น ก็คำนวณ การเดินทางของหัวกระสุน
ก็พอจะกำหนดพื้นที่คร่าวๆ แล้วขีดวงกลมเอาไว้..  ส่งสายสืบไปหาข่าว กับชาวบ้านละแวกนั้น ว่าคืนเกิดเหตุได้ยินเสียงปืนจาก  บ้านใดบ้าง.

แล้วขอหมายค้นจากศาล เพื่อหาปืนขนาด .๔๕ ที่ใช้ในการกระทำความผิด  โดยนำเส้นเกลียวที่ปรากฎกับหัวกระสุนทีเกิดเหตุ เป็นหลักฐานไว้เปรียบเทียบ
กรณีนี้ ยังมีผลให้เกิดการรับผิดในทางแพ่ง ฐานละเมิด ชดใช้ค่าทดแทนความเสียหาย แก่ครอบครัวของเด็กน้อย ได้อีกด้วย ครับ   ไหว้

พูดง่ายแต่ทำยากมากๆครับ พี่ ตอนนี้คนยิงยัดเงินตำรวจแล้วครับ    ผมเรื่องแบบนี้พวกสื่อทีวี วิทยุ น่าจะช่วยกันตามข่าวพวกนี้กดดัน ตร  หนักๆ

ผมว่าจับคนยิงง่ายง่ายนิดเดียวครับ  ถ้า ตร  เอาจริงๆ

เรื่องยิงปืนขึ้นฟ้า งานแต่ง งานบวช ปีใหม่  ผมเป็นคนต่อต้านเรื่องนี้แรงมากๆนะครับ  เคยจะยิงกันเพราะเรื่องยิงปืนขึ้นฟ้ามาแล้วครับ

คนยิงปืนขึ้นฟ้านี้ไม่ใช่คนกระจอกๆนะครับ  เรียนมันก็เรียนมาสูง ทำไมมันไม่รู้ว่ามันอันตราย    ปวดใจครับเห็นคนพวกนี้

ออปีใหม่ผมก็ยิงครับ  ยิงไป  60  กว่านัด ลูกซอง12  นะครับ  ต่อยิงลงบ่อน้ำหลังบ้าน ซ้อมใหญ่ตอนกลางคืนเลยครับ  หาโอกาศแบบนี้มานาน

จำลองเหตุการณ์ว่ามีคนมาบุกรุกบ้านเราครับ   แต่อย่าห่วงนะครับ  ผมยิงปืนมา 80,000 นัด  .22   700  นัด  ลูกซอง  12  ยังไม่เคยยิงขึ้นฟ้า
สักนัดเลยนะครับ ยิงเป้า  ตลอด   

จนคนแถวๆบ้านว่าปืนผมยิงนกไม่ตายครับ   จะไปยิงมันทำไม ซื้อหมูกินดีกว่าครับ   ไม่ต้องลำบากด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 11:34:35 PM »

เอาง่ายๆ สร้างเป็นแนวทางเลย เวลามีงานมโหรสพ บางส่วนต้องขออนุญาตจากทางปกครอง และขอกำลัง จนท. ตำรวจไปอำนวยความสะดวกอยู่แล้ว ทั้ง งานบวช งานแต่ง งานศพ  พบใครใช้ปืนยิงขึ้นฟ้า จับเลย  

แต่ว่าก็ว่าเถอะ จนท.ของรัฐ ที่มีหน้าที่เกียวกะปืน ส่วนใหญ่ยังไม่รู้อันตรายกะเรื่องนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2011, 02:20:16 AM โดย โทน73 -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 01:10:54 AM »

หวังว่าครั้งนี้จะจับผู้ทำผิดมาลงโทษให้ได้นะครับ...

เราเสียชีวิตเยาวชนผู้บริสุทธิ์ไปกับพวกเลวๆที่ยิงปืนขึ้นฟ้ามาหลายรายแล้ว...  Cry
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 01:51:03 AM »

เรื่องนี้คงต้องแก้จากต้นเหตุ  แก้ด้วยการศึกษา ขอความร่วมมือจากดาราดาวรุ่ง( ไม่งั้นเดี๋ยวไม่มีใครดู อิอิ)   สถานีโทรทัศน์  ช่วยจัดรายการพูดเกี่ยวกับเรื่องนี้
นำคดีจริงที่มีคนเสียชีวิตมาเป็นตัวอย่าง สัมภาศ( จำไม่ได้ว่าสำกดยังไง) ญาติพ่อแม่ของผู้ที่เสียชีวิต  มีผู้ทรงคุณวุฒิมาอธิบายให้ฟัง  และไม่ใช่จัดแค่ครั้งเดียว
ออกรายการซ้ำหลายหน  โดยเฉพาะช่วงก่อนเทศกาลยิงเทวดา 
และปิดท้ายรายการว่าจะเอาโทษหนัก ถ้ายิงเทวดา
ใน Califronia สั่งห้ามขายกระสุนช่วงก่อนปีใหม่  ก็เพราะแบบนี้   รัฐ California พวกงี่เง่าเยอะ  มาจาก Mexico ซะจะล้นรัฐแล้ว
แถวบ้านผมก่อนเที่ยงคืนก็เสียงดังระงมเลย  แต่เป็นประทัดและดอกไม้ไฟ  จะมีอีกวันก็วันชาติที่จุดประทัดจุอดอกไม้ไฟ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 02:27:27 AM »

เรื่องนี้คงต้องแก้จากต้นเหตุ  แก้ด้วยการศึกษา ขอความร่วมมือจากดาราดาวรุ่ง( ไม่งั้นเดี๋ยวไม่มีใครดู อิอิ)   สถานีโทรทัศน์  ช่วยจัดรายการพูดเกี่ยวกับเรื่องนี้
นำคดีจริงที่มีคนเสียชีวิตมาเป็นตัวอย่าง สัมภาศ( จำไม่ได้ว่าสำกดยังไง) ญาติพ่อแม่ของผู้ที่เสียชีวิต  มีผู้ทรงคุณวุฒิมาอธิบายให้ฟัง  และไม่ใช่จัดแค่ครั้งเดียว
ออกรายการซ้ำหลายหน  โดยเฉพาะช่วงก่อนเทศกาลยิงเทวดา 
และปิดท้ายรายการว่าจะเอาโทษหนัก ถ้ายิงเทวดา
ใน Califronia สั่งห้ามขายกระสุนช่วงก่อนปีใหม่  ก็เพราะแบบนี้   รัฐ California พวกงี่เง่าเยอะ  มาจาก Mexico ซะจะล้นรัฐแล้ว
แถวบ้านผมก่อนเที่ยงคืนก็เสียงดังระงมเลย  แต่เป็นประทัดและดอกไม้ไฟ  จะมีอีกวันก็วันชาติที่จุดประทัดจุอดอกไม้ไฟ

น่าจะเริ่มจากภายในคนในเครื่องแบบก่อนครับ  พูดกันตรงๆตามต่างจังหวัดที่เห็น ตำรวจยิงกันเยอะ  แล้วงานนี้คนนอกสอนก็ไม่ได้ เขาไม่ยอมรับ  ต้องผู้เชียวชาญประจำสำนักงานออกเดินสายอบรมเขาถึงจะฟัง

....ตามล่า...อีตอแหล
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 08:22:52 AM »

จับให้เป็นคดีตัวอย่างให้ได้สักคดีเถอะครับ   พวกที่ชอบยิงขึ้นฟ้ามันจะได้เกรงๆกันบ้าง... ไหว้ ไหว้ ไหว้
bever รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:16:07 AM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวน้องเค้าด้วยครับ  เศร้า
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:25:35 AM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้สูญเสีย  น่าเศร้าใจสำหรับผู้มีปืนที่ไม่มีสติ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:50:06 AM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครุวผู้สูญเสียครับ... และขอสาปแช่งคนยิงให้ได้รับผลกรรมในทันตาครับ...

GUNS N' ROSES
SERIES 70
Full Member

คะแนน 6

ปืนที่ยิ่งใหญ่ของมนุษยชาติ

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:53:51 AM »

คนที่ทำไม่ใช้ชาว อ.ว.ป แน่นอนครับ ถึงได้ไม่รู้ถึงโทษภัย
เค้ารณรงค์กันโครมๆ ไปอยู่ไหนมา ไม่ได้รู้เรื่องเล้ยยยย

37 ปี ผ่านไป แต่ความสวยของเธอ ไม่เคยลดลงเลย แม่ม้าใหญ่ ไกขาว
Manus รักในหลวง
Full Member

คะแนน 36

^^ไอยะะละกะ^^

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:12:32 AM »

เรื่องแบบนี้คงจะเกิดทุกปี....ถ้าไม่มีจิตสำนึก
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์