เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 12:27:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุสลดยิงปืนขึ้นฟ้าฉลองปีใหม่ ฆ่าเด็ก 8 ขวบ ที่ราชบุรี  (อ่าน 6750 ครั้ง)
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:23:05 AM »

...ตร.จะเอาจริงหรือไม่ครับ  ถ้าเอาจริงจับตัวไม่ยากหรอก....เสียใจแทนครอบครัวของน้องผู้จากไปด้วยนะครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
P1911- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:27:03 AM »

พวกเราเคยคิดไหมครับว่าเรื่องยิงปืนขึ้นฟ้าเราจะรับทราบและบอกกล่าวในเว็ป แต่ทำไมเราไม่หาวิธีที่จะให้คนที่เขามีปืนที่แต่ไม่ได้เข้ามาเล่นเว็ปได้รับทราบในเรื่องนี้ เราทำไหมไม่หาวิธีที่จะทำให้เห็นโทษของการยิงปืนขึ้นฟ้ากระจายการรับรู้ในเรื่องนี้ต่อบุคคลภายนอก ไหว้ ไหว้ ไหว้

จะอยู่อย่างจงรัก  ตายอย่างภักดี
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:55:47 AM »

ตำรวจไทยทำได้ทุกอย่าง อยู่ที่จะทำหรือไม่ทำเท่านั้นเอง ยิ่งถ้าเอานิติวิทยาศาสตร์มาใช้อย่างจริงๆจัง จับได้ทุกรายครับ
av14@เต่าชรา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

ถึงข้าพเจ้าจะเดินช้าแต่ก็ไม่เคยเดินถอยหลัง

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 12:05:23 PM »

ความคืบ หน้าล่าสุด ....อ้างอิงจากไทยรัฐ วันที่ 4 มกราคม 2554

สภ.เมืองราชบุรี พร้อมกำลังนำหมายศาลเข้าตรวจค้นบ้านต้องสงสัยรวม 3 จุด เพื่อตรวจหาอาวุธปืน 11 มม.ต้องสงสัย อจะมีส่วนพัวพันคดีกระสุนปืนลึกลับตกทะลุหลังคาบ้านเป็นเหตุให้เด็กหญิงเคราะห์ร้ายเสียชีวิต เบื้องต้นยึดได้ 3 กระบอก...

เมื่อเวลา 10.00 น. วันที่ 3 ม.ค. พ.ต.ต.ศักราช สาครไพศาล สว.สส.สภ.เมืองราชบุรี พร้อมกำลังนำหมายศาลเข้าตรวจค้นบ้านต้องสงสัยรวม 3 จุด เพื่อตรวจหาอาวุธปืน 11 มม.ต้องสงสัยว่า จะมีส่วนพัวพันคดีกระสุนปืนลึกลับตกทะลุหลังคาบ้านเลขที่ 274/9 หมู่ 7 ต.อ่างทอง อ.เมืองราชบุรี ช่วงกลางดึกคืนวันที่ 1 ม.ค.ต่อเนื่องวันที่ 2 ม.ค. ถูก ด.ญ.กัญญารัตน์ ว่านทอง วัย 8 ขวบ เสียชีวิตอย่างน่าอนาถ โดยเจ้าหน้าที่ตำรวจสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นหัวกระสุนจากคนที่ยิงปืนขึ้นฟ้าฉลองปีใหม่  รัศมีไม่เกิน 1 ตร.กม.รอบบ้านผู้ตาย

จากการตรวจค้นเจ้าหน้าที่ตำรวจยึดปืน 11 มม.ได้ 3 กระบอก เป็นของผู้หญิง 2 คน และชายอีก 1 คน ยังไม่สามารถเปิดเผยชื่อได้  โดยจะส่งไปตรวจเทียบกับหัวกระสุนที่พบในศพ ด.ญ.กัญญารัตน์ ขณะเดียวกันจากการสอบสวนเจ้าของปืนทั้ง 3 ราย โดยหญิง 2 คนให้การยืนยันว่าไม่เคยนำปืนออกมายิงเล่น ขณะที่ชายเจ้าของปืนคนที่ 3 ยอมรับว่าในช่วงคืนและเวลาที่เกิดเหตุได้นำปืนมายิงขึ้นฟ้าจริง หากตรวจพบว่าหัวกระสุนปืนในตัวผู้ตายตรงกับหัวกระสุนที่ยิงจากปืนของตนเองก็พร้อมจะรับโทษตามกฎหมาย ทางเจ้าหน้าที่จึงลงบันทึกไว้เป็นหลักฐานก่อนจะปล่อยตัวไปชั่วคราว.

ถึงข้าพเจ้าจะเดินช้าแต่ก็ไม่เคยเดินถอยหลัง
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 12:56:07 PM »

....ความจริงไม่น่าออกข่าวระบุว่าเป็น11 มม.ก่อนเลย   น่าจะบอกว่าเป็นขนาดอื่น ป่านนี้เจ้าของ11คงเผ่นแล้ว

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 02:13:31 PM »

โคตรเบื่อไอ้พวกชอบโชว์พาวยิงปืนขึ้นฟ้า

I love Doraemon.
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 03:49:38 PM »

ตำรวจ เทียบหัวกระสุนแล้ว ในที่สุดก็หาผู้กระทำความผิดได้แล้วครับ
เจ้าตัว รับว่า ยิงไป 7 นัด  ตกใจ แล้ว ไปนั่งดื่มต่อ

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
av14@เต่าชรา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 05:10:10 PM »

พวกนี้ มันทำให้เขา ล้อมกรอบ คนมีปืน มากขึ้นอีก เซ็งจิต

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 05:44:15 PM »

เป็นเรื่องเศร้า ต้องขอแสดงความเสียใจ กับครอบครัวของเดกน้อย รายนี้ ครับ .  ไหว้

แนวทางการสอบสวน  เพื่อโยงไปหาผู้กระทำผิด  ผมมีแนวทาง ให้เพื่อนคอปืน  หรือ จนท. ที่อาจมาอ่านพบ ร่วมกันมอง

จากที่เด็กนอน ลากเส้นแนวกระสุนไปที่หลังคา จะเห็นวิถีกระสุน เป็นเบื้องต้นว่ามาจากทิศทางใด   หลังจากนั้น ก็คำนวณ การเดินทางของหัวกระสุน
ก็พอจะกำหนดพื้นที่คร่าวๆ แล้วขีดวงกลมเอาไว้..  ส่งสายสืบไปหาข่าว กับชาวบ้านละแวกนั้น ว่าคืนเกิดเหตุได้ยินเสียงปืนจาก  บ้านใดบ้าง.

แล้วขอหมายค้นจากศาล เพื่อหาปืนขนาด .๔๕ ที่ใช้ในการกระทำความผิด  โดยนำเส้นเกลียวที่ปรากฎกับหัวกระสุนทีเกิดเหตุ เป็นหลักฐานไว้เปรียบเทียบ
กรณีนี้ ยังมีผลให้เกิดการรับผิดในทางแพ่ง ฐานละเมิด ชดใช้ค่าทดแทนความเสียหาย แก่ครอบครัวของเด็กน้อย ได้อีกด้วย ครับ   ไหว้

พูดง่ายแต่ทำยากมากๆครับ พี่ ตอนนี้คนยิงยัดเงินตำรวจแล้วครับ    ผมเรื่องแบบนี้พวกสื่อทีวี วิทยุ น่าจะช่วยกันตามข่าวพวกนี้กดดัน ตร  หนักๆ

ผมว่าจับคนยิงง่ายง่ายนิดเดียวครับ  ถ้า ตร  เอาจริงๆ

เรื่องยิงปืนขึ้นฟ้า งานแต่ง งานบวช ปีใหม่  ผมเป็นคนต่อต้านเรื่องนี้แรงมากๆนะครับ  เคยจะยิงกันเพราะเรื่องยิงปืนขึ้นฟ้ามาแล้วครับ

คนยิงปืนขึ้นฟ้านี้ไม่ใช่คนกระจอกๆนะครับ  เรียนมันก็เรียนมาสูง ทำไมมันไม่รู้ว่ามันอันตราย    ปวดใจครับเห็นคนพวกนี้

ออปีใหม่ผมก็ยิงครับ  ยิงไป  60  กว่านัด ลูกซอง12  นะครับ  ต่อยิงลงบ่อน้ำหลังบ้าน ซ้อมใหญ่ตอนกลางคืนเลยครับ  หาโอกาศแบบนี้มานาน

จำลองเหตุการณ์ว่ามีคนมาบุกรุกบ้านเราครับ   แต่อย่าห่วงนะครับ  ผมยิงปืนมา 80,000 นัด  .22   700  นัด  ลูกซอง  12  ยังไม่เคยยิงขึ้นฟ้า
สักนัดเลยนะครับ ยิงเป้า  ตลอด   

จนคนแถวๆบ้านว่าปืนผมยิงนกไม่ตายครับ   จะไปยิงมันทำไม ซื้อหมูกินดีกว่าครับ   ไม่ต้องลำบากด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ข้อความที่ขีดเส้นใต้เป็นความจริง...

หรือเป็นเพียงจินตนาการครับ...
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 07:00:27 PM »

เป็นเรื่องเศร้า ต้องขอแสดงความเสียใจ กับครอบครัวของเดกน้อย รายนี้ ครับ .  ไหว้

แนวทางการสอบสวน  เพื่อโยงไปหาผู้กระทำผิด  ผมมีแนวทาง ให้เพื่อนคอปืน  หรือ จนท. ที่อาจมาอ่านพบ ร่วมกันมอง

จากที่เด็กนอน ลากเส้นแนวกระสุนไปที่หลังคา จะเห็นวิถีกระสุน เป็นเบื้องต้นว่ามาจากทิศทางใด   หลังจากนั้น ก็คำนวณ การเดินทางของหัวกระสุน
ก็พอจะกำหนดพื้นที่คร่าวๆ แล้วขีดวงกลมเอาไว้..  ส่งสายสืบไปหาข่าว กับชาวบ้านละแวกนั้น ว่าคืนเกิดเหตุได้ยินเสียงปืนจาก  บ้านใดบ้าง.

แล้วขอหมายค้นจากศาล เพื่อหาปืนขนาด .๔๕ ที่ใช้ในการกระทำความผิด  โดยนำเส้นเกลียวที่ปรากฎกับหัวกระสุนทีเกิดเหตุ เป็นหลักฐานไว้เปรียบเทียบ
กรณีนี้ ยังมีผลให้เกิดการรับผิดในทางแพ่ง ฐานละเมิด ชดใช้ค่าทดแทนความเสียหาย แก่ครอบครัวของเด็กน้อย ได้อีกด้วย ครับ   ไหว้

พูดง่ายแต่ทำยากมากๆครับ พี่ ตอนนี้คนยิงยัดเงินตำรวจแล้วครับ    ผมเรื่องแบบนี้พวกสื่อทีวี วิทยุ น่าจะช่วยกันตามข่าวพวกนี้กดดัน ตร  หนักๆ

ผมว่าจับคนยิงง่ายง่ายนิดเดียวครับ  ถ้า ตร  เอาจริงๆ

เรื่องยิงปืนขึ้นฟ้า งานแต่ง งานบวช ปีใหม่  ผมเป็นคนต่อต้านเรื่องนี้แรงมากๆนะครับ  เคยจะยิงกันเพราะเรื่องยิงปืนขึ้นฟ้ามาแล้วครับ

คนยิงปืนขึ้นฟ้านี้ไม่ใช่คนกระจอกๆนะครับ  เรียนมันก็เรียนมาสูง ทำไมมันไม่รู้ว่ามันอันตราย    ปวดใจครับเห็นคนพวกนี้

ออปีใหม่ผมก็ยิงครับ  ยิงไป  60  กว่านัด ลูกซอง12  นะครับ  ต่อยิงลงบ่อน้ำหลังบ้าน ซ้อมใหญ่ตอนกลางคืนเลยครับ  หาโอกาศแบบนี้มานาน

จำลองเหตุการณ์ว่ามีคนมาบุกรุกบ้านเราครับ   แต่อย่าห่วงนะครับ  ผมยิงปืนมา 80,000 นัด  .22   700  นัด  ลูกซอง  12  ยังไม่เคยยิงขึ้นฟ้า

จนคนแถวๆบ้านว่าปืนผมยิงนกไม่ตายครับ   จะไปยิงมันทำไม ซื้อหมูกินดีกว่าครับ   ไม่ต้องลำบากด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ข้อความที่ขีดเส้นใต้เป็นความจริง...

เคยเป็นความจริงครับ   ที่หมู่บ้านผม    แล้วอะไรทำไห้ท่านคิดว่าเป็นเพียงจิตนาการครับ   
spada702
นักรบอาลาดิน 34 ลูกพระปิ่นฯ
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 08:43:08 PM »

รวบมือยิง “น้องมายด์” ยอมรับยิงปืนขึ้นฟ้าฉลองปีใหม่ พร้อมขอชดใช้ค่าเสียหาย ด้านเพื่อน นร.เดินทางมาเคารพศพยกห้อง

จากคดีที่มีกระสุนปริศนาขนาด 11 มม.ตกใส่เด็กหญิงกัญญารัตน์  หนือน้องมายด์   ว่านทอง  อายุ 8 ปี นักเรียนชั้นป.2/2 โรงเรียนอนุบาลเมืองราชบุรี ตายขณะนอนหลับอยู่ในบ้านเลขที่ 274/7 หมู่ 4 ต.อ่างทอง อ.เมือง จ.ราชบุรี กับนายสายัญ  หนูเทศ ซึ่งเป็นตา และนางล้อม  หนูเทศ  ผู้เป็นยาย  โดยเหตุเกิดเมื่อช่วงคืนวันที่ 1 ม.ค.ที่ผ่านมา ตามที่เสนอข่าวไปแล้วนั้น เกี่ยวกับความคืบหน้าในเรื่องดังกล่าว เมื่อเวลา 10.00 น. วันที่ 4 ม.ค.  นายสุเทพ  โกมลภมร  ผวจ.ราชบุรี  นางกรองกาญจน์  โกมลภมร  นายกเหล่ากาชาดราชบุรี  นายสมบูรณ์  ศิริเวช  นายอำเภอเมืองราชบุรี  และเจ้าหน้าที่สำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์  ได้เดินทางเข้าเยี่ยมศพของน้องมายด์ที่บ้านพร้อมกับมอบเงินช่วยเหลือในเบื้องต้น พร้อมกับกำชับให้ผู้ที่มีอำนาจออกใบอนุญาตพกพาอาวุธปืน โดยเฉพาะนายอำเภอท้องที่ให้ใช้วิจารณญาณในการให้ใบอนุญาต เพราะในคดีนี้ถือเป็นคดีตัวอย่างที่ไม่น่าจะเกิดขึ้น และผู้ตายก็ยังเป็นเด็กที่มีอนาคตไกล แต่ต้องมาจบชีวิตในวัยอันไม่สมควร

จากนั้นเวลา 11.30 น. พล.ต.ท.พงษ์สันต์  เจียมอ่อน ผบช.ภ 7 พล.ต.ต.โสภณ  พิสุทธิวงศ์ รอง ผบช.ภ.7 พล.ต.ต.เรวัติ  กลิ่นเกสร  รอง ผบช.ภ.7 พล.ต.ต.เพชรัตน์  แสงไชย ผบก.ภ.จว.ราชบุรี พ.ต.อ.อนุภาพ  ศรีนวล ผกก.สภ.เมืองราชบุรี  ร่วมกันแถลงข่าวว่า หลังเกิดเหตุเจ้าหน้าที่ตำรวจออกสืบสวนหาข่าวในบริเวณใกล้เคียงในรัศมี 1 – 2 กิโลเมตร  จนทราบว่ามีบ้านต้องสงสัยอยู่ 3 หลัง จึงได้นำหมายศาลของ จ.ราชบุรี เข้าตรวจสอบบ้านทั้ง 3 หลัง  ซึ่งอยู่ในบริเวณหมู่บ้านที่เกิดเหตุดังกล่าว และพบอาวุธปืนขนาด 11 มม.จำนวน 3 กระบอก พร้อมกระสุน  จึงได้นำไปทำการตรวจพิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์ว่าปืนกระบอกไหนที่ใช้ยิงในคืนวันเกิดเหตุ  ซึ่งต่อมาผลพิสูจน์หัวกระสุนปรากฎว่าเป็นหัวกระสุนจากอาวุธปืนของ นายธนเดช ( หม่อง )   ศิรเมธีพร  อายุ 34 ปี  อยู่บ้านเลขที่  19 หมู่ 5 ต.อ่างทอง จ.ราชบุรี  จึงได้เชิญตัวนายธนเดชมาทำการสอบสวน

ทั้งนี้นายธนเดช เปิดเผยว่าในคืนวันที่ 1 ม.ค.  ที่ผ่านมา ที่บ้านของตนได้มีการจัดเลี้ยงสังสรรค์ปีใหม่ โดยในช่วงเวลาประมาณ 23.00 น. ตนได้นำอาวุธปืน ขนาด 11 มม. ของตนเองออกมายิงขึ้นฟ้า จำนวน 7 นัด หลังจากนั้นก็ได้นั่งกินเลี้ยงกันต่อ จนกระทั่งมาทราบจากข่าวว่ามีเด็กหญิงเสียชีวิตจากการถูกลูกกระสุนปืนตกใส่หลังคาบ้าน และเป็นขนาด 11 มม. ตนจึงได้มอบอาวุธปืนกระบอกที่ใช้ยิงมาให้เจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจสอบ ซึ่งเมื่อเจ้าหน้าที่ตำรวจนำไปตรวจสอบแล้วก็พบว่ากระสุนปืนที่พบในตัวน้องมายด์นั้นเป็นกระสุนที่ยิงออกมาจากปืนกระบอกดังกล่าวจริง  ตนรู้สึกเสียใจกับการกระทำของตนเอง ซึ่งต้องกราบขอโทษทางครอบครัวของน้องมายด์และขอแสดงความเสียใจ และพร้อมจะชดใช้ค่าเสียหายทุกประการ

ด้าน พล.ต.ท.พงษ์สันต์   กล่าวว่า เตรียมเสนอให้นายทะเบียนนั้นเพิกถอนใบอนุญาตพกพาอาวุธปืนของนายธนเดชด้วย  และกำชับให้ตำรวจในพื้นที่ 8 จังหวัด  ของภาค 7  ได้ดูแลกวดขันโดยร่วมกับกำนันผู้ใหญ่บ้าน ถ้าบ้านไหนมีเสียงปืนดังก็จะต้องเข้าทำการตรวจค้นถ้าพบปืนก็จะต้องดำเนินคดีทันที

คนราชบุรีอาจ จะขอมีอาวุธปืนลำบากขึ้นนะครับ

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:55:50 PM »

ดูคลิปข่าวของช่อง ๗ แล้ว ท่าทางนายธนเดช  แกไม่ได้เศร้าสลดอะไรเลย  ไม่รู้ว่าแกถือคติกล้าทำกล้ารับ หรือว่าสบายๆ รอดชัวส์  เศร้า

http://ch7.com/news/news_thailand_detail.aspx?c=2&p=376&d=120658

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 11:08:17 PM »

เคยเป็นความจริงครับ   ที่หมู่บ้านผม    แล้วอะไรทำไห้ท่านคิดว่าเป็นเพียงจิตนาการครับ   

ก็เห็นคุณบอกว่า"ตอนนี้คนยิงยัดเงินตำรวจแล้วครับ"...

แต่ตามข่าวคนยิงเข้ามอบตัว...

ผมก็เลยสับสนสิครับ...

ว่าที่เข้ามอบตัวเป็นคนยิงจริงหรือแพะ...

ถ้าหากจะบอกว่าแถวๆหมู่บ้านของท่าน...

หมายถึงกรณีอื่นๆก่อนหน้าที่ไม่ใช่กรณีนี้ก็น่าจะบอกเล่าให้ชัดเจน...

เพราะตามรูปประโยคเดิม เหมือนจะกล่าวหาว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจราชบุรีรับเงินสินบนครับ...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 11:48:09 PM »

วันนี้เพื่อนที่ทำงานด้านสื่อ โทรมาคุยด้วย ว่าจะมีแนวทางแก้ไขให้การออกใบอนุญาตฯเข้มงวดรัดกุมได้อย่างไร จะได้ไม่มีเหตุอย่างนี้
ผมบอกว่าระบบระเบียบมันกรองคนแบบนี้ไม่ได้หรอก อาจทำโดยไม่รู้ หรือรู้แต่คิดว่าไม่เป็นไร หรืออยากโชว์พาว...หรือเป็นค่านิยมท้องถิ่น
กฎหมายมีบทลงโทษอยู่แล้ว เพียงแต่ผู้รักษากฎหมายจะดำเนินการหรือไม่ และไม่เหลือวิสัยที่จะหาผู้กระทำผิดหากตั้งใจจะหาจริงๆ
แต่จะทำอย่างไร เมื่อละแวกบ้านผม คนที่เป็นจนท. พอเหล้าเข้าปากก็ยังทำซะเอง  Angry

ผมกลับมาคิดต่อ...ว่าการสูญเสียที่เป็นข่าว น่าจะขยายความเพิ่มแนวร่วมในสังคมให้เกิดสำนึกสาธารณะ
..........ว่าคนมีคนใช้ปืนทุกคนต้องรู้ว่ากระสุนที่ตนยิงหรือจะยิงออกไป....จะไปหยุดอยู่ที่ใด ....ถือเป็นความรับผิดชอบที่คนที่มีและใช้ปืนต้องมี

เราจะได้ไม่ต้องมีคนเจ็บตายจากกระสุนที่หล่นจากฟ้า รวมกระทั่งจนท.ที่สักแต่จะยิงโดยไม่ได้คิดว่ากระสุนจะพลาดหรือทะลุเป้าไปทำร้ายผู้บริสุทธิด้วย

ผมยังคิดคำขวัญถูกใจไม่ได้ .... ใครคิดได้ช่วยทีครับ  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 12:34:34 AM »

วันนี้เพื่อนที่ทำงานด้านสื่อ โทรมาคุยด้วย ว่าจะมีแนวทางแก้ไขให้การออกใบอนุญาตฯเข้มงวดรัดกุมได้อย่างไร จะได้ไม่มีเหตุอย่างนี้
ผมบอกว่าระบบระเบียบมันกรองคนแบบนี้ไม่ได้หรอก อาจทำโดยไม่รู้ หรือรู้แต่คิดว่าไม่เป็นไร หรืออยากโชว์พาว...หรือเป็นค่านิยมท้องถิ่น
กฎหมายมีบทลงโทษอยู่แล้ว เพียงแต่ผู้รักษากฎหมายจะดำเนินการหรือไม่ และไม่เหลือวิสัยที่จะหาผู้กระทำผิดหากตั้งใจจะหาจริงๆ
แต่จะทำอย่างไร เมื่อละแวกบ้านผม คนที่เป็นจนท. พอเหล้าเข้าปากก็ยังทำซะเอง  Angry

ผมกลับมาคิดต่อ...ว่าการสูญเสียที่เป็นข่าว น่าจะขยายความเพิ่มแนวร่วมในสังคมให้เกิดสำนึกสาธารณะ
..........ว่าคนมีคนใช้ปืนทุกคนต้องรู้ว่ากระสุนที่ตนยิงหรือจะยิงออกไป....จะไปหยุดอยู่ที่ใด ....ถือเป็นความรับผิดชอบที่คนที่มีและใช้ปืนต้องมี

เราจะได้ไม่ต้องมีคนเจ็บตายจากกระสุนที่หล่นจากฟ้า รวมกระทั่งจนท.ที่สักแต่จะยิงโดยไม่ได้คิดว่ากระสุนจะพลาดหรือทะลุเป้าไปทำร้ายผู้บริสุทธิด้วย

ผมยังคิดคำขวัญถูกใจไม่ได้ .... ใครคิดได้ช่วยทีครับ  ไหว้

ตั้งกระทู้ใหม่เลยสิครับพี่ธำรง...  ไหว้

ผมก็คิดๆอยู่ในทำนองนี้เหมือนกัน...

ขอปล่อยไก่ก่อนก็แล้วกันนะครับ...

"ยิงปืนขึ้นฟ้า คือฆาตกร"

คิก คิก
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์