เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 12:21:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุสลดยิงปืนขึ้นฟ้าฉลองปีใหม่ ฆ่าเด็ก 8 ขวบ ที่ราชบุรี  (อ่าน 6713 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 12:47:44 AM »

ที่ผมคิดๆไว้ แต่ยังไม่ถูกใจครับคุณหมอ  Tongue

อย่ายิงขึ้นฟ้า...มันอาจฆ่าคน
ช่วยกันเตือนผล...อย่าฝืนก่อกรรม
ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:21:44 AM »

ช่วยกันรณรงค์เลิกยิงปืนขึ้นฟ้ากันได้แล้วครับเริ่มในเวป อวป.นี่แหละ เพราะผมเชื่อว่าในเวปนี้ มีหลายคนที่ยิงปืนขึ้นฟ้า  สงสารคนตายครับ มีทุกปี
av14@เต่าชรา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

ถึงข้าพเจ้าจะเดินช้าแต่ก็ไม่เคยเดินถอยหลัง

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 10:51:57 AM »

คิดเล่น น่ะครับ .... ต่อไป หากเรา จะยิงปืนขึ้นฟ้า นัดแรก เพื่อ ขู่ คนร้าย ที่บุกเดหะสถานเรา คงต้องคิด นิ๊ดนึง ว่า ยิงขู่คนร้าย แต่เราอาจจะกลายเป็น ผู้ต้องหา ซะเอง เพราะ วิถี กระสุน อาจจะตกใสคน

อื่นตาย (กรณี ที่เราดวงซวยสุดๆ)...คงต้องยิง ขู่ ลงพื้นล่ะที่นี้ อิๆ คิดเล่นๆ ขำๆน่ะครับ

ถึงข้าพเจ้าจะเดินช้าแต่ก็ไม่เคยเดินถอยหลัง
kopv
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 05:36:10 PM »

จุดประทัด ซะ ยังดีกว่า
แซมซาย
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 06:54:17 PM »

เกลียดจริงๆ  เลยพวกชอบโชว์ชอบอวด   Huh Huh โดยเฉพาะเวลาเหล้าเข้าปาก  ตัวกูเก่งกูเจ๋งอยู่คนเดียว  เดือนก่อนก็มีคดีมาแล้ว  เป็นรุ่นพี่  อยู่ สภ.  แถวเขาพระวิหาร     เหล้าเข้าปากแล้วชอบเอาปืนออกมายิงขึ้นฟ้าเล่น     เพื่อนฝูงก็ห้ามและแย่งเอาปืนมาถอดแม็กไปเก็บ   แต่เจ้าของปืนยัง  เอาปืนจ่อท้ายถอยโชว์  (โดยลืมนึกไปว่ามีกระสุนนัดหนึ่งป้อนเข้ารังเพลิงแล้วหลังจากที่เขาเองยิงขึ้นฟ้าไปเจ็ดแปดนัด)  เพื่อนแย่งมาได้เฉพาะ  แม็ก  ยังไม่ทันจะรวบเอาปืน    เจ้าของดัน เหนี่ยวไกปืนเสียก่อน    ผล  สตช. เสียกำลังผลห่วยๆ ทันทีคาที   ว่างหนึ่งตำแหน่ง   คดีแทงเป็นอุบัติเหตุปืนลั่น   
  อ้อ   CZ  75  ไม่นิรภัย แม็กกาซีน  น่ะครับ  เค้าคงเข้าใจสับสนกะ   ไฮเพาเวอร์  P 35  อีกกระบอกที่เค้ามี    คงไปนึกจำได้ตอนเจอยมพบาล  ละมัง   Sad Sad
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 08:10:47 PM »

วันนี้จับได้แล้วครับ หลังจากตรวจสอบเจ้าของปืนขนาด๑๑มม.ที่จดทะเบียนในละแวกใกล้เคียงจำนวนสามคน หญิง๒ ชาย๑ เป็นเจ้าของร้านจำหน่ายเครื่องมือช่าง ในอ.เมืองราชบุรี เพศชายอายุ๓๕ปี ผู้ต้องหายอมรับผิดพร้อมชดใช้ค่าเสียหายทุกประการ เจ้าหน้าที่สั่งให้ดำเนินการยกเลิก ถอนทะเบียนปืน ผู้ต้องหาทันทีพร้อมทั้งดำเนินคดีข้อหา กระทำการโดยประมาท ทำไห้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ยิงปืนในหมู่บ้านโดยไม่มีเหตุอันควร

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
รัฐพล <> ผมรักในหลวง <>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 10:14:42 PM »

น่าสงสารเด็กครับ แถวบ้านผมก็เหมือนกัน เมื่อก่อนไม่ได้ยิงปืนจริงจังก็แยกไม่ค่อยออก แต่เดี๋ยวนี้มีปืนแล้วเข้าสนาม เลยแยกออกว่า ไอ้ที่มันปังๆ ตึมๆ ตู๊มๆ อยู่ในช่วงส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่นี่มันมีปืนจริงอยู่ไม่น้อยเลย นอนอยู่ในบ้านก็ยังผวาครับ เพราะถึงแม้จะเป็นบ้านตึกแต่หน้าต่างก็ยังเป็นกระจก แถมมีตั้ง 3 ด้าน แต่ได้ดูสารคดีใน ubc ที่ฝรั่งทดสอบเกี่ยวกับการยิงปืนขึ้นฟ้าแล้วเลยทำให้ทราบว่าที่ผมรู้มานั่นเข้าใจผิด  มุมยิง 90 องศาจากพื้นราบเป็นมุมที่เมื่อกระสุนหมดพลังงานแล้วตกจะมีแรงน้อยที่สุดเนื่องจากหัวกระสุนจะตกแบบอิสระ โดยรูปทรงของหัวกระสุนเมื่อตก จุดCGของมันจะเอาด้านข้างลงมา และลงมาด้วยความเร็วมากที่สุดประมาณ 150 ฟุต/วินาที ไม่สามารถเร่งความเร็วให้เกินกว่านั้นได้เนื่องจากแรงต้านจากความหนาแน่นของอากาศ ซึ่งเมื่อเอาความเร็วนี้ไปทดสอบพ่นหัวกระสุนด้วยท่อลมที่ความเร็วเดียวกัน(ใส่หัวหมู) ปรากฏว่าทำได้เพียงเจาะผิวหนังชั้นนอก ซึ่งถ้าเป็นหัวคนก็คงประมาณหัวแตก แต่ในความเป็นจริงแทบไม่ใครสามารถยิงปืนทำมุมได้ 90 องศาพอดีจากพื้นราบได้ ทำให้วิถีกระสุนพุ่งเป็นมุมโค้ง โดยหัวกระสุนยังคงหมุนตัวเอาปลายหัวกระสุนพุ่งไปข้างหน้า ความเร็วสุดท้ายเมื่อตกกระทบเป้าหมาย มากน้อยขึ้นอยู่กับมุมที่ยิง ผิดผลาดประการใดโปรดช่วยชี้แนะด้วยน่ะครับ เพราะผมสรุปเอาจากสารคดีที่ได้ดู
100
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 11:38:06 PM »

ประทัด หรือปินแก้ปที่มีแต่เสียงน่าจะดีกว่าขอรับ  หลงรัก เยี่ยม
av14@เต่าชรา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 12:24:36 AM »

คดีนี้ บอกได้อย่างเดียว ว่า อยู่ดี ไม่ว่าดี หาคุกมาขังตัวเอง ซะอย่างงั้น 

poom34
55555..55555 ..ขำว่ะ...
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 03:56:18 AM »

ก่อนหน้านี้ไปโพสไว้อีกกระทู้นึงเรื่องยิงปืนขึ้นฟ้านี่แหละ....
          ช่วงก่อนปีใหม่ไม่เท่าไหร่(ไม่น่าเกินสองอาทิตย์) ร้านเหล้าแถวบ้าน ซึงละแวกนี้เป็นแหล่งรวมของร้านเหล้าหลายร้านอยู่ใน
บริเวณเดียวกัน ใกล้ๆม.ธุรกิจบัณฑิตย์ คาดว่าวัยรุ่นเจ้าถิ่นอาจเขม่นกันขาจรที่มาดื่มแถวๆนั้น  เป็นช่วงที่ผมกำลังจะกลับพอดี ก็ไม่ได้สนใจ
อะไร วันรุ่งขึ้นไปนั่งร้านเพื่อนเหมือนเดิม เที่ยงคืนปุ๊บ..ตำรวจเข้าปั๊บ..!!! มากันทั้งโรงพักเลยมั้ง....ก็เลยถามเพื่อนที่เป็นเจ้าของร้านว่าเกิดอะไรขึ้น?Huh?
         เมื่อคืนวันก่อนที่มีวัยรุ่นเขม่นกัน......ลงเอยที่...เจ้าถิ่นออกอาการไม่พอใจ..ออกมานอกร้าน...ประกาศศักดา(ขออภัยคุณศักดา)โดยการงัดปืนขึ้นมา..ยิงขึ้นฟ้าไปหลายนัด...แล้วก็จากไป.......ต่อจากนั้นสักอึดใจ..มีเสียงกรี๊ดออกมาจากดาดฟ้าชั้นสองของร้านนั้น....................
.......ปรากฎว่า.....ที่ไอ้กุ๊ยเมื่อกี๊ยิงขึนฟ้า....ลูกปืนมันวิ่งเข้าหาคนที่นั้งดื่มอยู่ด้านบน..ไอ้เพื่อนก็ไม่รู้ นึกว่าเพื่อนเมาฟุบ.............................
......สรุป.....ตายครับ.........ผลจากความโง่..และความเก๋า(เจ้ง)ของคนๆเดียวแท้ๆ
         ผลที่ตามมาก็คือ...เดือดร้อนกันหมด ทั้งที่เกี่ยวและไม่เกี่ยวกับการวิวาทนั้นๆ   
              1. น้องที่นั่งดาดฟ้า...ตาย....แล้วใครจะเลี้ยงพ่อแม่เค้า?HuhHuhHuh??
              2. ร้านรวงที่ค้าขายในบริเวณนั้น..พลอยกระทบไปด้วย...เนื่องจากตำรวจเข้าทุกคืน...คนเที่ยวหนีหมด...เจ๊งสิครับงี้
               ที่เหลือ...นึกไม่ออกครับ..คงมีอีกเยอะ.....
..............แล้วก็ยังจับไอ้เฮรี่ยที่ยิงยังไม่ได้..............

DeputySheriff
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 02:25:14 PM »

"พี่เมายิงปืนขึ้นฟ้า พ่อจ๋าหนูกลัวหัวกระสุน"
arnupharp ngoensod
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 09:47:45 PM »

365 วัน = 1 ปี

1 ปี = 12 เดือน

ทุกวันมีค่าเท่ากันหมดทั้งสิน = 24 ชม. แล้วทำไมต้องยิงปืนขึ้นฟ้า อาวุธปืนมีไว้ ปกป้องชีวิตและทรัพย์สินในเวลาอันควร เท่านั้น

Mojogun
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 11:48:20 AM »

น่าสงสารเด็กครับ แถวบ้านผมก็เหมือนกัน เมื่อก่อนไม่ได้ยิงปืนจริงจังก็แยกไม่ค่อยออก แต่เดี๋ยวนี้มีปืนแล้วเข้าสนาม เลยแยกออกว่า ไอ้ที่มันปังๆ ตึมๆ ตู๊มๆ อยู่ในช่วงส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่นี่มันมีปืนจริงอยู่ไม่น้อยเลย นอนอยู่ในบ้านก็ยังผวาครับ เพราะถึงแม้จะเป็นบ้านตึกแต่หน้าต่างก็ยังเป็นกระจก แถมมีตั้ง 3 ด้าน แต่ได้ดูสารคดีใน ubc ที่ฝรั่งทดสอบเกี่ยวกับการยิงปืนขึ้นฟ้าแล้วเลยทำให้ทราบว่าที่ผมรู้มานั่นเข้าใจผิด  มุมยิง 90 องศาจากพื้นราบเป็นมุมที่เมื่อกระสุนหมดพลังงานแล้วตกจะมีแรงน้อยที่สุดเนื่องจากหัวกระสุนจะตกแบบอิสระ โดยรูปทรงของหัวกระสุนเมื่อตก จุดCGของมันจะเอาด้านข้างลงมา และลงมาด้วยความเร็วมากที่สุดประมาณ 150 ฟุต/วินาที ไม่สามารถเร่งความเร็วให้เกินกว่านั้นได้เนื่องจากแรงต้านจากความหนาแน่นของอากาศ ซึ่งเมื่อเอาความเร็วนี้ไปทดสอบพ่นหัวกระสุนด้วยท่อลมที่ความเร็วเดียวกัน(ใส่หัวหมู) ปรากฏว่าทำได้เพียงเจาะผิวหนังชั้นนอก ซึ่งถ้าเป็นหัวคนก็คงประมาณหัวแตก แต่ในความเป็นจริงแทบไม่ใครสามารถยิงปืนทำมุมได้ 90 องศาพอดีจากพื้นราบได้ ทำให้วิถีกระสุนพุ่งเป็นมุมโค้ง โดยหัวกระสุนยังคงหมุนตัวเอาปลายหัวกระสุนพุ่งไปข้างหน้า ความเร็วสุดท้ายเมื่อตกกระทบเป้าหมาย มากน้อยขึ้นอยู่กับมุมที่ยิง ผิดผลาดประการใดโปรดช่วยชี้แนะด้วยน่ะครับ เพราะผมสรุปเอาจากสารคดีที่ได้ดู
ใช่ครับเป็นรายการMyth buster สรุปว่าไม่ถึงตายถ้ายิงขึ้นที่90องศามันอาจจริงและคงทำให้ใครหลายๆคนคิดว่ายิงปืืนขึ้นฟ้าไม่มีอันตราย น่าให้รายการนี้ออกมาแก้ข่าวน่ะ เพราะมีคนดูเยอะและก็บอกผมว่ายิงปืนคืนฟ้าตกมาดดนคนก็ไม่ตาย น่าเศร้าครับ ช่วยกันบอกข่าวนี้ต่อๆไปกับชาวบ้านที่ไม่ได้เล่นอินเตอร์เนตด้วยครับ
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 08:24:28 PM »

เรื่องนี้ต้องเอาเป็นบรรทัดฐาน  และควรลงโทษให้สาสมแม้จะรับสารภาพเพื่อเป็นตัวอย่างกับคบคนที่จะกระทำว่าจะต้องเจอแบบนี้
ทั้งทีวี  วิทยุ หนังสือพิมพ์ต้องช่วยกันออกข่าวสื่อให้เห็นภัยในเรื่องนี้ไว้เลย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 09:56:45 AM »

ผมเคยให้ความเห็น ประมาณเดียวกันนี้หลายครั้งแล้ว..  เหตุที่เรียนมาทางสายวิทย์ พอมีความรู้ทางวิทยาศาสตร์ และใช้อธิบายความทุกครั้ง 
และด้วยหลัก จะรู้อะไร ต้องรู้ให้เห็นจริิงถึงสาระ  ในเหตุและผลที่เป็นจริงด้วย

สาระคดีได้ทดสอบ และตรวจสอบผลที่ได้ จนยุติ ตามที่ คุณ รัฐพล <> ผมรักในหลวง  ให้ความเห็นครับ ขอเติม ความเห็นของ คุณ รัฐพล <> ผมรักในหลวง  นิดนึง

ที่บอกว่า มุมยิง ๙๐ องศา นั้น สาระคือ กระสุนจะขึ้นไปจนหมดความเร็วที่ส่งจากแก๊ส จึงถูกดึงกลับ ด้วยแรงดึงดูด และไม่มีวิถี ไม่มีการควงสว่าน ความเร็วจะคงที่ ที่ ๑๕๐ ฟ/วิ
ซึ่งความจริงแล้ว ไม่จำกััดที่ ๙๐ องศา เท่านั้น อาจเบี่ยงเบนไปได้อีก แต่เป็นกรณีที่ควบคุมได้ยาก  แต่สาระต้องหมดความเร็วที่ส่งขึ้นไปแล้ว และถูกแรงดึงดูด
ดึงกลับลงมา ด้วยความเร็วคงที่ ๑๕๐ ฟ/วิ

แต่ในความเป็นจริง เพราะความไม่รู้ เพราะความคึกคะนอง เพราะอยากแสดงตนว่า มีปืน ฯลฯ  จึงเหนี่ยวไปตามถนัด มุมทะแยงเกือบทั้งนั้น
สาระที่เกิดขึ้นตรงนี้ ก็คือ หัวกระสุนไปด้วยความเร็วจากแก๊ส หมุนไปอย่างมีวิถี และถูกแรงโน้มถ่วง ดึงให้หัวกระสุนโน้มตัวลงมา  ก่อนถึงพื้นดิน ความเร็วกระสุน อาจยังอยู่ที่ระดับ

๖๐๐-๙๐๐ ฟ/วิ เมื่อมีสิ่งใดมากีดขวาง ก็เหมือถูกยิง  เจ็บ-ตาย ขึ้นกับว่าจะโดนส่วนใด

เพื่อตัดปัญหา จึงต้องแก้ที่ต้นเหตุ  ควรร่วมกัน รณรงค์ ไม่ยิงปืนในเทศกาลใด ๆ  พร้อมกับให้ความรู้กันไปพร้อมกัน
เพราะเพียงเสียงปืนดังขึ้น จะยิงขึ้นฟ้า หรือลงดิน.. เสียงปืน เสียงประทัด ก็เท่ากับชวนเชิญให้ พวกมือปืนไม่รู้ความ ออกมาร่วมขบวนด้วยอีก

ผมก็เป็นอีกคนที่เป็นแบบอย่างที่ไม่ดี เคยยิงปืนขึ้นฟ้า ในมุม ๙๐ องศา เมื่อ ๑๐ ปีก่อน  และยิงลงดิน อย่างขึ้นปีใหม่ ๒๕๕๔ แบบยิงสั่ง ปีสุดท้ายสำหรับผม  นะครับ  ไหว้

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์