เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 08:27:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก ๙ สองกระบอกนี้หน่อยครับ  (อ่าน 8328 ครั้ง)
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 03:00:09 PM »

ถ้่าผมซื้อ Sig ๑ กระบอก..   ผมก็คงไม่ได้ G ๒๓ + G ๒๖  ละครับ.  Grin

ผมรอปืน สน.สก. 2 ตัวนี้อยู่ครับ G23 OD. Green กับ G26 ครับผม.. เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้ ไหว้ ไหว้

เหมือนกันเลยครับ ผมก็เป็น OG Green ทั้งคู่          ไหว้  ไหว้     ไหว้  Cheesy

ครับยินดีด้วยครับผม.. Cheesy Cheesy Cheesy ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 04:08:52 PM »

ขอบคุณความเห็นทุกๆโพสท์ครับ  ไหว้

อยากสอบถามว่า ปืนขนาด๙ มิติเท่าๆกับ glock 17 หรือเล็กกว่า( โครงโพลิเมอร์เหมือนกัน )  แต่จุกระสุนถึง ๑๗ นัดหรือมากกว่า + มีคันลดนกคล้ายๆ sig จะมีไหมครับ ตัวไหนบ้าง  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 04:13:36 PM โดย Back-up.. » บันทึกการเข้า

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 04:11:47 PM »

ขอบคุณความเห็นทุกๆโพสท์ครับ  ไหว้

อยากสอบถามว่า ปืนขนาด๙ มิติเท่าๆกับ glock 17 หรือเล็กกว่า( โครงโพลิเมอร์เหมือนกัน )  แต่จุกระสุนถึง ๑๗ นัดหรือมากกว่า + มีคันลดนกคล้ายๆ sig จะมีไหมครับ ตัวไหนบ้าง  ไหว้
ลองดูนี่ครับ  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=86850.0
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 04:18:01 PM »

ขอบคุณความเห็นทุกๆโพสท์ครับ  ไหว้

อยากสอบถามว่า ปืนขนาด๙ มิติเท่าๆกับ glock 17 หรือเล็กกว่า( โครงโพลิเมอร์เหมือนกัน )  แต่จุกระสุนถึง ๑๗ นัดหรือมากกว่า + มีคันลดนกคล้ายๆ sig จะมีไหมครับ ตัวไหนบ้าง  ไหว้
ลองดูนี่ครับ  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=86850.0

ขอบคุณครับ  FNP 9-17 มีคันลดนกด้วยใช่เปล่า
และเหมือนด้ามจะอวบใหญ่กว่า glock 17 เล็กน้อยใช่เปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 04:21:37 PM โดย Back-up.. » บันทึกการเข้า

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 07:45:00 PM »

ขอบคุณความเห็นทุกๆโพสท์ครับ  ไหว้

หายากครับ เพราะถ้าเป็นปืนที่มีนกสับ  โครงด้ามจะต้องมีพื้นที่สำหรับวางสปริงนกสับ  โครงด้ามเหนืออุ้งมือก็จะต้องมีพื้นที่สำหรับวางแกนหมุนนกสับ  วัดระยะ ยาวจากปลายสไลด์ ก็ต้อง+หงอนนกสับ เข้าไปด้วย

ด้วยเหตุนี้ปืนที่ใช้ระบบเข็มแทงชนวนอัดสปริงพุ่งกระแทกโดยตรง  จึงออกแบบได้เล็กกว่า

....ตามล่า...อีตอแหล
ปูนิ่ม
Sr. Member

คะแนน 1265

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 07:58:54 PM »

G17 อีกหนึ่งเสียงค่ะ

Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 08:40:00 PM »

หายากครับ เพราะถ้าเป็นปืนที่มีนกสับ  โครงด้ามจะต้องมีพื้นที่สำหรับวางสปริงนกสับ  โครงด้ามเหนืออุ้งมือก็จะต้องมีพื้นที่สำหรับวางแกนหมุนนกสับ  วัดระยะ ยาวจากปลายสไลด์ ก็ต้อง+หงอนนกสับ เข้าไปด้วย

ด้วยเหตุนี้ปืนที่ใช้ระบบเข็มแทงชนวนอัดสปริงพุ่งกระแทกโดยตรง  จึงออกแบบได้เล็กกว่า

ไหว้ ขอบคุณครับ  ผมก็เห็นว่าในบรรดา ๙ ลูกดกจุ ๑๗ นัดขึ้นไปต่อ ๑ แมกกาซีน  ก็คงจะมี glock 17 นี่แหละที่มิติเล็กบางสุด+และด้ามจับอวบหนาน้อยที่สุด
เพียงแต่ไม่มีระบบคันลดนกเหมือน sig เท่านั้นเอง  น้ำลายหก ไหว้

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 10:21:13 PM »

ลองดูนี่ครับ  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=86850.0

ขอบคุณครับ  FNP 9-17 มีคันลดนกด้วยใช่เปล่า
และเหมือนด้ามจะอวบใหญ่กว่า glock 17 เล็กน้อยใช่เปล่าครับ

มีสองแบบครับ...

คือแบบลดนกเฉยๆ กับ แบบที่มีเซฟและลดนกครับ... Cheesy
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 10:40:57 PM »

ระหว่าง sig 239 กับ glock 17 ขนาด ๙  จะเลือกตัวไหนดีกว่ากัน      น้ำลายหก ไหว้

ผมชอบระบบของ SIG ครับ  ปลอดภัยหายห่วง   ไกดับเบิ้ลคม  และยิงง่าย แถม SIG 239 ด้ามแบนบางจับถนัดแม้เพียงมือเดียว
ส่วนเรื่องลูกดกนั้น  SIG 239 จุ 8 นัด ก็แก้ไม่ยากด้วยการเพิ่มแม็กกาซีนเข้าไปสัก 2-3 แม็กสำรอง  ก็น่าจะอุ่นใจและเอาอยู่นะครับ ..
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 12:04:14 AM »

กระทู้นี้ก็ธรรมดาๆนะครับ  ใครมีความเห็นอย่างไรก็แสดงกันออกมา  ผมก็ให้ข้อมูลข้อเท็จจริงครบถ้วน   เช่น ความเห็นเรื่องกล็อกตากแดดในรถ  ฟังเค้าเล่ามาผมก็บอกว่าฟังเค้าเล่ามา  และคนที่เล่าให้ผมฟังเค้าก็เป็นผู้เชี่ยวชาญที่ผมให้ความเชื่อถือ  ส่วนใครจะเชื่อผมหรือไม่ก็เป็นสิทธิของแต่ละคน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2011, 12:36:35 AM โดย ChongKo » บันทึกการเข้า
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 09:18:52 AM »

ปืนดีทั้งคู่ครับ...

ผมเองยิงกล็อก ๑๗ ได้ดีกว่าซิก พี ๒๓๙ ครับ...

แต่ก็ยังชอบซิกที่ฝีมือประณีต ด้ามจับได้ถนัดมือ สมดุลดี...

พกพาแบบขึ้นลำลดนกได้อย่างไว้วางใจครับ... Cheesy

คุณหมอเตรียมพร้อมขนาดนั้นเลยหรือครับ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 09:31:51 AM »

ขอบคุณครับ  FNP 9-17 มีคันลดนกด้วยใช่เปล่า

มีทั้งแบบ เซฟ/คันลดนก แล้วก็ คันลดนกอย่างเดียวครับ..FNP 9-17 มี มิติ ลำกล้องใกล้เคียง G 19 มากกว่าครับ 4" กับ 4.02" ครับผม.. Cheesy Cheesy Cheesy เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้ ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 10:05:28 AM »

ปืนดีทั้งคู่ครับ แต่ใช้งานคนละวัตถุประสงค์ ส่วนตัวชอบ Glock ครับ ไม่หนักลูกดกกว่า
Sig ชื่อชั้นดีกว่า งานประณีตกว่า ( สวยงาม ) แต่เมื่อต้องใช้ปืนและเมื่อวินาทีชีวิตมาถึง
ความตื่นเต้นและหวาดกลัวจะทำให้การยิงด้อยประสิทธิภาพลง ( แม้สำหรับผู้ที่ยิงปั้น X ดี ๆ )
ฉะนั้นปืนลูกดกจึงมีโอกาสดีกว่า ลองไปยิงปืนในระบบต่อสู้ดูซิครับ ( IPSC ) แล้วท่านจะรู้ว่าลูกดกดีกว่าอย่างไร  ไหว้ ไหว้

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 12:55:48 PM »

ซิก 239  เหมาะกว่าครับ   พกเนียนกว่า  ความปลอดภัยเหนือกว่าทุกด้าน ทั้งคันลดนกทั้งไกดับเบิ้ลที่หนัก   เป็นปืนที่มีระดับเหนือกว่ากล็อก
ยิ่งพกติดรถทิ้งตากแดดไว้   พวกโครงโพลีเมอร์น่าห่วงกว่าพวกโครงโลหะ  คุยกับครูฝึกและช่างปืนเคยพบโครงโพลีเมอร์บิดงอเพราะทิ้งตากแดดในรถมาแล้ว สำหรับเรื่องลูกดกสู้กล็อก17 ไม่ได้แน่   แต่ใช้งานจริงแปดนัดก็น่าจะพอ  คิดว่าไม่พอก็สำรองไว้สักสองแม็กก็ยังพกง่ายกว่ากล็อก17  ถ้ากลัวเปลี่ยนแม็กไม่ทัน  ก็เปลี่ยนหลังจากยิงนัดที่หกหรือเจ็ดก็ได้

กล็อกเป็นปืนที่ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่ชำนาญ  ระบบความปลอดภัย กล่าวได้ว่าไม่มีเลย  ไกทั้งเบาและลากสั้นเป็นจุดขายว่าลั่นได้เฉียบคม
แต่ในทางกลับกันก็คือความอันตรายที่น่ากลัว

ซิก 239 ได้ชื่อว่าเป็นปืนที่ปลอดภัยมากกระบอกหนึ่ง  ผ่านการรับรองความปลอดภัยจากรัฐ แคลิฟอเนียร์และแมทซาชูเซ็ท ( CA Complicant  and MA Complicant )  วางขายในสองรัฐนี้ได้และในรัฐที่ยึดมาตรฐาน MA,CA  ส่วนกล็อกเกือบทุกรุ่นไม่ผ่าน CA,MA ขายในสองรัฐนี้ไม่ได้ครับ
เรื่องความร้อนที่ทำให้ปืนงอเนี่ย  ผมว่าเว่อร์เพราะ มันเป็น Glass Filled Nylon 66. จุดหลอมเหลวอยู่ที่ 256 องศา C.  โอกาสที่จะงอเพราะความร้อนในรถเนี่ย... ผมว่าน้อยกว่างอจากการยิง IPSC หรือ ทดสอบ ยิงติดต่อกัน 1500 นัดเลย เลยครับ

เรื่องความปลอดภัยเนี่ย  ใช้ของ MA(Massachusetts หรือที่เราๆเรียกว่า Taxachusetts) เป็นมาตรฐานไม่ได้หรอกครับเพราะกฎหมาย Consumer Protection Laws นี้หยุมหยิมโคตร   ซึ่งไม่เกี่ยวกับการใช้งานแต่เกี่ยวกับตอนที่ไม่ได้ใช้เพื่อกันเด็กๆมาเล่นมากกว่า  พูดง่ายๆก็คือ Democrat และตระกูล Kennedy ผลักดันให้มีกฎหมายนี้เพราะเขาชอบ Brady Bill  และไม่ต้องพกปืนเองเพราะมี bodyguard อยู่แล้ว

ถามผมว่ารู้จากไหน เพื่อนผมเป็นประธาน GOAL ของ MA และผมบังเอิญมี  MA CLASS A License ครับ ยิ้มีเลศนัย เยาะเย้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 12:58:23 PM โดย chew - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 01:33:00 PM »

ซิก 239  เหมาะกว่าครับ   พกเนียนกว่า  ความปลอดภัยเหนือกว่าทุกด้าน ทั้งคันลดนกทั้งไกดับเบิ้ลที่หนัก   เป็นปืนที่มีระดับเหนือกว่ากล็อก
ยิ่งพกติดรถทิ้งตากแดดไว้   พวกโครงโพลีเมอร์น่าห่วงกว่าพวกโครงโลหะ  คุยกับครูฝึกและช่างปืนเคยพบโครงโพลีเมอร์บิดงอเพราะทิ้งตากแดดในรถมาแล้ว สำหรับเรื่องลูกดกสู้กล็อก17 ไม่ได้แน่   แต่ใช้งานจริงแปดนัดก็น่าจะพอ  คิดว่าไม่พอก็สำรองไว้สักสองแม็กก็ยังพกง่ายกว่ากล็อก17  ถ้ากลัวเปลี่ยนแม็กไม่ทัน  ก็เปลี่ยนหลังจากยิงนัดที่หกหรือเจ็ดก็ได้

กล็อกเป็นปืนที่ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่ชำนาญ  ระบบความปลอดภัย กล่าวได้ว่าไม่มีเลย  ไกทั้งเบาและลากสั้นเป็นจุดขายว่าลั่นได้เฉียบคม
แต่ในทางกลับกันก็คือความอันตรายที่น่ากลัว

ซิก 239 ได้ชื่อว่าเป็นปืนที่ปลอดภัยมากกระบอกหนึ่ง  ผ่านการรับรองความปลอดภัยจากรัฐ แคลิฟอเนียร์และแมทซาชูเซ็ท ( CA Complicant  and MA Complicant )  วางขายในสองรัฐนี้ได้และในรัฐที่ยึดมาตรฐาน MA,CA  ส่วนกล็อกเกือบทุกรุ่นไม่ผ่าน CA,MA ขายในสองรัฐนี้ไม่ได้ครับ
เรื่องความร้อนที่ทำให้ปืนงอเนี่ย  ผมว่าเว่อร์เพราะ มันเป็น Glass Filled Nylon 66. จุดหลอมเหลวอยู่ที่ 256 องศา C.  โอกาสที่จะงอเพราะความร้อนในรถเนี่ย... ผมว่าน้อยกว่างอจากการยิง IPSC หรือ ทดสอบ ยิงติดต่อกัน 1500 นัดเลย เลยครับ

เรื่องความปลอดภัยเนี่ย  ใช้ของ MA(Massachusetts หรือที่เราๆเรียกว่า Taxachusetts) เป็นมาตรฐานไม่ได้หรอกครับเพราะกฎหมาย Consumer Protection Laws นี้หยุมหยิมโคตร   ซึ่งไม่เกี่ยวกับการใช้งานแต่เกี่ยวกับตอนที่ไม่ได้ใช้เพื่อกันเด็กๆมาเล่นมากกว่า  พูดง่ายๆก็คือ Democrat และตระกูล Kennedy ผลักดันให้มีกฎหมายนี้เพราะเขาชอบ Brady Bill  และไม่ต้องพกปืนเองเพราะมี bodyguard อยู่แล้ว

ถามผมว่ารู้จากไหน เพื่อนผมเ

ป็นประธาน GOAL ของ MA และผมบังเอิญมี  MA CLASS A License ครับ ยิ้มีเลศนัย เยาะเย้ย

จำได้ว่าสมัยยี่สิบปีก่อน ตอนมีกล็อก17 ออกมาใหม่ๆ บริษัทขายปืนเคยนำกล็อก 17  มาทดสอบให้ ตชด. บ้านเราดู มีการเอาโครงปืนไปต้มในน้ำด้วย

ความรู้สึกในการลั่นไกที่ว่าเฉียบคม  คนละเรื่องกะ ไก นน.เบา

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์