เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 04:13:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวข้นคนข่าว_ตีเด็กนักเรียน  (อ่าน 13741 ครั้ง)
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 01:50:11 PM »

Ha Ha  ฮา ตามข่าว  บอกว่า เป็น ออ  ฝ่ายปกปกครอง  คร๊า 
ทำโทษเด็ก  ที่ไว้ผมยาวผิดระเบียบ  ฮา 
เขาจะหาวิธีที่ดี  กว่านี้ไม่ได้เลยหรือ  คร๊า "ยายไม่ฮา"  อ่ะคร๊า
โหด  และ เหี้ยม  เกินไป  ที่นำวิธีนี้มาใช้  กับเด็ก สิบกว่าขวบ

ยายเห็นว่า  เป็นการลงโทษ   "รุนแรง" เกินเหตุ  คร๊า

สมัยยายเรียน ป.6  เคยโดนแปรงลบ กระดานดำ  ขว้างใส่บริเวณ "ดวงตา"  ฮา
และตอนเรียน  มัธยม  เคยโดนทำโทษ    "ขนมจีบ"  ฮา
(ใครเคยโดนแบบยาย มาเล่าให้ฟังหน่อย สิคร๊า ฮา  ว่าโดนอย่างไร คริคริ)

ยายก็เก็บกด   แค้นครู  มาถึงบัดนี้  ฮา

ยายเลย  ไม่อยากจะใช้ความรุนแรง  กับใคร  คร๊า

ตอนอยู่ชั้น ป. 6  มีเพื่อนโดนครับ  แต่ผมไม่เคยโดน  สาเหตุเพราะมันนั่งหลับคาห้องเรียนครับ  (ตอนกลางคืนไม่นอน ไปหาส่องกบ ส่องหนู

มาเป็นกับข้าวมาโรงเรียนครับ  อนาถ มากครับ โรงเรียนก็บ้านนอก  ครูก็ใจร้าย  ฝนตกหลังคาโรงเรียนก็รั่ว น้ำหยดใส่เด็กมันก็ยังอุสาห์ พยายามมาโรง

เรียนแต่ครู ใจร้ายคนนี้มันก็ยังไม่เห็นใจ

ผมเคยถูกแก้ผ้าตีก้นด้วยครับ  สาเหตุเพราะ เดินผ่านห้องครูคนนึงที่ท้องแก่ กำลังหลับ  แก่มาฟ้องครูใจร้ายคนนี้  ผมโดนอีก  ไห้หันหน้าเข้ากระดานดำ

ไห้ติดชิดเลยนะครับ แล้วตีครับ  จะย้ายหรือโยก ตูด หนีแรงกระแทก ของไม้เรียวไม่ได้เลยครับ  เจ็บแปลบๆเสียวสุดๆ  น้ำหูน้ำตาไหล   

เจ็บปวดจริงๆครับ  ใครไม่เจอครูแบบนี้ก็ถือเป็นโชคไปนะครับ  ใครเจอก็คิดว่าเป็นเวร เป็น กรรม ไป

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ผมอยากจะย้อนไปถามแกสักหน่อยนะครับ ว่าแกเป็นอะไร  ทำไมแกถึงใจร้ายนัก  แล้วผมจะบอกแกว่าเด็กจะดี หรือไม่ดีอยู่ที่การสั่งสอน ครับ  ไม่ใช่เพราะไม้เรียว  ที่ตีเพราะความเกลียดชัง แบบนั้น   เด็กคนที่กลัวไม่อยากถูกตี ก็พยายามประจบ สอพอ  มาเอาอกเอาใจครู  ครูต้องการแค่นี้เองหรอครับ

ครูก็เป็นเหมือนเรือจ้างนะครับ  คอยพาเด็กนักเรียนไปส่งจนถึงฝั่ง   แต่ระหว่างพายเรืออยูครูเกิด อารมย์ร้ายเห็นเด็ก ทำอะไรผิด  แล้วครูเอาไม้พายฟาดหัว ฟาดก้นนักเรียนมันก็ดูจะไม่เหมาะสมเท่าไรนะครับ                 ถ้าไม่มีนักเรียนมาขึ้นเรือลำน้อยๆลำนี้แล้วครูจะพายเรือได้ใครข้ามฝั่งครับ

ตึงหลาย สายพินมักขาดนะครับ  หย่อนไปก็ไม่ดี  เดินทางสายกลางนะครับดีที่่สุด     
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 02:38:11 PM »

เคยเจอแบบท่านรักปืนฯ เหมือนกันครับ

ผมคิดว่า ในทุกวงการก็จะต้องมีคนส่วนน้อยที่แปดเปื้อน ปะปนอยู่กับคนดีๆบ้าง

สมัยผมเรียนชั้นประถมก็เคยเจอครูสองท่านเป็นครูใหญ่และรองฯ  ที่มีความประพฤติออกแนวทารุณเด็ก และพาลไม่ชอบนักเรียนที่เป็นแค่เด็กประถมโดยเหตุผลที่เด็กไม่อาจเข้าใจได้ รวมทั้งเฆี่ยนตีเด็กในลักษณะระบายโทสะมากกว่าเพื่อสั่งสอน

ครูสองท่านนี้ไม่ชอบผมเป็นอย่างมาก ทั้งๆที่ผมเป็นนักเรียนที่มีความประพฤติเรียบร้อย ซุกซนบ้างก็มีตามประสาเด็กทั่วไปแต่ก็ไม่เคยทำอะไรผิดวินัยร้ายแรง ไม่เคยเอาเสื้อออกนอกกางเกงเลยสักครั้ง ตัดผมสั้นตลอด ส่งการบ้านครบทุกครั้ง และผมการเรียนของผม ตั้งแต่ ป.1 ถึง ป.6 สอบไล่ไม่เคยได้ต่ำกว่าที่สามเลย จะได้ที่หนึ่ง สอง สาม คละกันไป ครูหลายท่านโดยเฉพาะครูประจำชั้นรักผมมาก บางท่านที่โสดไม่มีครอบครัวก็เอ็นดูผมเหมือนลูกหลาน พอไม่ได้เรียนกับท่านแล้วท่านก็ยังมีชวนไปเที่ยวบ้านท่าน อยู่เป็นเพื่อนคุยกับท่าน

ครั้งหนึ่งผมเคยถูกเพื่อนขโมยของในห้องเรียน เมื่อครูคนที่เป็นรองฯทราบเรื่อง ได้เข้ามาพูดในห้องเรียนขณะที่ครูประจำชั้นไม่อยู่ในห้อง โดยพูดต่อหน้าผมและเพื่อนๆทุกคนในห้องว่า สมน้ำหน้าผมแล้วที่ถูกขโมยของ!
ด้วยพฤติกรรมนี้ ผมยังฉงนกับตัวเองมาจนถึงทุกวันนี้...

แต่ผมโชคดีอย่างหนึ่งคือ ครูสองท่านนี้ไม่กล้าและไม่ค่อยมีโอกาสตีผมมากเท่าไหร่นัก เพราะความประพฤติของผมไม่เปิดโอกาสให้ท่านหาเรื่องตีได้ ถ้าจะตีโดยไร้เหตุผลที่สมควรก็อาจจะเกรงกลัวที่พ่อและแม่ของผมก็รับราชการครู (แต่โรงเรียนนี้เป็นโรงเรียนเอกชน) ทั้งๆที่ผมก็ไม่เคยเอาเรื่องถูกตีที่โรงเรียนมาเล่าให้พ่อแม่ฟังสักครั้ง เพราะตอนนั้นยังเด็ก เลยคิดว่าพวกครูๆคงจะคิดเหมือนๆกัน เล่าไปเดี๋ยวจะโดนซ้ำซะเปล่าๆ แฮ่ๆๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ส่วนเพื่อนๆผมก็ค่อนข้างจะน่าสงสารหน่อยที่ครูไม่เกรงใจพ่อแม่ มีเพื่อนผู้หญิงคนหนึ่ง ถูกไม้เรียวฟาดเข้าที่ปากในช่วงพักกลางวันที่โรงอาหาร สาเหตุเพราะในช่วงนั้นท่านเกิดเฮี้ยนออกกฎห้ามพูดคุยในโรงอาหาร แม้จะรับประทานอาหารจนเสร็จเรียบร้อยแล้ว เพื่อนคนนั้นเผลอตัวคุยอย่างออกรสใโดยไม่เห็นท่านถือไม้เรียวเดินเข้ามา โดนซะปากแตกเลือดไหลซิบน่าสงสารมากครับ

ส่วนสาเหตุที่ผมถูกตี เกือบทุกครั้งจะเป็นโอกาสที่ครูตียกห้อง เพราะเล่น+คุยกันเสียงดังตอนที่ไม่มีครูในห้อง

จนถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่ทราบสาเหตุที่ครูสองท่านนี้ให้ความสำคัญกับผมเป็นพิเศษขนาดนี้ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะท่านไม่ถูกกับครูประจำชั้นของผมที่เอ็นดูหรือเปล่า เพราะพอรู้ว่าครูประจำชั้นที่เอ็นดูผมมากๆสองสามคน มักจะลาออกไปอย่างรวดเร็ว...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 03:01:09 PM »

pasta
ชั่ว!ไม่อยู่ในอก นรก!ไม่อยู่ในใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 305

Re: เทคเควนโด้สายดำที่น่าเกรงขามเจอจังหวะสองของมวยไทย...ไม่จืดครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 03:43:56 PM »   

--------------------------------------------------------------------------------

โรงเรียนผมครูผู้ชายเป็นทหารทั้งนั้นครับ-ครูใหญ่ก็ ยศพันตรี-พันโทครับ  ผมเป็นลูกตำรวจจะทำหน่อมแน้มไม่ได้  เดี๋ยวโดนครูเตะ  การลงโทษก็แบบทหาร  ครูชมผมบ่อยว่า ใจมึงมันเหมือนทหาร 

...ลงโทษ   โดนวิ่งรอบสนาม  ,   วิดพื้น  ,  จับใส่นวม , เก็บขยะ , ล้างห้องน้ำ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 03:41:19 PM »

เคยเจอแบบท่านรักปืนฯ เหมือนกันครับ

ผมคิดว่า ในทุกวงการก็จะต้องมีคนส่วนน้อยที่แปดเปื้อน ปะปนอยู่กับคนดีๆบ้าง

สมัยผมเรียนชั้นประถมก็เคยเจอครูสองท่านเป็นครูใหญ่และรองฯ  ที่มีความประพฤติออกแนวทารุณเด็ก และพาลไม่ชอบนักเรียนที่เป็นแค่เด็กประถมโดยเหตุผลที่เด็กไม่อาจเข้าใจได้ รวมทั้งเฆี่ยนตีเด็กในลักษณะระบายโทสะมากกว่าเพื่อสั่งสอน

ครูสองท่านนี้ไม่ชอบผมเป็นอย่างมาก ทั้งๆที่ผมเป็นนักเรียนที่มีความประพฤติเรียบร้อย ซุกซนบ้างก็มีตามประสาเด็กทั่วไปแต่ก็ไม่เคยทำอะไรผิดวินัยร้ายแรง ไม่เคยเอาเสื้อออกนอกกางเกงเลยสักครั้ง ตัดผมสั้นตลอด ส่งการบ้านครบทุกครั้ง และผมการเรียนของผม ตั้งแต่ ป.1 ถึง ป.6 สอบไล่ไม่เคยได้ต่ำกว่าที่สามเลย จะได้ที่หนึ่ง สอง สาม คละกันไป ครูหลายท่านโดยเฉพาะครูประจำชั้นรักผมมาก บางท่านที่โสดไม่มีครอบครัวก็เอ็นดูผมเหมือนลูกหลาน พอไม่ได้เรียนกับท่านแล้วท่านก็ยังมีชวนไปเที่ยวบ้านท่าน อยู่เป็นเพื่อนคุยกับท่าน

ครั้งหนึ่งผมเคยถูกเพื่อนขโมยของในห้องเรียน เมื่อครูคนที่เป็นรองฯทราบเรื่อง ได้เข้ามาพูดในห้องเรียนขณะที่ครูประจำชั้นไม่อยู่ในห้อง โดยพูดต่อหน้าผมและเพื่อนๆทุกคนในห้องว่า สมน้ำหน้าผมแล้วที่ถูกขโมยของ!
ด้วยพฤติกรรมนี้ ผมยังฉงนกับตัวเองมาจนถึงทุกวันนี้...

แต่ผมโชคดีอย่างหนึ่งคือ ครูสองท่านนี้ไม่กล้าและไม่ค่อยมีโอกาสตีผมมากเท่าไหร่นัก เพราะความประพฤติของผมไม่เปิดโอกาสให้ท่านหาเรื่องตีได้ ถ้าจะตีโดยไร้เหตุผลที่สมควรก็อาจจะเกรงกลัวที่พ่อและแม่ของผมก็รับราชการครู (แต่โรงเรียนนี้เป็นโรงเรียนเอกชน) ทั้งๆที่ผมก็ไม่เคยเอาเรื่องถูกตีที่โรงเรียนมาเล่าให้พ่อแม่ฟังสักครั้ง เพราะตอนนั้นยังเด็ก เลยคิดว่าพวกครูๆคงจะคิดเหมือนๆกัน เล่าไปเดี๋ยวจะโดนซ้ำซะเปล่าๆ แฮ่ๆๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ส่วนเพื่อนๆผมก็ค่อนข้างจะน่าสงสารหน่อยที่ครูไม่เกรงใจพ่อแม่ มีเพื่อนผู้หญิงคนหนึ่ง ถูกไม้เรียวฟาดเข้าที่ปากในช่วงพักกลางวันที่โรงอาหาร สาเหตุเพราะในช่วงนั้นท่านเกิดเฮี้ยนออกกฎห้ามพูดคุยในโรงอาหาร แม้จะรับประทานอาหารจนเสร็จเรียบร้อยแล้ว เพื่อนคนนั้นเผลอตัวคุยอย่างออกรสใโดยไม่เห็นท่านถือไม้เรียวเดินเข้ามา โดนซะปากแตกเลือดไหลซิบน่าสงสารมากครับ

ส่วนสาเหตุที่ผมถูกตี เกือบทุกครั้งจะเป็นโอกาสที่ครูตียกห้อง เพราะเล่น+คุยกันเสียงดังตอนที่ไม่มีครูในห้อง

จนถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่ทราบสาเหตุที่ครูสองท่านนี้ให้ความสำคัญกับผมเป็นพิเศษขนาดนี้ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะท่านไม่ถูกกับครูประจำชั้นของผมที่เอ็นดูหรือเปล่า เพราะพอรู้ว่าครูประจำชั้นที่เอ็นดูผมมากๆสองสามคน มักจะลาออกไปอย่างรวดเร็ว...

ครับผมก็งงครับ  ไม่เข้าใจครูแกเหมือนกันว่าทำไมแกถึง ใจร้ายนักนะครับ  วันนี้ถ้าครูท่านนี้ยังสอนอยู่  ผมอยากจะขับรถไปรดน้ำต้นไม้ รดผัก ไห้นะครับ

แต่ตอนนั้น ไม่มีปัญญาไปจริงๆครับ     ครูโตแล้วน่าจะเข้าใจผมบ้าง   ถ้าตอนนั้น ผมคิดได้แบบนี้ เรื่องวันนั้นคงไม่เกิดครับ  แต่ก็ไม่แน่ 

ผมเชื่อเรื่องคนที่ไม่ชอบขี้หน้ากันนะครับ  ถ้าไม่ถูกชะตากัน  ทำดียังไงก็ ไม่มีประโยชน์ครับ 

ครูคนนี้ใจแคบครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
บ่าวสกลคนโก้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 54

ชีวิตเลือกเกิดไม่ได้

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 05:27:13 PM »

ไม่ใช่เห็นด้วย และ ไม่ใช่ไม่เห็นด้วยกับการทำแบบนี้ มันมีทั้งข้อดี และไม่ดีเสมอ ทุกๆ อย่างจริงไหมครับเพื่อนสมาชิก Grin  Grin  Grin

แค่จะบอกกล่าวทุกท่านว่า ทุกวันนี้ ผมยังเคารพ รัก ครู อาจารย์ ทุกๆท่าน ที่ตีผมจนไม่เรียวหัก

โยนแปรงลบกระดานใส่ ปาช็อคจากหน้าห้อง เคาะนิ้ว คาบไม้บรรทัดยืนหน้าชั้น ฯลฯ และพร่ำสอน ดุด่า ผม ตั้งแต่สมัยเรียนประถม

แต่ท่านเหล่านั้นดีใจ ปลื้มใจทุกครั้งที่เห็นหน้าผมเข้าไปทัก เพราะลูกศิษย์คนนี้เติบโตมาเป็นคนดี ไม่สร้างความเดือดร้อนให้สังคม

มีครอบครัว(ขออนุญาตแก้คำผิดนิดนะครับ) มีบุตร แล้วก็เลี้ยงบุตรโตมาจนถึงทุกวันนี้ก็เพราะเจอสิ่งที่กล่าวมาข้างต้น

(ผมเป็นเด็กเกเร ไม่ค่อยเอาไหน ไม่ค่อยตั้งใจเรียน ผิดระเบียบบ้าง แต่ไม่ใช่อันธพาลเที่ยวไปตีไปต่อยใครนะ)  

ทุกวันนี้ทุกอย่าง แค่มันมีคำนี้เข้ามาเกี่ยวข้องจนเยอะเกินไปเท่านั้นเอง "สิทธิมนุษยชน" Grin  Grin  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2011, 02:19:15 AM โดย หนุ่มสกล รักในหลวง » บันทึกการเข้า

"เพิ่มค่าตัวเราด้วยวัตถุ นานวันก็สิ้นค่า...
แต่เพิ่มค่าตัวเราด้วยความดี จะไม่มีวันสิ้นค่าในใจคน..."
pong2504-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 101

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 05:59:19 PM »

+1ให้ท่าน หนุ่มสกล รักในหลวง เพราะผมก็คิดเหมือนกับท่าน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 08:06:40 PM »

Ha ha ฮา  เรื่องนี้ยายไม่คิดว่าเกี่ยวดองหนองยุ่ง  กับคำว่า “สิทธิมนุษยชน” น๊ะคร๊า  ฮา
มันเป็นสิทธิ์  ขั้นพื้นฐานของเด็ก  อ่ะคร๊า  “เด็ก”  ที่ป้องกันตัวเอง  จากการถูกใช้ “ความรุนแรงไม่ได้”  ฮา

ยายมาเล่าประสบการณ์  ของยายที่ถูก “กระทำ”  ที่เหมือนกับการ “ข่มขืน”  อ่ะคร๊า  ฮา

มรึงเล่นเอา “มาตรฐาน”  ของคนจบ “มศว”  อายุจะสามสิบ 
มาใช้กับเด็บ “สิบกว่าขวบ”  ฮา  คิดว่ามันจะ “ฉลาด”  เท่ากัน   ฮา

วิชา  คัดตัวอักษร  ด้วยปากกา “คอแร้ง”  ฮา  ยายคัดได้ไม่ดี  ไม่สวย  ฮา 
วิชา “เรขาคณิต”  ยายท่อง  “ทฤษฎี”  ไม่ได้   ฮา

มันจับยาย  ไปขาย  “ขนมจีบ”  ฮา

ยายมาเล่าวิธี  “ถูกกระทำ”  ขนมจีบ  น๊ะคร๊า  ไม่ฮา

ต้อง  ขยุ้มมือ  ให้นิ้ว  ทั้งห้ารวมกัน  แล้วมันเอา  แปรงลบกระดานตีลงไปตรงๆ  ฮา
วิธีนี้  เหมือนกับการ  “ถอดเล็บ”   ที่เขาใช้กับนักโทษ  เวลาจะรีด  เอาความลับ อ่ะคร๊า  ฮา

เคยได้ยินมั้ยคร๊า  โรงเรียนเอกชน  มันเกณฑ์เด็ก  ไปผสมคอนกรีต  หิ้วปูนส่งกันไปเป็นทอด  ทำสนามบาส  ฮา
ถ้าไม่ไป  มันหักคะแนน  ฮา    ตอนนี้เป็นโรงเรียน  ที่มีการขยายตัว  ขยายสาขามากที่สุดในเมืองไทย  ฮา
เรื่องนี้มันสี่สิบ  กว่าปีแล้วคร๊า  ฮา  ยายยังจำแม่น

ไอ้ “ถึก”  พวกนี้  ตายห่า กันไปหมดแล้วคร๊า  ฮา

ยายเห็นใจ   พี่รัก  น๊ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 08:30:51 PM »

Ha ha ฮา  เรื่องนี้ยายไม่คิดว่าเกี่ยวดองหนองยุ่ง  กับคำว่า “สิทธิมนุษยชน” น๊ะคร๊า  ฮา
มันเป็นสิทธิ์  ขั้นพื้นฐานของเด็ก  อ่ะคร๊า  “เด็ก”  ที่ป้องกันตัวเอง  จากการถูกใช้ “ความรุนแรงไม่ได้”  ฮา

ยายมาเล่าประสบการณ์  ของยายที่ถูก “กระทำ”  ที่เหมือนกับการ “ข่มขืน”  อ่ะคร๊า  ฮา

มรึงเล่นเอา “มาตรฐาน”  ของคนจบ “มศว”  อายุจะสามสิบ 
มาใช้กับเด็บ “สิบกว่าขวบ”  ฮา  คิดว่ามันจะ “ฉลาด”  เท่ากัน   ฮา

วิชา  คัดตัวอักษร  ด้วยปากกา “คอแร้ง”  ฮา  ยายคัดได้ไม่ดี  ไม่สวย  ฮา 
วิชา “เรขาคณิต”  ยายท่อง  “ทฤษฎี”  ไม่ได้   ฮา

มันจับยาย  ไปขาย  “ขนมจีบ”  ฮา

ยายมาเล่าวิธี  “ถูกกระทำ”  ขนมจีบ  น๊ะคร๊า  ไม่ฮา

ต้อง  ขยุ้มมือ  ให้นิ้ว  ทั้งห้ารวมกัน  แล้วมันเอา  แปรงลบกระดานตีลงไปตรงๆ  ฮา
วิธีนี้  เหมือนกับการ  “ถอดเล็บ”   ที่เขาใช้กับนักโทษ  เวลาจะรีด  เอาความลับ อ่ะคร๊า  ฮา

เคยได้ยินมั้ยคร๊า  โรงเรียนเอกชน  มันเกณฑ์เด็ก  ไปผสมคอนกรีต  หิ้วปูนส่งกันไปเป็นทอด  ทำสนามบาส  ฮา
ถ้าไม่ไป  มันหักคะแนน  ฮา    ตอนนี้เป็นโรงเรียน  ที่มีการขยายตัว  ขยายสาขามากที่สุดในเมืองไทย  ฮา
เรื่องนี้มันสี่สิบ  กว่าปีแล้วคร๊า  ฮา  ยายยังจำแม่น

ไอ้ “ถึก”  พวกนี้  ตายห่า กันไปหมดแล้วคร๊า  ฮา

ยายเห็นใจ   พี่รัก  น๊ะคร๊า  ฮา

ขนมจีบ ผมก็ไม่เคยโดนครับ คุณยาย  ส่วนใหญ่ถ้าผมใส่เสื้อสกปรก ไปโรงเรียน  (มันก็สกปรกจริงๆครับ)  ผมกับเพื่อนๆจะโดนทำโทษโดยการเอามือเคาะ โต้ะนะครับ   

สกปรกทุกวัน  ก็เคาะทุกวันครับ  วันละ  200-2,000  ครั้ง  นานๆเข้าแกก็จะไห้ไปเคาะกับปูนแทนครับ  ต้องมีเสียงด้วยนะครับ  สุดยอดครับ

มือผมแตก หยุ่น ย่น  จนทุกวันนี้เลยนะครับ  คือน่าเกลียดมากนะครับ  เหมือนคนอายุ  70-90  นะครับ 

แต่ก็เด็กนะครับ  เคาะกันที่หลายคนก็สนุกดีครับ  เรื่องเสื้อสกปรก นี้โดนกันหลายคนครับ  แต่ผมจะหนักกว่าเพื่อน  เชื่อไหมครับว่า เสื้อกางเกงของ

ผมตัวใหญ่มากๆเลยนะครับ  ใส่กางเกงขาสั้น เหมือนใส่กระโปรงเลยนะครับ  กะว่าซื้อทีเดียวอยู่ได้สามปีเลยนะครับ  เสื้อก็เหมือนกัน ใส่ทียาวคลุมเหมือนใส่เสื้อแขนยาวเลยครับ

ตลกมากๆ    นึกถึงอดีตแล้วก็น่าสมเพตตัวเองดีเหมือนกันนะครับ  บางครั้งก็ตลกตัวเอง   
 เศร้า เศร้า เศร้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 09:39:46 PM »

กว่าจะโตกันมา  Grin Grin Grin ไม่ใช่ธรรมดา

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
box_dream
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 12:17:06 AM »

...เห็นคลิปแล้ว เข้ามาอ่านก็หดครับและไม่รู้สึกตลกหรือ.ha เลยครับ.ผมเองโตมาโดนครูตีนับได้ครับบ้านอยู่ใต้ไม่รวยครับแต่ทำไงได้ต้องไปเรียน.
...ส่วนใหญ่โดนแบบมีเหตุผลก็รับได้สำนึกแต่ไม่เจ็บมากครับไอ้แบบที่ชอบใช้อารมณ์เนี่ยผมเคยเห็นพ่อแม่ตามมาเอาเรื่องครูถูกตบหล่ะครับ(สม.น่ะหน้า).
...แต่สวนตัวไม่ค่อยมาก(เหมาห้อง.มีวันนึงผมไม่พอใจเพราะส่วนตัวทำดีแล้วอยู่ป6ผมไปถามแกเลยว่ามาตีผมทำไมแกอึงไปเลย)เพราะว่าผมเป็นนักกีฬาโรงเรียน.
...แล้วผมเป็นคนที่ยอมรับผิดเพราะส่วนมากครูแกมาบอกผมดีๆผมก็ละอายไม่กล้าแล้วครับ.ทกวันนี่ไม่ผูกใจเจ็บใครครับเพราะว่าไม่มีอะไรมากนักแต่เห็นหลายท่าน
...ร่วมทั้งคลิปที่โดนเนี่ยหากผมเป็นพ่อเด็ก.ผมรับไม่ได้ไปกระทืบครูแน่ครับสวนตัวผมก็30กว่าแล้ว.ยังไม่มีครอบครัวแต่ได้อ่านแล้วเห็นภาพรับไม่ได้จริงๆครับ.
...ผมรักคุณครูหลายๆท่านครับส่วนใหญ่ท่านไม่ตีแต่ทำให้เด็กหลายคนไม่กล้าครับรวมทั้งผมซึ่งก็ไม่ย่อยครับ.แกอบรมให้ผมได้มีความคิดมีเหตุผลที่ดีก็หลายท่าน.
...มีหลายครั้งที่แกจำเป็นต้องตีซึ่งพวกหัวโจกแล้วเด็กเวรๆก็ยังเห็นด้วยครับไม่ว่าแกเลยยังตะโกนให้แกตีหนักกว่านี่เลย.แต่แกใช้อารมณ์ที่เมตตาและคำพูดที่สั่งสอน.
...ผมยังจำภาพที่แกตีเด็กๆได้ครับมันไม่โหดร้ายอย่างที่เจอในนี่ผมยังนึกว่าหากใครถูกตี.มรึงซวยไปทั้งชาติแน่.อ้อแล้วครูดีๆเวลาตียังไปท้าให้ไปฟ้องพ่อแม่หรือ.
...ใครก็ได้ครับแกบอกให้ไปเรียกมาเลยรุ่งเช้ามาเจอหน้าแกถามว่าไปบอกที่บ้านยังไอ้พวกเกรียนตอบว่าไม่กล้าครับเดียวโดนซ้ำ.(หากผมเป็นพ่อมันก็ซ้ำครับ).
...อย่าที่ผมได้กล่าวครับเด็กบางคนสมควรโดนแต่ผู้ใหญ่ควรจะใช้วิธีที่ดีกว่านี่ครับ..ทั้งนี่ผมไม่ได้ดูถูกใครน่ะครับ..
...................ใครไม่ได้ไม่ดีก็เป็นครู..เรียนมาโง่ก็ยังมาเป็นได้..เก่งกว่ามีก็ไปทำอย่างอื่นได้..ทั้งดีชั่วปะปนคนกันไป..เพราะพ่อแม่สังสอนลูกไม่ได้..................
.......จึงเอามาพึ่งครูหวังว่าได้..แต่กลับกลายมาเป็นไม่ทันเด็ก..สั่งการบ้านไปไม่เป็นไรพ่อแม่ทำให้..เห็นลูกขี้เกียจบอกไม่เป็นไร..จนสุดท้ายจ้างครูมาสอนให้ทำ..

.....ปล..แกไขในทุกความผิดไม่เหมาะสม....(เวรใคร กรรมของมันแล้วกันครับ)
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 01:33:18 AM »

ผมอ่านกระทู้ท่านรักปืนแล้ว เอ้อ มีคนเหมือนกับผมด้วย นี่จะสามสิบปีแล้วผมก็ยังจำชื่อเขาได้ครับ

ผมก็ไม่ทราบว่าเขาพิสวาสอะไรผมนักหนา ที่โดนหนักที่สุดคือผมกำลังจะขึ้น ป4.ครับตัวเริ่มสูงขึ้น ฐานะที่บ้านก็ยากจน พ่อแม่ไม่มีปัญญาชื้อเสื้อผ้า
ใหม่ๆให้ และแล้วเขาก็เรียกผมไปฟาดครับ ข้อหา "ทะลึ่งตึงตัง" ใส่กางเกงสั้น หากวันนั้นผมตอบไปได้
ผมอยากจะบอกไปว่า"ถ้าพ่อแม่กูมั่งมี กูไม่เรียน โรงเรียนวัดหรอกโว้ย! "แต่ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่โรงเรียนวัดครับ ปัญหามันอยู่ที่คน
โรงเรียนวัดสอนคนเป็น นายก เป็นเจ้าคนนายคนมาเท่าไรแล้วครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 07:51:42 AM »

น่าจะมีอะไรที่ลึก ๆ กว่าที่เห็น

รอยช้ำจากการตี มันแปล ๆ พิกล  โดยเฉพาะรอยดำ ๆ

การลงโทษโดยการตี ก็ยังมีหลายครูทำเป็นปกติ เพื่อ เตือน นักเรียน ว่า อะไรคือ สิ่งที่ ควรทำ ไม่ควรทำ

การเจรจา พูดให้เห็นดีเห็นงาม เห็นถูกเห็นผิด ครูทุกคนพูดเป็นปกติแยู่แล้ว

ก็ยังมีนักเรียนบางคน ใฝ่ในทางที่ครูทุกคนรู้ว่า ไม่ดี
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 09:24:48 AM »

ทุกวันนี้ผมยังตีเด็กอยู่ครับโดยเฉพาะลูกสาวที่บ้าน(6ขวบ)ตีตั้งแต่เด็กๆถ้าดื้อหรือพูดดีๆด้วยเหตุและผลไม่รู้เรื่อง.......เราตีเพื่อสอนเค้า....ตีเพื่อเป็นการบอกให้รู้ว่านี่เป็นการลงโทษสำหรับเด็กที่ดื้อ...ไม่ได้ตีด้วยอารมณ์..ผมเคยตีลูกสาวตั้งแต่อายุ 4 ขวบ จนปลิงเกาะตูดด้วยก้านมะยม...ผลจนถึงเดี๋ยวนี้ลูกสาวผมไม่เคยดื้อกับผู้ใหญ่อีกเลย...ผมเป็นครูผมก็ตีเด็กครับแต่ตีด้วยเหตุและผลพร้อมกับสติสัมปัชชัญญะครับ....ความเห็นส่วนตัวทุกวันนี้ผมยังเชื่อคำภาษิตโบราณ..รักวัวให้ผูก รักลูกให้ตี....ใครไม่ได้ประกอบอาชีพครูบางทีก็ไม่รู้หรอกครับว่าการสั่งสอนนักเรียนในโรงเรียนที่มีจำนวนมากกว่าพันคนขึ้นไปมาจากร้อยพ่อพันแม่..มาจากทุกสภาวะแวดล้อมทางครอบครัว...พฤติกรรมของนักเรียนแตกต่างกันออกไป เราต้องใช้ความอดทนอดกลั้นแค่ไหน....หน้าที่หลักของครูคือการสั่งสอนให้ลูกศิษย์เป็นคนดีอยู่ในระเบียบวินัยครับ  .....ส่วนตัวผมไม่เคยลงโทษเด็กนักเรียนด้วยอารมณ์ครับ

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 09:29:42 AM »

ขอทุกท่าน อย่าเพิ่งเชื่อตามคลิปและเนื้อข่าวทั้งหมดนะครับ

โรงเรียนนี้ ผมรู้จักดี ถึงความแสบและความพิเรนของเด็ก ความเฮี๊ยบ ความดุ ของครูผู้สอน  มาตั้งแต่ยุคไม่มีสะพานข้ามคลอง ไปมาใช้เรืออิซูซู

ยุคที่ เอาน้ำตาลทรายใส่ถังน้ำมัน   เอาฝาโค้กขูดสีรถครู 

ดูจังหวะการตี โอ.เค. สำหรับการตรวจทรงผม นั่นคือการตีที่เกินจริงไปหน่อย ....

แต่ มองตามความเป็นไปได้ อย่ามองให้เวอร์  ตีแค่นั้น ไม่เกิดรอยขนาดนั้นหรอก ผมเป็นทั้งผู้ตี และผู้ถูกตีมามากพอที่จะประมาณการรอยเหล่านั้นได้

ดูรอย แล้วพิจารณา ว่า นี่คือรอยถูกตีหรือไม่  ที่เห็นนั้น ตูดใคร แล้วเด็กรุ่นนั้น กล้าเปิดตูดถ่ายรูปเหรอ....

เอา สมมุติว่ากล้า ดูแล้ว ไม่เหมือนตูดที่ถูกตีนะผมว่า

แล้ว ฉากตอนเป็นลม เหมือนกับ เกิดขึ้นหลังอาคารอำนวยการ แถว ๆ ทางไปโรงอาหาร    ดู ๆ เหมือนกับ เมคเรื่องขึ้นมา แล้วสื่อรับลูก เอามาแผ่ต่อ   

มองสองด้านครับ นึกถึงจิตใจคนเป็นครูด้วย  ครูเดี๋ยวนี้ ทำตัวดีขนาดไหน เด็กยังเดินชน เดินเหยียบเท้า ว่ายังงั้นเลย

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 11:22:25 AM »

ตอนเด็กๆโดนตีบ่อยจนชิน

ตอนนี้เลยสั่งครูไว้ก่อนเลยว่าเจ้าลูกชายถ้าดื้อให้ครูตีได้เลย ผมเชื่อว่าครูคงไม่กล้าตีเด็กจนตายแน่ๆ  คิก คิก

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์