เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 06:22:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวข้นคนข่าว_ตีเด็กนักเรียน  (อ่าน 13790 ครั้ง)
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 11:26:08 AM »

ไม่เห็นด้วยกับการตีเด็ก ผมโดนมาเเบบไม่มีเหตุผลโดนตบหัวจนคะมำตามเเรงตบตอนอยู่ม3 ลองคิดดูสิครับว่าถ้าใครโดนขนาดนี้จะเจ็บกายเจ็บใจขนาดไหน................หากมีโอกาศจะกลับไปถามว่าตบผมทำไม  

เพื่อนผมในเมกาเล่าเรื่องตอนเป็นเด็กนักเรียนให้ฟังว่าเคยโดนครูตบเเบบเดียวกับผมต่างกันแค่เพื่อนผมโดนตบประจำ.. จนเวลาเลยมาถึงเพื่อนผมอายุประมาณ50กว่าๆเเต่ไม่เคยลืมครูคนนี้เลย อยู่มาวันหนึ่งในสนามกอลฟ์เพือนผมเดินตรงไปยังชายคนหนึ่งที่ยังไม่แก่มากด้วยเเววตาเเดงก่ำเเล้วตบเต็มเเรง แล้วถามว่าจำเด็กนักเรียนตัวเล็กๆคนหนึ่งได้ไหม ที่เวลาเดินผ่านกันที่ไรจะโดนตบทุกที ชายดังกล่าวพยักหน้า เพื่อนผมเลยตบไปอีกทีเเล้วถามว่า เจ็บหรือเปล่า จะง้างมือตบอีกที เพื่อนที่ไปด้วยลากกันออกมาก่อน...... ใครที่เป็นครูระวังนะครับอย่าตีนักเรียนเเบบไม่มีเหตุผล
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 11:37:15 AM »

เรื่องฝังใจกับครูตีนี่ผมก็เป็น มีอยู่ครั้งหนึ่งเข้าไปในห้องแล้วโดนเพื่อนแกล้งเอาเก้าอี้แอบ เลยบอกครูภาษาอังกฤษในคาบว่าไม่มีเก้าอี้

ครูบอกว่านั่งๆไปเถอะ (พูดกระแทกเสียงแบบไม่พอใจ)  ผมเลยนั่งบนโต๊ะซะเลย  ครูโกรธจนควันขึ้นหัว  ขำก๊าก แต่ก็ไม่ได้ทำอะไร

แค่บอกให้ลงมา ผมก็ไปเดินหาเก้าอี้มานั่งได้

หลังจากนั้นหลายวัน ผมมาสาย โดนตีหน้าเสาธงตามระเบียบ ซึ่งก็โดนกันหลายคน  แต่ที่แสบคือครูภาษาอังกฤษคนเดิม

มายืนหน้าผมแล้วบอกครูพละว่าเด็กคนนี้แสบมาก ตีให้แรงๆเลย  ลองนึกถึงครูพละที่ง้างแขนเต็มแรง ฟาดด้วยหวาย(ในคลิปไม่ได้1ในสิบ)

ผมเจ็บใจจนน้ำตาไหลแหมะๆ(ไม่ได้ร้อง ไม่มีเสียง)  จำมาได้จนถึงวันนี้  แต่ก็รู้ว่าเป็นความผิดของตัวเองถึงจะยังจำฝังใจก็เถอะ  คิก คิก
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 11:38:24 AM »

อ้อ ที่ผ่านมาโดนตีนี่ ผมยอมรับว่าผิดจริงทุกครั้ง ยังไม่เจอครูตีโดยไม่มีเหตุผลเลย

แต่ตีแรงตีเบานี่แล้วแต่ครูครับ  Grin
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 02:28:40 PM »

Smiley "ไม้เรียว สร้างให้คนเป็นคนดี" ผมสมัยเรียนทวีธาฯ โดนอาจารย์ฝ่ายปกครอง หวดหน้าเสาธงด้วยกิ่งสนประจำ โดนแต่ละไม้แตกทุกครั้ง ไม่เคยลืมบุญคุณที่ท่านอบรม บ่มนิสัย ไม่มีท่านคอยขัดเกลาวันนั้น คงไม่มีผมในวันนี้ จนบัดนี้ยังจำชื่ออาจารย์ท่านนั้นได้ดี ท่านชื่อ อ.หวั่น ชุลมุน

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 03:59:55 PM »

ยุคเปลี่ยน
สังคมเปลี่ยน
ครอบครัวเปลี่ยน
ครูเปลี่ยน
นักเรียนเปลี่ยน

สมัยเด็กๆเป็นนักเรียน ผมไม่เคยจินตนาการถึงการลงโทษ ถึงขั้นถูกตีจนเพื่อนต้องหาม (หรือนักเรียนสมัยผมอึดก็ไม่รู้)

อะไรๆก็เปลี่ยนเหมือนเราตามโลกไม่ทัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 04:13:07 PM »

ยุคเปลี่ยน
ครูเปลี่ยน

สมัยเด็กๆเป็นนักเรียน ผมไม่เคยจินตนาการถึงการลงโทษ ถึงขั้นถูกตีจนเพื่อนต้องหาม (หรือนักเรียนสมัยผมอึดก็ไม่รู้)

อะไรๆก็เปลี่ยนเหมือนเราตามโลกไม่ทัน

แก่......  คำเดียว อธิบายได้ร้อยแปด
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 04:33:00 PM »

ยุคเปลี่ยน
ครูเปลี่ยน

น้องซับก็เรียนรร.สตรีด้วยหรือครับ... คิก คิก
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 04:46:18 PM »

ขึ้นอยู่กับความผิดครับ เรื่องไม่สมเหตุแล้วตีแบบนี้รับไม่ได้ครับ และเดี๋ยวนี้เขาห้ามแล้ว
สมัยนี้ครูก็ถือเป็นอาชีพๆหนึ่ง ไม่เหมือนครูในอุดมคติความหมายตั้งแต่โบราณ
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 04:49:13 PM »

ในคลิปนั้นผมไม่ทราบเหมือนกันว่ามีเบื้องหลังอะไรไหม.....แต่สำหรับผมเรื่องการตีนักเรียนผมรับได้ เพราะผมและเพื่อนผมได้ดีมาจนทุกวันนี้ก็เพราะไม้เรียวครู บางทีก็ไม่ใช้ไม้เรียวเช่นตอนปวช.ปีสองโดนบ้องไม้ไผ่แบบบ้องข้าวหลามยาวสามเมตรตีก้นกันทั้งห้อง ครูยกตีได้พวกผมก็ยอมให้ตี แต่สมัยนี้ไม่ทราบว่าครูยังกล้าตีอีกไหม ดูง่ายๆสมัยนี้เด็กจบม.3ก็ถือว่าบุญโขแล้ว ผมอยากไป อยากกลับไปหาครูเก่าที่ยังสอนอยู่ อยากกลับไปเดินเล่นที่โรงเรียน วันหยุดยาวๆผมจะนัดเจอเพือนแล้วมาล้อเรื่องตอนเรียนกันประจำ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 05:10:58 PM »

Ha Ha  ฮา  เรื่องที่เกิดกับยาย   มันเกิดตอน “ยุคไดโนเสาร์”  เกือบสูญพันธุ์   นานมาแล้วคร๊า  ฮา
เมือก่อนครูทีมาสอนในโรงเรียน  เอกชนระดับ  กลางลงล่าง  หรือกลาง –
ครูที่มาสอน  ก็เรียนจบแค่ชั้นมัธยม  เรียนจบก็กลับมาสอน  ในโรงเรียนเดิม  ฮา
แล้วเอาเวลา  ตอนเลิกเรียน ตอนเย็น  ไปเรียนภาคค่ำ  ฮา

พอสอนหลายๆปี  ก็ค่อยขยับ  สอนในชั้นสูงขึ้นไปเรื่อย ๆ  ฮา
อายุคนสอน  กับคนเรียน  ห่างกันรอบเดียว  ฮา

ยายเชื่อว่าปี 2011  ไม่ควรจะมีการลงโทษ  แบบรุนแรง
หรือ เหวี่ยงแห   ลงโทษโดยการ “ตี” ยกชั้น  สนองอารมณ์ของ “ครู”  ทึ่ควบคุมตัวเองไม่ได้  ฮา

ยายเป็นคนตั้งกระทู้  เพราะเห็นว่า  “เด็ก ถูกกระทำ”  โดยถูกลงโทษ  แบบรุนแรง 
ยายรับไม่ได้คร๊า  ฮา   “ไม้เรียว”  มันไม่ได้สร้าง “ชาติ” คร๊า   

ความรัก  เมตตา  เข้าใจ  ต่างหาก  ที่ทำให้เด็ก  เดินกลับ   เข้ามาตามเส้น  คร๊า  ฮา

ยาย “ขอโทษ”  เพื่อนครูของยาย  ทุกคน  น๊ะคร๊า  อย่าลงโทษพวกเขา  “ลักษณะ”  นี้  ฮา
เมื่อพิสูจน์ได้ว่า  พวกเขา  ทำความผิด  ก็ลงโทษ   ได้เลยคร๊า  ฮา

แต่ควรจะให้เกิดประโยชน์  และเป็นตัวอย่างที่ดี ต่อชุมชน  คร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 05:16:12 PM »

ผมโดนตีประจำเลยครับแต่ก่อน เพราะไม่ทำการบ้าน 555 โดนทุกวัน ครูใน รร ทุกคนนี่ผมผ่านมาหมด

แต่สมัยนั้นก็อาจมีไม่ชอบบ้าง แต่โตขึ้นมาก็เข้าใจท่านครับ เราผิดจริง ท่านไม่ได้ตีด้วยอารมณ์ จะพูด ตกลงกันก่อน

มีครูท่านนึงสองเลขผมตอน ป 5 ตีผมทุกวัน แต่สุดท้ายผมก็รักแกมากครับ แกเป็นมะเร็งในสมองเสียไปสี่ปีได้แล้วครับ

ครูที่ว่าดุๆ นักเรียนขยาดในสมัยเด็กๆ แต่วันงานศพ วันเผา ลูกศิษย์ไปกราบครูเป็นครั้งสุดท้ายเยอะจริงๆครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 07:46:30 PM »

ขอทุกท่าน อย่าเพิ่งเชื่อตามคลิปและเนื้อข่าวทั้งหมดนะครับ

โรงเรียนนี้ ผมรู้จักดี ถึงความแสบและความพิเรนของเด็ก ความเฮี๊ยบ ความดุ ของครูผู้สอน  มาตั้งแต่ยุคไม่มีสะพานข้ามคลอง ไปมาใช้เรืออิซูซู

ยุคที่ เอาน้ำตาลทรายใส่ถังน้ำมัน   เอาฝาโค้กขูดสีรถครู 

ดูจังหวะการตี โอ.เค. สำหรับการตรวจทรงผม นั่นคือการตีที่เกินจริงไปหน่อย ....

แต่ มองตามความเป็นไปได้ อย่ามองให้เวอร์  ตีแค่นั้น ไม่เกิดรอยขนาดนั้นหรอก ผมเป็นทั้งผู้ตี และผู้ถูกตีมามากพอที่จะประมาณการรอยเหล่านั้นได้

ดูรอย แล้วพิจารณา ว่า นี่คือรอยถูกตีหรือไม่  ที่เห็นนั้น ตูดใคร แล้วเด็กรุ่นนั้น กล้าเปิดตูดถ่ายรูปเหรอ....

เอา สมมุติว่ากล้า ดูแล้ว ไม่เหมือนตูดที่ถูกตีนะผมว่า

แล้ว ฉากตอนเป็นลม เหมือนกับ เกิดขึ้นหลังอาคารอำนวยการ แถว ๆ ทางไปโรงอาหาร    ดู ๆ เหมือนกับ เมคเรื่องขึ้นมา แล้วสื่อรับลูก เอามาแผ่ต่อ   

มองสองด้านครับ นึกถึงจิตใจคนเป็นครูด้วย  ครูเดี๋ยวนี้ ทำตัวดีขนาดไหน เด็กยังเดินชน เดินเหยียบเท้า ว่ายังงั้นเลย

สำหรับผม.. ในฐานะครูฝ่านปกครองที่ถือว่า "เฮี๊ยบ" ที่สุดในโรงเรียน... มองว่าปกครองเด็กวัยรุ่นสมัยนี้... ผมใช้หลายๆ อย่างประกอบกันครับ... ทั้งไม้อ่อน... ไม้แข็ง... และไม้เรียว... อันหลังนี่ต้องถามตนที่จะโดนตีก่อนครับ... ว่ายอมไหม... และก่อนที่จะยอมก็ต้องอบรมกันก่อน... ให้เขารู้ว่าเขาผิดจริง... แต่ส่วนใหญ่จะให้ทำกิจกรรมมากกว่าครับ... รายที่แสบจริงๆ มักไม่มีปัญหา... เพราะจะไม่มาเรียนเลย...

...เห็นด้วยกับท่าน Pandanus ครับ... ว่าร่องรอยที่เห็น... ไม่น่าจะใช่ร่องรอยที่เกิดจากการตีเท่าที่เห็นครับ... เด็กวัยรุ่นขนาดนี้... ไม่น่ามาโชว์ตูดให้ถ่ายรูปแบบนี้แน่...

...ส่วนการลงโทษโดยการใช้กรรไกรหนีบผมให้เสียทรง... ผมว่าไม่ได้ผลครับ... น้อยคนที่จะอายแล้วไปตัดให้ถูกระเบียบ... และผมมองว่าเป็นการประจานมากกว่าการทำโทษครับ... ทำร้ายจิตใจหนักกว่าการลงโทษด้วยวิธีอื่นๆ มากมายนัก... ไหว้

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 10:21:01 PM »

ผมโดนหนักกว่านี้ครับ   ด้วยว่าค่อนข้างเกเรตีกันกินเหล้าสูบบุหรี่  หนีเรียนเช่าบ้านอยู่กับสาว(มศ.1-3)  โดนตีโดนฑันท์บนในวัยนั้นผมแค้นครับ  ก็ปาระเบิดขวดใส่ครูแต่ก็ไม่ให้ใกล้เกินไป   เอาตำแยใส่โต๊ะครูมั่ง  มาตอนนี้ก็คิดย้อนกลับไปก็ขำๆ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:45:40 AM »

เสริมอีกนิดครับ... วิธีทำให้เด็กกลัวนั้นง่าย... แต่มักจะไม่ได้ผล... แต่วิธีการทำให้เด็กเกรงใจนั้น... ยากมากครับ... แต่ถ้าสามารถทำได้... มันจะเป็นวิธีที่ได้ผลอย่างยั่งยืนครับ... ไหว้

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:00:35 AM »

55555 ขำก๊าก ยุคผมสามสิบสี่สิบปีก่อน  วิชาภาษาอังกฤษ ทั้งคนสอนคนเรียนต่างก็ไม่รู้เรื่อง ครูก็เลยตะบันให้เด็กท่องศัพท์วันละยี่สิบสามสิบตัวใครท่องไม่ได้ก็ตัวละ ผั๊วะ  จนเดี๋ยวนี้ยังนึกถึงบุญคุณไม้เรียวอยู่ครับ (ไม่ใช่ลูกใช่เต้าแม่งตีเจ๊บchipหาย) คิก คิก

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์