เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 04:10:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวข้นคนข่าว_ตีเด็กนักเรียน  (อ่าน 13735 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:05:48 AM »

เสริมอีกนิดครับ... วิธีทำให้เด็กกลัวนั้นง่าย... แต่มักจะไม่ได้ผล... แต่วิธีการทำให้เด็กเกรงใจนั้น... ยากมากครับ... แต่ถ้าสามารถทำได้... มันจะเป็นวิธีที่ได้ผลอย่างยั่งยืนครับ... ไหว้

จริงครับ เยี่ยม
ทำผิดวิ่งหนีครู หรือหลบครูดุ ๆ นี่เป็นกิจกรรมที่โคตรท้าทาย และตื่นเต้นของเด็กนักเรียนครับ..............แต่กับครูที่เราเกรงใจ (หรือาจจะเรียกว่า รักครู) เวลาทำผิดแล้วเจอหน้าครู นี่โครตอาย(หรืออาจเรียกว่าเสียใจ)เลยครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:15:02 AM »

ไม่รู้ว่า ท่านที่แสดงความเห็นจะแบบไหนก็ตาม เคยไปสัมผัสชีวิตของครูตาม โรงเรียนมัธยม กันมากน้อยแค่ไหน  เด็กจะเบี่ยงเบนเส้นทางชีวิต ไป ดี หรือเสีย ก็อยู่ที่  ม. 2 - ม. 4  ประมาณนี้    อาจก่อนนั้น หรือ หลังนิดหน่อย สำหรับางคน ที่เป็นความหลงเข้าใจผิดของเด็ก  หลงว่าอะไรคือ ดี ไม่ดี ถูก ผิด เหมาะสม ไม่เหมาะสม

ชีวิตครูยุคนี้ ต่างจากครูยุค  30 - 60  ปี ก่อนนั้น อย่างมาก

คนเรียนเก่ง ยุคหลัง ไม่ไปเรียนครู ต่างจากยุคก่อนนั้น ที่ คนเรียนเก่ง ตามชนบท จะไปเรียนครู

เด็ก ยุคก่อน ครู พูด  สอน  บอกอะไร ก็เชื่อ ทำตาม มีน้อยคนที่ดื้อ ก็โดนไม้เรียวไป

ยุคนี้ ไม่ต้องทำ ก็ได้ เด็กหลายคน  ไม่ต้องตั้งใจเรียน ไม่ต้องเรียน  ก็สอบผ่านได้  ถ้าเด็กสอบตก ครูมีปัญหากับ ผู้บริหาร  ครูส่วนหนึ่งยุคนี้ ก็ ปล่อย ๆ  ไป ทำนองว่า ช่างมัน (ผู้บริหาร กับเด็ก ) เด็กหลายคน ไม่ออกแรง ไม่คิด ไม่เรียน ก็ผ่าน ไปเรียนระดับที่สูงขึ้น

ครูมัธยม ก็คิดว่า ครูประถม ปล่อยมาได้ไง แบบนี้

ครูมหาวิทยาลัย ก็คิดว่า  ครูมัธยมปล่อยมาได้อย่างไร แบบนี้

สถานประกอบการ ก็ คิดว่า มหาวิทยาลัย ปล่อยมาได้อย่างไร  เด็กคิดไม่เป็น ทำงานง่ายไม่เป็น ปล่อยให้จบมาได้อย่งไร

การศึกษายุคปฏิรูป เป็นเข่นนี้เอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2011, 10:17:13 AM โดย Autumn » บันทึกการเข้า
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 12:10:36 PM »

ไม่เห็นด้วยกับการตีเด็ก ผมโดนมาเเบบไม่มีเหตุผลโดนตบหัวจนคะมำตามเเรงตบตอนอยู่ม3 ลองคิดดูสิครับว่าถ้าใครโดนขนาดนี้จะเจ็บกายเจ็บใจขนาดไหน................หากมีโอกาศจะกลับไปถามว่าตบผมทำไม   

เพื่อนผมในเมกาเล่าเรื่องตอนเป็นเด็กนักเรียนให้ฟังว่าเคยโดนครูตบเเบบเดียวกับผมต่างกันแค่เพื่อนผมโดนตบประจำ.. จนเวลาเลยมาถึงเพื่อนผมอายุประมาณ50กว่าๆเเต่ไม่เคยลืมครูคนนี้เลย อยู่มาวันหนึ่งในสนามกอลฟ์เพือนผมเดินตรงไปยังชายคนหนึ่งที่ยังไม่แก่มากด้วยเเววตาเเดงก่ำเเล้วตบเต็มเเรง แล้วถามว่าจำเด็กนักเรียนตัวเล็กๆคนหนึ่งได้ไหม ที่เวลาเดินผ่านกันที่ไรจะโดนตบทุกที ชายดังกล่าวพยักหน้า เพื่อนผมเลยตบไปอีกทีเเล้วถามว่า เจ็บหรือเปล่า จะง้างมือตบอีกที เพื่อนที่ไปด้วยลากกันออกมาก่อน...... ใครที่เป็นครูระวังนะครับอย่าตีนักเรียนเเบบไม่มีเหตุผล

ตกใจ ตกใจ ตกใจ  ผมไม่กล้าขนานนั้นหรอกครับ  เพราะครูที่สอนผม  ตี  ผมเป็น ผู้หญิงครับ

ผมโดนหนักกว่านี้ครับ   ด้วยว่าค่อนข้างเกเรตีกันกินเหล้าสูบบุหรี่  หนีเรียนเช่าบ้านอยู่กับสาว(มศ.1-3)  โดนตีโดนฑันท์บนในวัยนั้นผมแค้นครับ  ก็ปาระเบิดขวดใส่ครูแต่ก็ไม่ให้ใกล้เกินไป   เอาตำแยใส่โต๊ะครูมั่ง  มาตอนนี้ก็คิดย้อนกลับไปก็ขำๆ

สุดยอด อย่างท่านนี่ก็สมควรโดนอยู่นะครับ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 01:19:16 PM »

ตอนประเพณีแห่นางดานที่นครศรีฯ เมื่อปีที่แล้ว  ผมไปสังเกตุการเหมือนทุกปี ปีที่แล้ว เขาเชิญผู้อาวุโสของเมืองคอนมานั่งเป็นสักการะ

ผมได้เจออาจารย์เก่า สมัยเรียน ม.ต้น เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน  ท่านชรามาก อายุน่าจะร่วมแปดสิบ เพราะตอนที่ผมก่อวีรกรรมกับท่านเอาไว้ ท่านก็ใกล้เกษียณแล้ว

เขาจัดที่นั่งผม นั่งตรงกับท่านพอดี ผมนั้น คลับคล้ายคลับคลา แต่ท่านนั้น เพ่งเอาเพ่งเอา

สุดท้าย ท่านก็ถามว่า "ขอโทษนะลูกนะ ....ลูกบ่าวเคยเรียนที่เบญจมฯหรือเปล่า"

ผมตอบว่าใช่ครับ ครู.. นี่ผม..... (บอกชื่อไป..)  ผมจุกขึ้นมาที่คอ ทำไมเราถึงต้องให้ท่านทักก่อน... เวรกรรมที่เราทำกับท่านเอาไว้ มันบังตาหรืออย่างไร

ท่านน้ำตาใหลพราก ดึงผมเข้าไปกอด  แล้วก็ว่า ลูกเห้อ ครูไม่นึกว่าติได้พบ ครูถามข่าวเพื่อน ๆ เธอ  เป็นห่วงเธอกว่าใคร กลัวว่าติไปไม่ถึงหลิ่งถึงฝั่ง

ผมน้ำตาใหลครับ ร้องอย่างไม่อายใครเลย    ...

.แล้วก็เล่าให้ท่านฟัง ว่าตอนนี้ ผมสอนอยู่ที่นั่น ที่เก่าที่ผมเคยก่อเวรกรรมเอาไว้กับท่าน ... ท่านตั้งใจฟัง ดูท่าทางท่านดีใจมาก  แล้วท่านก็พูดถึงเพื่อนผมอีกคน

ที่เคยเป็นแบบผมในสมัยนั้น ท่านว่า เสียดาย ไปไม่ถึงฝั่ง มาตายเสียก่อน ........ แล้วท่านก็ร้องให้อีก ......

.........

อยากรู้ว่า ครู กับนักเรียน ตามแผนการศึกษาใหม่ นโยบายใหม่ ๆ ทุกวันนี้ สร้างความรู้สึก ความผูกพัน ความ..... แบบที่ผมเคยเจอมาได้หรือไม่

หรือครู จะเป็นเพียงแค่ ผู้ที่มีหน้าที่ ถ่ายทอดความรู้ ตามแผนการสอน เพื่อแลกค่าครองชีพ ตามที่หลายท่านกล่าว.....   

แตะไม่ได้ ตีไม่ได้ ดุด่าไม่ได้  จ้ำจี้จ้ำใชเด็กนักก็ไม่ได้  มีมาตรการ แต่ใช้ไม่ได้    เด็กไม่ตั้งใจเรียน เคี่ยวแล้ว เข็ญแล้ว กูไม่เรียนซะอย่าง มึงจะทำอะไรกูได้

พอออกข้อสอบ ต้องออกข้อสอบเผื่อพวกหูทวนลม เผื่อพวกที่เอามือถือมาเสียบหูฟัง ๆ เพลงในห้องด้วย  ....

ลองออกข้อสอบให้พวกนี้ตกสักเกือบ ๆ ครึ่งห้องสิ  ระบบประเมินผู้สอน จะพาผู้สอนไปนั่งหน้าปั้นยากอยู่ในห้องผู้บริหาร....

ออกเกรด ก่อนจะให้ 0 ให้ ร. ให้ มส. นักเรียนคนไหน ต้องคิดให้หนักถึงหนักมาก  ถ้าพ่อคุณแม่คุณมาแก้ก็ดีไป

ถ้าท่านไม่มาแก้ ปล่อนคาไว้ มีผลให้ท่านไม่จบเพราะวิชาที่เราให้ ร. ไปล่ะก็ ........ดราม่า!!! 

Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 03:09:31 PM »

ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 08:20:23 AM »

ไม่เห็นด้วยกับการตีเด็ก ผมโดนมาเเบบไม่มีเหตุผลโดนตบหัวจนคะมำตามเเรงตบตอนอยู่ม3 ลองคิดดูสิครับว่าถ้าใครโดนขนาดนี้จะเจ็บกายเจ็บใจขนาดไหน................หากมีโอกาศจะกลับไปถามว่าตบผมทำไม   

เพื่อนผมในเมกาเล่าเรื่องตอนเป็นเด็กนักเรียนให้ฟังว่าเคยโดนครูตบเเบบเดียวกับผมต่างกันแค่เพื่อนผมโดนตบประจำ.. จนเวลาเลยมาถึงเพื่อนผมอายุประมาณ50กว่าๆเเต่ไม่เคยลืมครูคนนี้เลย อยู่มาวันหนึ่งในสนามกอลฟ์เพือนผมเดินตรงไปยังชายคนหนึ่งที่ยังไม่แก่มากด้วยเเววตาเเดงก่ำเเล้วตบเต็มเเรง แล้วถามว่าจำเด็กนักเรียนตัวเล็กๆคนหนึ่งได้ไหม ที่เวลาเดินผ่านกันที่ไรจะโดนตบทุกที ชายดังกล่าวพยักหน้า เพื่อนผมเลยตบไปอีกทีเเล้วถามว่า เจ็บหรือเปล่า จะง้างมือตบอีกที เพื่อนที่ไปด้วยลากกันออกมาก่อน...... ใครที่เป็นครูระวังนะครับอย่าตีนักเรียนเเบบไม่มีเหตุผล

ตกใจ ตกใจ ตกใจ  ผมไม่กล้าขนานนั้นหรอกครับ  เพราะครูที่สอนผม  ตี  ผมเป็น ผู้หญิงครับ

ผมโดนหนักกว่านี้ครับ   ด้วยว่าค่อนข้างเกเรตีกันกินเหล้าสูบบุหรี่  หนีเรียนเช่าบ้านอยู่กับสาว(มศ.1-3)  โดนตีโดนฑันท์บนในวัยนั้นผมแค้นครับ  ก็ปาระเบิดขวดใส่ครูแต่ก็ไม่ให้ใกล้เกินไป   เอาตำแยใส่โต๊ะครูมั่ง  มาตอนนี้ก็คิดย้อนกลับไปก็ขำๆ

สุดยอด อย่างท่านนี่ก็สมควรโดนอยู่นะครับ

ครูที่ตบผมโดยไม่มีเหตผลเป็นครูผู้ชายครับ ถึงยังไงผมก็ไม่ไปตบคืนแบบเพื่อนผม แต่อยากกลับไปถามต่อหน้าคนเยอะๆว่าตบผมทำไม....
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 04:15:22 PM »

รอยช้ำฮ่อเลือดก็แบบนี้แหละ

ถ้าตีแล้วเนื้อแตกก็อีกแบบ

พวกลงโทษแบบเหมารวมนี่ผมกรูโคตรเซ็งเลย  ไม่ใช้สมอง ผิดไม่กี่คนแต่ตียกห้อง

พวกยึดของแล้วไม่คืนอีก  เย็นก็คืนเด็กมันไปสิ  ของๆเด็กที่ครูยึดไปก็มาจากเงินผู้ปกครอง

ถ้าเห็นว่าไม่ถูก ก็ให้ผู้ปกครองมารับคืนก็ได้  ไม่ใช่เอะอะยึดๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วไม่คืน

บาปนะ........ผิดศีลข้อ 2 ด้วย

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 09:39:51 PM »

พวกลงโทษแบบเหมารวมนี่ผมกรูโคตรเซ็งเลย  ไม่ใช้สมอง ผิดไม่กี่คนแต่ตียกห้อง

พวกยึดของแล้วไม่คืนอีก  เย็นก็คืนเด็กมันไปสิ  ของๆเด็กที่ครูยึดไปก็มาจากเงินผู้ปกครอง

ถ้าเห็นว่าไม่ถูก ก็ให้ผู้ปกครองมารับคืนก็ได้  ไม่ใช่เอะอะยึดๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วไม่คืน

Ha Ha  ฮา  เอิ๊ก เอิ๊ก  ตอนยายเรียน ประถม  ฮา
มันตั้ง  ธนาคาร "โรงเรียน"   แข่งกับ  "ออมสิน" ฮา

เก็บเงินเด็ก  "วันละบาท"  ฮา  ทั้งๆที่ยายได้เงิน  ติดกระเป๋า วันละสามบาท  ฮา
ค่ารถเมล์  ห้าสิบสตางค์  "เด็ก"  ฟรี   ต้องเอาข้าว "ใส่กล่อง"  แสตนเลสไปโรงเรียน  
ตอนเที่ยง ก็ซื้อน้ำแกง  ติดเศษเนื้อ  ราดข้าวในราคา  "ห้าสิบสตางค์"  ฮา

เก็บหลายปี   ฮา  ตอนจบยายก็ลืม "ทวง"

ตอนนี้กรณี "ตีเด็ก"  โดย "อำเภอใจ"  ฮา  โด่งดังมาก  ฮา

http://www.thai.corporalpunishmentthailand.com/

ยายเรียนดีติด "ท๊อปเทน"  ของห้อง  อ่ะคร๊า  ฮา
แต่ยายสงสารเพื่อนของยาย  โดนฟาดด้วย "ไม้เรียว ไม้ไผ่"  อันเขื่อง  ทุกวัน
เพราะเขา   มีคำจำกัดความว่า  "โง่"  คำเดียว  เรียนไม่ทันเืพื่อน  ฮา

และเพื่อนรุ่นก่อนยาย  ที่สอบตก  ต้องมาเรียนห้องเดียวกันกับยาย  ฮา

ยายสงสารเขามากที่สุด  โดนตีทุกวัน  ตีจนด้าน
ไม่มีความรู้สึก  "เจ็บปวด"  ไม่ร้องไห้  มีแต่ดวงตาที่แสดงความ "เครียดแค้น  น้อยเนื้อต่ำใจ"

เพื่อนของยายชื่อ "หยู"  และ  "ยะมิน"  
ยายยังคิดถึงพวกเขา   ถ้าเกิดพวกเขามาอ่าน
ยายจะบอกว่า  "เสียใจ"  อ่ะคร๊า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2011, 09:42:34 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 07:50:04 AM »

พวกลงโทษแบบเหมารวมนี่ผมกรูโคตรเซ็งเลย  ไม่ใช้สมอง ผิดไม่กี่คนแต่ตียกห้อง

พวกยึดของแล้วไม่คืนอีก  เย็นก็คืนเด็กมันไปสิ  ของๆเด็กที่ครูยึดไปก็มาจากเงินผู้ปกครอง

ถ้าเห็นว่าไม่ถูก ก็ให้ผู้ปกครองมารับคืนก็ได้  ไม่ใช่เอะอะยึดๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วไม่คืน

Ha Ha  ฮา  เอิ๊ก เอิ๊ก  ตอนยายเรียน ประถม  ฮา
มันตั้ง  ธนาคาร "โรงเรียน"   แข่งกับ  "ออมสิน" ฮา

เก็บเงินเด็ก  "วันละบาท"  ฮา  ทั้งๆที่ยายได้เงิน  ติดกระเป๋า วันละสามบาท  ฮา
ค่ารถเมล์  ห้าสิบสตางค์  "เด็ก"  ฟรี   ต้องเอาข้าว "ใส่กล่อง"  แสตนเลสไปโรงเรียน 
ตอนเที่ยง ก็ซื้อน้ำแกง  ติดเศษเนื้อ  ราดข้าวในราคา  "ห้าสิบสตางค์"  ฮา

เก็บหลายปี   ฮา  ตอนจบยายก็ลืม "ทวง"

ตอนนี้กรณี "ตีเด็ก"  โดย "อำเภอใจ"  ฮา  โด่งดังมาก  ฮา

http://www.thai.corporalpunishmentthailand.com/

ยายเรียนดีติด "ท๊อปเทน"  ของห้อง  อ่ะคร๊า  ฮา
แต่ยายสงสารเพื่อนของยาย  โดนฟาดด้วย "ไม้เรียว ไม้ไผ่"  อันเขื่อง  ทุกวัน
เพราะเขา   มีคำจำกัดความว่า  "โง่"  คำเดียว  เรียนไม่ทันเืพื่อน  ฮา

และเพื่อนรุ่นก่อนยาย  ที่สอบตก  ต้องมาเรียนห้องเดียวกันกับยาย  ฮา

ยายสงสารเขามากที่สุด  โดนตีทุกวัน  ตีจนด้าน
ไม่มีความรู้สึก  "เจ็บปวด"  ไม่ร้องไห้  มีแต่ดวงตาที่แสดงความ "เครียดแค้น  น้อยเนื้อต่ำใจ"

เพื่อนของยายชื่อ "หยู"  และ  "ยะมิน" 
ยายยังคิดถึงพวกเขา   ถ้าเกิดพวกเขามาอ่าน
ยายจะบอกว่า  "เสียใจ"  อ่ะคร๊า

ด้วยความเคารพ

เป็นครูมา 37  ปี

อ่านแล้ว เข้าใจยากมาก  ผมคงแก่เกินแกงเสียแล้ว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:14:01 AM »

สิบหกนี้ ก็วันครู

ยกเลิกไปเหอะ....ไหน ๆ ก็ไหน ๆ

ถ้าค่ามันเท่ากับอาชีพอื่นแล้ว ไม่เห็นอาชีพอื่น เขามี วันพยาบาล วันหมอ วันวิศวะ วันสถาปนิก วันทนาย เลยนี่นา

พล่อยปากออกไปอย่างตั้งใจ ด้วยความเจ็บช้ำในสัมมาชีพครับ

ผมปรารภเรื่องนี้ กับเพื่อนครูอาวุโสท่านหนึ่ง  ท่านเล่าให้ฟังว่า เพื่อนรุ่นน้องของท่าน ทำโทษนักเรียนจองหองอวดดีคนหนึ่ง

ด้วยการหวดด้วยด้ามไม้กวาดดอกหญ้าโดนก้นมั่ง น่องมั่ง  สี่ที แรง ๆ ......

เกินกว่าเหตุ ท่านทราบดี และท่านก็เสียใจที่ทำลงไป

การณ์กลับกลายเป็นว่า นักเรียนคนนั้น ประกาศเอาเรื่องคุณครูผู้อายุคราวพ่อให้ถึงที่สุด  โดยใช้บารมีของบิดา ซึ่งเป็นรอง ผอ.เขตพื้นที่

และเป็นสหายกับ ผอ.โรงเรียนนั้น บังคับให้ครูผู้อาวุโส ขอโทษนักเรียนผู้นั้น หน้าเสาธง หลังเคารพธงชาติ........!!!

ครูท่านนั้น ยินยอมทำตามเงื่อนไขทุกประการ

และทำเรื่องเออร์ลี่ในปีนั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 09:15:32 AM โดย Pandanus » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:43:40 AM »

ถ้าค่ามันเท่ากับอาชีพอื่นแล้ว ไม่เห็นอาชีพอื่น เขามี วันพยาบาล วันหมอ วันวิศวะ วันสถาปนิก วันทนาย เลยนี่นา

พล่อยปากออกไปอย่างตั้งใจ ด้วยความเจ็บช้ำในสัมมาชีพครับ

ผมปรารภเรื่องนี้ กับเพื่อนครูอาวุโสท่านหนึ่ง  ท่านเล่าให้ฟังว่า เพื่อนรุ่นน้องของท่าน ทำโทษนักเรียนจองหองอวดดีคนหนึ่ง

ด้วยการหวดด้วยด้ามไม้กวาดดอกหญ้าโดนก้นมั่ง น่องมั่ง  สี่ที แรง ๆ ......

เกินกว่าเหตุ ท่านทราบดี และท่านก็เสียใจที่ทำลงไป

การณ์กลับกลายเป็นว่า นักเรียนคนนั้น ประกาศเอาเรื่องคุณครูผู้อายุคราวพ่อให้ถึงที่สุด  โดยใช้บารมีของบิดา ซึ่งเป็นรอง ผอ.เขตพื้นที่

และเป็นสหายกับ ผอ.โรงเรียนนั้น บังคับให้ครูผู้อาวุโส ขอโทษนักเรียนผู้นั้น หน้าเสาธง หลังเคารพธงชาติ........!!!

ครูท่านนั้น ยินยอมทำตามเงื่อนไขทุกประการ

และทำเรื่องเออร์ลี่ในปีนั้นเอง

รอง ผอ.เขตฯ กับ ผอ.โรงเรียนนั้น... ทำยังกับว่าไม่เคยเป็นครู... ขอให้ รอง ผอ.เขตฯ คนนั้น... มีลูกชายที่จำเริญๆ นะครับ... ให้ท้ายลูกไม่ถูกทางแบบนี้... แล้วสักวันจะรู้สึก...

รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:54:58 AM »

ผมปรารภเรื่องนี้ กับเพื่อนครูอาวุโสท่านหนึ่ง  ท่านเล่าให้ฟังว่า เพื่อนรุ่นน้องของท่าน ทำโทษนักเรียนจองหองอวดดีคนหนึ่ง

ด้วยการหวดด้วยด้ามไม้กวาดดอกหญ้าโดนก้นมั่ง น่องมั่ง  สี่ที แรง ๆ ......

การณ์กลับกลายเป็นว่า นักเรียนคนนั้น ประกาศเอาเรื่องคุณครูผู้อายุคราวพ่อให้ถึงที่สุด  โดยใช้บารมีของบิดา ซึ่งเป็นรอง ผอ.เขตพื้นที่

แม้อย่าใจน้อยซิครับ  ผมยังรักและเคารพครู ที่ทำโทษเด็กแบบ  ไม่มีอคติ  ไม่เอาความเกลียดชัง   อยู่นะครับ  ท่านเป็นครูที่มีจิตใจเมตตาอารีต่อเด็ก

ไม่เคยตีเด็กเพราะความเกลียดชังเลย  ก็ไม่ต้องเดื่อดเนื้อร้อนใจหรอกครับ  ครูที่ดีๆมีอยู่มากครับ  เราต้องเปิดใจรับเรื่องแบบนี้ด้วยครับ

เอาใจเขามาใส่ใจเราด้วย  เด็กมันก็มีหัวใจนะครับ  ครูท่านที่ทำผิด ท่านจะไปปกป้องทำไมละครับ   ผมละไม่เข้าใจ เพราะเห็นบางท่าน บางองค์กร

บอกป้องพวกเดียวกันหลือเกิน  ผิดก็ว่าถูก    ทำอย่างนี้แล้ว  ประชาชนเขาทำมาหากินเขาจะเพิ่งใครได้ละครับ

ไหว้

เรื่องธนาคาร  โรงเรียนก็เป็นอีกสาเหตุนึงครับ ที่ทำไห้ผมถูกทำโทษ  เพราะไม่มีตังไปฝากกับเขานะครับ  คุณยายได้ไปวันละ 3  บาทยังดีนะครับ เด็กบ้านนอกอย่างผม

บางวันไม่ได้ไปครับ  กับข้าวก็ห่อไปกินเองนะครับ  ก็โดนตีอีกครับ  สาเหตุเพราะไม่ไห้ความร่วมมือ ในการซื้ออาหารกลางวัน  ว่าไปนั้น  แต่ดีครับโดนกันหลายคน

จนครูใหญ่ต้องแบ่งเลยนะครับ  ใครอยากห่อมากินก็ไม่เป็นไร  ใครอยากซื้อก็ไม่เป็นไร  ก็เกิดการแบ่งชนชั้นมาอีกครับ   เพราะคนที่ไม่มีตังนั่งกินข้าวในห้องไม่ได้

ต้องไปนั่งไกินไต้ต้นไม้  เพื่อนๆที่มีตังซื้ออหารกลางวันก็ล่อเลียนอีก  (ใล่มากินไต้ต้นไม้เฉพาะห้องผมนะครับ  ไม่ใช่ทั้งโรงเรียน ครูคนที่ตีผมส่งเดชคนนี้เหละครับ)

ไม่มีมูลหมามันไม่ไปขี้หรอกครับ  ผมก็ไม่อยากมานั่งเขียนด่าว่าครูหรอกครับ  ถ้าผมไม่โดนทำโทษแบบที่ว่าผมไม่ได้ตั้งใจทำผิดเลย  ถ้าผมทำผิดผมจะไม่พูดเลยครับ

และที่ผมเอามาพูดก็เพราะผมเห็นแล้วผมรับไม่ได้นะครับ  ไม่อยากไห้ครูตีเด็กนะครับ  ลงโทษแบบอื่นก็ได้นี่ครับ  ไม่ใช่ว่าตีเพราะความสะใจ  เด็กคนที่ถูกดีในภาพ

ในลิ้งของคุณยายไห้มานั้น ตลกดีนะครับ  แต่มันจะอุบาตมากๆครับ ถ้าเด็กคนนั้นแก้ผ้าแล้วถูกตีเหมือนผมครับ  เพราะดันเดินเสียงดังผ่านห้องครูท้องคนนึงกำลังหลับ

อยู่  ผมก็ผิดเต็บประตูละครับ  เพราะถ้าผมตรัสรู้ได้ว่ามีครูคนนั้นหลับอยู่ผมก็คงไม่เดินไปทางนั้นนะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 10:22:18 AM »

ก่อนจะมารับราชการตรงนี้ ผมเคยได้มีโอกาสได้เป็นอาจารย์ฝึกสอนที่โรงเรียนแถว จ.อ่างทอง ขอเอยชื่อโรงเรียนนะครับเพราะดูแล้วไม่เสียหายอะไร ชื่อโรงเรียนโพธิ์ทองจิน... ผมได้สอนวิชาพละศึกษา เด็กดีมีเยอะแต่เด็กหัวโจกจะมีน้อยแต่จะสร้างปัญหามากในการสอน (ถ้าเก็บอารมย์ไม่ได้อาจจะมีชกกันก็เป็นได้) แต่ด้วยคำว่าอาจารย์ฝึกสอนจึงไม่มีอำนาจถึงขนาดนั้น เคยโดนถึงขนาดถ้าต่อยก็มี เคยโดนโยนลูกบาสใส่ก็มี ดีดก้นบุหรี่ใส่ตอนขับรถกลับวิทยาลัยก็มี ผมยังคิดอยู่ว่าถ้าเราจบไปแล้วได้เป็นครูผมคงอดใจได้ไม่ไหวแน่ๆ เลยต้องหันชีวิตมาเป็นอย่างอื่น แต่ประสบการณ์ในการสอนครั้งนั้นทำให้ได้เห็นถึงบุญคุณของไม้เรียวที่ได้ฟาดก้นจนต้องกินยาแก้อักเสบ และทุกวันนี้ผมได้ย้ายกลับภูมิลำเนา ได้มาทำงานใกล้โรงเรียนที่เคยเรียน ผมได้เห็นพฤติกรรมของนักเรียนสมัยนี้แล้วผมยอมรับครับว่าสุดอดสุดทนจริงๆ(แต่ก็ไม่ทั้งหมด ดีดีก็มี) ทางโรงเรียนเคยทำเรื่องขอกำลังตำรวจไปตรวจฉี่และผมต้องไปถ่ายรูป นักเรียนชายฉี่ม่วงประมาณ ๒๕ คน จากการซุ่มตรวจนักเรียนชาย ๑๐๐ คน และได้มีโอกาสเดินถ่ายรูปรอบบริเวณโรงเรียน(จุดเสี่ยง ที่อาจจะมีการมั่วสุม) เชื่อหรือไม่ในห้องนำนักเรียนทั้งชาย และ หญิง พบถุงยางอนามัยเป็นสิบ และ อุปกรณ์ตรวจการตั้งครรภ์ ๕ อัน ผลไม่เป็นลบ ๒ อัน เป็นบวก ๓ อัน และ เวลา ๔ โมงเย็นเป็นเวลาเลิกเรียน ทางตำรวจต้องจัดโครงการส่งน้องกลับบ้านป้องกันการตีกันของนักเรียนซึ่งก็เป็นนักเรียนโรงเรียนเดียวกันนั่นแหละ สมัยผมถ้าต่อยกันก็ต่อยแบบตัวต่อตัว ไม่มีพาพวกภายนอกมายกพวกตีกันแบบนี้ ปล.รักวัวให้ผูก รักลูกให้ตี ยังใช้การได้เสมอ อย่า!!! ลืมผู้เฒ่าผู้แก่เค้าอาบน้ำร้อนมาก่อน ครูเค้าไม่ตีให้ถึงตายหรอกน่า ถ้าไม้โดนตีมั่งเด็กแบบไอ้โจ๊กไผ่เขียวคงเยอะเป็นพันทวีคูณ นะจะบอกให้ และ วันที่ ๑๖ ม.ค.๕๔ นี้วันครู ขอให้คุณครูทุกท่านมีความสุขครับ และเพิ่มนิดหน่อย วันไหว้ครูผมจะไปไหว้ครูทุกครั้งที่โรงเรียนเก่าผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 11:17:51 AM โดย Dabnef_Cop-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 11:00:17 AM »

ดาบเนฟเอาไปอีกหนึ่งคะแนน  Cheesy เด็กบ้านนอกอย่างผมถึงจะอัสสัมก็อัสสัมบ้านนอกคงไม่มีโอกาสสอบเอ็นสู้พวกใน กทม.ถ้าไม่เพราะมีพลัง vocabulary ที่เหนือล้ำกว่า และก็เพราะไม้ไม่เรียวที่หวดก้นอยู่ทุกบ่อย(ท่องผิดก็ตัวละผั๊วะ)  มันช่วยให้เรามีความรู้เรื่องศัพท์เยอะพอจะอ่าน text จนจบมหาลัย  ขอบคุณไม้ไม่เรียวครับ(เคยเห็นไม่ไผ่ที่ไหนเรียวมั่งอ่ะ) ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 11:14:32 AM »

ผมทอนให้ท่านนายกแล้วครับ คิก คิก คริคริคริ ปล.ขอให้ไม้เรียวยังอยู่ยั้งยืนยง ไหว้

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์