เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 04:17:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวข้นคนข่าว_ตีเด็กนักเรียน  (อ่าน 13745 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 11:23:28 AM »

ผมทอนให้ท่านนายกแล้วครับ คิก คิก คริคริคริ ปล.ขอให้ไม้เรียวยังอยู่ยั้งยืนยง ไหว้

ใครคิดว่าเป็นครูนั้นง่าย... มาลองสอนเด็กโรงเรียนผมซักสองสัปดาห์... เอาโรงเรียนผมที่ได้รับการยกย่องให้เป็นอันดับหนึ่งของอำเภอในเรื่องวินัยนักเรียน... จากในกลุ่มโรงเรียนขยายโอกาสทั้งสิบโรงเรียนก็ได้ครับ... Grin Grin Grin ยาแก้ปวดหัวไม่หมดแผง ผมจะเลี้ยงหนึ่งเมาเลย... ไหว้

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 01:52:21 PM »

สมัยนี้ครูห้ามตีเด็กแล้วหรือครับ^^

ขอตอบในมุมมองของเด็กผู้ชายนะครับ สำหรับเด็กผู้หญิงผมว่ารุนแรงเกินไป

สมัยผมเด็กๆ โดนตีประจำโดนกับครูที่รู้จักกันด้วย...555

ไปเล่นแบตฯเล่นหมากรุกกับแกประจำ อยู่โรงเรียนผมทำผิดโดนตีแรงกว่าคนอื่นด้วย^^

ผมไม่เคยโกรธแกเลยครับทุกวันนี้ผมได้ดีก็เพราะครูครับ.....

.....แต่ครูไม่ดีผมไม่เคยนับถือเหมือนกันครับ^^

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 02:11:46 PM »

ขอพูดอีกนิดนึงมันยังคาใจ  หลายคนบอกว่าตีเด็กทำไม "คนนะไม่ใช่วัวใช่ควาย" ผมก็เลยนึกขึ้นมาได้ว่า ขนาดวัว,ควาย มันไม่เคยเสพยา,ไม่ซิ่ง,ไม่แว๊น,ไม่หนีหน้าที่ของมัน วัว,ควาย มันยังถูกตี แล้ว พวกเด็กดื้อเด็กเกเร ที่เป็นอนาคตของชาติ มันมีทีท่าจะเดินหลงผิดแล้วเจอคนที่คอยกำหลาบเอาไว้ มันน่าจะเป็นการดีนะผมว่า ครูเค้าเอาไม้เรียวตีตียังไงก็ไม่ตาย เออถ้าครูเอาปืนยิงนักเรียน หรือ เอามีดฟันหัวนักเรียนก็ว่าไปอย่าง แต่นี่ก็ไม่เคยเห็นว่าคุณครูจะลุแก่อำนาจถึงขั้นนั้นจนเป็นข่าวเป็นคราวสะที่ไหน

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 03:20:19 PM »

ลงโทษโดยการตีเด็กนะ ผมเห็นด้วยครับ

ไม้เรียวนะ ผมก็ยังเห็นควรให้มีอยู่ครับ

แต่เกณฑ์การลงโทษก็ต้องมีขอบเขตที่ชัดเจน

สมัยก่อนผู้ปกครองกับครูจะช่วยกันสอน+กำหลาบเด็ก

ตอนนี้เหลือแต่ครูที่ทำหน้าที่นั้น ก็น่าเห็นใจอยู่ครับ

พูดไปพูดมา งง...............................

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 04:06:29 PM »

การทำโทษด้วยการตี ผมว่ายังใช้ได้ผลดีอยู่นะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการพิจารณาว่าจะลงโทษด้วยการตีรวมทั้งความรุนแรงที่ตี ก็ต้องสมควรแก่เหตุและความผิด ด้วยครับ
ไม่ใช่แค่ผมไม่เรียบร้อย ตีจนทรุด

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 01:26:58 PM »

สมาคมผู้ปกครองหนุนใช้ไม้เรียวทำโทษนักเรียน หลังมีข่าวครูเฆี่ยนเด็กเกินกว่าเหตุ-นักเรียนแห่นำคลิปถูกครูทำโทษเผยแพร่ตามเว็บไซต์

จากกรณีข่าวครูคนหนึ่งของโรงเรียนสตรีปากพนัง จ.นครศรีธรรมราช ทำโทษนักเรียนที่แต่งกายไม่ถูกต้องตามกฎระเบียบของโรงเรียนด้วยการใช้ หวายกระหน่ำตีนักเรียนหญิงกว่าร้อยคน จนได้รับบาดเจ็บ และบางคนถึงกับเป็นลมจนเพื่อนต้องหามส่งโรงพยาบาล โดยมีนักเรียนหญิงชั้น ม.6 รายหนึ่ง ยืนยันว่า เธอไม่ได้อยู่ในกลุ่มผิดระเบียบ แต่กลับถูกผลักออกมาและถูกครูตีทันที ทั้งที่ผ่านการตรวจแล้ว จนเป็นรอยช้ำเลือดซึมนั้น

ความคืบหน้าล่าสุดเกี่ยวกับประเด็นนี้ ร.ต.อ.ไพรัช จิรักษา พนักงานสอบสวน สภ.ปากพนัง เปิดเผยว่า ครู คนดังกล่าวได้ให้การรับสารภาพในชั้นสอบสวน โดยระบุว่าทำโทษไปตามกฎของโรงเรียน แต่เมื่อถึงชั้นอัยการ ครูกลับให้การปฏิเสธ พนักงานอัยการจึงส่งสำนวนกลับมายังเจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่จึงต้องหาเรียกสอบพยานใหม่อีกครั้ง

อย่าง ไรก็ดี ภายหลังเกิดกรณีข่าวดังกล่าว ได้มีผู้ปกครองและนักเรียนจากโรงเรียนต่าง ๆ ได้ออกมาต่อต้านการใช้ไม้เรียวทำโทษ ด้วยการนำคลิปครูทำโทษนักเรียนออกมาเผยแพร่ผ่านเว็บไซต์ http://www.thai.corporalpunishmentthailand.com/ ซึ่ง เรื่องนี้ทางกระทรวงศึกษาธิการ ได้สั่งให้มีการตรวจสอบข้อเท็จจริงเกี่ยวกับคลิปทั้งหมดแล้ว ขณะเดียวกัน มีเครือข่ายครูออกมาสนับสนุนการใช้ไม้เรียวทำโทษเด็กอย่างเหมาะสม

โดย พ.อ.ธีรพล หมั่นยิ่ง ประธานเครือข่ายผู้ปกครองโรงเรียนโยธินบูรณะ กล่าวว่า การลงโทษนักเรียนด้วยวิธีการเฆี่ยนตียังจำเป็น เพราะเด็กยุคนี้ขาดระเบียบวินัย บวกกับพ่อแม่ตามใจมากเกินไป ซึ่งส่วนตัวเห็นว่าหากห้ามครูตีนักเรียน จะยิ่งทำให้เด็กทำผิดระเบียบมากขึ้นเรื่อย ๆ แต่ทั้งนี้ ครูต้องตีด้วยเหตุผล มีสติ และมีจิตสำนึกของความเป็นครู รวมทั้งชี้แจงให้ผู้ปกครองทราบถึงเหตุผลของการลงโทษด้วย

ขณะที่ นายสุพัฒน์ เปรมสมบัติ ประธานเครือข่ายผู้ปกครองโรงเรียนสุรศักดิ์มนตรี กล่าวว่า เด็กที่กระทำความผิด ก็ต้องมีการลงโทษอยู่ เพื่อให้เด็กเกิดความสำนึกเมื่อกระทำผิด หากไม่มีการทำโทษเด็กเลยเด็กก็จะไม่รู้สึกสำนึกถึงความผิดที่ตัวเองทำ แต่การทำโทษเด็กก็ต้องมีขั้นตอน อย่างการอบรมสั่งสอน ภาคทัณฑ์ ตัดคะแนนความประพฤติ และการใช้ไม้เรียว ซึ่งการใช้ไม้เรียว อาจต้องพิจารณาในข้อเท็จจริงแต่ละกรณี ๆ ไป ว่าสมเหตุสมผลหรือไม่

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 10:51:37 AM »

ผมว่าพ่อแม่สมัยนี้รักลูกในทางที่ผิดครับ  ลูกทำผิดก็บอกลูกชั้นถูกเสมอ ที่โรงเรียนผม นักเรียนใช้ I-phone ใช้โน๊ตบุ๊คเพียบ รถมอ'ไซต์
บางคันก็แต่งเพียบ ผมไปยืนเมียงๆมองๆดูของแต่ง บางคันเป็นหมื่น  Shocked ไม่ทราบว่าเด็กเอาเงินมาจากใหนไปแต่ง
ที่น่าสลดกว่าคือ เมื่อเร็วๆนี้ หัวโจกของโรงเรียน(ม.4) มีเรื่องวิวาทกับนักเรียนในโรงเรียน(ม.5) โดยใช้สนับมือต่อย
ผลคู่วิวาทหัวร้างข้างแตกหน้าตาเปิด ต้องเย็บหลายเข็ม เป็นเรื่องถึงโรงพักและเชิญผู้ปกครองไปโรงพัก(เพราะคู่กรณีเอาเรื่อง)
ผมไม่อยากจะเชื่อหูตัวเอง แม่เด็กพูดประมาณว่าลูกชั้นไม่ผิด ร้อยเวรได้ยินยังส่ายหัวต่อหน้าแม่เด็ก
(มีคำนึงติดหูผมอยู่จนปัจจุบัน "ลูกชั้นมันอารมณ์ร้อน นี่คงไปทำอะไรให้มันโกรธเข้าล่ะซิ")
สรุปงานนั้นเด็กหัวโจกรอดตัวไม่โดนคดีแต่ถูกเชิญออกจากโรงเรียน (ไล่ออกไม่ได้ครับ เดี๋ยวเสียอนาคต  Tongue)
ล่าสุดข่าวบอกว่า หัวโจกคนนั้น ไปซ่าข้ามถิ่น โดนวัยรุ่นเจ้าถิ่นแทงเสียชีวิต  คงสมใจแม่เด็กแล้วล่ะครับ(ลูกชั้นมันใจร้อน)

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 11:07:32 AM »

ลงโทษโดยการตีเด็กนะ ผมเห็นด้วยครับ

ไม้เรียวนะ ผมก็ยังเห็นควรให้มีอยู่ครับ

แต่เกณฑ์การลงโทษก็ต้องมีขอบเขตที่ชัดเจน

สมัยก่อนผู้ปกครองกับครูจะช่วยกันสอน+กำหลาบเด็ก

ตอนนี้เหลือแต่ครูที่ทำหน้าที่นั้น ก็น่าเห็นใจอยู่ครับ

พูดไปพูดมา งง...............................

+1 ครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 02:55:08 PM »

คง..... ไม่พูดถึงเรื่องนี้อีกแล้วครับ 

เหนื่อยใจ

แค่ต้องรับมือกับความอิสระเต็มขั้นของเด็กนักเรียนก็เหนื่อยแล้ว

ยังต้องรับมือกับผู้ปกครองจอมอัตตาอีก

แล้วเรื่องอะไรจะต้องมาผิดใจเรื่องในโรงเรียน กับคนที่ไม่ได้สำผัสเรื่องแบบนี้ลึกซึ้งถึงแก่นแบบครู
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 03:13:35 PM »

ผมว่าพ่อแม่สมัยนี้รักลูกในทางที่ผิดครับ  ลูกทำผิดก็บอกลูกชั้นถูกเสมอ ที่โรงเรียนผม นักเรียนใช้ I-phone ใช้โน๊ตบุ๊คเพียบ รถมอ'ไซต์
บางคันก็แต่งเพียบ ผมไปยืนเมียงๆมองๆดูของแต่ง บางคันเป็นหมื่น  Shocked ไม่ทราบว่าเด็กเอาเงินมาจากใหนไปแต่ง
ที่น่าสลดกว่าคือ เมื่อเร็วๆนี้ หัวโจกของโรงเรียน(ม.4) มีเรื่องวิวาทกับนักเรียนในโรงเรียน(ม.5) โดยใช้สนับมือต่อย
ผลคู่วิวาทหัวร้างข้างแตกหน้าตาเปิด ต้องเย็บหลายเข็ม เป็นเรื่องถึงโรงพักและเชิญผู้ปกครองไปโรงพัก(เพราะคู่กรณีเอาเรื่อง)
ผมไม่อยากจะเชื่อหูตัวเอง แม่เด็กพูดประมาณว่าลูกชั้นไม่ผิด ร้อยเวรได้ยินยังส่ายหัวต่อหน้าแม่เด็ก
(มีคำนึงติดหูผมอยู่จนปัจจุบัน "ลูกชั้นมันอารมณ์ร้อน นี่คงไปทำอะไรให้มันโกรธเข้าล่ะซิ")
สรุปงานนั้นเด็กหัวโจกรอดตัวไม่โดนคดีแต่ถูกเชิญออกจากโรงเรียน (ไล่ออกไม่ได้ครับ เดี๋ยวเสียอนาคต  Tongue)
ล่าสุดข่าวบอกว่า หัวโจกคนนั้น ไปซ่าข้ามถิ่น โดนวัยรุ่นเจ้าถิ่นแทงเสียชีวิต  คงสมใจแม่เด็กแล้วล่ะครับ(ลูกชั้นมันใจร้อน)

สมลูกชั้นมันใจร้อน เลยเจอเด็กใจร้อนกว่า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 04:07:47 PM »

ว่าจะไม่แสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้แล้ว แต่อยากจะบอกว่า บางครั้งควรแยกแยะให้ออกว่าเคสใดเกินเหตุ เคสใดสมควรแก่เหตุ เพราะหากเหมารวมทุกเคสเข้าด้วยกัน เดี๋ยวในวันข้างหน้าจะกลายเป็นพ่อแม่รังแกฉันโดยไม่รู้ตัว Cheesy

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 07:45:34 PM »

นักเรียนผิด ครูก็มีสิทธิ์ลงโทษเป็นธรรมดา แต่ก็ไม่ควรจะกระทำด้วยการตีที่รุนแรงเกินกว่าเหตุแบบนี้ ลองนึกถึงใจเขาใจเราด้วยครับ

ผมเองก็ไม่ได้ว่าอะไรนะ แต่อย่างน้อยการลงโทษถ้าหากไม่ใช้โทสะหรืออคติมากเกินไป ก็น่าจะเพียงพอ อย่าให้เกินไป มันไม่สมควรเลยครับ  ไหว้
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 08:29:09 PM »

นักเรียนผิด ครูก็มีสิทธิ์ลงโทษเป็นธรรมดา แต่ก็ไม่ควรจะกระทำด้วยการตีที่รุนแรงเกินกว่าเหตุแบบนี้ ลองนึกถึงใจเขาใจเราด้วยครับ

ผมเองก็ไม่ได้ว่าอะไรนะ แต่อย่างน้อยการลงโทษถ้าหากไม่ใช้โทสะหรืออคติมากเกินไป ก็น่าจะเพียงพอ อย่าให้เกินไป มันไม่สมควรเลยครับ  ไหว้

ครับผมก็เห็นด้วยครับ  แค่ครูบางท่านก็ ปกป้องวิชาชีพครู  ปกป้ององค์กรครูเหลือเกินนะครับ   แยกแยะไม่อกเลยว่า ตีเพราะต้องตี  หรือตีเพราะอยากตี

ครูดีมีเมตตา รักเด็กมีครับ ผมเคยเจอไม่ใช่ในฝันด้วย  ชีวิตจริงนี้เหละครับ  ส่วนครูไม่ดี ที่ชอบตีเด็กเพราะความบกพ่องทางจิตอย่างรุ่นแรง ผมก็เคยเจอ

ครับ  คนโชคดีก็โชคดีไปครับ ที่ไม่เคยเจอแบบนี้   ส่วนคนที่เคยเจออย่างผม เห็นแล้วไม่อยากไห้เกิดขึ้นอีกนะครับ  แล้วพวกคุณจะมาปฏิเสษว่า ไม่เคย
มีครูคนไหนตีเด็กตามอำเภอใจ  ครูทุกคนที่ตีเด็ก เพราะว่าเด็กผิด  ก็ไม่จริงเสมอไปนะครับ

วันนี้เราต้องแยกแยะไห้ออกว่า  เด็กแบบไหนสมควรถูกตี หรือไม่ถูกตี   แล้วในทางกลับกันเราก็ต้องไห้ความเป็นธรรมกับเด็กด้วยครับ

วันนี้ผมยังคิดว่าครูที่ตีเด็กเพราะความ สะใจ ตีเพราะ ไม่ถูกชะตากับเด็ก ยังมีอยู่ครับ  ไห้ผมไปตรวจสอบไปตามหาคงไม่ได้นะครับ

คุณครู ทุกท่านต่างหากครับ  ที่ต้องช่วยกันสอดส่องดูแล ครูด้วยกันครับ ว่าครูคนไหมชอบตีเด็ก ชอบทำโทษเด็กแบบแปลกบ้าง

เราต้องเปิดเผยครับ  ทำเรื่องส่งผู้ใหญ่  ไม่ใช่ช่วยกันปิดใว้ เพราะเห็นว่าครูเหมือนกัน  แล้วก็เขาไม่ได้ ตีลูกฉัน ฉันไม่สนใจ คิดแบบนี้ไม่ได้นะครับ

ครูดีมีเยอะครับ  จะมามั่วหมองเพราะครูไม่ดีทำไม  จะไปปกป้องครูไม่ดีทำไม   เรารักองค์กร รักสถาบันครูได้ครับ แต่เราจะไม่รักครูที่ตีเด็ก แบบรุนแรง

แบบไม่มีเหตุผลนะครับ  ครูพวกนี้เหมือนเป็นเนื้อร้าย เป็นมะเร็งในสังคนครู  ครูนั้นเหละที่ต้องช่วยกันรักษาครับ  เพราะว่าผม(สังคม) เห็นกันแล้ว

แต่คุณครู จะเห็นหรือแกล้งไม่เห็นก็ตามใจครับ

ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 08:59:33 PM »

คง..... ไม่พูดถึงเรื่องนี้อีกแล้วครับ 

เหนื่อยใจ

แค่ต้องรับมือกับความอิสระเต็มขั้นของเด็กนักเรียนก็เหนื่อยแล้ว

ยังต้องรับมือกับผู้ปกครองจอมอัตตาอีก

แล้วเรื่องอะไรจะต้องมาผิดใจเรื่องในโรงเรียน กับคนที่ไม่ได้สำผัสเรื่องแบบนี้ลึกซึ้งถึงแก่นแบบครู

+๑ ครับ... ถูกใจตรงที่ผมทำตัวหนาไว้ครับ... ไหว้

...ผมก็คงไม่พูดถึงเรื่องนี้อีกแล้ว...

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์