เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:20:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SR9c ยิงในน้ำได้ไหมครับ  (อ่าน 5039 ครั้ง)
RUGER SR9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

สิบฟ้าบันดาล ไม่เท่าหนึ่งตนทำเอง

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 03:11:14 PM »

มาหาความรู้ด้วยคนครับ

...เพียงเชื่อมั่น ไม่ละอายในสิ่งที่กระทำ ผู้นั้นย่อมไม่แพ้...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 04:12:39 PM »

ฮิฮิ เคยแต่ยิงในสภาพนอนแช่น้ำครี่งตัวแล้วชักออกมายิงทั้งน้ำทั้งเศษหญ้ากระจาย อีกรอบหนึ่งช่วงฝนตกหนักออกสตาร์ทไปแล้วนี่ยิงต่อจนจบ 25 นัด
ปืนลูกโม่นะ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 04:50:44 PM »

ขนาดอยู่บนบกยังยิงไม่ค่อยจะถูกเลย แล้วยิงในน้ำนี่มันจะยิงถูกไหมเนี่ย...
rathawit21 @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 06:18:17 PM »

เคยดูรายการ Myth Buster ทดลองยิงกระสุนนานาชนิดลงน้ำ
ได้ผลว่า ไม่สามารถทำอันตรายใดใดแก่ ฟักทอง ที่อยู่ลึกจากผิวน้ำ
แค่สองสามฟุตได้เลย ยิ่งพวกกระสุนความเร็วสูง แบบพวกไรเฟิล
หัวกระสุนก็แตกออกเป็นเสี่ยงๆ เพราะยิ่งความเร็วสูง ก็ยิ่งถูกความหนาแน่นของน้ำต้าน

SPD # 17 silver
JoeyTank2k
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 07:06:41 PM »

ผมว่าไอเดียว่าปืนจุ่ม "น้ำ" แล้วยังยิงได้นี่ น่าจะเป็นกับดักทางจิตใจครับ
เพราะจากที่ผมมองตัว "กลไก" ปืนทุกชนิด ต่อให้เราจุ่มน้ำให้ตายอย่างไร
ก็ไม่น่าจะติดขัด ยกเว้นจุ่มทิ้งไว้หลายๆวันให้สนิมขึ้น
แต่
ตัวกระสุนนั้นจะกันน้ำหรือความชื้นได้ดีแค่ไหน???
เพราะถ้าแก๊ปจานท้ายและดินขับไม่ชื้น
ผมว่าปืนอะไร ก็ยิงได้ จะจุ่มน้ำ จุ่มโซดา จุ่มน้ำแข็ง ไม่น่าใช่ประเด็นครับ

ปล.1) บางร้านขายปืน อาจเอา wax หรือสารกันความชื้นทาที่ขอบหัวกระสุนและจานท้าย เพื่อกันกระสุนด้าน
      2) ความเห็นทุกอย่าง เป็นของผมเองล้วนๆครับ ผิดถูกขออภัย
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2011, 07:16:32 PM โดย JoeyTank2k » บันทึกการเข้า

ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:01:32 PM »

ถึงยิงได้ก็เท่านั้นครับ โอกาสที่ใช้ยิงคงเป็นได้แค่ทดสอบ
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 12:50:02 AM »

ดีครับ จะได้เปลี่ยนบรรยากาศด้วย  ยิงบนบกเบื่อเหมือนกัน  ต่อจากเปลี่ยนบรรยากาศก็จะได้เปลี่ยนปืนบ่อยๆเพราะยิงในน้ำปืนคงชำรุดไวขึ้นมากเลย  ฮาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา
gogoh-รักในหลวง-
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 07:11:27 AM »

เคยได้ชมวีดีทัศน์ที่นายห้าง ปืนโอฬาร ที่ดูแลกล็อคที่เข้ามาจำหน่ายในประเทศไทยอยู่ครั้งนึงครับ ไปนั่งดูที่ร้าน ก็มีคนดูอยู่หลายคน คือ นายห้างเอาไปสาธิตอุปกรณ์อะไรซักอย่าง ผมจำชื่อไม่ได้ ชิ้นเล็ก แล้วทดลองให้กองทัพเรือดู โดยใช้บุคลากรของกองทัพเรือน่ะครับ แช่ไว้ในน้ำอยู่นาน แล้วก็เอามายิงลงในน้ำ แล้วก็แช่ แล้วก็ยิง ซ้ำๆ ไปเรื่อยๆ ปืนก็ไม่ได้ติดขัด แล้วตบท้ายด้วยแช่ในน้ำแล้วมายิงเป็นชุดๆ กลับไปแช่อีกแล้วก็ยิงเป็นชุดๆ ซ้ำๆ กันอยู่อย่างนั้นครับ หลายขนาด หลายกระบอก ทำพร้อมๆ กัน

ผมก็เคยสงสัยเหมือนกันว่าจะมีประโยชน์อย่างไร ผู้นั่งชมกับผมก็สงสัย ถกเถียงกันต่างๆ นานา มีคุณพี่อยู่คนนึงบอกว่า อาจมีประโยขน์ในกรณีเกิดอุบัติเหตุ กับเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติหน้าที่ใกล้น้ำ เช่นอาจตกลงไปในน้ำ และจำเป็นต้องใช้อาวุธในระยะประชิด คือ ชักจากซองมาแล้วจ่อยิงกันเลย ก็อาจให้ความมั่นใจผู้ใช้ได้ว่า ใส่ CUP ตัวนี้แล้ว ตกน้ำไปหลายที หรือทดสอบยิงในน้ำแล้วก็ยังยิงได้

ทางห้างปืนโอฬาร น่าจะยังมีคลิปนี้อยู่นะครับ แต่ผมไม่ทราบว่า เอามาเผยแพร่หรือไม่อย่างไร
ผมชมวีดีทัศน์มาแบบนี้เลยเอามาเล่าสู่กันฟัง พร้อมเสียงวิจารณ์จากคอปืนที่ดูอยู่รอบด้าน แต่ตัวผมเองก็เป็นกลางๆ นะครับ ไม่ได้มีความคิดเห็นอะไร เพราะผมคงไม่ได้ลงไปยิงใต้น้ำ ถือซะว่า เป็นประเด็นถกกันเพื่อหาความรู้เกี่ยวกับเจ้าอุปกรณ์ตัวเล็กๆ ที่ทางห้างได้นำมากองทัพเรือทดลอง และสาธิตให้ชมน่ะครับ

ผมเชื่อว่า ส่วนใหญ่ พวกเราคงไม่ได้ยิงใต้น้ำอยู่แล้วครับ แต่ถ้ามันตกน้ำ หรือจุ่มอยู่ในน้ำนานๆ แล้วมายิงได้ หรือเกิดการสาธิตวิทยาการใหม่ๆ อุปกรณ์ใหม่ ผมก็ยินดีที่จะเปิดรับความรู้เสมอครับ
ผมคิดว่าเขาอาจจะให้กองทัพเรือเห็นว่าปืนกระบอกนี้เหมาะกับพวกNavy Seal มั่งครับเพราะพวกนี้ต้องปฏิบัติงานใต้น้ำ
ball.utd
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:11:11 PM »

เคยเห็นในหนังอะครับ   มือปืนสาละวิน  แต่เป็นปืนยาวไม่แน่ใจว่าอาก้า  เผื่อจะยิงแบบนั้นบ้างชำระแค้น(ล้อแล่น)
chay74
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 04:35:14 PM »

ไหว้
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:20:50 PM »

ขออนุญาตนำ link จากเว็บเพื่อนบ้านมาให้ชม (เผื่อว่ามีบางท่านยังไม่ได้ชม) แต่เป็น LCP ยิงในน้ำครับ
http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=18075.0

Pragmatism
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์