เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:25:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพันธุ์ยาง RRIT251  (อ่าน 44754 ครั้ง)
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:40:19 AM »

ถ้าเจอลมแรงๆพันธุ์อะไรผมว่าก็เอาไม่อยู่ครับ ....เพราะไม่ใช่แค่รากตื้นแล้วจะโดนพัดล้ม  เพราะที่เห็นๆมาแถวบ้านจะโดนลมพัดบิดขาดกลางต้นมากกว่า  (ปลูกกอไผ่ล้อมรอบสวนช่วยได้)

ยางพันธุ์ 251  ...ผมมีอยู่ประมาณนึง   เท่าที่เทียบกับ 600  น้ำยางมากกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับเพราะทำแผ่นต่อวันได้มากกว่าประมาณ 30 %

แต่เวลาขายต้นผมว่าน่าจะได้น้อยกว่า 600 เยอะเลยเพราะลำต้นจะไม่ตรงดิ่ง

ที่ผมมีตั้งแต่เป็นเนินดินปลูก 600 .................. ที่ราบ 600 ผสม 251 ................ ที่ต่ำปลูก 24 (พันธุ์นี้จะทนน้ำในที่ต่ำได้ระดับนึง  จะให้น้ำยางมากตอนหน้าฝนแต่ถ้าน้ำหมด  ยางก็ลดมากกว่าพันธุ์อื่น)

ส่วนเรื่องการใส่ปุ๋ยช่วงแรก 5ปีของการปลูกใหม่..ขอแนะนำให้ลองเอาปุ๋ยชีวภาพหมักผสมน้ำรดดูครับโตเร็วมาก   แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าต้นโตเร็วจะเกี่ยวกับล้มง่ายหรือไม่เพราะเท่าที่ปลูกมาในสวนผมใช้วิธีวัดร่องแล้วใช้เม็ดปลูกเป็นแถวเลยแล้วติดตา   ...ไม่ได้ชำในถุงรอโตแล้วเอาไปปลูกซึ่งบางทีรากแก้วจะสั้น
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:43:09 AM »

ต้องขอขอบคุณทุกๆความเห็นที่แนะนำกันมา โดยรวมๆปลูกในที่ลาดชัน 251 คงไม่เหมาะ ผมคงจะลง 600 เหมือนเดิม จะลองแซม 251 ในจุดที่อับลมและไม่ชันดู

แถวนั้น ตาเขียว/ชำถุง ต้นเท่าไหรครับ

ฝั่งผม 600 ตาเขียว-ไม่ขาย ชำถุง 35.-    

251  ตาเขียว 18.-        ชำถุง 35.-

เลือกแหล่งพันธุ์ดีๆนะครับ บางแหล่งซื้อมาปลูกได้ ๒-๓ ปี ออกดอกให้เห็นก็มี...  Grin

เมื่อวานผมโทรเช็คที่ตรังยางถุง 251 ราคา 40-45 บาทต่อต้น ส่วน 600 จะถูกกว่าต้นละ 35-40

แหล่งพันธุ์ยางสำคัญมากๆครับ ต้องเลือกเจ้าที่ใว้ใจได้จริงๆ เมื่อสองปีก่อนผมลงไปสำรวจแปลงที่ทำกล้ายางในตรังหลายเจ้าเหมือนกัน ดูต้นอ่อน ดูกิ่งพันธุ์ แปลงกล้ายางรายใหญ่ๆที่ทำเป็นอาชีพมานานก็พอใว้ใจได้ ประเภทวางขายตามท้องตลาดตามตลาดนัดผมมองว่าเสี่ยงมากครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:45:14 AM »

ถ้ามีปัญหาเรื่องลม  ปลูก ๓ ต้น  ติดตาในแปลงจะเหมาะสมกว่าครับ   ต้นยางมีรากแก้วด้วย   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:47:44 AM »

Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:49:05 AM »

ถ้าเจอลมแรงๆพันธุ์อะไรผมว่าก็เอาไม่อยู่ครับ ....เพราะไม่ใช่แค่รากตื้นแล้วจะโดนพัดล้ม  เพราะที่เห็นๆมาแถวบ้านจะโดนลมพัดบิดขาดกลางต้นมากกว่า  (ปลูกกอไผ่ล้อมรอบสวนช่วยได้)

ยางพันธุ์ 251  ...ผมมีอยู่ประมาณนึง   เท่าที่เทียบกับ 600  น้ำยางมากกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับเพราะทำแผ่นต่อวันได้มากกว่าประมาณ 30 %

แต่เวลาขายต้นผมว่าน่าจะได้น้อยกว่า 600 เยอะเลยเพราะลำต้นจะไม่ตรงดิ่ง

ที่ผมมีตั้งแต่เป็นเนินดินปลูก 600 .................. ที่ราบ 600 ผสม 251 ................ ที่ต่ำปลูก 24 (พันธุ์นี้จะทนน้ำในที่ต่ำได้ระดับนึง  จะให้น้ำยางมากตอนหน้าฝนแต่ถ้าน้ำหมด  ยางก็ลดมากกว่าพันธุ์อื่น)

ส่วนเรื่องการใส่ปุ๋ยช่วงแรก 5ปีของการปลูกใหม่..ขอแนะนำให้ลองเอาปุ๋ยชีวภาพหมักผสมน้ำรดดูครับโตเร็วมาก   แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าต้นโตเร็วจะเกี่ยวกับล้มง่ายหรือไม่เพราะเท่าที่ปลูกมาในสวนผมใช้วิธีวัดร่องแล้วใช้เม็ดปลูกเป็นแถวเลยแล้วติดตา   ...ไม่ได้ชำในถุงรอโตแล้วเอาไปปลูกซึ่งบางทีรากแก้วจะสั้น

ปลูกด้วยเมล็ดแล้วติดตาที่แปลงเลยผมว่าต้นจะแข้งแรงทนทานและต้านลมได้ดีกว่าแบบยุงถุงเยอะเลยละ เคยคิดจะทำแบบนี้เหมือนกันแต่ที่บ้านไม่มีใครเล่นด้วยก็เลยจำยอมเอายางถุงไปปลูก

รบกวนสอบถามว่าปลูกเมล็ดแล้วติดตาใช้เวลาโดยรวมตั้งแต่ปลูกเมล็ดจนเปิดตัดต่างกับปลูกยางถุงไหมครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:49:23 AM »

แหล่งพันธ์ที่ผมพูดถึง มีใบรับรองจากกรมส่งเสริมฯ

และยังสามารถออกใบเสร็จรับเงินค่าพันธ์ยาง ให้กองทุนฯได้ด้วย....(หนึ่งเดียวของอำเภอ และอำเภอใกล้เคียง)

ผมมองว่า กลายเป็นน่ากลัวไปมากกว่า เพราะเมื่อเกือบทุกราย สงเคราะห์กันทั้งนั้น ซื้อพันธ์ยาง ต้องการใบเสร็จกันทั้งนั้น

แล้วจะเอาลูกยางที่ไหนมาทำทัน ก็ต้องไปตัดของเจ้าอื่นมา  ทีนี้ พอหลาย ๆ เจ้าเข้า  เอาล่ะวา  ตาดีได้ ตาร้ายเสีย  วัดดวงกันหน่อยนะลูกค้านะ
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:50:52 AM »

ต้องขอขอบคุณทุกๆความเห็นที่แนะนำกันมา โดยรวมๆปลูกในที่ลาดชัน 251 คงไม่เหมาะ ผมคงจะลง 600 เหมือนเดิม จะลองแซม 251 ในจุดที่อับลมและไม่ชันดู

แถวนั้น ตาเขียว/ชำถุง ต้นเท่าไหรครับ

ฝั่งผม 600 ตาเขียว-ไม่ขาย ชำถุง 35.-    

251  ตาเขียว 18.-        ชำถุง 35.-

เลือกแหล่งพันธุ์ดีๆนะครับ บางแหล่งซื้อมาปลูกได้ ๒-๓ ปี ออกดอกให้เห็นก็มี...  Grin

บ้านคนขายเป็นบ้านไม้ครับ ติดไฟง่าย  แถมอยู่บนโคก น้ำไม่ค่อยมี  เขาไม่น่ากล้าขายพันธ์ย้อมแมวหรอก

อืม.... ขอประทานโทษนะครับท่านแพนด้าฯ ผมคนบางกอกนะครับ คำว่า..."โคก" แปลว่าอะไรหรือครับ  Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:55:49 AM »

แหล่งพันธ์ที่ผมพูดถึง มีใบรับรองจากกรมส่งเสริมฯ

และยังสามารถออกใบเสร็จรับเงินค่าพันธ์ยาง ให้กองทุนฯได้ด้วย....(หนึ่งเดียวของอำเภอ และอำเภอใกล้เคียง)

ผมมองว่า กลายเป็นน่ากลัวไปมากกว่า เพราะเมื่อเกือบทุกราย สงเคราะห์กันทั้งนั้น ซื้อพันธ์ยาง ต้องการใบเสร็จกันทั้งนั้น

แล้วจะเอาลูกยางที่ไหนมาทำทัน ก็ต้องไปตัดของเจ้าอื่นมา  ทีนี้ พอหลาย ๆ เจ้าเข้า  เอาล่ะวา  ตาดีได้ ตาร้ายเสีย  วัดดวงกันหน่อยนะลูกค้านะ

พ.ร.บ.ยาง ต้องกรมวิชาการเกษตรจ้า บ่แม่นกรมส่งเสริมฯเด้อ  คิก คิก

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:18:53 PM »

แล้วจะเอาลูกยางที่ไหนมาทำทัน ก็ต้องไปตัดของเจ้าอื่นมา  ทีนี้ พอหลาย ๆ เจ้าเข้า  เอาล่ะวา  ตาดีได้ ตาร้ายเสีย  วัดดวงกันหน่อยนะลูกค้านะ

พ.ร.บ.ยาง ต้องกรมวิชาการเกษตรจ้า บ่แม่นกรมส่งเสริมฯเด้อ  คิก คิก

อ่าว มั่วผิด....ถูกจับได้

บักขามนี่ก็ ....

กับโคกก็ไม่รู้จัก เมื่อไหร่จะได้แต่งเมียกะเขา
makarms
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:29:46 PM »

ปลูกด้วยเมล็ดแล้วติดตาที่แปลงเลยผมว่าต้นจะแข้งแรงทนทานและต้านลมได้ดีกว่าแบบยุงถุงเยอะเลยละ เคยคิดจะทำแบบนี้เหมือนกันแต่ที่บ้านไม่มีใครเล่นด้วยก็เลยจำยอมเอายางถุงไปปลูก

รบกวนสอบถามว่าปลูกเมล็ดแล้วติดตาใช้เวลาโดยรวมตั้งแต่ปลูกเมล็ดจนเปิดตัดต่างกับปลูกยางถุงไหมครับ

ปลูกด้วยเมล็ดแล้วติดตา... ตั้งแต่ปลูกจนติดตาได้ใช้ระยะเวลาประมาณ ๗-๘ เดือนก็สามมารถนำตาพันธุ์ดีมาติดทับได้แล้วหลังจากติดไปแล้วประมาณ๓๐วัน ถึงจะตัดต้นstockออกเพื่อให้ตาพันธุ์ดีงอกออกมา...

การชำถุง... ก่อนที่จะกลายมาเป็นยางชำถุง ก็ต้องเป็นยางตาเขียวมาก่อน แล้วเอาจึงเอาไปชำถุง ใช้เวลาประมาณ ๒-๓ เดือนตาถึงจะงอกออกมา....

ถ้าเป็นผม... ผมจะเลือกเพาะเมล็ดแล้วติดตาในหลุมแบบนี้ครับ  จะได้ระบบรากที่ดีและการเจริญเติบโตที่ต่อเนื่องกว่า... Grin  จะเลือกวิธีไหน ก็ต้องดูความสะดวกของเราด้วย...
ปล.ในรูปเป็นแปลงผลิตกิ่งพันธุ์ยางนะครับ ไม่ใช่แปลงเปิดกรีด.... ปลูกมาประมาณ๒เดือนกว่าๆแล้ว  Smiley

Uploaded with ImageShack.us
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 12:39:28 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

makarms
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:36:03 PM »

และนี่ก็เรียกว่า... แปลงstock.  Smiley

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:40:07 PM »

ปลูกด้วยเมล็ดแล้วติดตา... ตั้งแต่ปลูกจนติดตาได้ใช้ระยะเวลาประมาณ ๗-๘ เดือนก็สามมารถนำตาพันธุ์ดีมาติดทับได้แล้วหลังจากติดไปแล้วประมาณ๓๐วัน ถึงจะตัดต้นstockออกเพื่อให้ตาพันธุ์ดีงอกออกมา...

การชำถุง... ก่อนที่จะกลายมาเป็นยางชำถุง ก็ต้องเป็นยางตาเขียวมาก่อน แล้วเอาจึงเอาไปชำถุง ใช้เวลาประมาณ ๒-๓ เดือนตาถึงจะงอกออกมา....

ถ้าเป็นผม... ผมจะเลือกเพาะเมล็ดแล้วติดตาในหลุมแบบนี้ครับ  จะได้ระบบรากที่ดีและการเจริญเติบโตที่ต่อเนื่องกว่า... Grin  จะเลือกวิธีไหน ก็ต้องดูความสะดวกของเราด้วย...
ปล.ในรูปเป็นแปลงผลิตกิ่งพันธุ์ยางนะครับ ไม่ใช่แปลงเปิดกรีด....  Smiley

ถ้านับจากเวลาที่เริ่มชำเมล็ดในหลุมเลยจนถึงวันเปิดกรีด...สวนผมใช้เวลา 6 ปีครับ เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 8 นิ้วหรือรอบต้นประมาณ 50 cm  บางสวนแถบนี้ 5 ปีเปิดกรีดแล้วครับ   ผมว่าต้นยังเล็กเกินไปเลยไม่ตาม
makarms
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:43:46 PM »

พ.ร.บ.ยาง ต้องกรมวิชาการเกษตรจ้า บ่แม่นกรมส่งเสริมฯเด้อ  คิก คิก

อ่าว มั่วผิด....ถูกจับได้

บักขามนี่ก็ ....

กับโคกก็ไม่รู้จัก เมื่อไหร่จะได้แต่งเมียกะเขา

คิก คิก

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:47:08 PM »

ถ้าเป็นผม... ผมจะเลือกเพาะเมล็ดแล้วติดตาในหลุมแบบนี้ครับ  จะได้ระบบรากที่ดีและการเจริญเติบโตที่ต่อเนื่องกว่า... Grin  จะเลือกวิธีไหน ก็ต้องดูความสะดวกของเราด้วย...
ปล.ในรูปเป็นแปลงผลิตกิ่งพันธุ์ยางนะครับ ไม่ใช่แปลงเปิดกรีด....  Smiley

ถ้านับจากเวลาที่เริ่มชำเมล็ดในหลุมเลยจนถึงวันเปิดกรีด...สวนผมใช้เวลา 6 ปีครับ เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 8 นิ้วหรือรอบต้นประมาณ 50 cm  บางสวนแถบนี้ 5 ปีเปิดกรีดแล้วครับ   ผมว่าต้นยังเล็กเกินไปเลยไม่ตาม

6 ปีก็เท่ากับปลูกยางถุงเลยครับ ทำแบบชำเมล็ดต้นตอจะแข็งแรง อัตราการยื่นต้นตายเยอะไหมครับ
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 01:02:22 PM »

และนี่ก็เรียกว่า... แปลงstock.  Smiley

จัดมา 10 ต้น  Grin

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 14
  พิมพ์