เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:24:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพันธุ์ยาง RRIT251  (อ่าน 44752 ครั้ง)
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 02:53:50 PM »

ขอรบกวนสอบถามพันธุ์ยาง 251 ครับ
เท่าที่ทราบคือพันธุ์นี้ให้น้ำยางดีที่สุดในขณะนี้แต่มีข้อจำกัดที่ต้องปลูกในพื้นที่ราบเนืองจากกิ่งเปลาะการต้านลมไม่ดี ผมมีที่อยู่ในพื้นที่เป็นเขาค่อนข้างชันในเบตง จึงอยากจะทราบว่าสมาชิกท่านใดมีข้อมูลแปลงยางพันธุ์นี้ที่ปลูกในพื้นที่ลาดชันบ้างแล้วผลเป็นอย่างไร
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 03:09:49 PM »

ไม่ใช่เซียนยาง
แต่251 เวลาโดนลม ในพื้นที่ติดๆกันเป็นพันธุ์600 โดนลมน่าจะเท่าๆกัน
600จะโค่นมากกว่า251ครับ  ที่ไม่ชันมากเป็นสโลปขึ้นบางๆครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 03:25:07 PM »

ไม่ใช่เซียนยาง
แต่251 เวลาโดนลม ในพื้นที่ติดๆกันเป็นพันธุ์600 โดนลมน่าจะเท่าๆกัน
600จะโค่นมากกว่า251ครับ  ที่ไม่ชันมากเป็นสโลปขึ้นบางๆครับ

ขอบคุณครับคุณ Submachine
พื้นที่ในเบตงเกือบทั้งหมดเป็นเขา Slope ค่อนข้างสูง ที่ของผมเป็นเขาที่ต้านลม ปกติลมก็ค่อนข้างแรงอยู่แล้วก็เลยยังลังเลอยู่ว่าจะลง 600 หรือ 251 ดี อีกอย่างในเบตงก็ไม่มีใครเล่น 251 เลยมีแต่คนทดลองปลูกกันไม่กี่สิบต้น หากใครมีข้อมูลพื้นที่ปลูก251 บนเขาชันช่วยแนะนำด้วยครับ ดูข้อมูลของกรมวิชาการเกษตรผลผลิตของ 251 มากกว่า 600 มาก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 04:44:18 PM »

ขอรบกวนสอบถามพันธุ์ยาง 251 ครับ
เท่าที่ทราบคือพันธุ์นี้ให้น้ำยางดีที่สุดในขณะนี้แต่มีข้อจำกัดที่ต้องปลูกในพื้นที่ราบเนืองจากกิ่งเปลาะการต้านลมไม่ดี ผมมีที่อยู่ในพื้นที่เป็นเขาค่อนข้างชันในเบตง จึงอยากจะทราบว่าสมาชิกท่านใดมีข้อมูลแปลงยางพันธุ์นี้ที่ปลูกในพื้นที่ลาดชันบ้างแล้วผลเป็นอย่างไร

ต่อต้นหรือต่อไร่ครับ

ถ้าต่อไร่ เป็นไปได้ เพราะ 251 รากตื้น ยอดไม่สูง ทรงพุ่มไม่แผ่กว้างมาก จึงสามารถปลูกได้ถึงไร่ละร้อยกว่าต้น

แต่ถ้าต่อต้นล่ะก็ แค่ PB-311 รุ่นโบราณ ก็น่าจะแพ้หลุดลุ่ยแล้ว  ไม่ต้องไปถึง RRIM-600 หรือพันธุ์ยอดนิยมอื่น ๆ หรอก

ไม่เข้าใจอยู่อย่างหนึ่ง เรื่องการเลือกพันธ์ยาง และ คุณลักษณะพันธ์ยาง ว่า ควรเลือกพันธ์ไหน ทำไมเราไม่ใช้ประสปการณ์เลือกเอง

แถวบ้านผม เอะอะก็ RRIM-600 ตะพึด.... สอบถามต้นตอ ก็มาจากคำแนะนำของเจ้าหน้าที่กองทุนฯทั้งนั้น ทั้ง ๆ ที่ เท่าที่เห็นด้วยตา

311 ของผม 12 ไร่ อายุ 34 ปีแล้ว(2519-2520คอมมิวนิสต์) 600 สวนข้าง ๆ 10 ไร่ อายุ 21 ปี (2531 พายุเกย์) ยางผมเหลือเกินครึ่ง(46/ไร่)

ส่วน 600 โดนไฟท๊อปโทร่า โดนลม เหลือประมาณ 400 ต้น  (40/ไร่) ผลผลิตน้ำยาง ของเขาประมาณ 65 - 70 กก./วัน ของผมอยู่ที่หลักร้อย

PB-311 นั้น ทราบจากพ่อ ว่า กองทุนไม่สนับสนุน บอกว่า ต้นเล็ก โตช้า อ่อนแอ กรีดถี่กระชั้นไม่ได้  ก็คงจะอย่างที่เขาว่า แต่คงไม่ทั้งหมด

ต้นเล็ก..แต่สูง โตช้า..แต่อายุยืน อ่อนแอ..อันนี้ ไม่น่าจะใช่ พันธ์ไหน ๆ เจอไฟทอปโทร่าเข้าก็เดี้ยงทั้งนั้น 

กรีดถี่ไม่ได้ ไม่ได้หมายความว่า ผลผลิตต่อเดือนต่อไร่น้อยกว่านะครับ...แต่ที่แน่ ๆ เหนื่อยน้อยกว่าแน่นอน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 04:51:30 PM »

ปลูก ๆ ไปเถอะครับ ยางทุกพันธ์ มีข้อดีชดเชยข้อด้อย

ส่วนพื้นที่ ๆ เหมาะสมกับพันธ์นั้น ถ้าคิดมากก็ปลูกตามเพื่อนครับ ถ้าอยากลองหรือสวนกระแสก็ลองดู

ผมว่า ความเสียหายใด ๆ ที่จะเกิดกับการสวนกระแสของเรา ไม่น่าแตกต่างจากสวนข้าง ๆ มากนัก

สวนใกล้บ้านผม ปลูก 5 ปีกรีดได้ เพราะเขาอัดปุ๋ยจนดินรอบโคนมีตะไคร่จับ ..... 

ผล.. เปิดกรีด เย้ยเพื่อนได้ไม่ถึงสองปี ลมมรสุมมาทีเดียว เกือบเกลี้ยงสวน....  เพราะอะไร ??

เพราะปุ๋ยที่อัดหนักไป ทำให้ยางโตมาโดยขาดความเหนียวแกร่ง.... ไม่ต้านทานลม

เห็นมั๊ยครับว่า ไม่มีอะไรที่เป็นข้อดี หรือข้อเสียโดยดุษฎี ....
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 05:01:34 PM »

ปลูก ๆ ไปเถอะครับ ยางทุกพันธ์ มีข้อดีชดเชยข้อด้อย

ส่วนพื้นที่ ๆ เหมาะสมกับพันธ์นั้น ถ้าคิดมากก็ปลูกตามเพื่อนครับ ถ้าอยากลองหรือสวนกระแสก็ลองดู

ผมว่า ความเสียหายใด ๆ ที่จะเกิดกับการสวนกระแสของเรา ไม่น่าแตกต่างจากสวนข้าง ๆ มากนัก

สวนใกล้บ้านผม ปลูก 5 ปีกรีดได้ เพราะเขาอัดปุ๋ยจนดินรอบโคนมีตะไคร่จับ ..... 

ผล.. เปิดกรีด เย้ยเพื่อนได้ไม่ถึงสองปี ลมมรสุมมาทีเดียว เกือบเกลี้ยงสวน....  เพราะอะไร ??

เพราะปุ๋ยที่อัดหนักไป ทำให้ยางโตมาโดยขาดความเหนียวแกร่ง.... ไม่ต้านทานลม

เห็นมั๊ยครับว่า ไม่มีอะไรที่เป็นข้อดี หรือข้อเสียโดยดุษฎี ....

Angry ตกใจ Shocked แหลงพรันนี้  โดนชก ตกใจ บู่

Grin Grin Grin ว่าแต่ว่าท่านลุมพินี08 นี่อยู่แถวใหนหรือครับ ผมเองก็เขยเบตง กลับไปทุกปี ปีละหลายครั้ง เผื่อได้มีโอกาสมานั่งเสวนา(ดื่ม)ด้วยกันได้บ้าง ไปทุกทีกินแต่กับพ่อตาไม่มันเลย  อ๋อย

ปล. เดาจากชื่อ น่าว่าจะชอบหมัดๆมวยๆน่าดูน่ะครับ  Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 05:05:59 PM »

ขอบคุณครับคุณ Pandanus

จากข้อมูลของกรมวิชาการเกษตรผลผลิตต่อไร่ 251สูงกว่า 600 ประมาณ 50% ของผมแปลงที่กรีดอยู่มี 600 กับ 311 รวมกันประมาณ 50 ไร่ ปลูกต่อไร่เท่าๆกันทั้งสองพันธุ์ ตอนนี้ตัดมาได้ร่วม 20 ปีแล้ว 600 ให้น้ำยางดีเป็นที่พอใจแต่ 311 น้ำยางน้อยกว่าครึ่งของ 600 อัตราการตายการล้มก็พอๆกัน ผมถาม สกย ที่เบตงเรื่องพันธุ์ที่จะปลูกใหม่เขาก็ไม่แนะนำให้ปลูก 251 เหตุผลก็ตามข้อมูลด้านบน ที่เบตงปลูกแต่ 600 ทั้งอำเภอ หันไปถามหาใครๆก็ 600 แต่ใจผมอยากลอง 251 แต่ยังขาดข้อมูล อยากเห็นและได้ข้อมูลแปลงที่มีลักษณะภูมิอากาศชื้นและเป็นเขาชัน
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 05:15:20 PM »

ชายเจษฏ์ครับ

ผมทำงานระยอง สวนอยู่ที่เบตงใกล้ๆเขตแดนมาเลย์ บนสวนใช้สัญญานโทรศัพท์ของมาเลย์ได้แต่ใช้ของไทยไม่ได้ ปกติผมกลับไปปีละครั้งสองครั้งแต่ช่วงนี้กลับถี่ดยไปเกือบทุกเดือนครับ

ไปเมื่อตอนปีใหม่เห็นทหารเยอะมาก จะหาข้าวทานไปร้านใหนๆก็จะเจอทหารป้วนเปี้ยนโดยรอบๆ นัยหนึ่งก็รู้สึกว่าดีแต่อีกนัยนึงก็อันตรายเพราะเจ้าหน้าที่รัฐมักเป็นเป้า คุณชายเจษฏ์ปกติกลับช่วงใหนครับ ถ้าปีนี้ผมต้องลงยางใหม่ช่วงแรกๆคงไปทุกเดือนเหมือนเดิม

แฮะๆ ผมไม่ได้ชอบมวยครับ ชอบแต่ปืน เพียงแต่ว่าที่บ้านลูกๆมักเปิดศึกดวลกันทุกวันวันละหลายเวลา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 05:42:41 PM »

ถ้าเรื่องน้ำยางออกเยอะนี่ ๒๓๕  ผมว่าออกเยอะนะครับ ต้นก็ใหญ่ดีด้วย  แต่ที่บ้านปลูก ๖๐๐  ครับ  กรีด ๔  วันเว้นวัน   Cheesy 

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 05:56:40 PM »

ไม่ใช่ผู้รู้นะครับ  Grin

พันธุ์ RRIT ๒๕๑ (นาทวี, สถาบันวิจัยยาง๒๕๑หรือสวย.๒๕๑)จะเหมาะกับพื้นที่ราบมากกว่า... ที่ลาดชัน(มากกว่า๑๕องศา) หน้าดินตื้น ระดับน้ำใต้ดินสูง ไม่ควรปลูก การแผ่กิ่งก้านของยางพันธุ์นี้จะแผ่ในมุมกว้าง และกิ่งก้านที่แตกจะไม่สมดุลกัน เมื่อเราเอาไปปลูกบนพื้นที่ลาดชัน เจอลมแรงๆ ทำให้ลำต้นหรือกิ่งหักโค่นได้ง่าย... แต่ข้อดีของยางพันธุ์นี้ คือจะโตไว้ ต้านทานต่อโรคไฟท็อปเทอร์ร่าในระดับปานกลาง แต่จะต้านทานโรคเส้นดำค่อนข้างดี ขนาดลำต้นระยะก่อนเปิดกรีดและระหว่างกรีดเจริญเติบโตปานกลาง ขนาดลำต้นทั้งแปลงมีความสม่ำเสมอดี ทำให้มีจำนวนต้นเปิดกรีดมาก และจะให้ปริมาณน้ำยางเฉลี่ยประมาณ ๔๖๗ กก./ไร่/ปี เป็นพันธุ์ยางชั้น๑ ของไทย.

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 06:45:41 PM »

ผมเพิ่งปลูกยางได้สองปีครับ  ปลูกในที่ดอน ลาดเอียงเล็กน้อย  ครั้งแรกใช้ RRIM 600 ปลูกได้ 1,500 ต้น

เข้าปีสอง ปลูกซ่อม เกือบสามร้อยต้น  ได้พันธุ์ RRIM 2025  (ปลูกห้าปีกรีดได้โดยพันธุ์เข้าเองมิใช่เร่งปุ๋ย)

ซ่อมมาตอนต้นฝนที่แล้ว ตอนนี้สูงร่วมสองเมตรแล้วครับ แต่ ชอบน้ำครับ  ที่น้ำไม่ถึงสูงแค่เมตรกว่าเองครับ

ผู้ให้พันธุ์บอกว่าดีกว่า 600 ครับ

ปลูกที่สุรินทร์ครับ  มือใหม่ครับ
1911&FISHING
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 06:53:03 PM »

ผมเพิ่งปลูกยางได้สองปีครับ  ปลูกในที่ดอน ลาดเอียงเล็กน้อย  ครั้งแรกใช้ RRIM 600 ปลูกได้ 1,500 ต้น

เข้าปีสอง ปลูกซ่อม เกือบสามร้อยต้น  ได้พันธุ์ RRIM 2025  (ปลูกห้าปีกรีดได้โดยพันธุ์เข้าเองมิใช่เร่งปุ๋ย)

ซ่อมมาตอนต้นฝนที่แล้ว ตอนนี้สูงร่วมสองเมตรแล้วครับ แต่ ชอบน้ำครับ  ที่น้ำไม่ถึงสูงแค่เมตรกว่าเองครับ

ผู้ให้พันธุ์บอกว่าดีกว่า 600 ครับ

ปลูกที่สุรินทร์ครับ  มือใหม่ครับ

มือใหม่  หลงรัก หลงรัก หลงรัก แต่ใจเกินร้อย  ไหว้ ไหว้ ไหว้

More Care
Less Hate
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 06:57:50 PM »

มือใหม่  หลงรัก หลงรัก หลงรัก แต่ใจเกินร้อย  ไหว้ ไหว้ ไหว้

สวัสดีครับพี่   ไหว้ หนีหนาวมาจากไอ้กันหรือ     คิก คิก คิก คิก
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 08:12:52 PM »

ชายเจษฏ์ครับ

ผมทำงานระยอง สวนอยู่ที่เบตงใกล้ๆเขตแดนมาเลย์ บนสวนใช้สัญญานโทรศัพท์ของมาเลย์ได้แต่ใช้ของไทยไม่ได้ ปกติผมกลับไปปีละครั้งสองครั้งแต่ช่วงนี้กลับถี่ดยไปเกือบทุกเดือนครับ

ไปเมื่อตอนปีใหม่เห็นทหารเยอะมาก จะหาข้าวทานไปร้านใหนๆก็จะเจอทหารป้วนเปี้ยนโดยรอบๆ นัยหนึ่งก็รู้สึกว่าดีแต่อีกนัยนึงก็อันตรายเพราะเจ้าหน้าที่รัฐมักเป็นเป้า คุณชายเจษฏ์ปกติกลับช่วงใหนครับ ถ้าปีนี้ผมต้องลงยางใหม่ช่วงแรกๆคงไปทุกเดือนเหมือนเดิม

แฮะๆ ผมไม่ได้ชอบมวยครับ ชอบแต่ปืน เพียงแต่ว่าที่บ้านลูกๆมักเปิดศึกดวลกันทุกวันวันละหลายเวลา

ออ ครับ แถวนั้นนึกออกครับ แต่ไม่ถนัด พอดีเมื่อก่อนเคยเป็นอาจารย์พิเศษอยู่ที่การอาชีพเบตงครับ กอปกับสวนยางของญาติๆส่วนใหญ่จะอยู่ทางออกไป กม. 4 ครับ พี่ลุมพินีนี่เก่งนะครับ อยู่ถึงระยอง แต่มาทำสวนถึงเบตงได้ ไม่ทราบฝากใครดูแลอยู่แถวนี้ครับ ของผมตอนนี้อยู่โก-ลก จะไปหาสวนแถวเบตงเหมือนกัน แต่ญาติๆไม่มีใครสนับสนุนซักคน เค้าว่ามรึงอ่ะ ทำสวนไม่ได้หรอก  อ๋อย บู่ นี่ก็กะว่าจะกลับไปเบตงอีกครั้งก็คงช่วงต้นเมษาฯครับ หากมีโอกาสคงได้พบปะกันบ้างนะครับ  Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 08:33:00 PM »

ใครสักที ว่าชายเจษฎ์ทำสวนไม่ได้

เห็นเพื่อนว่าไหร ชายเจษฎ์สวนกระจายทุกที

........................

ผมรู้จักยางไม่กี่พันธ์ครับ  สวนผมเอง มี 311 อายุรุ่น ๆ ผม ....มี 600 (เผาซะครึ่งสวนแล้ว)อายุสิบปี  มี 251 ปลูกแถว ๆ พื้นราบ อายุแค่สามขวบ

หกร้อย ห่วยสุด เพราะล้มและยืนตายเยอะมาก (ไม่นับที่โดนไฟนะ) 311 เจ๋งสุด เพราะให้ผลผลิต พวกยกหัวแม่มือให้เลย  เป็นเพราะแก่หรืออยู่ที่ลาดชันก็ไม่รู้

311 มีสองพันธ์หรือเปล่า ไม่แน่ใจ เพราะเห็นบางแหล่งเรียก PB-311 บ้างก็เรียก  RRIM-311 สวนของผมนั้น อย่างแรกแน่นอน
หน้า: [1] 2 3 4 ... 14
  พิมพ์