เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:29:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพันธุ์ยาง RRIT251  (อ่าน 44763 ครั้ง)
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 08:43:49 PM »

ใครสักที ว่าชายเจษฎ์ทำสวนไม่ได้

เห็นเพื่อนว่าไหร ชายเจษฎ์สวนกระจายทุกที

........................

ผมรู้จักยางไม่กี่พันธ์ครับ  สวนผมเอง มี 311 อายุรุ่น ๆ ผม ....มี 600 (เผาซะครึ่งสวนแล้ว)อายุสิบปี  มี 251 ปลูกแถว ๆ พื้นราบ อายุแค่สามขวบ

หกร้อย ห่วยสุด เพราะล้มและยืนตายเยอะมาก (ไม่นับที่โดนไฟนะ) 311 เจ๋งสุด เพราะให้ผลผลิต พวกยกหัวแม่มือให้เลย  เป็นเพราะแก่หรืออยู่ที่ลาดชันก็ไม่รู้

311 มีสองพันธ์หรือเปล่า ไม่แน่ใจ เพราะเห็นบางแหล่งเรียก PB-311 บ้างก็เรียก  RRIM-311 สวนของผมนั้น อย่างแรกแน่นอน

Wink สำหรับน้าแพนด้าผมไม่แปลกใจเลยครับ เหตุผลมีเพียงข้อเดียวเท่านั้นครับ คนโบราณย่อมเหมาะกะยางโบราณ ล้านนนนนนนนเปอร์เซ็นต์  เยี่ยม

บู่ บู่ บู่

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 11:56:15 PM »

พันธุ์ยางมีผลต่อผลผลิต 20-30เปอร์เซ็นต์   
แต่การปฎิบัติต่อต้นยางมีผลต่อผลผลิตถึง70-80เปอร์เซ็นต์

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 12:16:01 AM »

พันธุ์ยางมีผลต่อผลผลิต 20-30เปอร์เซ็นต์  
แต่การปฎิบัติต่อต้นยางมีผลต่อผลผลิตถึง70-80เปอร์เซ็นต์

ผมมองว่า ๕๐ : ๕๐ ครับ  หากพันธุ์ยางไม่ดี  ไม่เหมาะสมต่อพื้นปลูกที่แล้วแม้นว่าจะลงทุนดูแลสักเพียงใด  
ผลผลิตที่ได้อาจไม่คุ้มค่ากับการลงทุน  ยกตัวอย่าง ยางพันธุ์ บีพีเอ็ม ๒๔  นั้น เปลือกแรกน้ำยางจะออกมาก
แต่ไปเปลือกสองเปลือกสามแล้วน้ำยางจะไม่ค่อยออกแล้ว  แม้นว่าจะใส่ปุ๋ยบำรุงมากซักเพียงใดก็ตาม  
กรีดเยอะก็ไม่ได้เปลือกจะแห้ง  กรีดแล้วน้ำยางจะไม่ออก  กรีดได้ไม่นานก็ต้องโค้นขายไม้   ไหว้

ตามทฤษฎีนั้นเค้าให้กรีดวันเว้นวัน  หรือสองวันเว้นวัน  แต่ทำตามแล้วรู้สึกจะไม่ค่อยพอกินครับ  ที่บ้านเลยกรีดสี่วันเว้นวัน
ถ้าพันธุ์ยางไม่ดีแล้ว   รับรองหน้ายางตายนึ่งหมด (หน้ายางแห้ง)  ถ้าเปลือกแห้งแล้วกว่ามันจะกลับมากรีดได้ต้องใช้เวลานานครับ
หรือบางครั้งอาจไม่สามารถกลับมากรีดได้อีกเลยครับ   เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 12:22:10 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:09:44 AM »

หกร้อย ห่วยสุด เพราะล้มและยืนตายเยอะมาก (ไม่นับที่โดนไฟนะ) 311 เจ๋งสุด เพราะให้ผลผลิต พวกยกหัวแม่มือให้เลย  เป็นเพราะแก่หรืออยู่ที่ลาดชันก็ไม่รู้
600 ทางอีสานนิยมมาก นัยว่าทนแล้งดีกว่าพันธุ์อื่น

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:17:35 AM »

เข้าปีสอง ปลูกซ่อม เกือบสามร้อยต้น  ได้พันธุ์ RRIM 2025  (ปลูกห้าปีกรีดได้โดยพันธุ์เข้าเองมิใช่เร่งปุ๋ย)

ซ่อมมาตอนต้นฝนที่แล้ว ตอนนี้สูงร่วมสองเมตรแล้วครับ แต่ ชอบน้ำครับ  ที่น้ำไม่ถึงสูงแค่เมตรกว่าเองครับ

ใช่พันธุ์ยอดดำหรือไม่ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:23:02 AM »

จัดเต็ม ๆ ทั้งสองสวน ไปอีกเช้าหนึ่งแล้ว

ยางแย่งฝนนี่  ออกดีชะมัดเลย  บางต้น ถ้วยเบอร์หก ก็ทำท่าจะเอาไม่อยู่
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:30:08 AM »

จัดเต็ม ๆ ทั้งสองสวน ไปอีกเช้าหนึ่งแล้ว

ยางแย่งฝนนี่  ออกดีชะมัดเลย  บางต้น ถ้วยเบอร์หก ก็ทำท่าจะเอาไม่อยู่
ใส่หม้อซิครับแบบที่นายวิลสันไปเจอมา คิก คิก คิก คิก
เช้านึงได้ต้นละหม้อก็รวยแล้ว คิก คิก คิก คิก

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=3854.msg2993430#msg2993430

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:35:34 AM »

บ๊ะ  มีอัพเปอร์ โลวเวอร์ ด้วยนุ

อันนี้ ฟันธง RRIM-600 พันธ์ต้นดำ  แล้วก็ น่าจะเจือปนด้วย เอธิลีน 5% เรียบร้อยแล้ว

ส่วนหม้อ หม้อเขียวแน่นอน (ไหงสีน้ำเงินก็ไม่รู้)
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:53:30 AM »

ชายเจษฏ์ครับ

ผมทำงานระยอง สวนอยู่ที่เบตงใกล้ๆเขตแดนมาเลย์ บนสวนใช้สัญญานโทรศัพท์ของมาเลย์ได้แต่ใช้ของไทยไม่ได้ ปกติผมกลับไปปีละครั้งสองครั้งแต่ช่วงนี้กลับถี่ดยไปเกือบทุกเดือนครับ

ไปเมื่อตอนปีใหม่เห็นทหารเยอะมาก จะหาข้าวทานไปร้านใหนๆก็จะเจอทหารป้วนเปี้ยนโดยรอบๆ นัยหนึ่งก็รู้สึกว่าดีแต่อีกนัยนึงก็อันตรายเพราะเจ้าหน้าที่รัฐมักเป็นเป้า คุณชายเจษฏ์ปกติกลับช่วงใหนครับ ถ้าปีนี้ผมต้องลงยางใหม่ช่วงแรกๆคงไปทุกเดือนเหมือนเดิม

แฮะๆ ผมไม่ได้ชอบมวยครับ ชอบแต่ปืน เพียงแต่ว่าที่บ้านลูกๆมักเปิดศึกดวลกันทุกวันวันละหลายเวลา

ออ ครับ แถวนั้นนึกออกครับ แต่ไม่ถนัด พอดีเมื่อก่อนเคยเป็นอาจารย์พิเศษอยู่ที่การอาชีพเบตงครับ กอปกับสวนยางของญาติๆส่วนใหญ่จะอยู่ทางออกไป กม. 4 ครับ พี่ลุมพินีนี่เก่งนะครับ อยู่ถึงระยอง แต่มาทำสวนถึงเบตงได้ ไม่ทราบฝากใครดูแลอยู่แถวนี้ครับ ของผมตอนนี้อยู่โก-ลก จะไปหาสวนแถวเบตงเหมือนกัน แต่ญาติๆไม่มีใครสนับสนุนซักคน เค้าว่ามรึงอ่ะ ทำสวนไม่ได้หรอก  อ๋อย บู่ นี่ก็กะว่าจะกลับไปเบตงอีกครั้งก็คงช่วงต้นเมษาฯครับ หากมีโอกาสคงได้พบปะกันบ้างนะครับ  Grin

ปีแรกผมจ้างคนงานทำสวน 1 คนทำได้ปีเดียวเขาก็ลาอกไปทำงานรับเหมา พอปีที่สองผมก็ใช้คนงานรับเหมามาตลอด ตอนนี้ได้สองปีเศษๆแล้ว เลยเป็นเหตุให้ต้องกลับไปดูบ่อยๆ อีกแปลงคิดจะโค่นปีนี้แต่ยางราคาดีเหลือเกินว่าจะเร่งยาแล้วสอยอีกซักปี

ตอนนี้หากมีที่อยู่แล้วไม่ต้องลังเลที่จะปลูกครับคุณชายเจษฏ์ ผมว่าถ้าใจอยากทำผมว่าทำสำเร็จทุกคน สงกรานต์นี้ผมมีวันหยุดหลายวันคงได้ไปกาง Tent ในสวนยาง กลางวันก็คงร้อนตับแลบแต่กลางคืนเย็นสบาย
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 10:10:19 AM »

ผมทำงานระยอง สวนอยู่ที่เบตงใกล้ๆเขตแดนมาเลย์ บนสวนใช้สัญญานโทรศัพท์ของมาเลย์ได้แต่ใช้ของไทยไม่ได้ ปกติผมกลับไปปีละครั้งสองครั้งแต่ช่วงนี้กลับถี่ดยไปเกือบทุกเดือนครับ

ไปเมื่อตอนปีใหม่เห็นทหารเยอะมาก จะหาข้าวทานไปร้านใหนๆก็จะเจอทหารป้วนเปี้ยนโดยรอบๆ นัยหนึ่งก็รู้สึกว่าดีแต่อีกนัยนึงก็อันตรายเพราะเจ้าหน้าที่รัฐมักเป็นเป้า คุณชายเจษฏ์ปกติกลับช่วงใหนครับ ถ้าปีนี้ผมต้องลงยางใหม่ช่วงแรกๆคงไปทุกเดือนเหมือนเดิม

แฮะๆ ผมไม่ได้ชอบมวยครับ ชอบแต่ปืน เพียงแต่ว่าที่บ้านลูกๆมักเปิดศึกดวลกันทุกวันวันละหลายเวลา

ออ ครับ แถวนั้นนึกออกครับ แต่ไม่ถนัด พอดีเมื่อก่อนเคยเป็นอาจารย์พิเศษอยู่ที่การอาชีพเบตงครับ กอปกับสวนยางของญาติๆส่วนใหญ่จะอยู่ทางออกไป กม. 4 ครับ พี่ลุมพินีนี่เก่งนะครับ อยู่ถึงระยอง แต่มาทำสวนถึงเบตงได้ ไม่ทราบฝากใครดูแลอยู่แถวนี้ครับ ของผมตอนนี้อยู่โก-ลก จะไปหาสวนแถวเบตงเหมือนกัน แต่ญาติๆไม่มีใครสนับสนุนซักคน เค้าว่ามรึงอ่ะ ทำสวนไม่ได้หรอก  อ๋อย บู่ นี่ก็กะว่าจะกลับไปเบตงอีกครั้งก็คงช่วงต้นเมษาฯครับ หากมีโอกาสคงได้พบปะกันบ้างนะครับ  Grin

ปีแรกผมจ้างคนงานทำสวน 1 คนทำได้ปีเดียวเขาก็ลาอกไปทำงานรับเหมา พอปีที่สองผมก็ใช้คนงานรับเหมามาตลอด ตอนนี้ได้สองปีเศษๆแล้ว เลยเป็นเหตุให้ต้องกลับไปดูบ่อยๆ อีกแปลงคิดจะโค่นปีนี้แต่ยางราคาดีเหลือเกินว่าจะเร่งยาแล้วสอยอีกซักปี

ตอนนี้หากมีที่อยู่แล้วไม่ต้องลังเลที่จะปลูกครับคุณชายเจษฏ์ ผมว่าถ้าใจอยากทำผมว่าทำสำเร็จทุกคน สงกรานต์นี้ผมมีวันหยุดหลายวันคงได้ไปกาง Tent ในสวนยาง กลางวันก็คงร้อนตับแลบแต่กลางคืนเย็นสบาย

สำคัญที่ยังไม่มีที่นะซิครับพี่ลุมพินี คือเมื่อก่อนนี่ผมเป็นคนที่ไม่ชอบเข้าสวนเอาเลยครับ สมัยคุณตายังอยู่แกมีที่สวนอยู่ตรง กม. 4 เข้าไปอีกนิดหน่อย แต่เป็นที่ควนอยู่ 50 กว่าไร่ ถ้าจะให้ผมเข้าไปดูนี่ต้องจ้างครับ ส่วนเรื่องพันธ์ยางอะไรนี่ไม่ต้องพูดถึง ไม่รู้เรื่องเอาเลยครับ ที่อยากมีสวนเองนี่ก็ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เพราะราคามันดี แต่ราคาที่สวนก็ดีตาม เลยหาไม่ได้ซักที  อ๋อย ที่น้าๆเค้าบอกว่าผมอย่าไปทำสวนเลยก็ถูกของเค้าครับ เพราะเค้ารู้อยู่แล้วว่าถ้าผมซื้อสวนได้เค้านั่นแหละที่จะเดือดร้อนครับ  คิก คิก บู่ ว่าก็ว่าเถอะครับ ผมเองไม่เคยเข้าไปหรือคิดถึงที่สวนแถวด่านเลย แถวนั้นควนน่าดู เป็นเขาทั้งลูก แต่กลับไปเที่ยวหน้าสงสัยต้องแวบๆไปโฉบๆหน่อยแล้วครับ เผื่อความคิดจะเปลี่ยน  Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 11:00:24 AM »

สำคัญที่ยังไม่มีที่นะซิครับพี่ลุมพินี คือเมื่อก่อนนี่ผมเป็นคนที่ไม่ชอบเข้าสวนเอาเลยครับ สมัยคุณตายังอยู่แกมีที่สวนอยู่ตรง กม. 4 เข้าไปอีกนิดหน่อย แต่เป็นที่ควนอยู่ 50 กว่าไร่ ถ้าจะให้ผมเข้าไปดูนี่ต้องจ้างครับ ส่วนเรื่องพันธ์ยางอะไรนี่ไม่ต้องพูดถึง ไม่รู้เรื่องเอาเลยครับ ที่อยากมีสวนเองนี่ก็ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เพราะราคามันดี แต่ราคาที่สวนก็ดีตาม เลยหาไม่ได้ซักที  อ๋อย ที่น้าๆเค้าบอกว่าผมอย่าไปทำสวนเลยก็ถูกของเค้าครับ เพราะเค้ารู้อยู่แล้วว่าถ้าผมซื้อสวนได้เค้านั่นแหละที่จะเดือดร้อนครับ  คิก คิก บู่ ว่าก็ว่าเถอะครับ ผมเองไม่เคยเข้าไปหรือคิดถึงที่สวนแถวด่านเลย แถวนั้นควนน่าดู เป็นเขาทั้งลูก แต่กลับไปเที่ยวหน้าสงสัยต้องแวบๆไปโฉบๆหน่อยแล้วครับ เผื่อความคิดจะเปลี่ยน  Grin

เมื่อก่อนราคายางไม่กี่บาทการทำสวนยางก็ไม่อยู่ในสมองผมเลยแม้แต่น้อยแถมยุพ่อให้ขายทิ้งอีกต่างหากดีที่พ่อไม่เล่นด้วยพอตอนนี้ราคายางดีเห็นสวนข้างเคียงเขาปลูกใหม่ก็เลยเกิดความคิดจะทำมั่ง พอลงมือทำแล้วเห็นการเจริญเติบโตแล้วจะมีความสุขเล็กๆ ตอนที่ผมตัดยางสมัยโน้นได้โลละ12-14 บาท แบ่งครึ่งกับเถ้าแก่ทำแทบตายแทบไม่พอยาใส้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 11:11:16 AM »

มันขึ้นๆลงๆ ตามกระแสครับ
สวนยาง สมัยผมเด็กๆ เขาทำกันราวๆ50ไร่ ส่งลูกเรียนจบ ป.ตรี4คนนะ
แต่พ่อกรีดยางเอง  แม่ช่วยทำแผ่น ไม่มีลูกจ้าง ไม่มีมือถือ ไม่มีปิคอัพ ใช้มอเตอร์ไซด์หมีดำขนยาง

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 11:43:59 AM »

ขอประทานโทษครับท่านชายเจษฎ์  คำว่า... "ควน" หมายความว่าไงครับ พอดีผมเป็นคนบางกอก ฟังไม่รู้เรื่องครับท่าน.   ยี๊

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 11:46:46 AM »

ขำก๊าก

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 11:48:08 AM »

ยางแย่งฝนนี่  ออกดีชะมัดเลย  บางต้น ถ้วยเบอร์หก ก็ทำท่าจะเอาไม่อยู่
ใส่หม้อซิครับแบบที่นายวิลสันไปเจอมา คิก คิก คิก คิก
เช้านึงได้ต้นละหม้อก็รวยแล้ว คิก คิก คิก คิก

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=3854.msg2993430#msg2993430

เอาหมวกกันน็อคมารองก็มี ทั้งสวนด้วยนะ   Cheesy

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 14
  พิมพ์