เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:29:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพันธุ์ยาง RRIT251  (อ่าน 44797 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 12:13:20 PM »

ตอนนี้ธุรกิจ ทำถ้วยยาง ชุดรัด ลิ้นน้ำยาง น่าจะดี ทำสวนยางกันตะพึด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 12:19:44 PM »

สำคัญที่ยังไม่มีที่นะซิครับพี่ลุมพินี คือเมื่อก่อนนี่ผมเป็นคนที่ไม่ชอบเข้าสวนเอาเลยครับ สมัยคุณตายังอยู่แกมีที่สวนอยู่ตรง กม. 4 เข้าไปอีกนิดหน่อย แต่เป็นที่ควนอยู่ 50 กว่าไร่ ถ้าจะให้ผมเข้าไปดูนี่ต้องจ้างครับ ส่วนเรื่องพันธ์ยางอะไรนี่ไม่ต้องพูดถึง ไม่รู้เรื่องเอาเลยครับ ที่อยากมีสวนเองนี่ก็ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เพราะราคามันดี แต่ราคาที่สวนก็ดีตาม เลยหาไม่ได้ซักที  อ๋อย ที่น้าๆเค้าบอกว่าผมอย่าไปทำสวนเลยก็ถูกของเค้าครับ เพราะเค้ารู้อยู่แล้วว่าถ้าผมซื้อสวนได้เค้านั่นแหละที่จะเดือดร้อนครับ  คิก คิก บู่ ว่าก็ว่าเถอะครับ ผมเองไม่เคยเข้าไปหรือคิดถึงที่สวนแถวด่านเลย แถวนั้นควนน่าดู เป็นเขาทั้งลูก แต่กลับไปเที่ยวหน้าสงสัยต้องแวบๆไปโฉบๆหน่อยแล้วครับ เผื่อความคิดจะเปลี่ยน  Grin

ขอประทานโทษครับท่านชายเจษฎ์  คำว่า... "ควน" หมายความว่าไงครับ พอดีผมเป็นคนบางกอก ฟังไม่รู้เรื่องครับท่าน.   ยี๊

อ่ะะะะะ....ขอประทานโทษครับ เด็กเทพอาจจะงงกับคำนี้ ผมกะลืมไปว่าท่านมะขามเป็นเด็กเทพไปซะแล้ว  อ๋อย ยี๊

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 12:51:31 PM »

จังหวัดทางภาคอีสานที่ปริมาณน้ำฝนน้อยผลิตเป็นอย่างไรบ้างครับ เห็นเพื่อนๆบอกว่าบางตำบลปลูกยางกันทั้งบาง ถ้าโครงการยางล้านไร่เปิดกรีดกันได้เมื่อไรแรงงานในเมืองคงจะไหลกลับบ้านนอกพอสมควรเน้อ ที่ว่ากันว่าทางภาคอีสานในพื้นที่ที่ฝนน้อยหากปลูกยางกันเยอะๆแล้วปริมาณน้ำฝนจะเพิ่มขึ้นใครที่อยู่ในพื้นที่ปลูกกันเยอะๆเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ ของผมทางใต้ได้น้ำฝนเยอะเกินไป ตอนนี้ราคายางดีแต่ฝนกันข้ามปี
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 01:26:45 PM »

ผมผ่านไป อ.สวนผึ้ง แวะซื้อมาลองปลูกครั้งล่ะ 20 ต้น
ไม่รู้พันธุ์อะไร  พอเข้าฤดูแล้งตายเรียบ ลองมา 3 ปีแล้ว
 อยากปลูกเอาไว้ทำร่มเงา ผูกเปลนอนเล่น
  Smiley

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 01:39:22 PM »

ผมผ่านไป อ.สวนผึ้ง แวะซื้อมาลองปลูกครั้งล่ะ 20 ต้น
ไม่รู้พันธุ์อะไร  พอเข้าฤดูแล้งตายเรียบ ลองมา 3 ปีแล้ว
 อยากปลูกเอาไว้ทำร่มเงา ผูกเปลนอนเล่น
  Smiley

แห้งตายเลยหรือครับ ลองขุดโคนต้นดูว่ารากโดนปลวกกินหรือเปล่าครับ
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 01:50:01 PM »

Smiley

แห้งตายเลยหรือครับ ลองขุดโคนต้นดูว่ารากโดนปลวกกินหรือเปล่าครับ
ไม่เคยขุดดูเลยครับ
 ให้น้ำทุกวันครับ ใบมันร่วง แต่ต้นยังสด แล้วก็ค่อยๆแห้งตายไป
 ไว้ฝนลงปีนี้จะลองใหม่ 
   Smiley

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 02:03:32 PM »

Smiley

ให้น้ำทุกวันครับ ใบมันร่วง แต่ต้นยังสด แล้วก็ค่อยๆแห้งตายไป
   Smiley

ใส่ปุ๋ยมากไปก็ตายนะครับ
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 02:04:56 PM »

Smiley

ถ้าตั้งใจปลูกเพื่อร่มเงาจริง ๆ ลองปลูกอย่างอื่นหลาย ๆอย่างรวมกันดูสิครับ  กระท้อนให้ร่มเงาเร็วกว่าลองกองอีก  ชมพู่ก็โตเร็ว  อีกอย่างออกลูไม่พร้อมกัน จะได้กินหลาย ๆ อย่างด้วย  ไม่จำเป็นต้องปลูกเป็นระเบียบ   
ปลูกถี .....................................ปลูกห่าง    อย่างไรก็ได้  ร่มเงาผสมอาหารไงครับ Grin
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 02:15:36 PM »

เห็นด้วยครับ ถ้าต้องการแค่ร่มเงาปลูกผลไม้ดีกว่าปลูกคละๆกันหลายๆอย่าง ไอ้เจ้าต้นยางหน้าแล้งมันผลัดใบซะเกี้ยงเลยนะ กะเอาร่มได้กวาดใบเป็นว่าเล่น
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 02:39:00 PM »

ผมปลูกประดู่ป่า ไม้แดง  มะขามเทศ ผักหวานป่า ไม้รวกป่า มะแข่น ไม้ป่าอื่นๆ
ที่อยากปลูกยางพารา เพราะเห็นว่ามันร่มดี เผื่อกลางคืนนอนไม่หลับ ได้บ้าพลังกรีดยางเล่น
ติต่างว่าตัวเองเป็นเจ้าของสวยยางพารา
  Grin

เห็นด้วยครับ ถ้าต้องการแค่ร่มเงาปลูกผลไม้ดีกว่าปลูกคละๆกันหลายๆอย่าง ไอ้เจ้าต้นยางหน้าแล้งมันผลัดใบซะเกี้ยงเลยนะ กะเอาร่มได้กวาดใบเป็นว่าเล่น

ตอนนี้ขุดต้นไทร เล็กๆในป่ามาไว้หลายต้น
 ถ้ายางไม่ได้ผล คงต้องปลูกต้นโพธิ์ ต้นไทร  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 02:47:52 PM โดย MR.BEEN รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 02:49:04 PM »

ผมปลูกประดู่ป่า ไม้แดง  มะขามเทศ ผักหวานป่า ไม้รวกป่า มะแข่น ไม้ป่าอื่นๆ
ที่อยากปลูกยางพารา เพราะเห็นว่ามันร่มดี เผื่อกลางคืนนอนไม่หลับ ได้บ้าพลังกรีดยางเล่น
ติต่างว่าตัวเองเป็นเจ้าของสวยยางพารา
   Grin

อืมมมมมม...ปลูกพวกไม้ป่าระวังนิดนึงนะครับ น้าซับแกก็ปลูกพวกไม้ป่าเดียวกันไว้ เห็นบ่นเหมือนกันว่านอนไม่หลับหรือไม่ได้นอนเลย ประมาณเนี้ยครับ  คิก คิก Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 02:56:22 PM »

โห!!! คุณชายเจษฏ์ พาเข้าป่าเดียวกันเรียบร้อย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 03:11:37 PM »

ปลูกไทร อย่าลืมห่างบ้านสักนิดนะครับ
ต้นไทรใบหนา พุ่มกว้าง มีลูกให้นกมากิน กลัวว่างูจะมากินนกอีกที

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 04:29:51 PM »

Smiley

Smiley

หน้าแล้งคลุมโคนแบบนี้หรือเปล่า... ราชบุรีอากาศมันร้อนนะ ไม่เหมือนทางปักษ์ใต้ Cheesy

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 04:34:10 PM »

สำคัญที่ยังไม่มีที่นะซิครับพี่ลุมพินี คือเมื่อก่อนนี่ผมเป็นคนที่ไม่ชอบเข้าสวนเอาเลยครับ สมัยคุณตายังอยู่แกมีที่สวนอยู่ตรง กม. 4 เข้าไปอีกนิดหน่อย แต่เป็นที่ควนอยู่ 50 กว่าไร่ ถ้าจะให้ผมเข้าไปดูนี่ต้องจ้างครับ ส่วนเรื่องพันธ์ยางอะไรนี่ไม่ต้องพูดถึง ไม่รู้เรื่องเอาเลยครับ ที่อยากมีสวนเองนี่ก็ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เพราะราคามันดี แต่ราคาที่สวนก็ดีตาม เลยหาไม่ได้ซักที  อ๋อย ที่น้าๆเค้าบอกว่าผมอย่าไปทำสวนเลยก็ถูกของเค้าครับ เพราะเค้ารู้อยู่แล้วว่าถ้าผมซื้อสวนได้เค้านั่นแหละที่จะเดือดร้อนครับ  คิก คิก บู่ ว่าก็ว่าเถอะครับ ผมเองไม่เคยเข้าไปหรือคิดถึงที่สวนแถวด่านเลย แถวนั้นควนน่าดู เป็นเขาทั้งลูก แต่กลับไปเที่ยวหน้าสงสัยต้องแวบๆไปโฉบๆหน่อยแล้วครับ เผื่อความคิดจะเปลี่ยน  Grin

ขอประทานโทษครับท่านชายเจษฎ์  คำว่า... "ควน" หมายความว่าไงครับ พอดีผมเป็นคนบางกอก ฟังไม่รู้เรื่องครับท่าน.   ยี๊

อ่ะะะะะ....ขอประทานโทษครับ เด็กเทพอาจจะงงกับคำนี้ ผมกะลืมไปว่าท่านมะขามเป็นเด็กเทพไปซะแล้ว  อ๋อย ยี๊

ถึงจะเป็นเด็กเทพก็ไม่เคยลืมข้าวยำ น้ำบูดู ลูกตอ ลูกเนียง ยอดกาหยู นะครับท่านชายฯ  Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 14
  พิมพ์