เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:35:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพันธุ์ยาง RRIT251  (อ่าน 44837 ครั้ง)
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 01:09:42 PM »

และนี่ก็เรียกว่า... แปลงstock.  Smiley

Uploaded with ImageShack.us

จัดมา 10 ต้น   Grin

รอหน่อยอีกประมาณ ๘-๙ เดือน   ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 01:13:33 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 01:31:14 PM »

และนี่ก็เรียกว่า... แปลงstock.  Smiley

จัดมา 10 ต้น  Grin

รอหน่อยอีกประมาณ ๘-๙ เดือน   ตกใจ

ตกลงยางเสื่อมสภาพ ท้องใช่เปล่า?   ตกใจ

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 01:34:08 PM »

และนี่ก็เรียกว่า... แปลงstock.  Smiley

รอหน่อยอีกประมาณ ๘-๙ เดือน   ตกใจ

ตกลงยางเสื่อมสภาพ ท้องใช่เปล่า?   ตกใจ

ไปป่าวนราธิวาส...  Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 01:37:33 PM »

จูบบบบ  อยากไป แต่ ลูกยังเล็ก เมียยังเด็ก      เยาะเย้ย

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 02:02:45 PM »

จูบบบบ  อยากไป แต่ ลูกยังเล็ก เมียยังเด็ก      เยาะเย้ย

อืมมมม...ลูกไม่น่าห่วงเท่าเมียนะ  คิก คิก บู่ บู่ บู่

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 02:04:43 PM »

มีแววจะกลับมาเมื่อไหร่อ่ะ ป้าแหม่มคลอดนานแล้วเด้......กลับมาแลหน้าลูกมั่งต่ะ  Grin บู่ บู่ บู่

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 02:05:48 PM »

ขออภัยพี่ลุมพินีนะครับ ผมเข้ามาพากระทู้ออกทะเลอย่างเดียวเลย  ไหว้ Grin

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 02:17:08 PM »

คุณชายเจษฏ์ ไม่ว่ากันอยู่แล้วครับ ดีซะอีก เป็นสีสันสนุกสนานไม่เครียด ผมไม่ได้ดูข่าวทาง TV มานานแล้ว เข้าเว็บปืนอย่างเดียว เมียจะผัดเผ็ดเว็บปืนให้กินอยู่แล้ว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 02:20:04 PM »

คุณชายเจษฏ์ ไม่ว่ากันอยู่แล้วครับ ดีซะอีก เป็นสีสันสนุกสนานไม่เครียด ผมไม่ได้ดูข่าวทาง TV มานานแล้ว เข้าเว็บปืนอย่างเดียว เมียจะผัดเผ็ดเว็บปืนให้กินอยู่แล้ว

ตกลง พี่ตกลงใจพันธ์ยางที่ไหนหรือยังครับ

ผมสั่ง 600 ชำถุงเอาไว้ 500 ถุง มันผลัดผมมา หน้าฝนจะหมดอยู่แล้ว
makarms
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 02:55:44 PM »

ขออภัยพี่ลุมพินีนะครับ ผมเข้ามาพากระทู้ออกทะเลอย่างเดียวเลย  ไหว้ Grin

ผมละเบื่อท่านชายเจษฎ์จริงๆ ชอบทำตัวออกทะเลอยู่เรื่อย....  พลอยทำให้ผมตามออกทะเลไปด้วย   ยี๊

ปล.ต้องขออภัยท่านจขกท.ด้วย งานนี้ต้องโทษท่านชายเจษฎ์เพียงผู้เดียว...   คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 02:59:50 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:26:45 PM »

ตกลง พี่ตกลงใจพันธ์ยางที่ไหนหรือยังครับ

ผมสั่ง 600 ชำถุงเอาไว้ 500 ถุง มันผลัดผมมา หน้าฝนจะหมดอยู่แล้ว

ผมเช็คไปที่แปลงกล้ายางที่ตรังใกล้ๆสนามบิน ถ้าต้องการเบอร์โทรเดี๋ยว PM ไปให้ ถ้าจะปลูกช่วงนี้ค่อนข้างเสี่ยงเพราะจะหมดฝนแล้วอย่างที่ว่า รอดูเดือน พ.ค. น่าจะปลอดภัยกว่า
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:34:51 PM »

ปลูกด้วยเมล็ดแล้วติดตาที่แปลงเลยผมว่าต้นจะแข้งแรงทนทานและต้านลมได้ดีกว่าแบบยุงถุงเยอะเลยละ เคยคิดจะทำแบบนี้เหมือนกันแต่ที่บ้านไม่มีใครเล่นด้วยก็เลยจำยอมเอายางถุงไปปลูก

รบกวนสอบถามว่าปลูกเมล็ดแล้วติดตาใช้เวลาโดยรวมตั้งแต่ปลูกเมล็ดจนเปิดตัดต่างกับปลูกยางถุงไหมครับ

ปลูกด้วยเมล็ดแล้วติดตา... ตั้งแต่ปลูกจนติดตาได้ใช้ระยะเวลาประมาณ ๗-๘ เดือนก็สามมารถนำตาพันธุ์ดีมาติดทับได้แล้วหลังจากติดไปแล้วประมาณ๓๐วัน ถึงจะตัดต้นstockออกเพื่อให้ตาพันธุ์ดีงอกออกมา...

การชำถุง... ก่อนที่จะกลายมาเป็นยางชำถุง ก็ต้องเป็นยางตาเขียวมาก่อน แล้วเอาจึงเอาไปชำถุง ใช้เวลาประมาณ ๒-๓ เดือนตาถึงจะงอกออกมา....

ถ้าเป็นผม... ผมจะเลือกเพาะเมล็ดแล้วติดตาในหลุมแบบนี้ครับ  จะได้ระบบรากที่ดีและการเจริญเติบโตที่ต่อเนื่องกว่า... Grin  จะเลือกวิธีไหน ก็ต้องดูความสะดวกของเราด้วย...
ปล.ในรูปเป็นแปลงผลิตกิ่งพันธุ์ยางนะครับ ไม่ใช่แปลงเปิดกรีด....  Smiley

ถ้านับจากเวลาที่เริ่มชำเมล็ดในหลุมเลยจนถึงวันเปิดกรีด...สวนผมใช้เวลา 6 ปีครับ เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 8 นิ้วหรือรอบต้นประมาณ 50 cm  บางสวนแถบนี้ 5 ปีเปิดกรีดแล้วครับ   ผมว่าต้นยังเล็กเกินไปเลยไม่ตาม

6 ปีก็เท่ากับปลูกยางถุงเลยครับ ทำแบบชำเมล็ดต้นตอจะแข็งแรง อัตราการยื่นต้นตายเยอะไหมครับ

ยืนต้นตาย  ...  หมายถึง ต้นที่ความสูง พ้นหัวเราแล้ว  เริ่มแห้งตายจากยอดมาหรือเปล่าครับ  
...ถ้าแบบนี้ผมเคยเจอปัญหามาเพราะเลือกพันธุ์ยางปลูกในที่ไม่เหมาะสมมากกว่า   ไม่น่าจะเกี่ยวกับวิธีการปลูก    เนื่องจากผมนำพันธุ์ 600 ซึ่งควรปลูกในที่ดอนที่สูง  มาปลูกในที่ต่ำและเป็นดินทรายครับ   ...โตมาถึงปีที่5  เริ่มมีต้นที่แห้งตายจากยอดเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ   เลยโค่นทิ้งปลูกปาล์มทั้งหมดครับ........และญาติกันลงทุนปลูกที่อุดร   ก็เริ่มมีปัญหานี้  ..ผมไปขุดดินดู  หน้าดินตื้นลงไปแค่นิดเดียวก็เป็นดินดานแข็ง

หรือปัญหาต้นตายตอนปลูกใหม่   ต้นติดตาจากหลุมจะได้เปรียบที่ไม่ต้องซ่อมครับ...เพราะหลุมนึงปลูก 3 เมล็ด..ติดตาทั้ง 3 เมล็ด  พอโตท่วมหัวเราค่อยเลือกตัดต้นเล็กกว่าทิ้ง   จึงไม่มีปัญหาต้นตายเนื่องจากมันตั้งต้นได้แล้วเราถึงเลือกเอาไว้

ต้นชำถุงได้เปรียบแค่ปีแรกๆ...ดูเหมือนจะโตเร็วโตดีกว่า    แต่ต้นติดตาจากหลุมปลูกจะเห็นผลปีหลังๆครับ  แซงกระจาย   ยิ่งปุ๋ยดี น้ำดี   ต้นอวบเอาๆ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:36:45 PM »

ผมเช็คไปที่แปลงกล้ายางที่ตรังใกล้ๆสนามบิน ถ้าต้องการเบอร์โทรเดี๋ยว PM ไปให้ ถ้าจะปลูกช่วงนี้ค่อนข้างเสี่ยงเพราะจะหมดฝนแล้วอย่างที่ว่า รอดูเดือน พ.ค. น่าจะปลอดภัยกว่า

คงต้องรอต่อครับ เพื่อป้องกันหนี้สูญด้วย

หวังว่า หมดฝนแล้ว ยางคงเหลือถึงมือผม แล้วค่อยว่ากันอีกทีเดือนหก...

แถวบ้านผม มันแล้งไม่เคยจริงซักที พอต้นไม้ ปลายยอดเริ่มทิ้ง ก็จะมีฝนหลงฤดูมาต่อชีวิตให้เสมอ
makarms
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:45:31 PM »

การยืนต้นตายของยางอายุหลายๆปีในภาคใต้ ส่วนมากเกิดจากโรคทางรากที่เกิดจากเชื้อรา(ลองขุดดูที่รากก็จะเห็น)อาการเริ่มแรกใบเหลืองและร่วง แล้วค่อยๆตายลงมาจากยอดสู่โคนต้น แต่ถ้าเป็นทางภาคอื่นๆ เกิดจากอาการขาดน้ำซะส่วนใหญ่ การปลูกแบบชำถุงหรือเพาะเมล็ดแล้วติดตา คงไม่มีผลอะไรมากนัก...

พันธุ์ GT 1 และ PB 260 สามารถปลูกทำเป็นต้นตอหรือต้นกล้ายางได้ดีกว่าเมล็ดพันธุ์อื่น เพราะมีรากแก้วและต้นที่แข็งแรงกว่า...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 03:52:00 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 04:02:59 PM »

การยืนต้นตายของยางอายุหลายๆปีในภาคใต้ ส่วนมากเกิดจากโรคทางรากที่เกิดจากเชื้อรา(ลองขุดดูที่รากก็จะเห็น)อาการเริ่มแรกใบเหลืองและร่วง แล้วค่อยๆตายลงมาจากยอดสู่โคนต้น แต่ถ้าเป็นทางภาคอื่นๆ เกิดจากอาการขาดน้ำซะส่วนใหญ่ การปลูกแบบชำถุงหรือเพาะเมล็ดแล้วติดตา คงไม่มีผลอะไรมากนัก...

พันธุ์ GT 1 และ PB 260 สามารถปลูกทำเป็นต้นตอหรือต้นกล้ายางได้ดีกว่าเมล็ดพันธุ์อื่น เพราะมีรากแก้วและต้นที่แข็งแรงกว่า...

เราเอาต้นตอเป็นหลุมพอ หรือไม้สักดีกว่าม้าย ต้นแกร่งกว่ากันเยอะเลย

แล้วค่อยเอาตายางมาติด
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 14
  พิมพ์