เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:18:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพันธุ์ยาง RRIT251  (อ่าน 44870 ครั้ง)
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #120 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:51:47 AM »

การติดตาที่แปลงยาง ถ้าจ้างคนมาติดตาใครพอจะมีข้อมูลบ้างว่าเขาคิดค่าติดตาอย่างไรครับ

ผมหัดติดตาเอง...ถ้าคนขายต้นชำถุงไม่ใจร้าย ผมว่าพี่ ลุมพินี08... ขอให้เค้าหัดให้ก็ได้ครับ  (ผมไปให้ร้านขายต้นสอน  ใช้เวลาครึ่งชั่วโมง ...วันนั้นกลับมาลงมือลุยเองติดไปครึ่งวันได้ ประมาณ 400 ต้น)

ุถ้าจ้างคนรับติดตาเมื่อ 6 ปีก่อน...คิดหลุมละ 15 บาท  (หลุมละ 3 ต้น+รับประกัน ซ่อมให้ถ้าติดแล้วไม่งอก)   ...ตอนนั้นยางชำถุงต้นละ 18 บาท 

สอบถามพี่ๆหน่อยครับว่า การกรีดยางควรจะกรีดแบบ 2 หน้า หรือ แบบ 3 หน้าดีครับ ตอนไปอบรม สกย. บอกว่ากำลังทดลองกรีด 3 หน้า พบว่าได้ผลผลิตเท่า 2 หน้า แต่อยู่ในขั้นทดลองเลยยังไม่มาเผยแพร่น่ะครับ  ไหว้

ถ้าต้นได้ขนาด (เส้นรอบวงประมาณ 50 cm ...หรือเส้นผ่าศูนย์กลาง 8 นิ้ว ....ผมว่ากรีด  3 หน้าดีกว่าครับ.....เพราะเราไปตัดท่อน้ำยาง   ถ้ากรีด 2 หน้าเท่ากับว่าเราตัดไปถึง 50 % ของต้น   ทำให้ยางโตช้า

บางสวนผมเห็นต้นเท่าแขน...กรีดรอยเดียวแทบจะรอบต้น  ทำให้ต้นแคระแกลน  ไม่โต

ขอบคุณมากครับ ต้องหัดติดเองอย่างที่ว่าแล้วครับ โอ้โห หลุ่มละ 15 ค่าติดพอๆกับค่าซื้อกล้ายางตาเขียวเลยครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #121 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:00:43 AM »

ยังไงดีล่ะ 

หน้ายางที่ผมกรีดอยู่ทุกวันนี้ ยาวประมาณ ฟุตนึง แต่ดู ๆ แล้ว ไม่ถึง 1/3 ของเส้นรอบวง

หน้ายาวไป โอกาสบาดก็มากขึ้น เวลาที่ใช้ก็มากขึ้น

สำหรับยางต้นเล็ก ๆ อันนี้ ผมก็จนใจ เพราะแถว ๆ บ้านผม ยางที่ตันเล็กกว่าโคนหมาก กรีดไม่ได้

แต่บางแถวบางที่ ต้นขนาดแข้ง อายุ ไม่น่าจะเกิน 5 - 6 ปี
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #122 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:18:17 AM »

ที่เขากรีด 2 หน้าเพราะว่าต้นไม่ค่อยโต ยิ่งถ้าต้นเล็กแบ่ง 3 หน้าจะได้น้ำยางน้อย ที่เบตง 600 เกือยทั้งหมดกรีด 3 หน้า ลำต้นยิ่งกรีดก็ยิ่งโต บางสวนกรีดหน้าแรกจะแบ่งสัดส่วนให้มากกว่า 1/3 เล็กน้อย พอตัดหมดหน้าแรกรอบต้นโตอีกก็แบ่งได้อีก 2 หน้าได้พอดีๆ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #123 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:32:05 AM »

กรีดสามหน้า ยั่งยืนกว่าครับ
กรีดสองหน้า เหมือนเพื่อนว่า ได้เยอะในระยะสั้นๆ
แต่ระยะยาวการฟื้นตัว ช้ากว่า ถ้าคิดกรีดนานๆ ยั่งยืน แบบสามหน้าครับ
ถ้าหนี้สินเยอะ ก็สองหน้าเลยครับ  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #124 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:52:17 AM »

จัดเต็ม ๆ ทั้งสองสวน ไปอีกเช้าหนึ่งแล้ว

ยางแย่งฝนนี่  ออกดีชะมัดเลย  บางต้น ถ้วยเบอร์หก ก็ทำท่าจะเอาไม่อยู่
ใส่หม้อซิครับแบบที่นายวิลสันไปเจอมา คิก คิก คิก คิก
เช้านึงได้ต้นละหม้อก็รวยแล้ว คิก คิก คิก คิก

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=3854.msg2993430#msg2993430

แบบนี้แสดงว่าอยู่แถวทุ่งสงแล้ว ยังไม่ถึงกะปางทีครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #125 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:00:47 AM »

RRIM  2025  มีใครลองปลูกหรือยังครับ  ผมกลัวว่าแรก ๆ จะดี  หลัง ๆ จะเหมือน BPM 24    บู่

รบกวนช่วยขยายความหน่อยครับ ไม่ทราบจริงๆ ลองsearchก็ไม่เจอ พอดีที่สวนมีBPM24

ยาง BPM24  นั้น  เปลือกแรกจะออกดีมากครับ   พอขึ้นเปลืองสองจะไม่ค่อยออกแล้วออกน้อยกว่า RRIM 600 หรือพันธุ์อื่น ๆ มากครับ
สมัยก่อนกองทุนมาแนะนำให้ชาวสวนทางภาคใต้ปลูกกัน  เหมือนหนูทดลองยายังไงยังงั้นแหละครับ  ยอมรับว่าเปลือกแรกของ BPM24
ยางออกเยอะจริง ๆ ออกจนล้นจอกเลยล่ะ  แต่ก็ได้แค่เปลือกเดียวนั้นแหละครับ  กรีดเปลือกสองเปลือกสามไม่ได้แล้วครับ    หัวเราะร่าน้ำตาริน

ภาคใต้ไม่มีใครปลูกแล้วครับ  จะมีก็มีแต่สวนยางเก่า ๆ ที่ยังเหลืออยู่ครับ  ขอญาติผมมี  BPM24  อยู่สองพันกว่าต้น  ออกแค่ประมาณ 45 แผ่นเท่านั้น  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #126 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:06:11 AM »

ถามเล่นๆครับ ราคายางก่อนตรุษจีนกับหลังตรุษจีน มันจะขยับไปทางไหนมั่งครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #127 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:15:47 AM »

ราคายางขึ้นเอาๆ มันก็เป็นอะไรที่น่าหวาดเสียวเหมือนกันนะ ถ้าเป็นดีมานด์ที่ต่อเนื่องก็ดีกับชาวสวน กลัวแต่ว่าเวลาตกจะตกแบบหายไปครึ่งต่อครึ่งเลย ยังไงเสียพี่น้องชาวสวนก็ควรใช้จ่ายอย่างรอบครอบนะครับ บ้านเราราคาพืชผลการเกษตรมันควบคุมโดยกลไกตลาดต่างประเทศ พวกเราชาวสวนจะไม่รู้ทิศทางเอาเสียเลย พวกที่รู้ก็จะอุบใว้เอาเปรียบชาวสวน
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #128 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:28:46 AM »

ถามเล่นๆครับ ราคายางก่อนตรุษจีนกับหลังตรุษจีน มันจะขยับไปทางไหนมั่งครับ

ขึ้นทุกวันวันละ ๘๐ สต.+++   ไหว้

http://www.rubber.co.th/menu5.php

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #129 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:39:27 AM »

ราคาจะตกก็ไม่กลัวครับ...ยางไม่ใช่ของเสียง่าย   ตอนนี้ผมรวมตัวกับรายใหญ่ๆได้หลายเจ้าแล้ว....จะกว้านซื้อให้ยางขาดตลาดเลย อิอิ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #130 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:42:24 AM »

บ๊ะ...เจอเศรษฐีร้อยล้านแล้วเรา...  เยาะเย้ย

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #131 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:57:35 AM »

บ๊ะ...เจอเศรษฐีร้อยล้านแล้วเรา...  เยาะเย้ย

ยังไม่ใช่ของผมครับพี่ ...สมบัติพ่อทั้งนั้นเลย    ของผมเค้ายกที่ให้มาทำนิดหน่อย ^^
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #132 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:00:37 PM »

ตอนนี้ราคาดี แต่ใบยางก็เริ่มเปลี่ยนสีแล้ว เก็บเกี่ยวได้แป๊ปเดียวใบยางก็ล่วงหมดแล้ว พอใบยางหมดกรีดก็ได้ยางน้อย ยางดิบออกสู่ตลาดน้อย ราคาก็คงขยับขึ้นไปอีก ใครมีที่เก็บไม่ต้องกว้านซื้อแค่เก็บของตัวเองใว้ขายตอนทีราคาขึ้นเอามากๆก็รวยสะดือปริ้นแล้วละ

ราคาขึ้นเอามากๆอีกหน่วยต้องเปลี่ยนหน่วยซื้อขายจากกิโลเป็นขีดแล้วมั้ง
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #133 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:23:32 PM »

ราคาจะตกก็ไม่กลัวครับ...ยางไม่ใช่ของเสียง่าย   ตอนนี้ผมรวมตัวกับรายใหญ่ๆได้หลายเจ้าแล้ว....จะกว้านซื้อให้ยางขาดตลาดเลย อิอิ

ผมคิดว่า จีนกำลังทำอย่างที่ว่าอยู่

จีนกว้านซื้อยางจำนวนมาก แถมสู้ราคา ทั้ง ๆ ที่อุตสาหกรรมของจีน ไม่ได้ใช้ยางปริมาณมากขนาดนั้น

ปริมาณเท่าที่จีนซื้อไปตอนนี้ คงพอสำหรับป้อนอุตสาหกรรมได้เกิน 3 ปี (หากจีนไม่ขยายการผลิต)

คำถามคือ จีน ทำเพื่ออะไร..... เอามาเป็นบัฟเฟอร์ให้กับโรงงานของตน ก็ไม่เห็นต้องลงทุนขนาดนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #134 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:41:14 PM »

ผมคิดว่า จีนกำลังทำอย่างที่ว่าอยู่

จีนกว้านซื้อยางจำนวนมาก แถมสู้ราคา ทั้ง ๆ ที่อุตสาหกรรมของจีน ไม่ได้ใช้ยางปริมาณมากขนาดนั้น

ปริมาณเท่าที่จีนซื้อไปตอนนี้ คงพอสำหรับป้อนอุตสาหกรรมได้เกิน 3 ปี (หากจีนไม่ขยายการผลิต)

คำถามคือ จีน ทำเพื่ออะไร..... เอามาเป็นบัฟเฟอร์ให้กับโรงงานของตน ก็ไม่เห็นต้องลงทุนขนาดนี้

จีนทำอะไรย่อมมีจุดหมาย  แต่ไม่รู้ว่าเป็นอะไร....  Grin
หรือว่าซื้อเอาไว้ผลิตกระสุนยางส่งมาขายไทย......   คิก คิก

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 14
  พิมพ์