เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:25:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพันธุ์ยาง RRIT251  (อ่าน 44782 ครั้ง)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #135 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:53:04 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  ไหว้

ผมได้ยินแว่วๆว่าราคายางมีโอกาสสูงถึง 180 - 200 บาทต่อกก. เอ... จะจริงไหมนะ  Shocked

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #136 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:59:43 PM »

ราคาจะตกก็ไม่กลัวครับ...ยางไม่ใช่ของเสียง่าย   ตอนนี้ผมรวมตัวกับรายใหญ่ๆได้หลายเจ้าแล้ว....จะกว้านซื้อให้ยางขาดตลาดเลย อิอิ

ผมคิดว่า จีนกำลังทำอย่างที่ว่าอยู่

จีนกว้านซื้อยางจำนวนมาก แถมสู้ราคา ทั้ง ๆ ที่อุตสาหกรรมของจีน ไม่ได้ใช้ยางปริมาณมากขนาดนั้น

ปริมาณเท่าที่จีนซื้อไปตอนนี้ คงพอสำหรับป้อนอุตสาหกรรมได้เกิน 3 ปี (หากจีนไม่ขยายการผลิต)

คำถามคือ จีน ทำเพื่ออะไร..... เอามาเป็นบัฟเฟอร์ให้กับโรงงานของตน ก็ไม่เห็นต้องลงทุนขนาดนี้

ตอนนี้จีนยังผลิตไม่พอใช้จริงครับ...เพราะความต้องการจริง น่าจะอยู่ที่ประมาณ 9แสน - ล้านตันต่อปี(ด้วยอุตสาหกรรมที่โตอย่างรวดเร็วคาดการณ์กันว่าจีนน่าจะต้องการณ์ใช้ยางดิบถึง 3 ล้านตัน/ปี ภายใน 2-3 ปีนี้)      แต่จีนผลิตได้เองเพียงประมาณ 5 แสนตันต่อปี   ประเทศจีนถึงจะใหญ่แต่พื้นที่เหมาะสม(ไม่ใช่เหมาะสมที่สุด  แค่พอปลูกได้)ในการปลูกยางมีแค่ตอนใต้ของประเทศ    

แต่จีนจะทำอะไร...เราคงคาดเดายาก...

ตอนนี้  ตามสถิติของไทยในการส่งออก  ปี 52 ประมาณ 2 ล้านกว่าตัน ........ ปี 53 เหลือ ประมาณ 1ล้าน 3 แสนตัน...เนื่องจากภัยธรรมชาติ   ผู้ลงทุนต่างประเทศจึงมองถึงการเก็บสต๊อก   เร่งสั่งถึงแม้จะแพงก็สู้ราคา....แต่ต่อไปผมคิดว่าไม่เกิน 3 ปี...ปริมาณการผลิตยางดิบเองของจีนน่าจะเพิ่มขึ้นเฉียดๆล้านตันต่อปี     และเวียดนามทางตอนใต้ก็เริ่มปลูกเพิ่ม   ลาวได้เกือบทุกภาคก้เริ่มมี   ตอนนั้นผู้ส่งออกรายใหญ่ของโลก เช่นไทย ...คงร้อนๆหนาวๆ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #137 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:00:00 PM »

ตอนนี้ ที่ควรทำสำหรับผม คือ กอบโกย กอบโกย และกอบโกย  แล้วก็เก็บ  เพราะไม่รู้ว่า จะเกิดอะไรขึ้นอีกบ้าง

ยางเป็นอะไรที่ ได้มาแล้ว ต้องขายอยางเดียว  ไม่เหมือนกล้วย ขายไม่ได้ก็กินเอง ให้นก ทำปุ๋ยชีวภาพ ขายข้างบ้าน ทำขนม ฯลฯ

หากวันหนึ่ง ผ่าเกิดมีใครสักคน ผลิตยางสังเคราะห์ขึ้นมาได้ แล้วต้นทุนต่ำกว่ายางธรรมชาติ เป็นสิบเท่าล่ะก็

เราคงต้องย้อนกลับไปสมัยผมกรีดยางใหม่ ๆ  ตอนนั้น กิโลละ 14 บาท  ทอง บาทละ ราว ๆ 7 พัน  กระบะ คันละสามสี่แสน

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #138 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:02:35 PM »

ตอนนี้ ที่ควรทำสำหรับผม คือ กอบโกย กอบโกย และกอบโกย  แล้วก็เก็บ  เพราะไม่รู้ว่า จะเกิดอะไรขึ้นอีกบ้าง

ยางเป็นอะไรที่ ได้มาแล้ว ต้องขายอยางเดียว  ไม่เหมือนกล้วย ขายไม่ได้ก็กินเอง ให้นก ทำปุ๋ยชีวภาพ ขายข้างบ้าน ทำขนม ฯลฯ

หากวันหนึ่ง ผ่าเกิดมีใครสักคน ผลิตยางสังเคราะห์ขึ้นมาได้ แล้วต้นทุนต่ำกว่ายางธรรมชาติ เป็นสิบเท่าล่ะก็

เราคงต้องย้อนกลับไปสมัยผมกรีดยางใหม่ ๆ  ตอนนั้น กิโลละ 14 บาท  ทอง บาทละ ราว ๆ 7 พัน  กระบะ คันละสามสี่แสน

ถึงเวลานั้นจริงๆ  ...คงต้องเอายางแผ่นมาอบทำน้ำมันเตาครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #139 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:04:14 PM »

บ๊ะ...เจอเศรษฐีร้อยล้านแล้วเรา...  เยาะเย้ย

ยังไม่ใช่ของผมครับพี่ ...สมบัติพ่อทั้งนั้นเลย    ของผมเค้ายกที่ให้มาทำนิดหน่อย ^^

เอาใจช่วยครับ  ที่สำคัญคือระบบการจัดการแล้วครับ
จังหวะดีๆ การจัดการดีๆ มีกำไรครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #140 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:08:11 PM »

แถวทางใต้ ราคายางดีทีไร ของแอบขยับราคา เรามองไม่เห็นเพราะราคายางวดี
วันที่ราคายางตกนั้นแหละ จะมองเห็นตอที่มันยาวขึ้น

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #141 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 03:01:43 PM »

ตอนี้ทางซอยเข้าบ้านผม เต็มไปด้วยรถป้ายแดง  ขับรถยากลำบากมากต้องคอยเบรค คอยหลบมือใหม่หัดขับ ราคายางตกวันไหน(ถ้าก่อน 60 เดือน) ถนนคงว่างลงบ้าง   แบบว่า อิจฉานิ ขำก๊าก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #142 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 03:16:26 PM »

ตอนี้ทางซอยเข้าบ้านผม เต็มไปด้วยรถป้ายแดง  ขับรถยากลำบากมากต้องคอยเบรค คอยหลบมือใหม่หัดขับ ราคายางตกวันไหน(ถ้าก่อน 60 เดือน) ถนนคงว่างลงบ้าง   แบบว่า อิจฉานิ ขำก๊าก

เก็บเงินไว้ซื้อรถมือสองถูก ๆ ได้นะครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ninja1991.
แสดงความชื่นชมกับคนที่คุณรักและห่วงใย ในทุกๆ วัน ไม่ใช่แค่วันหยุดหรือวันเกิด
Full Member

คะแนน 9

ขอเเค่ยังคิดถึง.......เเม้อยู่เกินครึ่งของฟ้ากว้าง

« ตอบ #143 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 03:55:33 PM »

หลายปีมาเเล้ว เเถวบ้านผมชาวบ้าน ปลูกยางพาราพอกรีดได้ก็ซื้อรถป้ายเเดงกันหลายสวน 
2ปีก่อนยางราคาตกอยู่ช่วงนึง  ส่งค่างวดไม่ทัน ไม่รู้ยังไง ขายสวนยางผ่อนรถ

ผูรักษาเกียรติ์ของตน ย่อมได้รับการเคารพ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #144 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:03:43 PM »

ช่วงก่อนที่จีนใช้เหล็กเยอะๆ เศษเหล็กตอนนั่นซาเล้งรับซื้อโลละสิบกว่าบาท พอจีนสร้างสิ่งปลูกสร้างเสร็จเหลือโลละไม่กี่สลึง พี่จีนเขาทำอะไรเขากล้าทุ่มให้ได้มาซึ่งทรัพยากร แต่ถ้าเขาได้ครบหรือพอเมื่อไหร่ราคาจะตกฮวบๆๆๆๆทันที ยังไงเราชาวสวนก็เป็นรองเขาอยู่ร่ำไป ช่วงนี้รายได้ดีมีเหลือเก็บออมถ้าจะให้ดีต้องบริหารเงินออมด้วย แบบว่าให้เงินช่วยทำงานดีกว่าฝากธนาคารกินดอกที่ต่ำกว่าอัตราเงินเฟ้อ แต่ไม่แนะนำให้เล่นหุ้นนะครับ เพราะเล่นหุ้นถ้าไม่เจ๋งจริงเล่นให้ได้กำไรยากส์สสสสสสส
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #145 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:06:30 PM »

หลายปีมาเเล้ว เเถวบ้านผมชาวบ้าน ปลูกยางพาราพอกรีดได้ก็ซื้อรถป้ายเเดงกันหลายสวน 
2ปีก่อนยางราคาตกอยู่ช่วงนึง  ส่งค่างวดไม่ทัน ไม่รู้ยังไง ขายสวนยางผ่อนรถ

จำได้ครับ ช่วงนั้น finance ตามยึดรถกันให้สนุกสนาน ผมยังจำได้เลยพวก Finance ไม่กล้าเข้าไปยึดในสวนได้แต่ดักรอตามทางเข้าออก
VR-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #146 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 05:12:38 PM »

RRIM  2025  มีใครลองปลูกหรือยังครับ  ผมกลัวว่าแรก ๆ จะดี  หลัง ๆ จะเหมือน BPM 24    บู่

รบกวนช่วยขยายความหน่อยครับ ไม่ทราบจริงๆ ลองsearchก็ไม่เจอ พอดีที่สวนมีBPM24

ยาง BPM24  นั้น  เปลือกแรกจะออกดีมากครับ   พอขึ้นเปลืองสองจะไม่ค่อยออกแล้วออกน้อยกว่า RRIM 600 หรือพันธุ์อื่น ๆ มากครับ
สมัยก่อนกองทุนมาแนะนำให้ชาวสวนทางภาคใต้ปลูกกัน  เหมือนหนูทดลองยายังไงยังงั้นแหละครับ  ยอมรับว่าเปลือกแรกของ BPM24
ยางออกเยอะจริง ๆ ออกจนล้นจอกเลยล่ะ  แต่ก็ได้แค่เปลือกเดียวนั้นแหละครับ  กรีดเปลือกสองเปลือกสามไม่ได้แล้วครับ    หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณครับ

ภาคใต้ไม่มีใครปลูกแล้วครับ  จะมีก็มีแต่สวนยางเก่า ๆ ที่ยังเหลืออยู่ครับ  ขอญาติผมมี  BPM24  อยู่สองพันกว่าต้น  ออกแค่ประมาณ 45 แผ่นเท่านั้น  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #147 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:13:02 AM »

แจ้งเตือนผู้สนใจทำสวนยางครับ

โปรดระมัดระวังเรื่องการซื้อสวนยางละแวกภาคอีสานหรือเหนือในตอนนี้ แบบที่ปลูกยางมาแล้ว1-4ปี
บางคนซื้อมาแล้ว ต้นยางยืนตายทีละหลายต้น บำรุงอย่างไรก็ไม่หาย  เพราะบางที่ทางอีสานหรือเหนือ
มักมีหินดินดานอยู่ด้านล่าง ลึกบ้างตื้นบ้าง ถ้าตื้นๆ แค่ยางอายุ2ปี รากหยั่งถึงชั้นหินดินดาน ก็ไปไม่ได้ ยืนแห้งตาย
ถ้าลึกหน่อย ยางอายุ4ปีหยั่งรากถึงก็ยืนตาย

ส่วนใหญ่ มักเจอที่เห็นเป็นสภาพแคระแกร็น และมักคิดว่าเป็นเพราะอีสานแห้งแล้งกว่าทางใต้  มารู้ตอนมันทิ้งใบ

พึงศึกษาสภาพภูมิศาสตร์ของท้องถิ่นนั้นๆก่อนครับ

อันนี้รวมถึงบางคนเขาปลูกไว้ขาย ไม่ค่อยใส่ปุ๋ย และไม่ได้ดูแลเท่าที่ควร
ตรวจสอบให้ดีๆครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #148 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:44:50 AM »

โปรดระมัดระวังเรื่องการซื้อสวนยางละแวกภาคอีสานหรือเหนือในตอนนี้ แบบที่ปลูกยางมาแล้ว1-4ปี
บางคนซื้อมาแล้ว ต้นยางยืนตายทีละหลายต้น บำรุงอย่างไรก็ไม่หาย  เพราะบางที่ทางอีสานหรือเหนือ
มักมีหินดินดานอยู่ด้านล่าง ลึกบ้างตื้นบ้าง ถ้าตื้นๆ แค่ยางอายุ2ปี รากหยั่งถึงชั้นหินดินดาน ก็ไปไม่ได้ ยืนแห้งตาย
ถ้าลึกหน่อย ยางอายุ4ปีหยั่งรากถึงก็ยืนตาย

ส่วนใหญ่ มักเจอที่เห็นเป็นสภาพแคระแกร็น และมักคิดว่าเป็นเพราะอีสานแห้งแล้งกว่าทางใต้  มารู้ตอนมันทิ้งใบ

พึงศึกษาสภาพภูมิศาสตร์ของท้องถิ่นนั้นๆก่อนครับ

อันนี้รวมถึงบางคนเขาปลูกไว้ขาย ไม่ค่อยใส่ปุ๋ย และไม่ได้ดูแลเท่าที่ควร

แนะนำวิธีแก้ครับ   ให้จีบลูกสาวเจ้าของสวนครับ  ได้ทั้งคน ได้ทั้งสวนยาง   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #149 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:49:56 AM »

แนะนำวิธีแก้ครับ   ให้จีบลูกสาวเจ้าของสวนครับ  ได้ทั้งคน ได้ทั้งสวนยาง   คิก คิก

ทางลัดนี้อันตรายครับ ดูให้ดีๆนะ ประเพณีดั้งเดิมของคนจีนเขาไม่แบ่งให้ลูกสาวนะครับ
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 14
  พิมพ์