เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:29:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพันธุ์ยาง RRIT251  (อ่าน 44900 ครั้ง)
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #150 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 12:34:05 PM »

ประกาศ  ลูกสาวเถ้าแก่คนที่เป็นแชมป์ยิงปืน  หายออกจากบ้านพร้อมปืน .45 ของเถ้าแก่  ผู้ใดพยเห็นรีบจีบ คิก คิก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #151 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 12:41:25 PM »

แจ้งเตือนผู้สนใจทำสวนยางครับ

โปรดระมัดระวังเรื่องการซื้อสวนยางละแวกภาคอีสานหรือเหนือในตอนนี้ แบบที่ปลูกยางมาแล้ว1-4ปี
บางคนซื้อมาแล้ว ต้นยางยืนตายทีละหลายต้น บำรุงอย่างไรก็ไม่หาย  เพราะบางที่ทางอีสานหรือเหนือ
มักมีหินดินดานอยู่ด้านล่าง ลึกบ้างตื้นบ้าง ถ้าตื้นๆ แค่ยางอายุ2ปี รากหยั่งถึงชั้นหินดินดาน ก็ไปไม่ได้ ยืนแห้งตาย
ถ้าลึกหน่อย ยางอายุ4ปีหยั่งรากถึงก็ยืนตาย

ส่วนใหญ่ มักเจอที่เห็นเป็นสภาพแคระแกร็น และมักคิดว่าเป็นเพราะอีสานแห้งแล้งกว่าทางใต้  มารู้ตอนมันทิ้งใบ

พึงศึกษาสภาพภูมิศาสตร์ของท้องถิ่นนั้นๆก่อนครับ

อันนี้รวมถึงบางคนเขาปลูกไว้ขาย ไม่ค่อยใส่ปุ๋ย และไม่ได้ดูแลเท่าที่ควร
ตรวจสอบให้ดีๆครับ

แนะนำวิธีแก้ครับ   ให้จีบลูกสาวเจ้าของสวนครับ  ได้ทั้งคน ได้ทั้งสวนยาง   คิก คิก

ทางลัดนี้อันตรายครับ ดูให้ดีๆนะ ประเพณีดั้งเดิมของคนจีนเขาไม่แบ่งให้ลูกสาวนะครับ

นึกถึงคนจีนแถวนาบอนเลย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #152 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:02:25 PM »

โปรดระมัดระวังเรื่องการซื้อสวนยางละแวกภาคอีสานหรือเหนือในตอนนี้ แบบที่ปลูกยางมาแล้ว1-4ปี
บางคนซื้อมาแล้ว ต้นยางยืนตายทีละหลายต้น บำรุงอย่างไรก็ไม่หาย  เพราะบางที่ทางอีสานหรือเหนือ
มักมีหินดินดานอยู่ด้านล่าง ลึกบ้างตื้นบ้าง ถ้าตื้นๆ แค่ยางอายุ2ปี รากหยั่งถึงชั้นหินดินดาน ก็ไปไม่ได้ ยืนแห้งตาย
ถ้าลึกหน่อย ยางอายุ4ปีหยั่งรากถึงก็ยืนตาย

ส่วนใหญ่ มักเจอที่เห็นเป็นสภาพแคระแกร็น และมักคิดว่าเป็นเพราะอีสานแห้งแล้งกว่าทางใต้  มารู้ตอนมันทิ้งใบ

พึงศึกษาสภาพภูมิศาสตร์ของท้องถิ่นนั้นๆก่อนครับ

อันนี้รวมถึงบางคนเขาปลูกไว้ขาย ไม่ค่อยใส่ปุ๋ย และไม่ได้ดูแลเท่าที่ควร

บางทีใต้หน้าดินลึกลงไปแค่ 1-2 เมตร ก็เป็นแผ่นหินดินดาน รากต้นยางเจาะลงไปไม่ได้ ต้นยางก็ยืนต้นตายก็มีครับ....ต้องดูพื้นที่ละแวกนั้นให้ดี

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #153 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:10:04 PM »

ผมก็พึ่งจะได้ข้อมูลจากพี่ๆในนี้นี่แหละที่ว่าความลึกของชั้นดินเป็นไม่พอทำให้ต้นยางยืนต้นตาย ทางอีสานที่ปลูกๆกันมีการขุดตรวจสอบก่อนที่จะปลูกหรือไม่ครับ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #154 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:12:41 PM »

ขอแสดงความยินดีกับพี่น้องชาวสวนยางทุกท่านครับ วันนี้ราคากลางหาดใหญ่ 159.40 บาทแล้วครับ อาทิตย์หน้าคงทะลุ 160
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #155 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:49:13 PM »

บางทีใต้หน้าดินลึกลงไปแค่ 1-2 เมตร ก็เป็นแผ่นหินดินดาน รากต้นยางเจาะลงไปไม่ได้ ต้นยางก็ยืนต้นตายก็มีครับ....ต้องดูพื้นที่ละแวกนั้นให้ดี

แถวอิสานบ้านผมก็ปลูกกันไม่โตสักที ก็ขายสวนกันระนาวเลยครับ น่ากลัวมาก  ตกใจหน้าซีด

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #156 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 09:46:03 AM »

ขอแสดงความยินดีกับพี่น้องชาวสวนยางทุกท่านครับ วันนี้ราคากลางหาดใหญ่ 159.40 บาทแล้วครับ อาทิตย์หน้าคงทะลุ 160

แล้งนี้  ราคายังขึ้นอีกเยอะครับ....เพราะบางที่เริ่มปิดหน้ายางกันแล้ว....ผมว่าเริ่มเปิดหน้ายางกันใหม่ช่วงปลายเมษา  ...ลุ้นว่าจะเฉียด 200 บาท/กิโล หรือเปล่า

ช่วงนี้ ยังใจเย็นได้อีกเยอะ ...ที่มีๆกัน  เก็บไว้ก่อนไม่ต้องรีบขายนะครับ (เอาตังไปซื้อทองแท่งเกร็งกำไรกันเล่นๆก่อน 555+)
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #157 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 11:45:51 AM »

โชคดีะนี้ที่สวนผมเป็นลูกรังรู้สึกว่ายางงามครับ Grin
 แต่ที่นาที่เป็นดินปนทรายผมเห็นปูกตั้งนานก็ยังไม่โตเลยครับ Grin ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #158 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 01:24:02 PM »

วันนี้ 161.90 บาทครับ ราคาท้องถิ่นหาดใหญ่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #159 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 03:39:43 PM »

อิ อิ ช่วงนี้ทางอีสานได้ข่าวมีการข่มขืนยางพารากันมาก
น้องยางเธอยังวัยละอ่อน อายุยังกรีดไม่ได้ แค่5ปี แต่ก็เปิดหน้ายางกรีดกันแล้ว
ราคายางเย้ายวน  เห็นท่า ต่อไปยางจะไม่ล้นตลาดเสียแล้ว.... แต่สวนยางเสื่อมโทรมอาจมากขึ้น ให้เทขายทิ้ง
ใครซื้อยางพาราปีหน้า ระวังนะครับ โดยเฉพาะยางอายุที่นับตอนปีนี้ได้แค่5-6ปี  ปีหน้า2ปีหน้าอาจบอกขายกันยุ่งเลย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #160 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 04:04:53 PM »

อิ อิ ช่วงนี้ทางอีสานได้ข่าวมีการข่มขืนยางพารากันมาก
น้องยางเธอยังวัยละอ่อน อายุยังกรีดไม่ได้ แค่5ปี แต่ก็เปิดหน้ายางกรีดกันแล้ว
ราคายางเย้ายวน  เห็นท่า ต่อไปยางจะไม่ล้นตลาดเสียแล้ว.... แต่สวนยางเสื่อมโทรมอาจมากขึ้น ให้เทขายทิ้ง
ใครซื้อยางพาราปีหน้า ระวังนะครับ โดยเฉพาะยางอายุที่นับตอนปีนี้ได้แค่5-6ปี  ปีหน้า2ปีหน้าอาจบอกขายกันยุ่งเลย

น่าเห็นใจ ราคามันเย้ายวนเหลือเกิน แต่เรื่องอายุยางไม่น่าชิงสุกก่อนห่ามนะครับ อยากได้เงินเร็วแต่ต้นก็โทรมเร็วยิ่งกว่า เผลอๆตัดได้สองสามปีก็เดี้ยง ได้ไม่คุ้มเสียนะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #161 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 04:10:16 PM »

ครับ  กลัวว่าต่อไปใครอยากมีสวนยางไปซื้อต่อเขาแล้วดูไม่เป็น

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #162 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 04:15:24 PM »

ปกติคนที่ลงมือทำสวนยางเองมักไม่ค่อยขายสวน ที่ซื้อขายส่วนใหญ่ก็ตัดจนหมดสภาพแล้วขายแต่ที่ดินเปล่า ถ้าจะซื้อแบบที่พี่ซับว่าคงเสี่ยงน่าดูเหมือนกัน สวนยางเป็นอะไรที่ต้องลงทุนยาวนานกว่าจะเห็นผล ฉะนั้นมือใหม่ควรไต่ตรองตรวจสอบให้ถี่ถ้วนก่อนครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #163 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 01:50:39 PM »

ข่มขืนยางเหรอ..... น้าซับฯ ใช้คำได้ฮาร์ดคอร์ดีจัง

บ้านผม ไม่มีหรอกครับ เพราะถ้าทำ อาจจะโดนพวก กระแนะกระแหน ตั้งแต่หลาดถึงบ้าน

ที่เขากำลังจะทำกัน คือการ "ผ่าใบ" .... เวลาใบร่วง น้ำยางหนักไปทางน้ำเลี้ยง แทนที่จะพักต้น ดั๊น กรีดผ่าใบผ่ายอดแทน
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #164 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 03:21:29 PM »

ข่มขืนยางเหรอ..... น้าซับฯ ใช้คำได้ฮาร์ดคอร์ดีจัง

บ้านผม ไม่มีหรอกครับ เพราะถ้าทำ อาจจะโดนพวก กระแนะกระแหน ตั้งแต่หลาดถึงบ้าน

ที่เขากำลังจะทำกัน คือการ "ผ่าใบ" .... เวลาใบร่วง น้ำยางหนักไปทางน้ำเลี้ยง แทนที่จะพักต้น ดั๊น กรีดผ่าใบผ่ายอดแทน

แถวบ้านผมเขาก็กรีดช่วงที่แตกใบอ่อนเหมือนกันแต่กรีดเฉพาะยางแก่ๆเท่านั้น
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์