เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:29:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพันธุ์ยาง RRIT251  (อ่าน 44901 ครั้ง)
ball28-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #180 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 12:49:41 AM »

ผมทำทั้งสวนยางสวนปาล์มครับ แต่สวนปาล์มมีนิดเดียว ตอนนี้ออกเต็มคอเลยครับแต่อีก2-3เดือนถึงจะเริ่มแทงได้ (ที่มีสุกบ้างแทงไปขายได้โละ8.80บาทครับ) ช่วงนั้นคงมีทะลายปาล์มออกมามากจนล้นแน่ครับ ราคาคงไม่ดีเท่าไรแน่ๆครับ
ส่วนยางที่สวนผมลง600หมดเพิ่งเปิดกรีดได้22วันเองครับ ทำขี้ขายอยู่ครับ นี่ก็ใกล้ปิดกรีดแล้วใบร่วงเกือบหมดแล้วครับ ยางพันธุ์600ผมลงทั้งที่ราบที่ควน การต้านลมก็ดีเหมือนพันธุ์อื่นๆนะครับ เทียบกับก่อนขอทุนครั้งนี้ครั้งก่อนลง5/51 ,311 ,600 ,ทีจีวัน พันธุ์600ออกมากที่สุดครับ แต่เสียที่ว่า600นี่ใบร่วงง่ายมาก ส่วนโรคไฟท๊อปฯนี่พันธุ์ไหนๆก็เป็นครับ ใช้ยาฆ่ารา(ใช้กับผักหรือกล้วยไม้) ผสมกับดินแดงทาหน้ายางช่วยได้ครับ ผมกรีด3เช้าหยุดเช้า(ทาหน้ายางเช้าที่หยุด)เพราะต้นยังอ่อนครับเพิ่ง6ปีเองครับ

ทำไมไม่ทำแผ่นครับราคาดีกว่ามาก  ยางRRIM 600  กรีด 4 วันเว้นวันได้สบายครับ  แต่ถ้าเป็นยางใหม่เพิ่งเปิดกรีดให้กรีด 2-3 วันเว้นวันก่อนก็ได้ครับ   Wink
  โรงจักรยางของเก่าผมยังไม่ได้ซ่อมครับ ช่วงทิ้งไว้6ปีมันพังหมดแล้วครับ อุปกรณ์ก็ต้องซื้อใหม่เกือบหมดครับ โรงเก็บยางก็พัง ว่าจะขายน้ำ%ก็ยังไม่ดีครับ คือว่างบไม่ค่อยอำนวยครับ เฉพาะพิมพ์ก็หลายหมื่นแล้วครับ เลยกะว่าใส่ปุ๋ยบำรุงไปก่อนครับ ลากขี้สัก5-6เดือนค่อยเช็ค%แล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ ตั้งใจจะขายน้ำยางครับ ปุ๋ยผมใส่ของastvเขียวกับเรือใบ15-15-15 อย่างละ60กับ40%ครับ ปุ๋ยที่ทรายขาว อ.คลองท่อม กระบี่เริ่มขึ้นแล้วครับ
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #181 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 01:08:50 AM »

รายงานครับ  ปุ๋ยเตรียมขึ้นราคาอีกแล้วครับ   แลบลิ้น

ปุ๋ยใส่ปาล์มผมเตรียมไว้เรียบร้อยแล้วครับ   ถ้าอยากประหยัด สูตรสำหรับใส่ปาล์ม
  ตัวหน้า  ใช้ขี้ไก่ + ปุ๋มหมัก (ไนโตรเจนสูง)  -->  ประหยัด ค่ายูเรีย ไปได้เยอะเลย
  ตัวกลาง  0-3-0   (บางทีก็ซื้อ 18-46-0 มาใส่  ถ้าไม่แพง)
  ตัวหลัง  0-0-60   (ที่ต้องลงทุนเยอะหน่อยก็ตัวนี้ครับ)
+ โบรอน  ต้นละ 3 ช้อนกินข้าว

สูตรนี้ ผมประหยัดค่าปุ๋ยเคมีไปได้ครึ่งนึงครับ (บางคนเล่นเคมีล้วน   แพง+ดินเสีย)

ขอสอบถามปริมาณที่ใส่แต่ละอย่างครับ  อย่างล่ะกี่กก./ต้น   ไหว้

แล้วแต่ดินครับ...เอาแน่นอนไม่ได้  ถ้าจะเอาแน่นอนต้องตัดใบปาล์มส่งให้โรงงานเพื่อเข้าแลป (โรงงานบอกว่าฟรี) เพราะบางแปลงที่ของผมเป็นดินเหนียวดำๆ (ท้องนาเก่า)  ...แปลงนี้ลองใส่น้อยกว่าแปลงอื่น แต่ขนาดและความดกได้พอๆกัน

ส่วนปริมาณการใส่ ขออิงจากแปลงที่เป็นดินปนทราย(เยอะ)ครับ

ขนาดที่ 40 ไร่  ...
- ใช้ขี้ไก่แกลบปีละ  6 เที่ยวรถสิบล้อ (น้ำหนักประมาณเที่ยวละ 15 ตัน)   แบ่งใส่ต้นละประมาณ 4 กระสอบปุ๋ยเต็มๆโรยรอบโคนต้น   (ราคาขี้ไก่/ปี  ประมาณ 6 หมื่นบาทครับ)

- ปุ๋ยปลาหมักกับกากน้ำตาล + พด.2   ...ฉีดเท่าที่ขยัน  บางเดือน 2 ครั้ง ...บางครั้ง 2 เดือน  (ราคาตันละ 8 พันบาท ...หมักใช้ได้เกือบทั้งปี  ผสมน้ำอัตราส่วน ปุ๋ย:น้ำ  = 60-100ลิตร ต่อ น้ำ 1000 ลิตร ...) ใช้เพื่อช่วยย่อยใบปาล์มได้ด้วยครับ..ฉีดไปไม่นานใบก็เปื่อย  หนามไม่แทงยางรถไถรั่ว

- ปุ๋ย 0-3-0 บางครั้งผสม 18-46-0 อย่างละเท่าๆกัน ...ใส่ 1 กระถางยางต่อต้น/ครั้ง   ปีละ 3ครั้งครับ (ราคาถูก  แต่จำไม่ได้ว่าตันเท่าไหร่)  ปุ๋ยตัวนี้(ตัวกลาง)ปาล์มขาดไม่ได้แต่ไม่ต้องการใช้เยอะ   ขุดฝั่งรอบโคนต้น

- สูตร 0-0-60  ตัวนี้ใส่เยอะหน่อย...ขุด 9 หลุมรอบโคน... 3 หลุมต่อ 1 กระถางยาง   ....ปีละ 3ครั้ง (จะห่างกันประมาณ 3 เดือนใส่ครั้งนึงครับ  เพราะฝนแถวระยองไม่ชุกเหมือนทางใต้   ผมกลัวใส่ไปแล้วปุ๋ยไม่ละลาย)

- โบรอน  ใส่ปีละครั้ง  ต้นละ 3 ช้อนกินข้าว  (ตัวนี้ก็ขาดไม่ได้ ...แต่ไม่ต้องการเยอะครับ)

เฉลี่ยปีที่ผ่านมา...อายุต้นปาล์ม  15 ปี/40ไร่ ....ได้เดือนละ 22 -24 ตัน(เดือนนึงตัด 2 ครั้ง 15 วันครั้ง)ครับ

แต่ปีนี้...ต้นปีฝนแล้งมาก่อนเลย...ผมสงสัยว่าคงจะมีขาดคอให้เห็นบ้าง  น่าจะได้น้อยลงกว่าเดิมเยอะเพราะเหมือนว่าจะกลายเป็นดอกหมดไม่ยอมติดลูก

มาเพิ่มเติมอีกอย่าง...........เวลาซื้อขี้ไก่แกลบ  ต้องระวังเจอขี้ไก่ที่เค้าเอาโซดาไฟผสมน้ำฉีดเพื่อไล่แมลงวันนะครับ(เวลาที่เค้าโกยออกมากองหน้าเล้ารอขาย)...เพราะสวนมังคุดของเพื่อนคุณพ่อผมเจอมาแล้ว...ใส่ไปปั๊บแทนที่ใบจะเขียว   เหลืองหมดต้นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 01:13:39 AM โดย INTERCEPTER - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #182 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 09:15:19 AM »

รายงานครับ  ปุ๋ยเตรียมขึ้นราคาอีกแล้วครับ   แลบลิ้น

ปุ๋ยใส่ปาล์มผมเตรียมไว้เรียบร้อยแล้วครับ   ถ้าอยากประหยัด สูตรสำหรับใส่ปาล์ม
  ตัวหน้า  ใช้ขี้ไก่ + ปุ๋มหมัก (ไนโตรเจนสูง)  -->  ประหยัด ค่ายูเรีย ไปได้เยอะเลย
  ตัวกลาง  0-3-0   (บางทีก็ซื้อ 18-46-0 มาใส่  ถ้าไม่แพง)
  ตัวหลัง  0-0-60   (ที่ต้องลงทุนเยอะหน่อยก็ตัวนี้ครับ)
+ โบรอน  ต้นละ 3 ช้อนกินข้าว

สูตรนี้ ผมประหยัดค่าปุ๋ยเคมีไปได้ครึ่งนึงครับ (บางคนเล่นเคมีล้วน   แพง+ดินเสีย)

ขอสอบถามปริมาณที่ใส่แต่ละอย่างครับ  อย่างล่ะกี่กก./ต้น   ไหว้

แล้วแต่ดินครับ...เอาแน่นอนไม่ได้  ถ้าจะเอาแน่นอนต้องตัดใบปาล์มส่งให้โรงงานเพื่อเข้าแลป (โรงงานบอกว่าฟรี) เพราะบางแปลงที่ของผมเป็นดินเหนียวดำๆ (ท้องนาเก่า)  ...แปลงนี้ลองใส่น้อยกว่าแปลงอื่น แต่ขนาดและความดกได้พอๆกัน

ส่วนปริมาณการใส่ ขออิงจากแปลงที่เป็นดินปนทราย(เยอะ)ครับ

ขนาดที่ 40 ไร่  ...
- ใช้ขี้ไก่แกลบปีละ  6 เที่ยวรถสิบล้อ (น้ำหนักประมาณเที่ยวละ 15 ตัน)   แบ่งใส่ต้นละประมาณ 4 กระสอบปุ๋ยเต็มๆโรยรอบโคนต้น   (ราคาขี้ไก่/ปี  ประมาณ 6 หมื่นบาทครับ)

- ปุ๋ยปลาหมักกับกากน้ำตาล + พด.2   ...ฉีดเท่าที่ขยัน  บางเดือน 2 ครั้ง ...บางครั้ง 2 เดือน  (ราคาตันละ 8 พันบาท ...หมักใช้ได้เกือบทั้งปี  ผสมน้ำอัตราส่วน ปุ๋ย:น้ำ  = 60-100ลิตร ต่อ น้ำ 1000 ลิตร ...) ใช้เพื่อช่วยย่อยใบปาล์มได้ด้วยครับ..ฉีดไปไม่นานใบก็เปื่อย  หนามไม่แทงยางรถไถรั่ว

- ปุ๋ย 0-3-0 บางครั้งผสม 18-46-0 อย่างละเท่าๆกัน ...ใส่ 1 กระถางยางต่อต้น/ครั้ง   ปีละ 3ครั้งครับ (ราคาถูก  แต่จำไม่ได้ว่าตันเท่าไหร่)  ปุ๋ยตัวนี้(ตัวกลาง)ปาล์มขาดไม่ได้แต่ไม่ต้องการใช้เยอะ   ขุดฝั่งรอบโคนต้น

- สูตร 0-0-60  ตัวนี้ใส่เยอะหน่อย...ขุด 9 หลุมรอบโคน... 3 หลุมต่อ 1 กระถางยาง   ....ปีละ 3ครั้ง (จะห่างกันประมาณ 3 เดือนใส่ครั้งนึงครับ  เพราะฝนแถวระยองไม่ชุกเหมือนทางใต้   ผมกลัวใส่ไปแล้วปุ๋ยไม่ละลาย)

- โบรอน  ใส่ปีละครั้ง  ต้นละ 3 ช้อนกินข้าว  (ตัวนี้ก็ขาดไม่ได้ ...แต่ไม่ต้องการเยอะครับ)

เฉลี่ยปีที่ผ่านมา...อายุต้นปาล์ม  15 ปี/40ไร่ ....ได้เดือนละ 22 -24 ตัน(เดือนนึงตัด 2 ครั้ง 15 วันครั้ง)ครับ

แต่ปีนี้...ต้นปีฝนแล้งมาก่อนเลย...ผมสงสัยว่าคงจะมีขาดคอให้เห็นบ้าง  น่าจะได้น้อยลงกว่าเดิมเยอะเพราะเหมือนว่าจะกลายเป็นดอกหมดไม่ยอมติดลูก

มาเพิ่มเติมอีกอย่าง...........เวลาซื้อขี้ไก่แกลบ  ต้องระวังเจอขี้ไก่ที่เค้าเอาโซดาไฟผสมน้ำฉีดเพื่อไล่แมลงวันนะครับ(เวลาที่เค้าโกยออกมากองหน้าเล้ารอขาย)...เพราะสวนมังคุดของเพื่อนคุณพ่อผมเจอมาแล้ว...ใส่ไปปั๊บแทนที่ใบจะเขียว   เหลืองหมดต้นเลย

ขอบคุณครับ   ไหว้

๒๒,๐๐๐ กก. x กก.ละ ๑๐ บาท =  ๒๒๐,๐๐๐  บาท/ครั้ง  เดือนละ ๒  ครั้ง  = ๔๔๐,๐๐๐  บาท  ปีละ  ๒๔  ครั้ง  =  ๕,๒๘๐,๐๐๐ บาท   หลงรัก น้ำลายหก

ปีนี้จะซื้อปืนกี่กระบอกครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #183 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 10:34:03 AM »

แหม..ให้คงราคา10บาทได้สักครึ่งปีนะ  หรูแล้ว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #184 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 10:50:30 AM »

ชาวสวนปาล์มกับชาวสวนยางแข่งกันรวย

ถ้ายาง 600 กับ ปาล์มไร่ต่อไร่อย่างใหนมีรายได้มากกว่ากัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #185 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:07:22 AM »

ปกติ ต่อไร่ ต่อปี ยางจะได้มากกว่า ทั้งๆที่ปีหนึ่งๆ จะต้องเว้นการกรีดช่วงฝนลง กับยางผลัดใบ
ทางใต้บางปีฝนดี กรีดได้แค่6เดือน แต่ก็รายได้มากกว่าปาล์มทั้งปี แต่ระบบการจัดการของยาง
ยุ่งยากกว่าครับการกรีด การเก็บ การทำแผ่น ใส่ปุ๋ย ตัดหญ้าในสวนยาง(ถ้ามี) 

ของปาล์มมีแค่ ใส่ปุ๋ย กับการแทงทลายปาล์มตามวงรอบ(ครั้งละ15วัน -2ครั้ง/เดือน,
หรือ20วันครั้ง -3ครั้ง/2เดือน) กับการใส่ปุ๋ยและการตัดหญ้าในสวน(ถ้ามี)

ความยุ่งยากของปาล์มน้อยกว่าครับ แถมLeadtimeสั้นกว่า 3ปีก็เก็บผลผลิตได้
แต่รายได้ ต่อไร่ ต่อปี ยังสู้ยางไม่ได้ แค่นั้นเอง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

« ตอบ #186 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:28:29 AM »

ซ้ำ  อ๋อย อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 11:34:54 AM โดย INTERCEPTER - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

« ตอบ #187 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:31:32 AM »

๒๒,๐๐๐ กก. x กก.ละ ๑๐ บาท =  ๒๒๐,๐๐๐  บาท/ครั้ง  เดือนละ ๒  ครั้ง  = ๔๔๐,๐๐๐  บาท  ปีละ  ๒๔  ครั้ง  =  ๕,๒๘๐,๐๐๐ บาท   หลงรัก น้ำลายหก

ปีนี้จะซื้อปืนกี่กระบอกครับ   Grin
------------------------------------------------------------------------------------
^
ูู^
ได้แค่ครึ่งเดียวครับพี่ ...เพราะเดือนนึงได้แค่ 22-24 ตัน x 12 เดือน  ^^

ผมไม่ขอ 10 บาท...แต่ให้ได้เฉลี่ย 6 บาททั้งปีก็พอครับ Grin  ....
ปืนตอนนี้ยังไม่ต้องการ...แต่อยากได้กระสุนซักลัง    จะได้ไปขอให้พี่ๆหัดยิง IPSC ให้ Grin

ชาวสวนปาล์มกับชาวสวนยางแข่งกันรวย

ถ้ายาง 600 กับ ปาล์มไร่ต่อไร่อย่างใหนมีรายได้มากกว่ากัน

ตอนยางราคา ไม่ถึง 70 บาท/กิโลกรัม  ...ผมว่าปาล์มได้มากกว่าครับ
แต่ตอนนี้  ยางทิ้งแบบไม่เห็นฝุ่น
[/quote]
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #188 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:53:46 AM »

ถ้ามีที่เยอะควรจะปลูกทั้งสองอย่างในสัดส่วนที่พอเหมาะของแต่ละคน เผื่อว่าราคาอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ดีก็ยังมีอีกอย่างพยุง
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #189 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 02:50:13 PM »

ปกติ ต่อไร่ ต่อปี ยางจะได้มากกว่า ทั้งๆที่ปีหนึ่งๆ จะต้องเว้นการกรีดช่วงฝนลง กับยางผลัดใบ
ทางใต้บางปีฝนดี กรีดได้แค่6เดือน แต่ก็รายได้มากกว่าปาล์มทั้งปี แต่ระบบการจัดการของยาง
ยุ่งยากกว่าครับการกรีด การเก็บ การทำแผ่น ใส่ปุ๋ย ตัดหญ้าในสวนยาง(ถ้ามี)  

ของปาล์มมีแค่ ใส่ปุ๋ย กับการแทงทลายปาล์มตามวงรอบ(ครั้งละ15วัน -2ครั้ง/เดือน,
หรือ20วันครั้ง -3ครั้ง/2เดือน) กับการใส่ปุ๋ยและการตัดหญ้าในสวน(ถ้ามี)

ความยุ่งยากของปาล์มน้อยกว่าครับ แถมLeadtimeสั้นกว่า 3ปีก็เก็บผลผลิตได้
แต่รายได้ ต่อไร่ ต่อปี ยังสู้ยางไม่ได้ แค่นั้นเอง

ถ้ากรีดยางเอง  ยางได้เยอะกว่าปาล์ม  ได้เต็ม ๆ ๑๐๐ เปอร์เซ็น
ถ้าจ้างเค้ากรีด  อันนี้ยังไม่แน่  แต่ผมว่าในเวลานี้ปาล์มได้เยอะกว่าครับ  ยางต้องแบ่ง  ๕๐:๕๐  ,๖๐:๔๐  , ฯลฯ  

ลองคิดดูคร่าว ๆ สมมุติ ยางมี ๑๐  ไร่  ปาล์มมี ๑๐ ไร่เท่ากัน   Grin

ยางมี  ๘๐๐  ต้น (นับที่ปลูกปิดอกด้วย)  กรีดได้ยางประมาณ  ๒๐  แผ่น ๆ ละ ๑.๔ กก.  เดือนหนึ่งกรีด ๒๔ วัน = ๔๘๐ แผ่น = ๖๗๒  x ๑๕๐/กก. =  ๑๐๐,๘๐๐  บาท/เดือน
ถ้าจ้างคนกรีดก็หาร ๒ = ๕๐,๔๐๐ บาท

ปาล์ม  ๒๒๐ ต้น  ออกลูกประมาณ ๓.๕ ตัน  กก.ละ ๑๐ บาท  เดือนละ ๒  ครั้ง  ๓,๕๐๐ x ๑๐ บาท/กก. = ๓๕,๐๐๐ บาท หักค่าคนตัดตันละ ๓๕๐ บาท ๓.๕ ตันก็ ๑,๒๒๕ บาท  
เหลือ ๓๓,๗๗๕  บาท/ครั้ง  เดือนละ ๒ ครั้ง =  ๖๗,๕๕๐ บาท

ยังไม่นับที่ปาล์มตัดลูกได้ตั้งแต่อายุ ๒.๕ ปี มีรายได้ก่อนยางไป ๔.๕ ปีนะครับ  คิดคร่าว ๆ ล่ะกันปาล์มได้ก่อนยางปีละ ๔๐๐,๐๐๐  บาท x ๔.๕ ปี = ๑,๘๐๐,๐๐๐  บาท
ในขณะที่ยางไม่ได้ซักบาท  แต่ต้องเสียเงินค่าใส่ปุ๋ยบำรุงทุกปี  ก่อนเปิดกรีดทำแผ่นขายก็ต้องซื้ออุปกรณ์ต่าง ๆ อีก   Cheesy

***ยังไม่คิดหักลบค่าปุ๋ยครับ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 02:53:34 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #190 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 03:52:12 PM »

นอกจากยางกับปาล์มแล้วที่ราคาดี ยังมีพืชผลทางเกษตรชนิดใหนที่มีอานาคตดีบ้าง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #191 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 04:11:57 PM »

ตอนนี้ทางเหนือกะอีสาน มักนิยมไผ่ ทั้งปลูกเอาหน่อ(คนเหนือ อีสานกินหน่อไม้มากกว่าคนภาคอื่นๆ)
หรือปลูกเอาลำใช้สอยพวก ทำไม้ค้ำยัน หรือขายสำหรับWood Chipส่งโรงงาน

ที่เหลือก็ผักหวาน, ผักขจร(สลิด), หรือผักพื้นเมือง ตามภูมิลำเนาครับ
กล้วยกับฝรั่งนี่ รายได้นิ่มๆครับ คนมองข้าม คนทำอยู่ได้กับกล้วย ทั้งขายลูก ขายใบ ขายต้น
นึกออกแค่นี้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #192 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 08:48:48 PM »

ตอนนี้ทางเหนือกะอีสาน มักนิยมไผ่ ทั้งปลูกเอาหน่อ(คนเหนือ อีสานกินหน่อไม้มากกว่าคนภาคอื่นๆ)
หรือปลูกเอาลำใช้สอยพวก ทำไม้ค้ำยัน หรือขายสำหรับWood Chipส่งโรงงาน

ที่เหลือก็ผักหวาน, ผักขจร(สลิด), หรือผักพื้นเมือง ตามภูมิลำเนาครับ
กล้วยกับฝรั่งนี่ รายได้นิ่มๆครับ คนมองข้าม คนทำอยู่ได้กับกล้วย ทั้งขายลูก ขายใบ ขายต้น
นึกออกแค่นี้

ไผ่คงใกล้ตันแล้วล่ะครับ  ปลูกกันเยอะเหลือเกินครับ  ภาคใต้ตอนนี้มะพร้าวแพงมากครับ   อ๋อย

nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #193 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 09:40:06 PM »

ผมทำทั้งสวนยางสวนปาล์มครับ แต่สวนปาล์มมีนิดเดียว ตอนนี้ออกเต็มคอเลยครับแต่อีก2-3เดือนถึงจะเริ่มแทงได้ (ที่มีสุกบ้างแทงไปขายได้โละ8.80บาทครับ) ช่วงนั้นคงมีทะลายปาล์มออกมามากจนล้นแน่ครับ ราคาคงไม่ดีเท่าไรแน่ๆครับ
ส่วนยางที่สวนผมลง600หมดเพิ่งเปิดกรีดได้22วันเองครับ ทำขี้ขายอยู่ครับ นี่ก็ใกล้ปิดกรีดแล้วใบร่วงเกือบหมดแล้วครับ ยางพันธุ์600ผมลงทั้งที่ราบที่ควน การต้านลมก็ดีเหมือนพันธุ์อื่นๆนะครับ เทียบกับก่อนขอทุนครั้งนี้ครั้งก่อนลง5/51 ,311 ,600 ,ทีจีวัน พันธุ์600ออกมากที่สุดครับ แต่เสียที่ว่า600นี่ใบร่วงง่ายมาก ส่วนโรคไฟท๊อปฯนี่พันธุ์ไหนๆก็เป็นครับ ใช้ยาฆ่ารา(ใช้กับผักหรือกล้วยไม้) ผสมกับดินแดงทาหน้ายางช่วยได้ครับ ผมกรีด3เช้าหยุดเช้า(ทาหน้ายางเช้าที่หยุด)เพราะต้นยังอ่อนครับเพิ่ง6ปีเองครับ
http://www.phtnet.org/news/view-news.asp?nID=177
ในประเทศไทยได้มีการศึกษาค้นคว้าประสิทธิภาพของเชื้อราไตรโคเดอร์มาเป็นเวลานาน โดยเฉพาะเพื่อควบคุมโรคเมล็ดเน่า โรคเน่าระดับดิน  โรคกล้าไหม้ โรครากเน่า โรคโคนเน่า บนพืชหลายชนิด เช่น มะเขือเทศ ถั่วเหลืองฝักสด พริก ฝ้าย ข้าวบาร์เลย์ ส้ม ทุเรียน พบว่ามีประสิทธิภาพสูงในการควบคุมโรคต่าง ๆ ดังกล่าวได้ดี

สำหรับรูปแบบหรือวิธีการของเชื้อราไตรโคเดอร์มาในการควบคุมเชื้อราโรคพืช คือ 1. แข่งขันกับเชื้อราโรคพืชในด้านแหล่งของที่อยู่อาศัย อาหาร อากาศ และปัจจัยอื่น ๆ ที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโต 2. เส้นใยของไตรโคเดอร์มาจะพันรัดและแทงเข้าไปในเส้นใยของเชื้อราสาเหตุโรคพืช 3. เชื้อราไตรโคเดอร์มาเป็นเชื้อราปฏิปักษ์ที่มีศักยภาพสูงมากชนิดหนึ่ง

เรืองโรคในยางไม่แน่ใจว่าใช้วิธีชีวภาพ จะได้ผลไหม ผมเคยใช้เชื้อราไตรโคเดอมา ในพริก ปรากฏว่า โรครากเน่าโคนเน่าไม่พบอีกเลย และ ต้นไม้งอกงามดี เนื่องจากเชื้อราจะย่อยให้ ไนโตรเจน ที่อยู่ในรูปที่พืชใช้ประโยชน์ไม่ได้ ให้กลายเป็น ไนโตรเจนที่พืชใช้ประโยชน์ได้ครับ  Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #194 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 09:50:52 PM »

ปัญหาหลักของยางพาราก็อยู่ที่โรคเชื่อราที่รากนี่แหละครับ  ยางยืนต้นตายทีละต้นสองต้นในที่สุดต้องโค่นขายไม้
จะปลูกใหม่ก็ตายอีก  เลยต้องหันมาปลูกปาล์มน้ำมันแทนครับ  ถ้าเชื้อราไตรโคเดอร์สามารถยับยั้งหรือฆ่าเชื่อโรคตัวนี้
ในยางได้ก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีมากครับ   ไหว้

หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14
  พิมพ์