เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:30:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพันธุ์ยาง RRIT251  (อ่าน 44805 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #195 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 09:53:56 PM »

นอกจากยางกับปาล์มแล้วที่ราคาดี ยังมีพืชผลทางเกษตรชนิดใหนที่มีอานาคตดีบ้าง

ข้าวครับ

ผมคาดไว้ ว่า วันหนึ่ง สูงสุด จะคืนสู่สามัญ

อุตสาหกรรมจะไปทางไหน ใครจะคาดถูก นักลงทุน ประเทศปลายทาง อะไรต่อมิอะไรสารพัด

สุดท้าย ทุกคนต้องกินข้าว....

ไม่ว่าจะจนจะรวย หรือเกิดเหตุวินาศอะไรขึ้นแก่โลกใบนี้ก็ตาม  ก็ต้องกินข้าว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #196 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 10:00:40 PM »

ตอนนี้ ที่ราคาสุดโต่ง มี ยางพารา ปาล์ม และมะพร้าวครับ

แนวโน้มต่อไป ยังบอกไม่ถูก

อ้อ สองสามปีก่อน มีนักคำนวณสมัครเล่นคนหนึ่ง บอกว่า สำหรับที่ ๕๐ ไร่ ภาคใต้ตอนบน

ยาง ราคา ๕๐ บาท จะไปลงตัวกับปาล์ม ที่ราคา ๒.๗๐ บาท โดยทั้งสองอย่าง นั่งบริหารอย่างเดียว ไม่ลงมือจับจอบจับมีดเอง

นับกันตั้งแต่ยางลงแปลง จนยางโค่นขายต้น  และปาล์มลงดิน จนตัดต้นทิ้ง  คิดราคาคงที่ทั้งสองอย่าง

ผมลองคิดตามที่เขาคำนวณ  ผมอาจโง่ไป เลยคิดตามเขาไม่ทัน
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #197 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 10:37:26 PM »

นอกจากยางกับปาล์มแล้วที่ราคาดี ยังมีพืชผลทางเกษตรชนิดใหนที่มีอานาคตดีบ้าง

ข้าวครับ

ผมคาดไว้ ว่า วันหนึ่ง สูงสุด จะคืนสู่สามัญ

อุตสาหกรรมจะไปทางไหน ใครจะคาดถูก นักลงทุน ประเทศปลายทาง อะไรต่อมิอะไรสารพัด

ไม่ว่าจะจนจะรวย หรือเกิดเหตุวินาศอะไรขึ้นแก่โลกใบนี้ก็ตาม  ก็ต้องกินข้าว

เห็นด้วยครับ แต่ครึ่งเดียว ถูกครับที่คนต้องกินข้าว ยากดีมีจนก็ต้องกินข้าว แต่ไหงชาวนาไทยมีแต่หนี้ หนี้ และหนี้ ครับ  ตกใจ โดนชก  หากคิดจะเอาดีด้านนี้(ข้าว)อย่าริไปเป็นคนปลูกครับ ให้ไปเป็นคนซื้อ เพราะที่รวยเอาๆ คนซื้อทั้งเพครับ  Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #198 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 10:39:41 PM »

ข้าวครับ

เห็นด้วยครับ แต่ครึ่งเดียว ถูกครับที่คนต้องกินข้าว ยากดีมีจนก็ต้องกินข้าว แต่ไหงชาวนาไทยมีแต่หนี้ หนี้ และหนี้ ครับ  ตกใจ โดนชก  หากคิดจะเอาดีด้านนี้(ข้าว)อย่าริไปเป็นคนปลูกครับ ให้ไปเป็นคนซื้อ เพราะที่รวยเอาๆ คนซื้อทั้งเพครับ  Grin

ใช่ครับ  นี่ก็เห็นว่าจะซื้อกล้องใหม่อีกแล้ว
ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #199 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 10:48:12 PM »

ข้าวครับ

ใช่ครับ  นี่ก็เห็นว่าจะซื้อกล้องใหม่อีกแล้ว

ของผมมันปลายทางครับ กะได้เศษๆจากเค้าเท่านั้นแหละ  อ๋อย บู่

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #200 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:04:39 PM »

วันที่สมองโล่ง ๆ ผมเคยจินตนาการ ว่า ถ้ามีที่ดินราบลุ่มสักพันไร่  จะทำนาสไตล์อเมริกัน ที่นาของเขา เป็นพรืดหลายพันเอเคอร์

ใช้เครื่องจักรดำเนินการทุกอย่าง  เก็บเกี่ยวมาใส่ไซโล แล้วสีเอง ขายเอง สร้างแบรนด์ขึ้นมาเอง

แต่ในความเป็นจริง น่าว่า ต้องซื้อเองด้วย
ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #201 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:08:27 PM »

วันที่สมองโล่ง ๆ ผมเคยจินตนาการ ว่า ถ้ามีที่ดินราบลุ่มสักพันไร่  จะทำนาสไตล์อเมริกัน ที่นาของเขา เป็นพรืดหลายพันเอเคอร์

ใช้เครื่องจักรดำเนินการทุกอย่าง  เก็บเกี่ยวมาใส่ไซโล แล้วสีเอง ขายเอง สร้างแบรนด์ขึ้นมาเอง

แต่ในความเป็นจริง น่าว่า ต้องซื้อเองด้วย

อ๋อ...ถ้าทำพรันนั้นได้ โอเคเลยครับ ทำแบรนเอง ยังไงกะขายได้ ชาวนาไทย สำคัญที่ว่าสีเองไม่ไ้้ด้ครับ เกี่ยวขึ้นมาแล้วยังไงกะต้องขายเป็นข้าวเปลือก ที่เก็บยังไม่มีเลย มันเลยกลายเป็นจุดอ่อน สารพัดจะอ้างจากโรงสี  ยี๊

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #202 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 04:54:33 PM »

ปัญหาหลักของยางพาราก็อยู่ที่โรคเชื่อราที่รากนี่แหละครับ  ยางยืนต้นตายทีละต้นสองต้นในที่สุดต้องโค่นขายไม้
จะปลูกใหม่ก็ตายอีก  เลยต้องหันมาปลูกปาล์มน้ำมันแทนครับ  ถ้าเชื้อราไตรโคเดอร์สามารถยับยั้งหรือฆ่าเชื่อโรคตัวนี้
ในยางได้ก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีมากครับ   ไหว้
เชื้อราไตรโคเดอร์ เท่าที่ทราบ พวกสวนพริกไทยใช้ได้ผล สวนอื่นๆไม่ทราบครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

พจน์-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 132

« ตอบ #203 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 12:39:11 AM »

ฮิๆๆ มาสายดีกว่าไม่มา มาฟังเค้าคุยเรื่องยางกับปาล์มกันเวอะ ได้ความรู้ดี

สวัสดีครับ,ขอบคุณครับ,ไม่เป็นไรครับ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #204 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 04:05:07 PM »

พันธุ์ 600 อายุ 2 ปีเต็ม
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #205 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 11:49:29 PM »

ปัญหาหลักของยางพาราก็อยู่ที่โรคเชื่อราที่รากนี่แหละครับ  ยางยืนต้นตายทีละต้นสองต้นในที่สุดต้องโค่นขายไม้
จะปลูกใหม่ก็ตายอีก  เลยต้องหันมาปลูกปาล์มน้ำมันแทนครับ  ถ้าเชื้อราไตรโคเดอร์สามารถยับยั้งหรือฆ่าเชื่อโรคตัวนี้
ในยางได้ก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีมากครับ   ไหว้
เชื้อราไตรโคเดอร์ เท่าที่ทราบ พวกสวนพริกไทยใช้ได้ผล สวนอื่นๆไม่ทราบครับ
พี่ซับครับ เชื้อรากเน่าโคนเน่าในพริก กับ ยางน่าจะมาจากเชื้อราตัวเดียวกันครับ เวลาถอนต้นขึ้นมา มันจะมีราขาวๆ ตรงโคนกับรากก็จะเน่าแหว่งๆ ไอ้เชื้อราไตรโคเดอร์มา(เป็นเชื้อราที่เป็นคุณ เหมือนกับเชื้อราที่หมักเต้าเจี้ยวเต้าหู้)นี่จะไปทำหน้าที่ยับยั้งเชื้อราที่ทำให้เกิดโรคน่ะ ทดลองดูก็ได้ปีหนึ่งใส่แค่2 ครั้งต้นฝนกับปลายฝน search ใน google ดูมีวิธีเพาะเชื้อเองด้วยครับ  Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #206 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 02:45:01 AM »

http://it.doa.go.th/palm/product.html
ราคาล่าสุดที่ชุมพร กก.ละ 12 บาทแล้วครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #207 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 04:27:35 PM »

อยากทราบว่าปาล์มผลร่วงราคาดีกว่าเพราะว่าน้ำหนักเบากว่าใช่ไหมครับ
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14]
  พิมพ์