เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 06:14:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเลขตัวนี้คือเลขอะไรครับ  (อ่าน 3561 ครั้ง)
jojo-aj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

การกินและพูดอย่าให้ปากเป็นนายเรา

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 09:24:07 AM »

ขอบคุณทุกความห็นครับ ไหว้
moog-รักในหลวง-รักแผ่นดินไทย
ขอรักในหลวงตลอดไป
Full Member

คะแนน 12

CZ 75 SP-01 SHADOW ปืนเทพฯ.

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 10:34:39 AM »

ยิ้มีเลศนัย ผมว่าดีออก ของมีประสบการเหมือนพระครับ ไหว้

ฉันไม่เคยเห็นนกสงสารตัวเอง จนถึงวันที่มันล่วงจากกิ่งไม้ลงมาตาย ทำดีที่สุดเท่าที่ชีวิตคนคนหนึงจะทำได้ เพื่อรับใช้สังคม
ปูนิ่ม
Sr. Member

คะแนน 1265

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 10:58:39 AM »

ผ่าน สปช. มาแล้วจ้า................   Grin

อยากรู้ด้วยคน ว่า "สปช" คืออะไร?
  ( ตอนเด็กเรียนวิชา สปช. = สร้างเสริมประสบการชีวิตค่ะ )
คุณปูนิ่ม ได้เรียนวิชานี้ด้วยหรือครับ นึกว่าหลักสูตรใหม่ไม่มีแล้ว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
    รุ่นหลังๆ ไม่มีแล้วค่ะ ...คนที่ได้เรียนวิชานี้เข้าข่าย "สว." นะค่ะ  คิก คิก คิก คิก ว่าแต่เค้าปูก็ "สว"เหมือนกัน กิ๊วก๊าว

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 11:18:56 AM »

ตัวเลข ที่พบบนตัวปืน  ในบางแห่งที่ไม่ควรพบ ถ้ามาพร้อมกับตัวปืน ตัวเลขเหล่านี้ อาจจะสัมพันธ์กับ วัน-เดือน-ปี  ที่ผลิต หรือ เลขลำดับชิ้นส่วนก่อนการประกอบ 
หรือ S/N เมื่อประกอบเป็นตัวปืน เสร็จสิ้น   

ผมเคยพบ ใน Colt Gold Cup NM S'70  อ่านได้ว่าผลิตเมื่อ 27 ตุลาคม 1979(27-10-79) ซึ่งนำเข้าโดยร้านปืน จดทะเบียนเมื่อ ปี 2524 

ส่วนตัวเลข ที่มาตอกในเมืองไทย จะเป็นฝีมือของ สำนักงานทะเบียนอาวุธปืนฯ เป็นหลักฐานในการจดทะเบียนอาวุธปืนกระบอกนั้น
และ  เป็นฝีมือของ พฐ. เมื่ออาวุธปืนกระบอกนั้นถูกยึดเป็นของกลางในคดีอาญา . เมื่อจบคดี ศาลจะสั่งคืนให้ กับเจ้าของอาวุธปืนตาม ป.4
ที่ไม่มีส่วนร่วมในการกระทำความผิด .. ปืนกระับอกนั้น จึงอาจจะมาหมุนเีวียน เป็นสมบัติผลัดกันชม ต่อไปได้อีก

ตัวเลขเ้หล่านี้ เป็นประวัติ เป็นประสบการณ์ของปืนกระบอกนั้น ไ่ม่มีอะไรจะเสียหาย จะดีกว่า ถ้าปล่อยไว้อย่างนั้น ครับ   Grin

jojo-aj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

การกินและพูดอย่าให้ปากเป็นนายเรา

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 06:00:41 PM »

เป็นตัวเลขที่อยู่ใต้ประกับด้านขวาของตัวปืนครับปืนยี่ห้อ COLT S70 ครับ

พอดีตอนได้มาไม่ทันสังเกตุครับ
เลขเจ้าปัญหาออกหวยทั้งบนและล่างเลยครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์