เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:23:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ลูกปืนไว้ในแม็กนานๆจะเป็นไรบ้างครับ  (อ่าน 10645 ครั้ง)
powerbass
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 07:38:53 PM »

ผมพึ่งชื้อปืนแม็กกาชีน9มม มาอยากสอบถามว่าใส่ลูกปืนไว้เต็มไปนานๆสปริงจะเสียมั้ยครับ เศร้า เศร้า เศร้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 07:41:15 PM »

อย่าไปกังวลเลยครับ

คิดว่าจะใส่ไว้นานแค่ไหนครับเนี่ย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 08:46:42 PM »

ให้สปริงแม็กพักบ้างดีกว่าครับ  เอาลูกออกสักเดือนละสองครั้งก็ยังดี   อยู่บ้านผมโหลดแค่ 60% -70%ของความจุสูงสุด
แต่ผมมีแม็กมากกว่าสองต่อหนึ่งกระบอกนะครับ  และที่บ้านก็มีอยู่ 4 กระบอก เฉพาะปืนสั้นไม่นับลูกซอง  ถ้ามีกระบอกเดียวแม็กน้อยก็ลองจัดการบริหารเวลาดูให้แม้กได้พักบ้าง
ถ้าบรรจุน้อยมากไปเวลาจะใช้อำนาจการยิงก็ต่ำไปไม่ดีอีก

ซักสามเดือนครั้งถอดฟลอเพลทของแม็กกาซีนออก  เอาสปริงแม็กออกจากตัวแม็ก  ให้สปริงแม็กยืดตัวเต็มที่
จะช่วยให้การป้อนกระสุนเชื่อใจได้มากขึ้น  เป็นการตรวจความอ่อนความแข็งของสปริงแม็กไปในตัว  การคืนตัวน้อยลง
ความแข็งของสปริงน้อยลงมากไปก็หามาเปลี่ยน  ปืนเพื่อนผมซื้อมือสองอายุสิบกว่าปี  ถอดปริงแม็กเล่น  เห็นชัดๆว่าสปริงอ่อนกว่าแม็กตัวใหม่ๆ
ก็ยังป้อนกระสุนได้ดี  แต่เพื่อนก็เสียวๆกลัวจะขัดข้องตอนหน้าสิ่วหน้าขวานว่าจะซื้อสปริงแม็กมาเปลี่ยนกันไว้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 08:53:42 PM โดย ChongKo » บันทึกการเข้า
100
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:04:28 PM »

ให้สปริงแม็กพักบ้างดีกว่าครับ  เอาลูกออกสักเดือนละสองครั้งก็ยังดี   อยู่บ้านผมโหลดแค่ 60% -70%ของความจุสูงสุด
แต่ผมมีแม็กมากกว่าสองต่อหนึ่งกระบอกนะครับ  และที่บ้านก็มีอยู่ 4 กระบอก เฉพาะปืนสั้นไม่นับลูกซอง  ถ้ามีกระบอกเดียวแม็กน้อยก็ลองจัดการบริหารเวลาดูให้แม้กได้พักบ้าง
ถ้าบรรจุน้อยมากไปเวลาจะใช้อำนาจการยิงก็ต่ำไปไม่ดีอีก

ซักสามเดือนครั้งถอดฟลอเพลทของแม็กกาซีนออก  เอาสปริงแม็กออกจากตัวแม็ก  ให้สปริงแม็กยืดตัวเต็มที่
จะช่วยให้การป้อนกระสุนเชื่อใจได้มากขึ้น  เป็นการตรวจความอ่อนความแข็งของสปริงแม็กไปในตัว  การคืนตัวน้อยลง
ความแข็งของสปริงน้อยลงมากไปก็หามาเปลี่ยน  ปืนเพื่อนผมซื้อมือสองอายุสิบกว่าปี  ถอดปริงแม็กเล่น  เห็นชัดๆว่าสปริงอ่อนกว่าแม็กตัวใหม่ๆ
ก็ยังป้อนกระสุนได้ดี  แต่เพื่อนก็เสียวๆกลัวจะขัดข้องตอนหน้าสิ่วหน้าขวานว่าจะซื้อสปริงแม็กมาเปลี่ยนกันไว้ก่อนครับ
อยู่บ้านโหลดแค่ 60%ของความจุสูงสุดเหมือนกันขอรับ แตจะโหลดทิ้งไว้ 3 ตัว ขอรับ เยี่ยม ไหว้
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:15:40 PM »

ของผมแม็ก 17 นัด ใส่ 16 ทิ้งไว้ 2-3 เดือน แล้วเอาออกมายิงก็ป้อนทุกนัดนะครับ  ไหว้
ปืนหลายๆหมื่นถึงแสนซื้อได้ แต่กังวลแค่แม็กกาซีนแค่ไม่กี่พันเองเหรอครับ แนะนำให้ซื้อสัก 3-4 แม็กสิครับ จะได้หายห่วง  Grin Grin

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:27:52 PM »

ถ้าเป็นซองกระสุนที่ได้มาตรฐานของปืนที่ได้มาตรฐาน ใส่เป็นปีๆก็ไม่เป็นปัญหา
ทดสอบได้โดยใส่ไว้สักระยะ แล้วปลดกระสุนออกจนเหลือนัดสุดท้าย ถ้าสปริงยังมีแรงดันกระสุนแนบปากซองแนบสนิทดีก็ใช้ได้

ใส่เต็มความจุทิ้งไว้เป็นปีๆนำมายิงก็ผ่านหมด(Glock 21) ไม่ได้คิดๆเดาๆ แต่ได้ทดสอบพิสูจน์กันมาแล้วครับ  Smiley
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:38:51 PM »

ของใช้งานครับกว่าสปริงจะล้ากลัวจะลืมซะก่อน หาแม็กมาตรฐานไว้หลายๆตัวแล้วสลับกันใช้ก็ดีครับ
air2519
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 10:05:57 PM »

ขอแจมคนครับ
ถ้าอยู่บ้านใส่2-3 นัดก็พอ แต่ถ้าต้องออกนอกบ้านก็ยัดเพิ่มจนเต็มสุด พอกลับถึงบ้านก็ปลดออกให้เหลือเท่าเดิม2-3นัด
1 เดือน ก็ปลดหมดสักครั้งหนึ่งหรือเปลี่ยนแม็กสำรองมาแทนสลับกัน ผมใช้มาเป็น 10 ปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหาเรื่องแม็กเลย และเข้าตรวจเช็คการทำงานของปืนที่สนามฯ ซัก 2 ครั้ง / 1 เดือน 

อาวุธประจำกาย .22 Ruger .9มมGlock26 .357 สมิท686-4 .40Glock23 .45Glock21 .45Colt gold cup trophy
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 10:17:52 PM »

ผมอัดเต็ม  + 1  ในรังเพลิงตลอด สำรองเต็ม ๆ อีก 1 แม็กฯ  มีแม็กเปล่า ๆ  อีก  2  ไว้คอยสับเปลี่ยนเดือนละหน  เกิดมีเหตุเร่งด่วนต้องออกจากบ้าน  ไม่ต้องมาเสียเวลาบรรจุเพิ่มอีก ... Smiley

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 10:22:22 PM »

อย่าไปแคร์.....

3'SF TRAINING COMPANY.
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 10:24:10 PM »

ไม่เป็นไรหรอกครับ... สปริงแม็ก เส้นนึงไม่กี่บาท อย่าได้แคร์... ยิ้มีเลศนัย

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ake_lovegun
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 04:36:38 PM »

ผมมีแม็ค 2 ตัว สลับสับเปลี่ยนกัน เดือนละแม็ค ไหว้
GUNS N' ROSES
SERIES 70
Full Member

คะแนน 6

ปืนที่ยิ่งใหญ่ของมนุษยชาติ

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 04:54:28 PM »

ในความเห็นผมนะ ผมว่าแต่ละท่านต้องประเมิณความเสี่ยงของท่านเอง อย่างผมตั่งแต่เกิดมา ไม่เคยมีเหตุการขโมยเข้าบ้านเลย สิ่งแวดล้อมรอบบ้านก็ไม่เอื้อให้เกิดเหตุ หรือมีศัตรูปองร้าย ไม่เคยพกปืนไปไหน นอกจากไปสนามยิงปืน เลยไม่บรรจุกระสุนไว้เลยครับ กลัวลูกเอาไปเล่น(คือไม่ต้องมีปืนเลยก็ยังได้) ส่วนบ้างท่านเป็นเจ้าหน้าที่ปราบปรามก็ต้องพร้อมเสมอ หรืออยู่ในสิ่งแวดล้อมที่อาจมีเหตุ ก็อัดให้เต็มแม๊คไปเลยครับอย่าไปเสียดายสปริง

37 ปี ผ่านไป แต่ความสวยของเธอ ไม่เคยลดลงเลย แม่ม้าใหญ่ ไกขาว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 04:57:00 PM »

นายสมชายยังกลัวสปริงแม็กล้าครับ เลยทดสอบอยู่ ได้ผลเมื่อใดจะแจ้งให้ทราบในบอร์ดนี้แหละครับ... แฮ่ๆ...

คือใส่ลูก 7 นัดเต็มแม็กเอาไว้ตั้งแต่ปี 2531 - 2535 เว้นวรรคไป 2 ปี ช่วง 2536 - 2537 เพราะไปเรียนหนังสือ... กลับมาก็ยัดแม็กทดสอบต่อไม่หยุดยั้งเพื่อแก้ข้อข้องใจ...

ปัจจุบันนี้ก็ยังทดสอบอยู่ครับ มีแม็ก 7 นัดของโคลท์แท้ 2 ตัว, 10 นัดของวิลสัน 2 ตัว, แม็กโคลท์ในไทย(ตะเข็บข้าง) 1 ตัว... แม็กในไทยไม่ค้างลำเลื่อนนัดสุดท้าย แต่ป้อนลูกไม่มีปัญหา(ตัวนี้นายสมชายเอาซุกไว้ล่างสุดของกระเป๋าสะพาย), นอกนั้นยังไม่เห็นมีอาการใดๆทั้งสิ้นครับ...

วงรอบสุดท้ายที่ยัดแม็กคือ 2537 จนปัจจุบัน 2554 แล้ว... เป็นเวลา 16 ปีกว่าๆครับ...

ก็ยังทดสอบอยู่นั่นแหละครับ... แฮ่ๆ... ทดสอบเข้าไป ทดสอบเข้าไป...
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 05:20:37 PM »

เจอนักทดสอบเข้าแล้ว ขอบคุณครับ ไหว้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์