เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:22:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนสมาชิก ขอคำแนะนำเรื่องกระสุนติดปืน ครับ  (อ่าน 3239 ครั้ง)
av14@เต่าชรา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

ถึงข้าพเจ้าจะเดินช้าแต่ก็ไม่เคยเดินถอยหลัง

« เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 06:04:12 PM »

รบกวนเพื่อนสมาชิก ขอคำแนะนำเรื่องกระสุนติดปืน ไว้ป้องกันตัว ครับ

อยากรบกวน ขอ คำแนะนำ ในการหากระสุน ติดปืน ไม่ทราบว่า กระสุนแบบใด ที่ ท่านสมาชิกให้ความไว้วางใจ

ในเรื่องของประสิทธิภาพ ในการหยุดยั้ง ได้ดี  และเหมาะกับ ปืน 9 mm ครับ

ครั้นจะไปเดิน เลือกซื้อ ก็ มีหลายยี่ห้อ หลาย แบบ เหลือเกิน  อีกทั้ง ยังมี น้ำหนักหัวกระสุน ตั้งหลายขนาด เช่น 115  124 135 เกรน

ไหน จะหัวรู  หัวบอล อีก  หากร้านเขาถามผมก็คง ไม่รู้จะบอกเขายังไง คงหูอื้อ ตาลาย เพราะมีให้เลือกเยอะ เหลือเกิน

ลำพังภูมิ ความรู้อันน้อย นิดของผม ก็คงต้องลองผิดลองถูก ซื้อมาลอง อีกนาน กว่าจะรู้แจ้ง เห็นจริง

จึงขอปรึกษา ท่านสมาชิก เพื่อเป็นแนวทางตัดสินใจ ได้ง่ายขึ้น รบกวน ขอความรู้ด้วยครับ

-------------------------------------------------------------
จากเมื่อ ก่อน ไม่ค่อยรู้อะไรมาก ขอแค่เป็นกระสุน ใส่ปืนยิงได้ก็พอ  ตั้งแต่พอเข้ามาในเว็ปนี้ เริ่มรู้สึกว่า มันมีรายละเอียด มากกว่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 09:27:22 PM โดย av14@เต่าชรา » บันทึกการเข้า

ถึงข้าพเจ้าจะเดินช้าแต่ก็ไม่เคยเดินถอยหลัง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 06:35:44 PM »

อย่าไปคิดมาก
ยิงให้โดนครับ
แน่นอนกว่าแยะ
ลูกเบา ๆ เหมาะกับลำกล้องสั้น
จะได้ดึงแนวลำกล้องเพื่อนัดต่อไป ได้ดี
หัวบอล ใช้ได้ทุกสถานะการณ์  หลังสิ่งกีดขวาง ยังมีแรง
หัวรู เน้นตัวต่อตัว  มีเพียงเสื้อผ้า
ด้วยถ้าผ่านสิ่งกีดขวาง อาจจะไม่สมประสงค์
เพราะเราต้องการ เพื่อให้เป้าหมายรับแรง ที่กระทำ
ถ้ากระสุน สามารถหยุดในร่างกายได้ ในระดับความลึกที่เหมาะสม
ก็เท่ากับเป้าหมาย รับแรง และพลังงานไปเต็ม ๆ
อาการอื่นใด ก็ขึ้นกับ สภาพร่างกาย ที่จะอดทน
อย่าไปคิดมากเลยครับ
คนถึงที่ตาย อย่างไรก็ตาย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 07:19:55 PM »

ยังยืนยันเหมือนเดิมครับ ว่าหัวบอลเท่านั้น กลัวยิงไม่ถูกมากกว่ากลัวลูกไม่แรง... แล้วตั้งศูนย์เอาไว้สำหรับกระสุนที่จะติดปืนเอาไว้เลยครับ...

9 พาราฯ ที่หลายกระทู้ว่ากันว่าน็อคดาวน์ไม่ดีนั้น นายสมชายว่าซ้ำเข้าไปหลายๆนัด มันก็วิ่งตามเราไม่ทันแล้วครับ... แฮ่ๆ...
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 07:33:55 PM »

ผมชอบแบบทะลุทะลวงครับ fmj นี่แหละโดน...ตามพี่สมชายว่าครับนัดแรกไม่อยู่ก็กดหมู่เลยครับ 2 3 4 5 นัดแค่นี้ก็ลืมหายใจแล้วล่ะครับ...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 08:39:08 PM »

เฝ้าบ้านหัวรู  นอกบ้านใช้หัวบอล ครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 09:29:57 PM »

กระสุนติดปืนก็ ยี่ห้อ รอยัล  /  ไทอาร์ม /บลูเล็ต  ของไทยผลิต  ใช้ได้หมดเชื่อถือไว้วางใจได้แน่นอน .ขอให้ยิงให้โดนแล้วกัน
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 10:09:42 PM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้
 เยี่ยม

จะได้ดึงแนวลำกล้องเพื่อนัดต่อไป ได้ดี
หัวบอล ใช้ได้ทุกสถานะการณ์  หลังสิ่งกีดขวาง ยังมีแรง
หัวรู เน้นตัวต่อตัว  มีเพียงเสื้อผ้า
ด้วยถ้าผ่านสิ่งกีดขวาง อาจจะไม่สมประสงค์
เพราะเราต้องการ เพื่อให้เป้าหมายรับแรง ที่กระทำ
ถ้ากระสุน สามารถหยุดในร่างกายได้ ในระดับความลึกที่เหมาะสม
ก็เท่ากับเป้าหมาย รับแรง และพลังงานไปเต็ม ๆ
อาการอื่นใด ก็ขึ้นกับ สภาพร่างกาย ที่จะอดทน

เยี่ยม

ก็ตามท่านยอดว่าครับมีเพิ่มเติมอีกนิดจะหัวรูหรือหัวบอลก็ตามขอเป็นกระสุนที่มีล็อตการผลิตใหม่ๆไม่เกิน2ปีครับ

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:01:24 PM »

ต้องทดลองเองครับ  เอาหลักๆ หาได้สะดวก  ยิงไม่ติด ยิงแล้วโดน  จบ

....ตามล่า...อีตอแหล
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:10:25 PM »

โดนหนามตำผมยังสะดุ้งเลยครับ

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
GUNS N' ROSES
SERIES 70
Full Member

คะแนน 6

ปืนที่ยิ่งใหญ่ของมนุษยชาติ

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:27:45 PM »

น่าจะเป็นกระสุนที่ถูกกับปืนยิงแล้วไม่ขัดลำนะผมว่า แค่ FMJ ก็ตายตั้งแต่นัดแรกแล้ว หัวรูโหดเกิ๊น Grin

37 ปี ผ่านไป แต่ความสวยของเธอ ไม่เคยลดลงเลย แม่ม้าใหญ่ ไกขาว
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:51:06 PM »

ลองหาซื้อมาอย่างละ ๑๐ นัดแล้วทดสอบยิงกับปืนคู่มือก่อนครับ...

กระสุนที่ยิงแล้วไม่เกิดการติดขัด คุมกลุ่มกระสุนได้ และตำแหน่งกระสุนตกตรงกับจุดเล็ง...

น่าจะเลือกไว้ประจำการกับปืนของเราครับ...

ส่วนตัวผมเลือก JHP ผลิตในประเทศ หัวหนัก ๑๑๕ เกรน ไว้สำหรับการป้องกันในบ้าน...

และเลือกแบบ FMJ ของนอกยี่ห้อคุ้นเคย ไว้สำหรับเวลาออกนอกสถานที่ครับ... Cheesy
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 04:11:10 AM »

ผมเชื่อน้ายอดครับ (เชื่อว่าน้ายอดหมดตรูดด กับค่าลูกปืนแปลกๆมาเยอะ) อิอิ ไหว้
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 08:30:51 AM »

ลองหาซื้อมาอย่างละ ๑๐ นัดแล้วทดสอบยิงกับปืนคู่มือก่อนครับ...

กระสุนที่ยิงแล้วไม่เกิดการติดขัด คุมกลุ่มกระสุนได้ และตำแหน่งกระสุนตกตรงกับจุดเล็ง...

น่าจะเลือกไว้ประจำการกับปืนของเราครับ...

ส่วนตัวผมเลือก JHP ผลิตในประเทศ หัวหนัก ๑๑๕ เกรน ไว้สำหรับการป้องกันในบ้าน...

และเลือกแบบ FMJ ของนอกยี่ห้อคุ้นเคย ไว้สำหรับเวลาออกนอกสถานที่ครับ... Cheesy

ผมทำเหมือนคุณหมอครับ แต่เลือกยิง 5 นัดครับ หายี่ห้อทีกลุ่มแน่นที่สุดและตำแหน่งกระสุนตกที่เดียวกับกระสุนที่เราซ้อม
จากนั้นค่อยซื้อเป็นกล่อง แล้วเอาในกล่องมาลองยิงเพื่อความแน่นอนอีกทีครับ

ปืน 9 ม.ม. ผมได้ FMJ ในประเทศ และ JHP ของเชคฯ ครับ  ไหว้

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
sniper01
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 09:01:53 AM »

กระสุนติดปืนก็ ยี่ห้อ รอยัล  /  ไทอาร์ม /บลูเล็ต  ของไทยผลิต  ใช้ได้หมดเชื่อถือไว้วางใจได้แน่นอน .ขอให้ยิงให้โดนแล้วกัน
เห็นด้วยครับ
ปกติก็ใช้ 3 ยี่ห้อ อยู่ครับ หาง่าย ราคาถูกดี ครับ
pongsuri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 09:20:32 AM »

ขออนุญาตนำตารางจากเวบเพื่อนบ้านมาให้อ่านครับ

ถ้าสติไม่มา ปัญญาก็ไม่มี
หน้า: [1] 2
  พิมพ์