เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:23:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนมือสองสภาพไม่เคยยิงเลย จะเป็นไปได้หรือครับ  (อ่าน 8520 ครั้ง)
kundum
Full Member

คะแนน 59

« เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 08:06:02 AM »

เพราะทุกคนที่ซื้อปืนมาก็อยากลองยิงทั้งนั้นนี่ครับ
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 08:26:46 AM »

ลองคิดถึงรถใหม่ป้ายแดงซิครับ เราก็ไม่ได้ขับ คนแรก เลขไมล์ก็ไม่ได้เริ่มจาก 0 ปืนมือสอง สภาพไม่เคยยิง เป็นไปไม่ได้แน่นอนครับ ถ้าเจ้าของไม่เคยยิง แต่บริษัท ผู้ผลิต ต้องมียิงมาบ้างแหล่ะครับ แต่จะเคยหรือไม่เคยยิง ให้ดูสภาพ+ทะเบียน และต่อรอง ราคา ตามชอบใจ ที่เราซื้อได้ จะดีที่สุด  เยี่ยม
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 08:31:57 AM »

ก็ยิงจากโรงงานงัยครับ
แต่มาถึงผู้บริโภค
อาจจะไม่เคยยิงได้ครับ
เขาเรียก ถนุถนอม ลูบคลำ เช็คน้ำมัน
ก็มีความสุข
เพราะบางตัว มันทำมาแบบ น้อยกระบอก
หรือเป็นแบบสั่งพิเศษ รมดำแบบออกม่วง
เดินลายทอง แกะลายเถา

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
วี
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 08:34:00 AM »

ผมมีหลายกระบอกที่ไม่เคยยิงครับ ซื้อมาลูบคลำ ทาน้ำัมัน เก็บ อย่างเดียวครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 08:56:51 AM »

ปืนแบบนี้  คิดว่าจะยิงมาก ยิงน้อยขนาดไหนครับ

Uploaded with ImageShack.us
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 09:52:53 AM »

ผมเชื่อว่าเป็นได้  เพราะปืนที่ผมซื้อต่อเขามา บางกระบอก 5-6 ปีแล้วก็ยังไม่ได้ยิงเลยครับ

ชอบด้ามยาวุสสีเหลืองนี้จังเลยครับพี่ น่าจะติดมือดี  เดี๋ยวให้พี่ป็อกทำใส่ Sig P220 บ้างดีกว่า
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 10:10:49 AM »

มีแน่ครับ ปืนผมบางกระบอก เก็บอย่างเดียว แต่ปืนทุกกระบอกโรงงานต้องยิงทดสอบมาแล้วทั้งนั้น
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 10:19:37 AM »

ผมเชื่อว่าเป็นได้  เพราะปืนที่ผมซื้อต่อเขามา บางกระบอก 5-6 ปีแล้วก็ยังไม่ได้ยิงเลยครับ

ชอบด้ามยาวุสสีเหลืองนี้จังเลยครับพี่ น่าจะติดมือดี  เดี๋ยวให้พี่ป็อกทำใส่ Sig P220 บ้างดีกว่า

ผมเคยได้ชีฟท์ โมเดล 36 อายุหกสิบปี  ผ่านมาสองเจ้าของ ๆ แรกเป็นคุณยายของเพื่อน   แล้วตกทอดมาถึงเพื่อน  แต่ไม่เคยยิง กระสุนที่ร้านแถมมา 12 นัดก็ยังอยู่  แต่ตะกั่วร่วน ป่น หมดสภาพ
วันที่ได้มา  จารบีข้างในกลายเป็นฟอสซิล แข็งจนปืนทำงานไม่ได้ ต้องหยอดโซลเวนท์ทิ้งไว้หนึ่งคืน  แล้วใช้เครื่องอุลตราโซนิคล้างออก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 10:22:24 AM »

จะยิง หรือไม่ มากน้อย เพียงใด ในบางระดับ อาจมองไม่ออก ครับ. และอาจไม่ใช่ประเด็น ซื้อ หรือไม่ซื้อ

สาระควรไปมอง ที่ผิวปืน ความสมบูรณ์ ของทุกชิ้นส่วน เกลียวลำกล้อง ต้องใส เหลี่ยมมุม ต้องคม ปราศจากสนิมที่จะเห็นด้วยตาเปล่า ไร้ขนแมว ขนเม่น
สาระตรงนี้ น่าจะให้คำตอบ ได้ตรงกว่า..

แ่ต่ปืนรูปลักษณ์อย่างนี้ ไร้มลทิน มองไม่เห็นความขลัง อาจไม่ใช่ความต้องการของคนบางคน เช่น ตัวผมเอง  
ปืนเป็นของเรา ควรต้องแสดงความเป็นเจ้าของ บาง ซิครับ

แต่ถ้าคิดว่า ยิงหรือไม่ เป็นเรื่องสำคัญ..  คงต้องบอก การยิงเป็นสภาพปกติ  แต่ถ้าไม่เคยยิง ถือเป็น ข้อยกเว้น และต้องมีความบังเอิญให้ต้องเป็นเช่นนั้น ละครับ  Cheesy

BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:12:46 AM »

Smiley  เป็นไปได้ครับ ที่ทำงานผมก็มี 6 คนที่ซื้อมาแล้วยังไม่เคยยิงเลย เหตุผลก็มีหลายประการเช่น ซื้อโดยต้องการใช้สิทธิ์สวัสดิการกับเขาบ้าง ซื้อตามเพื่อนๆในแผนกบ้าง อยากมีติดบ้านไว้เฉิยๆเพื่อความอุ่นใจเพราะเเถวบ้านเปลี่ยวบ้าง ยังไม่เคยมีกระสุนเลยบ้าง เพราะตอนไปรับปืนก็หี้วกลับบ้านเลยไม่สนใจจะซื้อกระสุน ท่านเหล่านี้ไม่ได้มีความรักและชอบปืนอยู่ในจิตรสำนึกลึกๆ Angry อย่าว่าแต่ไม่เคยยิงเลย บางท่านเก็บอยู่ในตู้เป็นปีๆจนลืมไม่เคยหยิบมาดูก็มี Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2011, 12:03:18 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:26:33 AM »

Smiley  เป็นไปได้ครับ ที่ทำงานผมก็มี 6 คนที่ซื้อมาแล้วยังไม่เคยยิงเลย เหตุผลก็มีหลายประการเช่น ซื้อโดยต้องการใช้สิทธิ์สวัสดิการกับเขาบ้าง ซื้อตามเพื่อนๆในแผนกบ้าง อยากมีติดบ้านไว้เฉิยๆเพื่อความอุ่นใจเพราะเถวบ้านเปลี่ยวบ้าง ยังไม่เคยมีกระสุนเลยบ้าง เพราะตอนไปรับปืนก็หี้วกลับบ้านเลยไม่สนใจจะซื้อกระสุน ท่านเหล่านี้ไม่ได้มีความรักและชอบปืนอยู่ในจิตรสำนึกลึกๆ Angry อย่าว่าแต่ไม่เคยยิงเลย บางท่านเก็บอยู่ในตู้เป็นปีๆจนลืมไม่เคยหยิบมาดูก็มี Cry
ทำให้นึกถึงคุณลุงท่านนึงทีซื้อปืนสวัสดิการมา 10 กว่าปีแก่ๆแล้ว  จำไม่ได้แม่แต่ว่าปืนอะไร ขนาดไหน  ตกใจ  เพราะซื้อแล้วก็เก็บในกล่อง  และอยู่ในลังที่บ้าน  ซึ่งยังไม่ได้รื้อว่าลังไหนเลย  คิดว่าป.4 ก็อยู่คู่กับปืนด้วย เยาะเย้ย

จำได้แต่จ่ายมา 13000 บ  แล้วก็เป็น semi-auto สีขาว  ท่านใดพอจะเดาได้มั้ยครับว่าควรจะเป็นปืนอะไร  คุณลุงท่านว่าซื้อมา 18 ปีได้แล้ว  ผมรู้แต่ว่ามีชื่อผมแปะอยู่ รอคุณลุงหาเจอเท่านั้นเอง  ยิ้มีเลศนัย
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:29:21 AM »

เคยเห็นของเพื่อนคนหนึ่งมันเป็นขนาด 10 mm มีกระสุนจำกัดเลยไม่ได้ยิงเก็บไว้ดูอย่างเดียว
 อ๋อย
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:35:19 AM »

รู้จักเศรษฐีในจังหวัดท่านหนึ่ง ดูนิสัยแล้วเชื่อว่าท่านไม่ใช่คนยิงปืนเป็นบ้าเป็นหลัง แต่ท่านซื้อปืนเหมือนกับซื้อเครื่องเพชรทองเก็บไว้ครับ
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:38:51 AM »

เป็นไปได้ครับ
ผมเคยมี 870 กระบอกนึงซื้อมาเก็บจนขายไป
ไม่ได้ยิงเลยซักนัด

สบายดี.........
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:41:53 AM »

ผู้ใหญ่บางท่าน ซื้อปืน แบบเดียวกัน ครั้งละ 2 กระบอก กระบอกหนึ่งเอาไว้ใช้ กระบอกหนึ่งเอาไว้เก็บ และถึงกับ ทำตู้นิรภัย เก็บปืน เหมือน ห้องเก็บเงินธนาคารเลยก็มี ของแบบนี้ว่ากันไม่ได้ ความชอบ และทุนทรัพย์แต่และคนไม่เหมือนกันทุก อย่างเป็นไปได้หมดแหล่ะครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์