เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:33:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนมือสองสภาพไม่เคยยิงเลย จะเป็นไปได้หรือครับ  (อ่าน 8545 ครั้ง)
kundum
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:45:44 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ  ทีแรกผมยังไม่อยากเชื่อเลยว่ามีปืนที่ซื้อมาแล้วไม่เคยยิงจริงๆด้วย  ผมนึกว่าคนที่ขายต่อเขาโกหกซะอีกครับ
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:49:54 AM »

ต้องดูโหวงเฮ้งคนขายด้วยว่า พูดเชื่อถือได้หรือเปล่า
ปืนไม่เคยยิงนะมี
แต่ปืนเคยยิงแล้วบอกว่าไม่เคยยิงก็เยอะ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:50:34 AM »

บางกระบอก เช่น ปืนสะสม หรือปืนที่หายาก และมีราคาแพง เจ้าของไม่เคยยิงเลยก็มี

หรือ จะกระชากสไลด์ ก็ยังแทบจะน้อยมากครับ....คนอื่นที่จะขอมาชมปืน หยิบๆ จับๆ อันนี้รับได้

แต่หยิบแล้วกระชากสไลด์ เหนี่ยวไก ถือว่าผิดมารยาทอย่างแรง จะทำอะไรต้องให้เจ้าของอนุญาตก่อนครับ

ถ้าเกิดเสียหาย มีร่องรอยเสียดสี ถือว่ามีตำหนิ เจ้าของเห็นแล้วได้แต่เศร้า เพราะตำหนิเหล่านั้นเกิดจากคนอื่นกระทำ ครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:59:21 AM »

เคยเห็นของเพื่อนคนหนึ่งมันเป็นขนาด 10 mm มีกระสุนจำกัดเลยไม่ได้ยิงเก็บไว้ดูอย่างเดียว
 อ๋อย
แล้วตอนนี้ปืนขายไปหรือยังหรือหาลูกได้แล้วครับ
ปูนิ่ม
Sr. Member

คะแนน 1265

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 12:01:07 PM »

คิดว่าเป็นไปได้ค่ะ ...เพราะเจอพี่ท่านหนึ่งซื้อมาเก็บ...ไม่เคยเห็นไปยิงซักครั้ง พี่เค้าชอบนั่งดู ลูบๆ คลำๆ ปืนเท่านั้น
  แต่โดยส่วนตัวได้ปืนมาใหม่ๆ อดใจได้นานที่สุดเห็นจะไม่เกิน เดือน สอง เดือน ต้องเอาออกไปยิงให้ได้ค่ะ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 12:03:36 PM »

แล้วตอนนี้ปืนขายไปหรือยังหรือหาลูกได้แล้วครับ

ตามจีบอีกแล้ว พี่เรา

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 12:06:03 PM »

เพราะซื้อแล้วก็เก็บในกล่อง  และอยู่ในลังที่บ้าน  ซึ่งยังไม่ได้รื้อว่าลังไหนเลย  คิดว่าป.4 ก็อยู่คู่กับปืนด้วย

หลายลังเลยสิครับ เนี่ย...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 12:14:29 PM »

ก็ยิงจากโรงงานงัยครับ
แต่มาถึงผู้บริโภค
อาจจะไม่เคยยิงได้ครับ
เขาเรียก ถนุถนอม ลูบคลำ เช็คน้ำมัน
ก็มีความสุข
เพราะบางตัว มันทำมาแบบ น้อยกระบอก
หรือเป็นแบบสั่งพิเศษ รมดำแบบออกม่วง
เดินลายทอง แกะลายเถา

ใช่แล้วครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 02:09:42 PM »

เพราะทุกคนที่ซื้อปืนมาก็อยากลองยิงทั้งนั้นนี่ครับ

ไม่ได้อยากลองยิงทุกคน มีไว้ให้อุ่นใจก็มี
หรือตอนนี้มีเงินเหลือซื้อปืนเก็บไว้ก่อน เผื่อต้องการใช้ ไปวิ่งหาซื้อตอนนั้นคงไม่ทัน(ทั้งปืนและลูกปืน)
ซื้อไว้เพื่อเป็นมรดกลูกหลาน
คนซื้อปืนด้วยหลายสาเหตุ

ผมเคยเจอแบบที่เปิดกล่องออกมา ผ้าที่บุกล่องด้านในเปื่อยแล้ว (ยุคก่อนใช้ผ้าหุ้มช่องใส่ปืน)
บางคน ยังไม่รู้เลย ปืนลูกซอง5นัดของแกใส่กระสุนอย่างไร
บางคนใส่เป็นเอาออกไม่ได้ ต้องยิงทิ้งไปอย่างเดียว
เยอะครับ  บางคนโดนขโมยขึ้นบ้านปืนหายยังไม่รู้เลยเพราะลืมไปแล้วว่ามีปืน
มานึกออกอีก6เดือนถัดมาว่าเคยมีปืน และหาไม่เจอ น่าไปกับขโมยไปแล้ว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 02:22:32 PM »

แถวๆบ้านผมก็มีพอผัวตายเมียขายปืนรวย. Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 02:43:04 PM »

เคยเห็นของเพื่อนคนหนึ่งมันเป็นขนาด 10 mm มีกระสุนจำกัดเลยไม่ได้ยิงเก็บไว้ดูอย่างเดียว
 อ๋อย

อ่าแฮ่ม.....  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 03:05:04 PM »

เคยเห็นปืน บางกระบอก ที่เจ้าของซื้อมาหลายสิบปี  กระดาษสีน้ำตาลที่ห่อมาจากร้านยังไม่ได้ถูกฉีกเลย ครับ  หลงรัก หลงรัก

ปืนบางกระบอก เมื่อทำเสร็จก็จะส่งไปแผนกทดสอบ เมื่อยิงทดสอบแล้ว ก็ย้อนกลับมาเริ่มลบรอยขนแมว หรือ แกะลาย แล้วรมดำใหม่ บรรจุกล่องส่งให้ลูกค้า แบบนี้เรียกว่า เคยยิงหรือยัง เศร้า เศร้า

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 03:22:36 PM »

อ๋อย

อ่าแฮ่ม.....  Grin
ผมแค่จะแนะนำที่ซื้อให้เท่านั้นเอง....ฮิ  ฮิ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 03:27:17 PM »

เคยเห็นปืน บางกระบอก ที่เจ้าของซื้อมาหลายสิบปี  กระดาษสีน้ำตาลที่ห่อมาจากร้านยังไม่ได้ถูกฉีกเลย ครับ  หลงรัก หลงรัก

ปืนบางกระบอก เมื่อทำเสร็จก็จะส่งไปแผนกทดสอบ เมื่อยิงทดสอบแล้ว ก็ย้อนกลับมาเริ่มลบรอยขนแมว หรือ แกะลาย แล้วรมดำใหม่ บรรจุกล่องส่งให้ลูกค้า แบบนี้เรียกว่า เคยยิงหรือยัง เศร้า เศร้า

เคยยิงแบบนี้ดีครับ เกิดปืนไม่สมบูรณ์มาจากโรงงานก็จะได้รู้เลย
ผมเองยังงงๆ ทำไมโรงงานไม่รันอินปืนมาให้เลย  ยิงแค่ตรวจสอบสภาพและเก็บหัวกระสุนเก็บปลอก
หรืออย่างมาก ปืนคัสตอมก็มีเป้าทดสอบยิงให้มาด้วย

มาถึงมือเรา ต้องยิงรันอินไปอีก4-5กล่อง กว่าจะเข้าที่ เปลืองตังค์หลายพัน

โรงงานรันอินมาให้สัก200นัดกำลังเหมาะ  Grin Grin Grin Grin

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 03:42:22 PM »

เรื่องปกติครับ...

เพื่อนผมมีปืนสี่ห้ากระบอก...

มีกระบอกที่เคยยิงแค่กระบอกเดียว...

ที่เหลือซื้อมาเก็บใส่ตู้ไว้เฉยๆ... Cheesy

ส่วนปืนผมเองมีอยู่สองกระบอกที่ซื้อมาแล้วยังไม่เคยยิง...

ไม่ได้คิดว่าจะเก็บเอาไว้แบบไม่เคยยิง...

แต่ยังรู้สึกเฉยๆกับสองกระบอกนั้น...

อยากยิงกระบอกอื่นมากกว่าครับ... Cheesy
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์