เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:36:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านเคยคิดแบบนี้ไหมหลังจากไปยิงที่สนามยิงปืน  (อ่าน 7815 ครั้ง)
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 07:47:23 PM »

เก็บเท่าที่เก็บได้ครับ อันไหนหาไม่เจอก็ชั่งมันเพราะสนามแถวบ้านปลอกเกลื่อนสนาม
ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 231

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 10:11:52 PM »

เคยคิดเหมือนกันครับ แต่น่าจะมีวิธีการพิสูจน์หลักฐานอื่นๆด้วยอีกด้วยครับ ถ้าเราไม่ได้ทำก็ไม่ต้องกลัวครับ

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
Marcuechio
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 10:12:38 PM »

ผมว่า ตำรวจไม่น่า ดูแค่ปลอกกระสุนอย่างเดียวนะครับ อย่างน้อย ต้อง หาหัวกระสุนด้วย นะครับ และน่าจะหัวกระสุนเป็นหลักมากกว่า นะครับผมว่า แต่ถ้ามีแต่ ปลอกไม่เจอหัวกระสุน ก็คงไม่น่าโดนอะไรมั้ง ครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:45:35 PM »

เก็บเพราะจะเอาไปเป็นส่วนลดแลกซื้อใหม่ครับ  เก็บเฉพาะของที่เรายิงไม่เอาเกิน
แต่ระยะหลัง  ปลอกเป็นราคา ยิงไม่ถึงไหนเลย มีคนเอาไม้กวาดไปกวาดกองรวม   หลังยิงก้มลงคุ้ยๆของเราเก็บ มีมองแบบเคืองๆ
เลยเก็บบ้างไม่เก็บบ้าง

....ตามล่า...อีตอแหล
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 12:29:18 AM »

ก็เก็บเท่าที่เก็บได้ครับ เอาไว้ดูรอยเข็มและร่องรอยต่าง ๆ ที่ปลอกครับ

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 12:36:26 AM »

เรื่องแบบนี้เคยเกิด ขึ้นจริงนะครับ ไม่ใช่เรื่อง ตลก ผมเองยังเคยคิดเล่นๆว่า ถ้าไม่ให้เอาปลอก ออกนอกสนามเจ้าหน้าที่ยินดีที่จะลบ รอยนิ้วมือบนปลอกกระสุนให้ทุกนัดหรือไม่ เพราะ ถึงเจ้าของปืน ไม่นำออกจากสนาม แต่คนที่แอบเอาปลอกเหล่านี้ ออกจากสนามโดยเจตุนา ไม่บริสุทธิ แล้วทางสนาม มีปัญญารับผิดชอบหรือไม่ ถ้า มีคนร้าย แอบเอาปลอก ไปหว่านในที่เกิดเหตุ อย่าลืมนะครับ ทำบัตรเดี่ยวนี้ แสกนลายนิ้วมือ ด้วยแถมข้อมูลเหล่านี้ ลิ๊งกับตำรวจ เพียงแค่เที่ยบลายนิ้วมือ ก็หาตัวเจ้าของลายนิ้วมือ ได้ไม่ยาก ถึงท่านจะไม่ผิด แต่ถ้าต้องขึ้นโรงพัก ขึ้นศาล ผมว่ากว่าจะจบคงไม่ สนุกแน่ๆครับ
navy42
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 08:36:03 AM »

ใช่ครับพี่ ถึงเราจะไม่ผิดแต่ต้อง เสียเวลาขึ้นศาล เพื่อไปต้อสู้ว่าเราไม่ผิด ดีไม่ดีอาจไม่รอด จึงเป็นคดีแพะไปเลย บ้านเรายิ่งมีดคีแพะบ่อยๆๆ คิดแล้วเสียว ตกใจ
navy42
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 08:39:01 AM »

เรื่องแบบนี้เคยเกิด ขึ้นจริงนะครับ ไม่ใช่เรื่อง ตลก ผมเองยังเคยคิดเล่นๆว่า ถ้าไม่ให้เอาปลอก ออกนอกสนามเจ้าหน้าที่ยินดีที่จะลบ รอยนิ้วมือบนปลอกกระสุนให้ทุกนัดหรือไม่ เพราะ ถึงเจ้าของปืน ไม่นำออกจากสนาม แต่คนที่แอบเอาปลอกเหล่านี้ ออกจากสนามโดยเจตุนา ไม่บริสุทธิ แล้วทางสนาม มีปัญญารับผิดชอบหรือไม่ ถ้า มีคนร้าย แอบเอาปลอก ไปหว่านในที่เกิดเหตุ อย่าลืมนะครับ ทำบัตรเดี่ยวนี้ แสกนลายนิ้วมือ ด้วยแถมข้อมูลเหล่านี้ ลิ๊งกับตำรวจ เพียงแค่เที่ยบลายนิ้วมือ ก็หาตัวเจ้าของลายนิ้วมือ ได้ไม่ยาก ถึงท่านจะไม่ผิด แต่ถ้าต้องขึ้นโรงพัก ขึ้นศาล ผมว่ากว่าจะจบคงไม่ สนุกแน่ๆครับ
ใช่ครับพี่ ถึงเราจะไม่ผิดแต่ต้อง เสียเวลาขึ้นศาล เพื่อไปต้อสู้ว่าเราไม่ผิด ดีไม่ดีอาจไม่รอด จึงเป็นคดีแพะไปเลย บ้านเรายิ่งมีดคีแพะบ่อยๆๆ คิดแล้วเสียว  อ๋อย
นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 08:52:01 AM »

เก็บไปให้เขาหล่อพระครับ... ไหว้
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 09:26:25 AM »

ส่วนใหญ่พวกเราให้กระสุนจริงป้องกันตัวใช่มัยครับ
การเก็บปลอกกระสุนซ้อมรีโหลดในสนามยิงปืนนั้นเพื่อการสร้างหลักฐานเท็จนั้น
สามารถอธิบายให้ศาลท่านได้ครับ  กรรมมันจะสนองกับคนคิดชั่วเองครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
บูรพา
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 09:50:08 AM »

ถ้าคนบริสุทธิ์ติดคุกเพียงปลอกกระสุนจากปืนตนเองไปอยู่ในที่เกิดเหตุ  ประเทศไทยจะอยู่ได้อย่างไรครับ
moog-รักในหลวง-รักแผ่นดินไทย
ขอรักในหลวงตลอดไป
Full Member

คะแนน 12

CZ 75 SP-01 SHADOW ปืนเทพฯ.

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 10:14:47 AM »

ทุกครั้งที่ยิงเสร็จผมจะเดินเก็บปลอกกระสุนที่ตัวเองยิงกลับบ้านทุกครั้ง เพราะไม่มั่นใจว่าปลอกที่เรายิงไปแล้วจะมีผู้ไม่หวังดี เอาปลอกเราไปโยนความผิดให้ให้กับคดีที่เราไม่ได้ก่อไว้หรือเปล่า เช่น โจรยิงลูกโม่ แล้วเอาปลอกเรากระสุนที่มีลายนิ้วมือเราโยนที่เกิดเหตุ เพื่ออำพลางคดี ท่านๆๆล่ะคิดว่าไง ยิงแล้วทิ้งหรือเก็บกลับบ้าน (กลัวเป็นแพะ) ขำก๊าก
Shocked โอ้! นึกว่ามีแต่ผมซะอีกที่เป็นแบบนี้ มีหลายเหตุผลที่จำเป็นต้องเก็บกลับมาครับ
1.เหตุผลหลักก็ตามที่พี่ว่ามาแหละครับ เรื่องมันยาวแน่ๆ
2.เอาไว้ดูและเปรียบเทียบว่าเข็มแทงฉนวนยังเข้ากลางตามปกติ ความลึกของแรงกระแทก ความเสียหายที่เกิดขึ้นกับปืน ปลอกกระสุนบอกได้หลายอย่างเลยครับ
3.เอาไว้ต่อทุนลูกกล่องต่อไป(โลละ 60 ) หัวเราะร่าน้ำตาริน
4.เอาไว้หล่อพระอย่างที่พี่ปูว่าก็ดีครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

Grin ปูเก็บมาดูปลอกว่า เข็มเจาะตรงกลางชนวนมั้ย ดูว่าปลอกมีรอยฟาดสไลด์ และสังเกตุดูทั่วๆ ไปว่าปลอกร้าว แตก บ้างหรือป่าว ?  เก็บไว้เยอะๆ เอาไปหล่อพระได้นะค่ะ ...ได้บุญอีกต่อ ไหว้ ไหว้ ไหว้ 

ฉันไม่เคยเห็นนกสงสารตัวเอง จนถึงวันที่มันล่วงจากกิ่งไม้ลงมาตาย ทำดีที่สุดเท่าที่ชีวิตคนคนหนึงจะทำได้ เพื่อรับใช้สังคม
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 10:23:26 AM »

คิดมากไปครับ  Grin

navy42
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 11:18:34 AM »

คิดมากไปครับ  Grin
ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ แต่ผมว่าการคิดมาก เป็นการดีที่เหมือนเกาะป้องกันจากผู้ไม่หวังดีได้นะครับ สมัยนี้อย่าชะล่าใจเป็นดีที่สุดครับ ยิ้มีเลศนัย
พี่ๆคงเคยได้ยินคำที่ว่า "ให้มองโลกในแง่ดี"แต่ผมมองตรงกันข้าม "ให้มองโลกในแง่ร้าย"เพราะเราจะไม่ประมาทและเป็นเกาะป้องกันให้เราได้เป็นอย่างดีครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2011, 11:20:09 AM โดย navy42 » บันทึกการเข้า
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 11:39:56 AM »

ใส่ถุงมือยิง

ใส่ถุงมือโหลดกระสุน

คงพอช่วยได้บ้าง สำหรับท่านที่ระแวง Grin

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์