เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:25:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ การทำความสะอาดปืนครับ  (อ่าน 2522 ครั้ง)
dopa
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 01:38:21 PM »

รบกวนพี่ๆ ทุกท่านครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการล้างปืน การใช้น้ำยาควรใช้ยี่ห้ออะไรดี
แต่ที่ผมใช้ปัจจุบันคือ ARM3 ฉีดทั้งตัวปืนแล้วใช้ผ้าเช็ด และฉีดในลำกล้องด้วย จะมีปัญหาอะไรตามมาหรือไม่
ต้องการใช้แบบขวดเดียวครบทุกอย่างเลยครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 02:19:27 PM »

น้ำยาด้านล่างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณภาพจากเวบ http://www.thaipoliceshop.com/

ผมไม่เคยใช้แบบ ขวดเดียวครบทุกคุณประโยชน์ใช้สอยครับ
ผมใช้ซีโต้ ล้างลำกล้อง ชำระล้าง
และเบิร์ชวูดเคลือบลำกล้อง
กลไกด้านในใช้Lubeหล่อลื่นของsuper lube

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 04:13:34 PM »

ARM-3 ก็เป็นน้ำยาอเนกประสงค์ที่ดีครับ...

ส่วนมากผมใช้น้ำยาเฉพาะอย่างไป...

แต่หากอยากเลือกใช้แค่กระป๋องเดียวจบ...

ผมชอบ WD-40 มากกว่าครับ... Cheesy
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 04:42:31 PM »

ARM 3 ใช้ดีครับ WD 40 ยังไม่เคยลองใช้ครับ เลยไม่ทราบว่าเป็นอย่างไร
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 05:50:54 PM »

Smiley  ผมก็ชอบใช้แบบชนิดเดียวครอบคุมครับ ใช้แต่ แบบไม่แพงและหาซื้อได้ง่าย เคยใช้ cito กระป๋องสีดำก็ทนกลิ่นรุนแรงไม่ไหว อ๋อย (เพราะเวลาล้างต้องทำในบ้าน ทำนอกบ้านเดียวเพื่อนบ้านเห็น) เคยใช้ ARM 3 อยู่สามปี กับปืนตัวเอง ซื่งกระบอกนึงเป็นโครงอัลลอยด์ สไลด์เหล็กพ่นสีดำ อีกกระบอกเป็นสเเตนเลสทั้งตัว ส่วนลูกซองก็ลำกล้องเหล็กกับกระโหลกเหล็กหล่อพ่นสีดำ มีอยู่วันหนึ่งเอาปืนพ่อตามาเช็ด เป็นโคลท์.32อ้อโต้ปืนเก่าอายุ40ปี ตกใจหน้าซีด เป็นเหล็กลมดำ สวยงามผิวเงาเรียบและไม่มีสนิมเขาดูแลมาอย่างดีตลอด เยี่ยม  ใช้น้ำมันเช็ดปืนของฝ่ายสรรพาวุธกองทับอากาศ เนื่องจากอดีตเขาเป็นทหารอากาศ  ผมก็ฉีด ARM 3 จนชุ่มแล้วเช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ แล้วใส่กระเป๋าผ้าร่มเก็บในตู้ 3เดือนต่อมาเปิดดูอีกที  พบมีกลุ่มสนิมขึ้นที่ผิวปืนจำนวนสองกลุ่มขนาด 3 มม.ที่โครงและสไลด์ ลองสัมผัสที่ผิวปืนแล้วรู้สึกว่าแห้งไม่เหลือน้ำยาเคลือบอยู่เลย  Huh ตั้งแต่นั้นมาจึงหมดศรัทธา Embarrassed  ปัจจุบันซื้อ WD-40 มาใช้เป็นกระป๋องแรก พึ่งจะเริ่มใช้ได้สองสัปดาห์อยู่ระหว่างทดสอบการใช้งาน ทั้งกับปืนตัวเองและปืนพ่อตาด้วย ส่วนการหล่อลื่นระหว่างโครงกับสไลด์ ผมใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ที่เหลือจากเติมรถ โดยใช้ภู่กันเบอร์ 2 จิ้มแล้วแต้มเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2011, 06:01:45 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 06:04:23 PM »

อาร์ม สาม ก็ดีแล้วครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:41:18 PM »

ใช้ล้างก็ระดับปานกลางครับ เคลือบไม่แนะนำครับ แต่ถ้าเช็ดบ่อยๆอย่าง 3 วันครั้งนี่ใช้ได้แต่ใช้แล้วเก็บนานไม่ควรครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:42:50 PM »

ผมสูดกลิ่น WD-40 จนติดแล้ว แต่ที่เพือนๆชอบดมมากที่สุดคือ Colt พวกเขาบอกว่าหอมดีวางแป๊บเดียวหมด  อ๋อย
ใครที่เคยเรียนยิงปืนแล้วมีเพื่อนร่วมรุ่นเยอะจะรู้ดีว่าของแพงมักจะหมดไว  ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์