เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:33:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: S&W MD.12 ไม่มีในสารบบ  (อ่าน 9731 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 12:18:15 PM »

วันนี้ได้ไปทำเรื่องโอนปืนที่วังไชยามาแต่ตรวจปืนไม่ผ่านเจ้าหน้าที่อ้างว่าปืนรุ่นนี้ไม่มีในสารบบ หัวเราะร่าน้ำตาริน
S&W MD.12
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2011, 01:16:52 PM โดย JOYHUNTER » บันทึกการเข้า

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 12:19:48 PM »

เกินบรรยาย

นั่งร้องไห้เป็นเพื่อนพี่ละกันครับ

หัวเราะร่าน้ำตาริน

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 12:31:18 PM »

....กลุ้มเลย

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
ครูดำ
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 3501

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 12:37:38 PM »

S&W model 12 เป็น .38 โครง K โม่จุ 6 นัด วัสดุอัลลอย
มีทั้งโครงราวบัทและสแควบัท
มีทั้งอัลลอยรมดำ และอัลลอยชุบนิเกิ้ลขาวออกเหลืองๆ

ขาวนวลพ่นทรายแบบของพี่คงไม่มีมั่งครับ  คิก คิก
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 12:47:08 PM »

S&W model 12 เป็น .38 โครง K โม่จุ 6 นัด วัสดุอัลลอย
มีทั้งโครงราวบัทและสแควบัท
มีทั้งอัลลอยรมดำ และอัลลอยชุบนิเกิ้ลขาวออกเหลืองๆ

ขาวนวลพ่นทรายแบบของพี่คงไม่มีมั่งครับ  คิก คิก
อย่าล้อเล่นน๊าครูดำ เศร้า

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 12:52:09 PM »

ครูดำเค้าหมายถึงว่า ปืนกระบอกที่พ่นทรายไปทำผิวมาใหม่อ่ะค่ะพี่จอย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:03:44 PM »

[/quote]
วันนี้ได้ไปทำเรื่องโอนปืนที่วังไชยามาแต่ตรวจปืนไม่ผ่านเจ้าหน้าที่อ้างว่าปืนรุ่นนี้ไม่มีในสารบบ หัวเราะร่าน้ำตาริน
S&W MD.12

แล้วทำยังไงต่อครับพี่จอย  อ๋อย

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:08:24 PM »

Serial No. กับ เลขทะเบียนประจำปืนมีในระบบหรือเปล่า

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:16:18 PM »

Serial No. กับ เลขทะเบียนประจำปืนมีในระบบหรือเปล่า
เจ้าหน้าที่ดูปืนแล้วบอกว่ารุ่นนี้ไม่เคยเห็น เคยเห็นแต่รุ่น MD.10 แล้วไปกดคอมดูแล้วบอกว่าไม่มีในสารบบครับพี่พงษ์ Cheesy

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:21:37 PM »

พี่ จอย ก็เอา หนังสือ ไปยืนยัน นอนยัน กับพี่ เขาสิ

บอกว่า เห็นมายยยยยยย  นี่ อารายยยยยยยยยยยยยยย

เข้าใจ่ มายยยยยยยยยยยยย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:44:47 PM »

ให้ จนท.ตรวจปืนยืนยันเป็นหนังสือมาซิครับ
cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:46:20 PM »

บู่   น่าโมโหแทนครับ....

เคยเจอกับตัวเองครั้งนึง ขายปืนเพื่อน เป็นปืนที่ไปทำฮาร์ดโครมมา และได้แจ้งคนซื้อแล้ว ตกลงกันเป็นที่เรียบร้อย

ระหว่างรอตรวจปืน เค้าเรียกคนซื้อไปคุย บอกว่า "ปืนมีปัญหา" โอนไม่ได้เพราะถูกดัดแปลงมา  โดนชก

ทั้งๆ ที่ก่อนหน้านี้ตอนเพื่อนผมไปรับโอน ก็ตรวจปืนกระบอกนี้จากจนท.ชุดเดียวกัน หลังจากนั้นแทบไม่ได้ยิงเลย

ผมเข้าไปคุยด้วยว่ามีปัญหาตรงไหน เค้าบอกถูกดัดแปลงสภาพมา แต่ไม่บอกว่าตรงไหน

( เป็นปืนลูกโม่ที่ชุบมาทั้งกระบอก เว้นตัวเตะปลอกที่เป็นสีดำ )

ผมก็บอกว่าไปเอาเอกสารเก่ามาเทียบเลยที่ลอกเลขกท. กับเลขประจำปืนเอาไว้ มาเทียบกันเลย แล้วบอกว่ามีปัญหาตรงไหน

สุดท้ายก็พูดอ้อมแอ้มว่า โมเดลนี้ไม่มีสีขาว   หัวเราะร่าน้ำตาริน   ก็แหงล่ะเจ้าของเดิมไปทำฮาร์ดโครมมาเมื่อสิบปีก่อนโน้น....

แถมยังย้ำอีกด้วยว่า "ดูที่นี่สิ  (ชี้ไปที่ขาเตะปลอก) เห็นไม๊ว่าเป็นสีดำ แสดงว่าปืนดัดแปลงมา....."   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมเลยย้อนถามว่าแล้วทะเบียน, เลขประจำปืนตรงไม๊ ขนาดความยาวลำกล้องตรงไม๊ พวกตอบว่าตรง...

แต่ยังเน้นอีกว่า "แต่ปืนดัดแปลงมานะ..."  (แล้วพี่จะย้ำทำมายยยย....เพราะคนซื้อหน้าจ๋อยไปแล้วววว.... ยี๊ ยี๊ ยี๊)

อีกสองครั้งที่เจอในการแสดงภูมิของเค้าคือ ผมเอา STI Tactical  4.15  ไปตรวจ พวกลงรายละเอียดว่า "ความยาวลำกล้อง 5 นิ้ว"

ผมก็แย้งว่ามันไม่ใช่ครับ...พวกมองหน้า...แล้วหยิบไม้บรรทัดวัด แล้วก็ลงความยาวว่า "4.5 นิ้ว"  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อีกครั้งที่เจอ เอาลูกซอง 870 ไปตรวจ แต่วันนั้นไม่มีกระเป๋าปืนยาว เพราะเพิ่งไปรับมา ห่อกระดาษหนังสือพิมพ์มา จอดรถได้เดินเข้าไปถาม

ที่ห้องตรวจว่า รื้อมาเฉพาะพานท้ายกับโครงได้ไม๊ เพราะไม่มีกระเป๋า ไม่กล้าถือเดินมาครับ จนท. บอกว่าได้ไม่มีปัญหา ผมก็ถอดไป

ตรวจปืนเสร็จพี่เค้าลงในใบบันทึกว่า "ความยาวลำกล้อง 20 นิ้ว" ผมก็แย้งว่าพี่รู้ได้ยังครับ พี่เค้าตอบว่า "รุ่นนี้มีแต่ 20 นิ้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน"  

สุดท้ายต้องบอกไปว่ายาวแค่ 18 เองครับ จะให้เดินไปเอาลำกล้องอีกก็ได้ สุดท้ายพี่เค้าก็แก้ให้ครับ...เฮ้อ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:52:00 PM »

ให้ จนท.ตรวจปืนยืนยันเป็นหนังสือมาซิครับ
เขาอ้างว่าเป็นปืนสวมครับ เศร้า

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:52:53 PM »

สาระสำคัญ อยู่ตรงที่ป๋าติง  บอกครับ   ขอให้ตรวจในทะเบียนว่าปืนกระบอกนี้ มีการจดทะเบียน ไว้ถูกต้องหรือไม่  และให้ตรวจดู เลขหมายทะเบียนปืนที่ตอกลงในตัวปืน
ว่าเป็นของจริง หรือไม่  และยืนยันให้ ทำการตรวจปืน และให้ นายทะเบียนเป็นคนพิจารณา

ผมเคย ไปตรวจปืน LCP .๓๘๐ โดยมี ป.๓ เป็น ๙ มม. เพื่อขอรับ ป.๔  มี จนท.ท่านหนึ่ง บอกแบบนี้รับตรวจให้ไม่ได้ ปืนไม่ตรงกับ ป.๓ และไม่เคยเห็น
อาจง่าย ไปที่จะมาใช้คำพูดแบบนี้ กับคนอย่างผม  บู่

จึงแจงไปว่า ป.๓  ๙ มม.  ไม่ใช่ ป.๓  ๙ พารา มันครอบคลุมหมดแล้วในปืน ๙ มม. ..  ผมยืนยันให้ตรวจปืน. ถ้าจะไม่ตรวจให้ทำบันทึกไว้ ไม่ตรวจเพราะอะไร

ส่วน จนท. อีก ๒ ท่าน บอกตรวจให้เค้าไปเถอะ..  กรณีอย่างนี้ ผู้พิจารณา คือนายทะเบียนฯ  . ป.๔ จึงออกมาเป็น ขนาด.๓๘๐

และอีกสาระสำคัญ  คืออาวุธปืน กระบอกนั้น จะต้องมีข้อเท็จจริงที่ถูกต้อง  ไม่ใช่ปืนที่ถูกสวมทะเบียน..  ไม่มีช่องให้ถูก จนท. เล่นงาน แล้วกัน ครับ. Grin  

นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 02:50:31 PM »

...เคยเถียงกับเจ้าหน้าที่..เรื่อง 9 ม.ม.  กับ .380 นี่ล่ะครับ..  Grin

...เหมือนจะกวนประสาทเราเล่นๆ.. ยิ้มีเลศนัย

...ตัวปืนก็ระบุไว้ทั้ง สองขนาดครับ..   คิก คิก
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์