เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:28:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: S&W MD.12 ไม่มีในสารบบ  (อ่าน 9715 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:11:21 PM »

โดนดุเยย...   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

(เฮียนิ... แยกแม็กขายด้วย หมอรุตมองค้อนแล้วแหละ งอน )

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:27:38 PM »

๑๐/๒๒ มีทำโครง ในลักษณะนี้ มั่งมั้ยครับเนี่ย
แม๊ก ๒๕ นัด ยัดเข้าไปเลย
มีอยู่เจ้าหนึ่ง ผม หา หนังสือ ไม่เจอแล้ว
ทำแบบของ ปืนอาก้า พับฐาน
แต่ ผมอยากได้แบบ ยืดหด ( แต่อย่างอื่น ไม่หด )
 คิก คิก

ของพี่ สมชาย แกมีแต่เก็บอ่ะ พี่ สน
เก็บเข้ากรุ โหม๊ดเลย

แม็ก 25 ยัดอย่างไรก็ไม่หมดนอกจากเป็นแบบ Calico แบบนี้

ถ้าอยากได้พานท้ายยืดหด  ก็เอาพานพ้ายไม้มาโมแบบนี้

หรือใส่ลวดแบบM3 นี้ก็ได้นา

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:28:36 PM »

พูดเหมือนเซียนเลย ไม่มีในสารบบ  Grin
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:35:35 PM »

โดนดุเยย...   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

(เฮียนิ... แยกแม็กขายด้วย หมอรุตมองค้อนแล้วแหละ งอน )
ลองคิดดูนะครับคุณ subฯ

แม็ก 30 นัด ตัวนี้ ขายเมืองนอกแพงกว่าแม็กใหม่ STI 170 มม หรือ แม็ก Colt ACE .22  หรือ National Match .38 Special ซะอีก อิ  อิ

จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 08:17:57 PM »

ปืนตัวในกระทู้ฯ ( ปูมประวัติเป็นปืนออกร้านฯ ไม่ใช่บุคคลนำจด ) มีจุดที่ จนท.ไม่สามารถตรวจผ่านได้ตามนี้ครับ.

1. เลขประจำปืนมีรอยขูดลบ ตอกเลขใหม่ เลขไม่ตรงกับหมวดเลข ในประวัติกำเนิดปืนสมิทฯ โมเดล 12-2

2. อักษร และเลขไทยที่ตอก คม.ทะเบียนไม่ใช่รูปแบบ ไม่ตรงกับรูปแบบของงานทะเบียนปืน กองทะเบียนฯ

2 จุดไม่ตรงกับคุณลักษณะของปืนสมิทฯโมเดล 12-2  และจนท.ทราบดีว่าปืนสมิทฯโมเดล 12 มีอยู่จริงในเมืองไทย
การตรวจสอบอาวุธปืนลูกโม่สมิทฯ นอกเหนือจากเลขประจำปืน (เลขปืนสมิทฯโมเดล 12 อยู่ที่แขนสวิงโม่+ส้นด้าม)
และเครื่องหมายทะเบียนที่ตอกโดยกองทะเบียนอาวุปืนแล้ว จนท. ยังมีจุดสำคัญที่สามารถดูได้ว่าตรงกับรุ่นที่แท้จริง
ของปืนลูกโม่สมิทฯ อยู่อีก 1 จุด จุดนี้ต้องตรงกันเข้ากันได้กับเลขปืนทั้ง 2 จุดดังกล่าว.

เลขปืนสมิทฯ โมเดล 12-1 / -2 / -3 ด้ามเป็นสแควร์บัท / ราวน์บัท เลขปืนขึ้นต้นด้วย C ต่อมาเป็น D ยังไม่มีเลขปืน
ขึ้นต้นด้วย K จนกระทั่งถึง - 4 จึงมีขึ้นต้นด้วย K และมีด้ามเป็นราวน์บัทเท่านั้น ก่อนที่จะสิ้นสุดการผลิตไปในปี 1986
สอบถาม จนท.ชำนาญการฯ แล้ว จนท. ยินดีตรวจสอบให้อีกรอบโดยการส่ง กอง พฐ. ตรวจสอบเพิ่มเติมอีกทาง ครับ.

ปืนสมิทฯ โมเดล 12-3 เลขปืน 5D516XX

http://www.gunlistings.org/nevada-gun-classifieds/las_vegas/pistols/27300/smith__wesson_model123

S&W Model-12-3 Airweight 2 inch barrel, 38 calibur round butt. Mint Deep Blue,
No Pitting or Scratches, Serial No. # 5D516XX Fired 18 rounds to quailify with then put in safe in 1985,

ขอโทษนะครับ ไม่ทราบว่า ท่านทราบเลขประจำปืนและเลขทะเบียนปืน ของเจ้าของกระทู้ได้อย่างไรครับ

ขอโทษ ขออภัยเช่นกัน ครับ คำตอบที่ท่านอยากทราบ อยู่บรรทัดสุดท้ายของวรรคสุดท้าย ครับ.

คือ ที่ผมสงสัย คือผมไม่เห็นภาพ ของเจ้าของกระทู้ว่า มีเลขประจำปืน และ เลขทะเบียนปืนอยู่ตรงไหน มีเพียงเลขโมเดล ปืนเท่านั้นที่ผมเห็น พอดีเห็นท่านเข้ามาอธิบายเลย งงๆอยู่ ว่า ท่านเห็นเลขเหล่านั้นด้วยหรือ หรือว่าเจ้าของกระทู้เอารูป ออก พอดีที่ท่านอธิบายเหมือนกับว่า ปืนกระบอกนี้เคยผ่านมือท่านเห็นมากับตาตัวเอง ผมเลย งงครับ ไม่มีอ่ะไร

ท่านนี้นานๆเข้าเว็บที  ปืนผมทุกกระบอกสำหรับท่านนี้ถ้าถาม ขอให้ป็นเลข+ กท.เดิมๆ รู้ตั้งแต่ใครหรือร้านใดนำเข้ามาคนแรก
ใครรับโอนต่อมาและชื่อใน ป.4 ว่าอะไร ผมก็ งงๆ รู้ได้ไง อิๆ   Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2011, 08:20:40 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 09:35:16 PM »

ท่านนี้นานๆเข้าเว็บที  ปืนผมทุกกระบอกสำหรับท่านนี้ถ้าถาม ขอให้ป็นเลข+ กท.เดิมๆ รู้ตั้งแต่ใครหรือร้านใดนำเข้ามาคนแรก
ใครรับโอนต่อมาและชื่อใน ป.4 ว่าอะไร ผมก็ งงๆ รู้ได้ไง อิๆ   Grin

[/quote]

คือ ถ้ารู้เลขทะเบียน หรือเลข ประจำปืนนั้นผมว่าไม่แปลกครับ ที่ท่านจะสืบ ค้น ข้อมูล ได้ ถ้าท่านอยู่ กรมการปกครอง สำนักงานสอบสวนและนิติการ แสดง ว่าท่านน่าจะได้เห็น หรือได้รับรายงานมา เข้าใจแล้วครับ ผมแค่ งงๆว่า ในกระทู้ไม่เห็นเลขอ่ะไรเลยนอกจาก โมเดล

อีกอย่างนึง บ้านเรา หลายสิบปีที่ผ่านมา ได้ สั่งปืน ที่ทางโรงงานผลิตออกมาแล้วตกรุ่น เหลือเป็นอ่ะไหล่ทิ้งไว้หลายสิบปี เอามาประกอบ กับชิ้นส่วนรุ่นใหม่ ส่งมาขายในบ้านเราออกบ่อย ทั้งสมิธ และโค้ล ลูกโม่ ซึ่งบานพับ และเลขประจำปืนไม่สอดคล้องกันออกมา เช่น สมิธ โมเดล10 เมื่อเกือบ30ปีที่แล้ว มีการ นำเอาลำกล้องรุ่นเก่า(แบบเรียวศูนย์ครึ่งวงกลม)และโครงปืนมาประกอบ กับชิ้นส่วนใหม่ พร้อมทั้ง ประทับหมายเลขรันนำเบอร์เป็นเลขประจำปืนรุ่นใหม่ ส่งมาขายบ้านเรา ใครเห็น ตอนนั้นก็คิดว่าปืนน่าจะอายุซัก60ปี แต่พอดูทะเบียนปืนเป็นปืนใหม่ นำเข้ามาสดๆ ใครๆก็ร้องว่าปืนสวมแน่ๆเลย รุ่นนี้เค้าเลิกผลิตไปแล้ว เป็นไปไม่ได้ สรุป อ่ะไรที่เราไม่รู้ ก็ไปตู่ ว่า มันไม่มีอยุ่ จริง ผมว่า ลองส่งเลขประจำปืน ไปตรวจสอบกับโรงงานสมิธ เลยดีกว่าครับชัวร์แน่ๆ เพราะถ้า ทางฐานข้อมูลเราไม่มีก็ไปตู่ ว่าไม่มีอยู่ ไม่เคยผลิต ผมเองก็อยากรู้เหมือนกันว่า ฐานแผนกข้อมูล อวป ของเรา นั้นมีข้อมูลทั้งหมดของสมิธเลยหรือ

ผมเอง ไม่ได้คิดว่าปืนกระบอกนี้ ถูกต้อง หรือ ผิดเพราะผมเองไม่ได้เห็นเลขประจำปืนและเลขทะเบียน แต่ผมเองมองว่า การทำงานของทางราชการ ควรรัดกุมและรอบคอบกว่านี้ และควรรับผิดชอบ การใช้ดุลพินิจ ของตนเองด้วย เท่านั้นเอง ถ้าสงสัย ก็ควรตรวจสอบข้อมูลจาก ทางโรงงานเสียก่อน ไม่ใช่ด่วนสรุปเอาฝ่ายเดียวครับ ไม่งั้น คดีปกครอง ของกองการสอบสวนและนิติการ ลงต้องเพิ่มขึ้น และนิติกร ต้องมีงานเพิ่มอีกแน่ๆครับ
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:09:18 AM »

อ้างจาก: at75 link=topic=94685.msg3001532#msg3001532 date=129536
[/quote[color=blue
คือ ถ้ารู้เลขทะเบียน หรือเลข ประจำปืนนั้นผมว่าไม่แปลกครับ ที่ท่านจะสืบ ค้น ข้อมูล ได้ ถ้าท่านอยู่ กรมการปกครอง สำนักงานสอบสวนและนิติการ แสดง ว่าท่านน่าจะได้เห็น หรือได้รับรายงานมา เข้าใจแล้วครับ ผมแค่ งงๆว่า ในกระทู้ไม่เห็นเลขอ่ะไรเลยนอกจาก โมเดล

อีกอย่างนึง บ้านเรา หลายสิบปีที่ผ่านมา ได้ สั่งปืน ที่ทางโรงงานผลิตออกมาแล้วตกรุ่น เหลือเป็นอ่ะไหล่ทิ้งไว้หลายสิบปี เอามาประกอบ กับชิ้นส่วนรุ่นใหม่ ส่งมาขายในบ้านเราออกบ่อย ทั้งสมิธ และโค้ล ลูกโม่ ซึ่งบานพับ และเลขประจำปืนไม่สอดคล้องกันออกมา เช่น สมิธ โมเดล10 เมื่อเกือบ30ปีที่แล้ว มีการ นำเอาลำกล้องรุ่นเก่า(แบบเรียวศูนย์ครึ่งวงกลม)และโครงปืนมาประกอบ กับชิ้นส่วนใหม่ พร้อมทั้ง ประทับหมายเลขรันนำเบอร์เป็นเลขประจำปืนรุ่นใหม่ ส่งมาขายบ้านเรา ใครเห็น ตอนนั้นก็คิดว่าปืนน่าจะอายุซัก60ปี แต่พอดูทะเบียนปืนเป็นปืนใหม่ นำเข้ามาสดๆ ใครๆก็ร้องว่าปืนสวมแน่ๆเลย รุ่นนี้เค้าเลิกผลิตไปแล้ว เป็นไปไม่ได้ สรุป อ่ะไรที่เราไม่รู้ ก็ไปตู่ ว่า มันไม่มีอยุ่ จริง ผมว่า ลองส่งเลขประจำปืน ไปตรวจสอบกับโรงงานสมิธ เลยดีกว่าครับชัวร์แน่ๆ เพราะถ้า ทางฐานข้อมูลเราไม่มีก็ไปตู่ ว่าไม่มีอยู่ ไม่เคยผลิต ผมเองก็อยากรู้เหมือนกันว่า ฐานแผนกข้อมูล อวป ของเรา นั้นมีข้อมูลทั้งหมดของสมิธเลยหรือ

ผมเอง ไม่ได้คิดว่าปืนกระบอกนี้ ถูกต้อง หรือ ผิดเพราะผมเองไม่ได้เห็นเลขประจำปืนและเลขทะเบียน แต่ผมเองมองว่า การทำงานของทางราชการ ควรรัดกุมและรอบคอบกว่านี้ และควรรับผิดชอบ การใช้ดุลพินิจ ของตนเองด้วย เท่านั้นเอง ถ้าสงสัย ก็ควรตรวจสอบข้อมูลจาก ทางโรงงานเสียก่อน ไม่ใช่ด่วนสรุปเอาฝ่ายเดียวครับ ไม่งั้น คดีปกครอง ของกองการสอบสวนและนิติการ ลงต้องเพิ่มขึ้น และนิติกร ต้องมีงานเพิ่มอีกแน่ๆครับ[/color]

ข้อมูลที่เชื่อถือได้ของทางวังฯเกี่ยวกับเรื่องปืนลูกโม่ของ S&W มีมากกว่าที่เราคิดครับ และทราบดีว่า โมเดล 12 มีในบ้านเราอยู่จริงแต่ที่ไม่ผ่านเพราะ......
ดังนั้น การที่ทางวังฯ ให้เหตุผลมาแบบนี้ ไม่ได้ตู่ หรือ ไม่ใช้ดุลพินิจ อย่างที่ คุณ at75 เข้าใจ แต่ตรงกันข้ามครับ
ผมพิมพ์แค่นี้ล่ะครับหวังว่าคงเข้าใจ ส่วนปืนกระบอกนี้ถ้าจะส่งตรวจเพื่อความกระจ่างอีกรอบเห็นได้ชัดว่า ทางวังฯ ก็ยินดีนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 01:02:44 AM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:45:55 AM »

อ้างจาก: at75 link=topic=94685.msg3001532#msg3001532 date=129536
[/quote[color=blue

ผมเอง ไม่ได้คิดว่าปืนกระบอกนี้ ถูกต้อง หรือ ผิดเพราะผมเองไม่ได้เห็นเลขประจำปืนและเลขทะเบียน แต่ผมเองมองว่า การทำงานของทางราชการ ควรรัดกุมและรอบคอบกว่านี้ และควรรับผิดชอบ การใช้ดุลพินิจ ของตนเองด้วย เท่านั้นเอง ถ้าสงสัย ก็ควรตรวจสอบข้อมูลจาก ทางโรงงานเสียก่อน ไม่ใช่ด่วนสรุปเอาฝ่ายเดียวครับ ไม่งั้น คดีปกครอง ของกองการสอบสวนและนิติการ ลงต้องเพิ่มขึ้น และนิติกร ต้องมีงานเพิ่มอีกแน่ๆครับ[/color]

ข้อมูลที่เชื่อถือได้ของทางวังฯเกี่ยวกับเรื่องปืนลูกโม่ของ S&W มีมากกว่าที่เราคิดครับ และทราบดีว่า โมเดล 12 มีในบ้านเราอยู่จริงแต่ที่ไม่ผ่านเพราะ......
ดังนั้น การที่ทางวังฯ ให้เหตุผลมาแบบนี้ ไม่ได้ตู่ หรือ ไม่ใช้ดุลพินิจ อย่างที่ คุณ at75 เข้าใจ แต่ตรงกันข้ามครับ
ผมพิมพ์แค่นี้ล่ะครับหวังว่าคงเข้าใจ ส่วนปืนกระบอกนี้ถ้าจะส่งตรวจเพื่อความกระจ่างอีกรอบเห็นได้ชัดว่า ทางวังฯ ก็ยินดีนะครับ

ขอบคุณครับคุณJackle.. ผมเอง ใช้ความเห็นส่วนตัว โดยที่ยังไม่ได้ เห็นข้อเท็จจริง ส่วนเรื่องการพิสูจน์ นั้น ก็ว่าไปตามกระบวนการ ครับ ถ้าพี่เจ้าของปืนต้อง การตามที่ท่านว่า  ส่วนกรณีนี้ ผมเอง ไม่ทราบข้อเท๊จจริง โดยส่วนตัวก็เชื่อว่า เจ้าหน้า ที่เองก็เจตนาบริสุทธิ์ ครับ แต่บางท่านอาจมีข้อบกพร่องได้
    เพียงแต่ผมเอง เคยเจอที่ ไม่ถูกต้อง ที่ทำการบันทึกตำหนิ่ที่ปืนอยู่ ที่ วังฯ นั่นแหล่ะ ไม่อยากบอกเลยว่า สัพเพร่า ขนาดผมชี้ให้ ดู ให้เอาแว่นขยายส่องดู ยังไม่ดู ยังรั้นไปลงบันทึก แบบทึกทักเอาเอง ดีที่เลขประจำปืน กับ ทะเบียนตรง ไม่มีปัญหา แต่ก็สร้างปัญหา ให้ผมถ้าจะโอนต่อ กว่าจะจบเรื่อง ผมปวดหัวมากเพราะใบแจ้งตำหนิ่ไม่ตรงกับปืนที่ไปโอน ถ้าผมไม่เจอกับ ตัวเอง ผมคงไม่ ออกความเห็นแบบนี้
    ไม่ต้องอื่นไกล ในเวปเราเมื่อหลายปีก่อน มีพี่ท่านหนึ่ง ที่ครองครองปืนคิมเบอร์แสตนเลส โดนหมายเรียก จากตำรวจให้นำปืนไปตรวจ บอกว่าเป็นปืนที่สวมทะเบียนเลขเดียวกัน 2กระบอกอีกกระบอกเป็นเหล็กรมดำ ปรากฎว่า พอเอาไปตรวจ กับที่...กลับแจ้งมาว่าปืนของพี่ท่านนั้น เป็นปืนสวมทะเบียน ทั้งๆที่เป็นปืนมือเดียว จากร้า้น เดือดร้อน เจ้าตัวต้องพิสูจน์ ส่งเลขประจำปืนไปตรวจ ที่โรงานคิมเบอร์เอง เพราะเจ้าหน้าที่ยืนยันว่าสวม แน่นนอน พอโรงงาน ยืนยันกลับมาว่า เลขประจำปืนกระบอกนี้ เป็นเลขประจำปืนที่ผลิตด้วยแสตนเลส เจ้าหน้าที่หน้าหงาย วงแตก ผมถาม ว่า การที่เจ้าของปืนโดนกล่าวหาใครรับผิดชอบ เสียเวลา เสียเงินทอง จริงๆผมเองก็พูดในฐานะ ผู้ที่เคยประสพเหตุ ด้วยตัวเอง มันทำให้ผมรู้สึก ไม่เชื่อมันในเจ้าหน้าที่ของ วังฯ ตั้งแต่นั้นมา ว่าเจ้าหน้าที่ของวังฯ รู้จริงแค่ไหน เชี่ยวชาญขนาดไหน ในฐานะประชาชนผู้ใช่บริการ คนหนึ่งก็ย่อมเคลือบแคลงสงสัยเป็นธรรมดาครับ
     โดยส่วนตัวผมไม่มีอ่ะไรครับ ในนี้ก็พี่ๆน้องกันทั้งนั้นขอบคุณท่านJackle..อีกครั้งครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:24:38 AM »

ผมตัดปัญหาแล้วครับคืนกลับเจ้าของเดิมดีกว่า Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:16:09 AM »

ผมตัดปัญหาแล้วครับคืนกลับเจ้าของเดิมดีกว่า Grin

ถึงว่า เขากลัวกันนัก กับการซื้อปืนแล้วโอนเข้ากรุงเทพ
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:29:30 AM »

ปืนตัวในกระทู้ฯ ( ปูมประวัติเป็นปืนออกร้านฯ ไม่ใช่บุคคลนำจด ) มีจุดที่ จนท.ไม่สามารถตรวจผ่านได้ตามนี้ครับ.

1. เลขประจำปืนมีรอยขูดลบ ตอกเลขใหม่ เลขไม่ตรงกับหมวดเลข ในประวัติกำเนิดปืนสมิทฯ โมเดล 12-2

2. อักษร และเลขไทยที่ตอก คม.ทะเบียนไม่ใช่รูปแบบ ไม่ตรงกับรูปแบบของงานทะเบียนปืน กองทะเบียนฯ

2 จุดไม่ตรงกับคุณลักษณะของปืนสมิทฯโมเดล 12-2  และจนท.ทราบดีว่าปืนสมิทฯโมเดล 12 มีอยู่จริงในเมืองไทย
การตรวจสอบอาวุธปืนลูกโม่สมิทฯ นอกเหนือจากเลขประจำปืน (เลขปืนสมิทฯโมเดล 12 อยู่ที่แขนสวิงโม่+ส้นด้าม)
และเครื่องหมายทะเบียนที่ตอกโดยกองทะเบียนอาวุปืนแล้ว จนท. ยังมีจุดสำคัญที่สามารถดูได้ว่าตรงกับรุ่นที่แท้จริง
ของปืนลูกโม่สมิทฯ อยู่อีก 1 จุด จุดนี้ต้องตรงกันเข้ากันได้กับเลขปืนทั้ง 2 จุดดังกล่าว.

เลขปืนสมิทฯ โมเดล 12-1 / -2 / -3 ด้ามเป็นสแควร์บัท / ราวน์บัท เลขปืนขึ้นต้นด้วย C ต่อมาเป็น D ยังไม่มีเลขปืน
ขึ้นต้นด้วย K จนกระทั่งถึง - 4 จึงมีขึ้นต้นด้วย K และมีด้ามเป็นราวน์บัทเท่านั้น ก่อนที่จะสิ้นสุดการผลิตไปในปี 1986
สอบถาม จนท.ชำนาญการฯ แล้ว จนท. ยินดีตรวจสอบให้อีกรอบโดยการส่ง กอง พฐ. ตรวจสอบเพิ่มเติมอีกทาง ครับ.

ปืนสมิทฯ โมเดล 12-3 เลขปืน 5D516XX

http://www.gunlistings.org/nevada-gun-classifieds/las_vegas/pistols/27300/smith__wesson_model123

S&W Model-12-3 Airweight 2 inch barrel, 38 calibur round butt. Mint Deep Blue,
No Pitting or Scratches, Serial No. # 5D516XX Fired 18 rounds to quailify with then put in safe in 1985,

รบกวนสอบถาม ท่านmod133แล้วอย่างนี้ เอส 70 ของผมเดิมๆเน่ามาเลย แล้วไปแต่งเป็นโกลด์คัพ แบบนี้จะโอนได้มั้ยครับ เศร้า

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:47:19 AM »

ถึงว่า เขากลัวกันนัก กับการซื้อปืนแล้วโอนเข้ากรุงเทพ
        ผมโชคดีจัง
ซื้อมือ ๒ โอนเข้ากทม.ผ่านฉลุย
แฮะ ๆ แต่ขายรับประทานไปแล้ว... เศร้า เศร้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ลูกโม่
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:43:50 AM »

งั้นคนซื้อปืนผมจะโอนได้มั้ยเนี่ย Huh

หนีดีกว่าสู้ สู้ดีกว่าเจ็บ เจ็บดีกว่าติดคุก ติดคุกดีกว่าตาย............(อ.พนมเทียน)

"แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ"
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:09:20 PM »

งั้นคนซื้อปืนผมจะโอนได้มั้ยเนี่ย Huh
Grin

mob133
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

กลไกและไฟฟ้า

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:27:32 PM »

รบกวนสอบถาม ท่านmod133แล้วอย่างนี้ เอส 70 ของผมเดิมๆเน่ามาเลย แล้วไปแต่งเป็นโกลด์คัพ แบบนี้จะโอนได้มั้ยครับ เศร้า

ปืนที่ท่านฯ ถามถ้าเลขปืน+เครื่องหมายทะเบียนตรงตัว เมื่อท่านได้แก้ใข ดัดแปลงเพื่อการใช้งานให้ดียิ่งขึ้น
เมื่อต้องการตัดโอนออกไป ขั้นตอนจะมีการตรวจปืนอีกครั้งตามปรกติอยู่แล้ว คุณลักษณะ รายละเอียดล่าสุด
ของปืนจะมีบันทึกลงไปเป็นตำหนิ รูปพรรณ ตามลักษณะสภาพปืนล่าสุดเพื่อตัดโอนออก เป็นไปโดยปรกติ.

อนึ่ง ปืนที่มีการรมดำผิวใหม่ ฮาร์คโครมผิว เปลี่ยนใส่ศูนย์หน้าหลังใหม่ กม. ณ ขณะนี้สามารถทำได้เป็นปรกติ
ยกเว้นตัดสใลด์ ดัดแปลงใส่ลำกล้องใหม่ หรือสใลด์เดิมหากแต่ดัดแปลงใส่ลำกล้อง จนคุณลักษณะเปลี่ยนไป
มาก ไม่อาจระบุถิ่นกำเนิดได้ ไม่สามารถชี้ชัดลงไปได้ว่าผู้ผลิตเป็นใคร ผู้ใดผลิต กรณีนี้ต้องหาเอกสารหลักฐาน
มาประกอบการโอน ( หลักฐานที่กล่าวถึงเป็นภาระหน้าที่ของเจ้าของปืน รวมถึง จนท.ผู้ทำการตรวจปืน )

งาน อวป. วังไชยา สามารถตรวจสอบย้อนหลังไปถึงวันที่ปืนเข้ามา ร้านใหนแจ้งนำปืนเข้ามา ร้านใหนนำปืนมา
ตอกทะเบียน บุคคลใดเป็นผู้ซื้อไปคนแรก คนรับโอนต่อมา จนสุดท้ายปืนอยู่ที่ใคร ณ ปัจจุบัน ที่ระบุในใบ ป 4
และบุคคลใดนำปืนมาขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน ( นำจด ) จากปี 2500-2510-2518-19 ( กรณีนี้ร้านค้าปืนไม่มีสิทธิ์ )

หลายกรณีที่ปืนเป็นปืนร้านค้า หากแต่ทะเบียนเป็นทะเบียนปืนนำจด ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนซึ่งมีสิทธิ์เฉพาะบุคคล
ปืนบุคคล ร้านค้าไม่มีปืนแบบนี้อยู่แล้ว กรณีนี้ไม่สามารถทำการโอนได้ จนท.จะคืนปืนแก่ผู้นำมาตรวจหรือเจ้าของ
จนท.งาน อวป.วังไชยา ยินดีต้อนรับ ยินดีให้บริการด้วยความเต็มใจ เรียนเชิญเข้ารับการบริการเสมอด้วยความจริงใจ.

คำตอบกระทู้และการให้ข้อมูลเพิ่มเติม เป็นไปในฐานะผู้ที่ได้รับการบริการคนหนึ่งเท่านั้น ขอบคุณครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 12:29:13 PM โดย mob133 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์