เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:21:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนเพื่อป้องกันทรัพย์สินได้หรือไม่  (อ่าน 6277 ครั้ง)
naylex
แม้ยากไร้ แต่หาใช่จะตื่นทอง
Sr. Member

คะแนน 72

« เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:19:16 AM »

จากความรู้ที่ได้จากกระทู้ต่างๆ
ทำให้ทราบว่า หากเรามีเงินจำนวนมากๆ
สามารถพกปืนติดรถไปด้วยได้(ไม่พร้อมใช้)

จึงขอเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านว่า
หากเรามีเงินไม่มาก
แต่มีทรัพย์สินอื่น
เช่น โน๊ตบุ๊ค โทรศัพท์มือถือ(ส่วนตัว)
หรือ คุรุภัณฑ์ ทรัพย์สินของทางราชการ
จะสามารถนำอาวุธปืนติดไปด้วย
โดยอ้างป้องกันได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
น้องใหม่ครับท่าน Cheesy Cheesy

เรือจ้างกลางไพร
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:35:11 AM »

ไม่ได้ครับถ้าไม่มีใบอนุญาตพกพา ที่ว่าแยกส่วนนั่นก็เป็นแค่การอนุโลม นัยว่าไปสนามทำให้ปืนไม่พร้อมใช้งานประมาณนั้น แต่ถ้าไปเจอเจ้าหน้าที่ที่ยึดกฏหมายเป็นหลัก จะมีข้ออ้างอย่างไรไปแก้ตัวในชั้นศาลหรือวิ่งอัยการเอง อันนั้นก็เหนื่อย ถามว่า จนท.ทำอย่างนั้นผิดไหม ตอบเลยว่าไม่ผิด

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:53:46 AM »

ตามหมวดว่าครับ   ผมต้องไปรับเบี้ยยังชีพคนพิการกับผู้สูงอายุทุกเดือนเดือนละสามแสน ผมยังเคยถาม จนท.ธนาคารเล่นๆเลยว่าผมเอาปืนมาด้วยได้ไหม  เจ้ตอบว่าเอามาก็อย่าให้เห็นสิ.... Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
naylex
Sr. Member

คะแนน 72

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:22:26 AM »

ขอบคุณครับ
ขอเรียนถามอีกคำถามนะครับ(อย่าพึ่งรำคาญ)
กรณีเพือนครูทำงานบนพื้นที่พิเศษ มีความเสี่ยงภัย
ขณะเดินทางมีคุณครูสุภาพสตรีติดรถไปด้วยหลายคน
ทุกๆคนมีทรัพย์สินอย่างกรณีที่๑
รวมถึงคุรุภัณฑ์ของโรงเรียน
และเงินทุนของนักเรียนที่คุณครูเบิกจากธนาคารมาจ่ายให้นักเรียนจำนวนหนึ่ง
วันนี้ทุกๆคนจะรู้ว่าคณะครูจะต้องเดินทางผ่านมา
กรณีอย่างนี้
มีครูชายท่านหนึ่งพกพาอาวุธปืน โดยมีเจตนาเพื่อป้องกัน
จะพออนุโลมได้ไหมครับ

ไม่ได้กวนกระทู้นะครับ อยากรู้จริงๆครับ
น้องใหม่ครับ(แค่คิดไม่ผิดกฎหมายใช่ไหมครับ) Cheesy Cheesy

ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:24:48 AM »

...กฎหมายก็คือกฎหมายครับ..ขึ้นอยู่กับคนที่ใช้กฎหมายครับว่า..จะเอาหลักรัฐศาสตร์ หรือหลักนิติศาสตร์มาใช้..หรือบางทีอาจมีหลักเศรษฐศาสตร์มาใช้ในการอนุโลม

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:29:46 AM »

...กฎหมายก็คือกฎหมายครับ..ขึ้นอยู่กับคนที่ใช้กฎหมายครับว่า..จะเอาหลักรัฐศาสตร์ หรือหลักนิติศาสตร์มาใช้..หรือบางทีอาจมีหลักเศรษฐศาสตร์มาใช้ในการอนุโลม

ใช่ครับ... ขึ้นอยู๋กับคนใช้กฏหมาย... ถ้าตามที่ เจ้าของกระทู้ว่ามา... ก็ผิดกฏหมายครับ... คำว่า "ทรัพย์สิน" นั้น... เจ้าหน้าที่มักจะมองไปที่ "เงินสด" เป็นอันดับแรก... ไม่มองอย่างอื่น... เราก็มักเถียงไม่ขึ้นซะด้วยสิ... ถ้าจะเอาตามที่เจ้าของกระทู้ตั้งไว้... ไม่ต้องมีทรัพย์สินอย่างอื่นหรอกครับ... แค่ตัวเปล่าๆ ผมคิดว่ามันมากกว่าทรัพย์สินที่ว่ามาอีกนะครับ... เจ้าหน้าที่บางท่านอาจจะอนุโลม... แต่บางท่านอาจจะตรงยิ่งกว่าไม้บรรทัดครับ... ไหว้

naylex
Sr. Member

คะแนน 72

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:37:51 AM »

ขอบคุณครับ

เห็นใจและเข้าใจเจ้าหน้าที่ของบ้านเมืองที่ต้องปฏิบัติหน้าที่เพื่อรักษากฎหมาย
แต่ก็สงสารตัวเองด้วยเหมือนกันครับ อิอิ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 12:00:56 PM »

จากความรู้ที่ได้จากกระทู้ต่างๆ
ทำให้ทราบว่า หากเรามีเงินจำนวนมากๆ
สามารถพกปืนติดรถไปด้วยได้(ไม่พร้อมใช้)

จึงขอเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านว่า
เช่น โน๊ตบุ๊ค โทรศัพท์มือถือ(ส่วนตัว)
หรือ คุรุภัณฑ์ ทรัพย์สินของทางราชการ

ขอบคุณครับ
น้องใหม่ครับท่าน Cheesy Cheesy

ตามที่ จขกท. ถามนั้น มีเหตุสมควรแต่ไม่เร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์  ถ้าพาอาวุธปืนติดตัวถือเป็นความผิด ครับ.

ตามหมวดว่าครับ   ผมต้องไปรับเบี้ยยังชีพคนพิการกับผู้สูงอายุทุกเดือนเดือนละสามแสน ผมยังเคยถาม จนท.ธนาคารเล่นๆเลยว่าผมเอาปืนมาด้วยได้ไหม  เจ้ตอบว่าเอามาก็อย่าให้เห็นสิ.... Grin

กรณี คุณกวาง ถือว่ามีเหตุสมควร และเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ พาอาวุธปืนติดตัว เพื่อป้องกันทรัพย์สินของทางราชการที่เป็นเงินสด จำนวนมาก
ที่จำต้องกระทำในหน้าที่ และมีกฎระเบียบที่แน่นอน   กระทำได้ครับ

ถามให้ได้ความรู้ในเรื่องข้อกฎหมาย ต้องเป็นคำตอบจากนักกฎหมาย ซิครับ ไม่ใช่ถาม จนท.ธนาคาร .. ถ้าถามเรื่องการจับกุมคนร้าย ..  จึงควรต้องถามตำรวจ

จะให้แน่นอน ควรต้องให้ หัวหน้าหน่วยงาน.ประสานไปทาง จนท.ตำรวจในเขต สภ.อ.ในท้องที่. ทราบไว้เป็นการล่วงหน้า จะเป็นการดี ครับ.  เยี่ยม
แต่ถ้าตอบคลาดเคลื่อนไป จะมาแก้ไขให้ในภายหลัง ..  คิก คิก

แต่ในกรณี ๓ จชต.. ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถือเป็นพื้นที่อันตรายต่อชีวิต ขบวนการของคนชั่ว หวังประทุษร้ายต่อชีวิต เทานั้น ไม่ได้หวังทรัพย์สิน  การไปอยู่ผิดที่ผิดเวลา
ย่อมอาจถูกยิง เช่นเดียวเสมอกันทุก คน..  อย่างนี้ สามารถพาอาวุธปืนติดตัวได้ เลยครับ  สิ่งที่ต้องระวังมากยิ่งขึ้นคือ การเข้าใจผิด ทั้งเรา และักับ จนท. 

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 12:06:30 PM »

ครับพี่โร้ด ได้ G23 มา ผมจะทำเรื่องเข้า อ. กับ สภ. ครับ  ว่าแจ้งให้ทราบในกรณีไปรับเงินดังกล่าวทุกเดือน ผมจะต้องทำอย่างไรครับ... ไหว้

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 12:07:08 PM »

อ้างถึง
... ไม่ต้องมีทรัพย์สินอย่างอื่นหรอกครับ... แค่ตัวเปล่าๆ ผมคิดว่ามันมากกว่าทรัพย์สินที่ว่ามาอีกนะครับ... เจ้าหน้าที่บางท่านอาจจะอนุโลม... แต่บางท่านอาจจะตรงยิ่งกว่าไม้บรรทัดครับ... ไหว้

ชอบวลีนี้ครับจารย์โดน  รับ 1 แต้มครับ Grin ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:38:34 PM »

ขอบคุณครับ

ตามที่ จขกท. ถามนั้น มีเหตุสมควรแต่ไม่เร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์  ถ้าพาอาวุธปืนติดตัวถือเป็นความผิด ครับ.

กรณี คุณกวาง ถือว่ามีเหตุสมควร และเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ พาอาวุธปืนติดตัว เพื่อป้องกันทรัพย์สินของทางราชการที่เป็นเงินสด จำนวนมาก
ที่จำต้องกระทำในหน้าที่ และมีกฎระเบียบที่แน่นอน   กระทำได้ครับ

ถามให้ได้ความรู้ในเรื่องข้อกฎหมาย ต้องเป็นคำตอบจากนักกฎหมาย ซิครับ ไม่ใช่ถาม จนท.ธนาคาร .. ถ้าถามเรื่องการจับกุมคนร้าย ..  จึงควรต้องถามตำรวจ

จะให้แน่นอน ควรต้องให้ หัวหน้าหน่วยงาน.ประสานไปทาง จนท.ตำรวจในเขต สภ.อ.ในท้องที่. ทราบไว้เป็นการล่วงหน้า จะเป็นการดี ครับ.  เยี่ยม
แต่ถ้าตอบคลาดเคลื่อนไป จะมาแก้ไขให้ในภายหลัง ..  คิก คิก

แต่ในกรณี ๓ จชต.. ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถือเป็นพื้นที่อันตรายต่อชีวิต ขบวนการของคนชั่ว หวังประทุษร้ายต่อชีวิต เทานั้น ไม่ได้หวังทรัพย์สิน  การไปอยู่ผิดที่ผิดเวลา
ย่อมอาจถูกยิง เช่นเดียวเสมอกันทุก คน..  อย่างนี้ สามารถพาอาวุธปืนติดตัวได้ เลยครับ 
สิ่งที่ต้องระวังมากยิ่งขึ้นคือ การเข้าใจผิด ทั้งเรา และักับ จนท. 

ขออนุญาตถามพี่ Ro@d เป็นความรู้หน่อยครับ  ไหว้ ผมทำงานอยู่ กทม แต่กลับบ้านไปหาคุณแม่ที่จังหวัดปัตตานีปีละ 1-2 ครั้ง ผมสามารถพกปืนติดตัวในพื้นที่ได้ไหมครับ
(ทะเบียนบ้านผมอยู่ กทม) ในความคิดเห็นส่วนตัวผมคิดว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจแต่ละนายมีดุลพินิจไม่เหมือนกันผมกลัวตรงนี้แหละครับ ว่าอาจจะโดนข้อหาพกพาปืน
โดยไม่ได้รับอนุญาต  หัวเราะร่าน้ำตาริน

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:42:27 PM »

ขอบคุณครับ
ขอเรียนถามอีกคำถามนะครับ(อย่าพึ่งรำคาญ)
กรณีเพือนครูทำงานบนพื้นที่พิเศษ มีความเสี่ยงภัย
ขณะเดินทางมีคุณครูสุภาพสตรีติดรถไปด้วยหลายคน
ทุกๆคนมีทรัพย์สินอย่างกรณีที่๑
และเงินทุนของนักเรียนที่คุณครูเบิกจากธนาคารมาจ่ายให้นักเรียนจำนวนหนึ่ง
วันนี้ทุกๆคนจะรู้ว่าคณะครูจะต้องเดินทางผ่านมา
มีครูชายท่านหนึ่งพกพาอาวุธปืน โดยมีเจตนาเพื่อป้องกัน

ไม่ได้กวนกระทู้นะครับ อยากรู้จริงๆครับ
น้องใหม่ครับ(แค่คิดไม่ผิดกฎหมายใช่ไหมครับ) Cheesy Cheesy

กรณีนี้ ท่านขอใบรับรองจากผู้บังคับบัญชา เพื่อไปขอ ป.12 ในจังหวัดได้ครับโดยยื่นที่อำเภอที่ท่านอยู่ ในฐานะที่ท่าน มีหน้าที่ต้องรักษาทรัพย์สินของทางราชการ ผมว่าไม่น่ามีปัญหา ถ้าท่านได้รับมอบหมายจาก ผู้บังคับบัญชาโดยตรง
naylex
Sr. Member

คะแนน 72

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:01:09 PM »

ขอบคุณครับ

กรณีนี้ ท่านขอใบรับรองจากผู้บังคับบัญชา เพื่อไปขอ ป.12 ในจังหวัดได้ครับโดยยื่นที่อำเภอที่ท่านอยู่ ในฐานะที่ท่าน มีหน้าที่ต้องรักษาทรัพย์สินของทางราชการ ผมว่าไม่น่ามีปัญหา ถ้าท่านได้รับมอบหมายจาก ผู้บังคับบัญชาโดยตรง
ขอบคุณครับ
ได้แต่คิดครับ
ไม่กล้าขอ
อิอิ

k_attapon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:47:46 PM »

ไม่มี ป.12 ก็ผิดครับทั้งนั้นแหละครับ ทั้ง ๆ ใน ป.4 ก็ระบุไว้ว่า ให้มีให้ใช้เพื่อป้องกันชีวิต และ ทรัพย์สิน แท้ ๆ ไม่ได้วงเล็บว่า ให้เฝ้าบ้าน  แต่ก็ขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ว่าจะใช้หลัก นิติ หรือ รัฐศาสตร์  ส่วนตัว จำเป็นต้องพาไปเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ตัวเราเอง ก็ต้องใจดีสู้ตำรวจครับ  เพราะโดนจับไม่ยักตาย โดนปล้นอาจตายหรือพิการเอาได้ เอาแบบที่จำเป็นเนอะ แบบที่อะไรก็ไม่พอใจแล้วไล่ยิงกันไว้ที่บ้านดีกว่าคนอื่นจะไม่เดือดร้อน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:36:34 PM »

ขอบคุณครับ

ย่อมอาจถูกยิง เช่นเดียวเสมอกันทุก คน..  อย่างนี้ สามารถพาอาวุธปืนติดตัวได้ เลยครับ 
สิ่งที่ต้องระวังมากยิ่งขึ้นคือ การเข้าใจผิด ทั้งเรา และักับ จนท. 

ขออนุญาตถามพี่ Ro@d เป็นความรู้หน่อยครับ  ไหว้ ผมทำงานอยู่ กทม แต่กลับบ้านไปหาคุณแม่ที่จังหวัดปัตตานีปีละ 1-2 ครั้ง ผมสามารถพกปืนติดตัวในพื้นที่ได้ไหมครับ
(ทะเบียนบ้านผมอยู่ กทม) ในความคิดเห็นส่วนตัวผมคิดว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจแต่ละนายมีดุลพินิจไม่เหมือนกันผมกลัวตรงนี้แหละครับ ว่าอาจจะโดนข้อหาพกพาปืน
โดยไม่ได้รับอนุญาต  หัวเราะร่าน้ำตาริน

กรณีนี้ แม้ตามกฎหมายจะบัญญัติห้ามไว้ชัดแจ้ง  ซึ่งในราชอาณาจักร จักต้องปฎิบัติ เป็นอย่างเช่นเดียวกัน

แต่ในพื้นที่ ๓ จชต. ข้อเท็จจริงที่ปรากฎ กับ ตัวผมที่เป็นคนกรุงเทพฯ  ให้ เห็นอยู่ว่า สภาพพื้นที่ แม้แต่ ตัว จนท.เอง กับประชาชน ตกที่นั่งเดียวเสมอกัน
โดนกันซึ่งหน้า แบบมันไม่ต้องรอให้เผลอตัว.. ลักษณะเป็น แบบ ผิดที่ผิดเวลา  ไม่ว่าใครเป็นโดนทั้งนั้น..  สภาพเช่นนี้ แม้ จนท.ยังปกป้องชีวิตตัวเองได้ยาก

คนทุกคนในพื้นที่ มีสิทธิที่จัก พาอาวุธปืนติดตัว เพื่อปกป้องตนเอง..  แต่ขอให้ปกปิดอย่าให้เกิดพิรุธ จนเป็นที่น่าหวาดเสียว  และระวังการเข้าใจผิด ทั้งเราและจนท.
ฝายปกครอง จนท.ทหาร จนท.ตำรวจ ในพื้นที่ ถ้าใช้หลักรัฐศาสตร์ จะไม่เกิดปัญหา ในกรณีนี้ ครับ 

เพราะถ้ายังทำตัวเป็นนายประชาชน ตัวเขาจะซวยหนักถึงแก่ชีวิตได้โดยง่าย  งานข่าวจะเสียหาย ไม่มีใครอยากจะมาช่วยเหลือ และจะกลับผลักให้ประชาชน
ไปข้าร่วมกับอีกฝ่าย.. งานจะย้อนมาเข้าตัวเขาเอง 

เรื่องนี้ เป็นวิสัยทัศน์ เมื่อผู้ใหญ่คิดได้จะต้องบอกต่อผู้ใต้บังคับบัญชา เข้าใจการปฎิบัติงานมวลชน เอาประชาชน มาเป็นพวกด้วย 
การเป็นพวกคือการให้ ไม่ใช่การขอ หรือไปจับผิดประชาชน ..

ให้เน้นที่ ศักยภาพในตัวเรา ที่จักสามารถปกป้องชีวิตเราได้ สำคัญที่สุดครับ เรื่องอื่น ที่อยากจะจับผิด ถือเป็นเรื่องขี้หมา อย่าไปสนใจ เลยครับ  เยี่ยม

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์