เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:38:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนเพื่อป้องกันทรัพย์สินได้หรือไม่  (อ่าน 6271 ครั้ง)
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:37:56 PM »

ไปขอ ป.12 ในตำนานเลยครับ

I love Doraemon.
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 04:05:59 PM »

จากความรู้ที่ได้จากกระทู้ต่างๆ
ทำให้ทราบว่า หากเรามีเงินจำนวนมากๆ
สามารถพกปืนติดรถไปด้วยได้(ไม่พร้อมใช้)

จึงขอเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านว่า
หากเรามีเงินไม่มาก
แต่มีทรัพย์สินอื่น
เช่น โน๊ตบุ๊ค โทรศัพท์มือถือ(ส่วนตัว)
หรือ คุรุภัณฑ์ ทรัพย์สินของทางราชการ
จะสามารถนำอาวุธปืนติดไปด้วย
โดยอ้างป้องกันได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
น้องใหม่ครับท่าน Cheesy Cheesy

ตามที่ จขกท. ถามนั้น มีเหตุสมควรแต่ไม่เร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์  ถ้าพาอาวุธปืนติดตัวถือเป็นความผิด ครับ.

ตามหมวดว่าครับ   ผมต้องไปรับเบี้ยยังชีพคนพิการกับผู้สูงอายุทุกเดือนเดือนละสามแสน ผมยังเคยถาม จนท.ธนาคารเล่นๆเลยว่าผมเอาปืนมาด้วยได้ไหม  เจ้ตอบว่าเอามาก็อย่าให้เห็นสิ.... Grin

กรณี คุณกวาง ถือว่ามีเหตุสมควร และเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ พาอาวุธปืนติดตัว เพื่อป้องกันทรัพย์สินของทางราชการที่เป็นเงินสด จำนวนมาก
ที่จำต้องกระทำในหน้าที่ และมีกฎระเบียบที่แน่นอน   กระทำได้ครับ

ถามให้ได้ความรู้ในเรื่องข้อกฎหมาย ต้องเป็นคำตอบจากนักกฎหมาย ซิครับ ไม่ใช่ถาม จนท.ธนาคาร .. ถ้าถามเรื่องการจับกุมคนร้าย ..  จึงควรต้องถามตำรวจ

จะให้แน่นอน ควรต้องให้ หัวหน้าหน่วยงาน.ประสานไปทาง จนท.ตำรวจในเขต สภ.อ.ในท้องที่. ทราบไว้เป็นการล่วงหน้า จะเป็นการดี ครับ.  เยี่ยม
แต่ถ้าตอบคลาดเคลื่อนไป จะมาแก้ไขให้ในภายหลัง ..  คิก คิก

แต่ในกรณี ๓ จชต.. ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถือเป็นพื้นที่อันตรายต่อชีวิต ขบวนการของคนชั่ว หวังประทุษร้ายต่อชีวิต เทานั้น ไม่ได้หวังทรัพย์สิน  การไปอยู่ผิดที่ผิดเวลา
ย่อมอาจถูกยิง เช่นเดียวเสมอกันทุก คน..  อย่างนี้ สามารถพาอาวุธปืนติดตัวได้ เลยครับ  สิ่งที่ต้องระวังมากยิ่งขึ้นคือ การเข้าใจผิด ทั้งเรา และักับ จนท. 

ขอปลุกใจซักนิดก่อนจะเห็นแย้งเรื่องกฎหมายกับพี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน
เออ....... กรณีกวางถ้าผมจำไม่ผิดเคยมีคำพิพากษาครับ กรณีต้องไปรับส่งเงินเป็นประจำ(คือรู้อยู่แล้วว่าไปทุก ๆ วัน หรือทุก ๆ วันที่... จะต้องไปรับ-ส่งเงิน) ไม่ถือว่าเป็นความจำเป็นเร่งด่วนครับ เพราะรู้ตัวอยู่แล้วว่าทุก ๆ วันที่....จะต้องไปเบิกเงิน ครับ
 ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 04:07:43 PM »

ถ้าใน 3 จชต ปืนมีทะเบียนถูกต้อง ไม่ผิดมือ พกพาอย่างมิดชิด ไม่เคยได้ยินว่ามีปัญหาใดๆนะครับไม่ว่าจะเป็นชาวบ้านหรือข้าราชการ
RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 04:29:05 PM »

มาตรา 8 ทวิ(1) ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

มันยากไอ้ตรงแดงๆนั้นแหละครับ เอาตามกฎหมายเป๊ะๆตำรวจต้องจับทุกคนที่ไม่มีใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว

แล้วให้ศาลเป็นผู้พิจารณาว่าเป็นเหตุจำเป็นและเร่งด่วนหรือไม่

แต่พวกเราพอตำรวจค้นเจอแล้วไม่จับก็ชม พอถูกจับก็เอามาบ่นกันทั้งที่เป็นหน้าที่ของตำรวจ

ถ้ามั่นใจว่าเรามีเหตุผลเพียงพอก็พกไปเถอะครับ

อย่างมากก็ขึ้นศาลอธิบายเหตุจำเป็นให้ท่านทราบ ท่านคงไม่ใจร้ายใจดำลงโทษหนักนักหรอกครับ ไหว้

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 04:33:34 PM »

Grin

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33376.0

อั้นที่2 ลองเอาคำ "จำเป็นและเร่งด่วน" เข้าช่องค้นหาในเวบนี้ดูครับ เยอะมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2011, 04:41:59 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 05:31:18 PM »

จากความรู้ที่ได้จากกระทู้ต่างๆ
ทำให้ทราบว่า หากเรามีเงินจำนวนมากๆ
สามารถพกปืนติดรถไปด้วยได้(ไม่พร้อมใช้)

จึงขอเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านว่า
หากเรามีเงินไม่มาก
แต่มีทรัพย์สินอื่น
เช่น โน๊ตบุ๊ค โทรศัพท์มือถือ(ส่วนตัว)
หรือ คุรุภัณฑ์ ทรัพย์สินของทางราชการ
จะสามารถนำอาวุธปืนติดไปด้วย
โดยอ้างป้องกันได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
น้องใหม่ครับท่าน Cheesy Cheesy

ตามที่ จขกท. ถามนั้น มีเหตุสมควรแต่ไม่เร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์  ถ้าพาอาวุธปืนติดตัวถือเป็นความผิด ครับ.

ตามหมวดว่าครับ   ผมต้องไปรับเบี้ยยังชีพคนพิการกับผู้สูงอายุทุกเดือนเดือนละสามแสน ผมยังเคยถาม จนท.ธนาคารเล่นๆเลยว่าผมเอาปืนมาด้วยได้ไหม  เจ้ตอบว่าเอามาก็อย่าให้เห็นสิ.... Grin

กรณี คุณกวาง ถือว่ามีเหตุสมควร และเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ พาอาวุธปืนติดตัว เพื่อป้องกันทรัพย์สินของทางราชการที่เป็นเงินสด จำนวนมาก
ที่จำต้องกระทำในหน้าที่ และมีกฎระเบียบที่แน่นอน   กระทำได้ครับ

ถามให้ได้ความรู้ในเรื่องข้อกฎหมาย ต้องเป็นคำตอบจากนักกฎหมาย ซิครับ ไม่ใช่ถาม จนท.ธนาคาร .. ถ้าถามเรื่องการจับกุมคนร้าย ..  จึงควรต้องถามตำรวจ

จะให้แน่นอน ควรต้องให้ หัวหน้าหน่วยงาน.ประสานไปทาง จนท.ตำรวจในเขต สภ.อ.ในท้องที่. ทราบไว้เป็นการล่วงหน้า จะเป็นการดี ครับ.  เยี่ยม
แต่ถ้าตอบคลาดเคลื่อนไป จะมาแก้ไขให้ในภายหลัง ..  คิก คิก

แต่ในกรณี ๓ จชต.. ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถือเป็นพื้นที่อันตรายต่อชีวิต ขบวนการของคนชั่ว หวังประทุษร้ายต่อชีวิต เทานั้น ไม่ได้หวังทรัพย์สิน  การไปอยู่ผิดที่ผิดเวลา
ย่อมอาจถูกยิง เช่นเดียวเสมอกันทุก คน..  อย่างนี้ สามารถพาอาวุธปืนติดตัวได้ เลยครับ 
สิ่งที่ต้องระวังมากยิ่งขึ้นคือ การเข้าใจผิด ทั้งเรา และักับ จนท. 

ขออนุญาตถามพี่ Ro@d เป็นความรู้หน่อยครับ  ไหว้ ผมทำงานอยู่ กทม แต่กลับบ้านไปหาคุณแม่ที่จังหวัดปัตตานีปีละ 1-2 ครั้ง ผมสามารถพกปืนติดตัวในพื้นที่ได้ไหมครับ
(ทะเบียนบ้านผมอยู่ กทม) ในความคิดเห็นส่วนตัวผมคิดว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจแต่ละนายมีดุลพินิจไม่เหมือนกันผมกลัวตรงนี้แหละครับ ว่าอาจจะโดนข้อหาพกพาปืน
โดยไม่ได้รับอนุญาต  หัวเราะร่าน้ำตาริน

กรณีนี้ แม้ตามกฎหมายจะบัญญัติห้ามไว้ชัดแจ้ง  ซึ่งในราชอาณาจักร จักต้องปฎิบัติ เป็นอย่างเช่นเดียวกัน

แต่ในพื้นที่ ๓ จชต. ข้อเท็จจริงที่ปรากฎ กับ ตัวผมที่เป็นคนกรุงเทพฯ  ให้ เห็นอยู่ว่า สภาพพื้นที่ แม้แต่ ตัว จนท.เอง กับประชาชน ตกที่นั่งเดียวเสมอกัน
โดนกันซึ่งหน้า แบบมันไม่ต้องรอให้เผลอตัว.. ลักษณะเป็น แบบ ผิดที่ผิดเวลา  ไม่ว่าใครเป็นโดนทั้งนั้น..  สภาพเช่นนี้ แม้ จนท.ยังปกป้องชีวิตตัวเองได้ยาก

คนทุกคนในพื้นที่ มีสิทธิที่จัก พาอาวุธปืนติดตัว เพื่อปกป้องตนเอง..  แต่ขอให้ปกปิดอย่าให้เกิดพิรุธ จนเป็นที่น่าหวาดเสียว  และระวังการเข้าใจผิด ทั้งเราและจนท.
ฝายปกครอง จนท.ทหาร จนท.ตำรวจ ในพื้นที่ ถ้าใช้หลักรัฐศาสตร์ จะไม่เกิดปัญหา ในกรณีนี้ ครับ 

เพราะถ้ายังทำตัวเป็นนายประชาชน ตัวเขาจะซวยหนักถึงแก่ชีวิตได้โดยง่าย  งานข่าวจะเสียหาย ไม่มีใครอยากจะมาช่วยเหลือ และจะกลับผลักให้ประชาชน
ไปข้าร่วมกับอีกฝ่าย.. งานจะย้อนมาเข้าตัวเขาเอง 

เรื่องนี้ เป็นวิสัยทัศน์ เมื่อผู้ใหญ่คิดได้จะต้องบอกต่อผู้ใต้บังคับบัญชา เข้าใจการปฎิบัติงานมวลชน เอาประชาชน มาเป็นพวกด้วย 
การเป็นพวกคือการให้ ไม่ใช่การขอ หรือไปจับผิดประชาชน ..

ให้เน้นที่ ศักยภาพในตัวเรา ที่จักสามารถปกป้องชีวิตเราได้ สำคัญที่สุดครับ เรื่องอื่น ที่อยากจะจับผิด ถือเป็นเรื่องขี้หมา อย่าไปสนใจ เลยครับ  เยี่ยม

ชัดเจนครับผม ขอบคุณครับพี่ Ro@d  ไหว้ ยังไงชีวิตเราก็สำคัญที่สุด ผมก็คิดว่ายังไงถ้าโดนจับก็แค่ปรับและโทษคงไม่ติดคุกอย่างมากก็รอลงอาญา
เพราะผมไม่เคยกระทำผิดใดๆมาก่อนครับ

BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 08:10:47 PM »

Smiley ตามประสบการณ์ ทั้งของตน ญาติๆ และเพือนๆที่ทำงาน หลายคน เวลาโดนตรวจค้นรถ แล้วพบ ทั้งหมดจะขอจบเรื่องที่หน้าด่านเลยครับ (ส่วนใหญ่กลางคืน) มี ป.๔ ไม่ผิดมือ ไม่ใส่ลูก(พอเห็นด่านรีบปลดแม๊กใส่ไว้ในร่องก้นเรา) มีหน้าที่การงานทำ สบตา ยิ้มสู้ ไม่ส่อแววพิรุธ นิ่งๆ ไม่ลุกลี้ ลุกลน ไม่เมา ให้เหตุผลตามที่นึกได้ เช่นวันนี้ไปสนามมา พร้อมให้ดูบัตรสนาม ตอบคำถามตามที่เขาถาม และสิ่งสำคัญที่จะช่วยให้คำพูดดูมีน้ำหนักคือ กระดาษสีม่วงหรือเทา เพราะทางเขาก็ไม่อยากเรื่องยาวเหมือนกันแหละ ต้องพิมพ์รายงาน สำนวนส่งฟ้อง เทียวไปเทียวมายื่นเอกสารที่อัยการ ที่ศาล  เป็นโจทย์ฟ้อง จองรถ หาพลขับรถ  ค่าอาหารเครื่องดื่ม ทั้งของตนเองและลูกน้อง บางสถานีต้องควักค่าเชื้อเพลิงรถเอง(อย่างหลังนี่แน่นอนลองถามร้อยเวรแถวบ้านดูซิหลวงให้แต่ละเดือนไม่พอใช้จริงหลอก)  โอ๊ยหลายเรื่องทั้งสองฝ่าย Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2011, 10:33:31 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 09:08:38 PM »

งานทอดผ้าป่าตามวัดห่างไกลยังพกไปเลยครับก็เล่นเอามารวมกองนับกันบนศาลานี่
RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 09:27:15 PM »

Grin

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33376.0

อั้นที่2 ลองเอาคำ "จำเป็นและเร่งด่วน" เข้าช่องค้นหาในเวบนี้ดูครับ เยอะมากๆ

ขอบคุณครับพี่ซับ แต่ประเด็นที่ผมคิดคือเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

ขณะนี้ไม่มีกฎหมายรองรับว่าทำได้แค่ไหนอย่างไร

เป็นดุลพินิจของเจ้าหน้าที่ล้วนๆ แล้วพอมีคำว่าดุลพินิจมันก็ยุ่ง จับบ้าง ไม่จับบ้าง

ส่วนตัวผมว่ากล้าพกก็ต้องกล้ารับผลที่จะตามมาด้วย  ไหว้

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 09:58:22 PM »

...เมืองไทยไม่ใช่สรวงสวรรค์ของคนไทยอยู่แล้ว  ผมไม่สนอยู่แล้วครับ หากจำเป็นขึ้นมาก็พกแบบพร้อมใช้งานไปเลย เพียงแต่มิดชิดสักหน่อยเท่านั้นเอง
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:15:07 PM »

กรณีนี้ แม้ตามกฎหมายจะบัญญัติห้ามไว้ชัดแจ้ง  ซึ่งในราชอาณาจักร จักต้องปฎิบัติ เป็นอย่างเช่นเดียวกัน

แต่ในพื้นที่ ๓ จชต. ข้อเท็จจริงที่ปรากฎ กับ ตัวผมที่เป็นคนกรุงเทพฯ  ให้ เห็นอยู่ว่า สภาพพื้นที่ แม้แต่ ตัว จนท.เอง กับประชาชน ตกที่นั่งเดียวเสมอกัน
โดนกันซึ่งหน้า แบบมันไม่ต้องรอให้เผลอตัว.. ลักษณะเป็น แบบ ผิดที่ผิดเวลา  ไม่ว่าใครเป็นโดนทั้งนั้น..  สภาพเช่นนี้ แม้ จนท.ยังปกป้องชีวิตตัวเองได้ยาก

คนทุกคนในพื้นที่ มีสิทธิที่จัก พาอาวุธปืนติดตัว เพื่อปกป้องตนเอง..  แต่ขอให้ปกปิดอย่าให้เกิดพิรุธ จนเป็นที่น่าหวาดเสียว  และระวังการเข้าใจผิด ทั้งเราและจนท.
ฝายปกครอง จนท.ทหาร จนท.ตำรวจ ในพื้นที่ ถ้าใช้หลักรัฐศาสตร์ จะไม่เกิดปัญหา ในกรณีนี้ ครับ  

เพราะถ้ายังทำตัวเป็นนายประชาชน ตัวเขาจะซวยหนักถึงแก่ชีวิตได้โดยง่าย  งานข่าวจะเสียหาย ไม่มีใครอยากจะมาช่วยเหลือ และจะกลับผลักให้ประชาชน
ไปข้าร่วมกับอีกฝ่าย.. งานจะย้อนมาเข้าตัวเขาเอง  

เรื่องนี้ เป็นวิสัยทัศน์ เมื่อผู้ใหญ่คิดได้จะต้องบอกต่อผู้ใต้บังคับบัญชา เข้าใจการปฎิบัติงานมวลชน เอาประชาชน มาเป็นพวกด้วย  
การเป็นพวกคือการให้ ไม่ใช่การขอ หรือไปจับผิดประชาชน ..

ให้เน้นที่ ศักยภาพในตัวเรา ที่จักสามารถปกป้องชีวิตเราได้ สำคัญที่สุดครับ เรื่องอื่น ที่อยากจะจับผิด ถือเป็นเรื่องขี้หมา อย่าไปสนใจ เลยครับ  เยี่ยม

เห็นด้วยกับพี่ Ro@d ครับในพื้นที่สามจังหวัดชายแดนภาคใต้  เจ้าหน้าที่ควรจะใช้หลักรัฐศาสตร์นำหน้าหลักนิติศาสตร์

เพราะต้องยอมรับความจริงอย่างหนึ่งว่ารัฐก็ไม่สามารถให้ความปลอดภัยกับประชาชนได้เต็มที่  ในเมื่อรัฐไม่สามารถคุ้มครองประชาชน

ได้ก็ควรจะต้องยินยอมให้ประชาชนพกพาอาวุธปืนเพื่อป้องกันตนเองได้  โดยบางครั้งเจ้าหน้าที่เองก็ต้องปิดตาลงเสียข้างหนึ่ง  เท่า

ที่ผมเคยอยู่ที่สามจังหวัดถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ด้วยกัน หรือแม้เป็นพลเรือนแต่ไม่มีพฤติการณ์ที่จะนำไปกระทำความผิดอย่างอื่น  ส่วนมาก

เจ้าหน้าที่ก็ไม่ค่อยจะจับกุมดำเนินคดีมาหรอกครับ  ส่วนมากที่โดนจับมาจะพ่วงมาด้วยยาเสพติดหรือมีพฤติการณ์ที่จะนำอาวุธปืนไป

ใช้ก่อเหตุอย่างอื่นเสียมากกว่าครับ

ที่น่ากลัวอีกอย่างหนึ่งก็คือไม่มีใครรู้ว่าใครเป็นใครเพราะเจ้าหน้าที่ส่วนใหญ่ไม่ว่าจะมีหน้าที่ปราบปรามหรือไม่ก็ตามมักจะแต่ง

กายนอกเครื่องแบบ  ต่างคนต่างก็ระแวงกันเพราะไม่รู้ว่าใครเป็นใคร  หากมีอะไรผิดสังเกตหรือไม่ชอบมาพากลมีสิทธิยิงกันเองได้ง่าย

ๆ ครับ  

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:38:50 PM »

ขอปลุกใจซักนิดก่อนจะเห็นแย้งเรื่องกฎหมายกับพี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน
เออ....... กรณีกวางถ้าผมจำไม่ผิดเคยมีคำพิพากษาครับ กรณีต้องไปรับส่งเงินเป็นประจำ(คือรู้อยู่แล้วว่าไปทุก ๆ วัน หรือทุก ๆ วันที่... จะต้องไปรับ-ส่งเงิน) ไม่ถือว่าเป็นความจำเป็นเร่งด่วนครับ เพราะรู้ตัวอยู่แล้วว่าทุก ๆ วันที่....จะต้องไปเบิกเงิน ครับ
 ไหว้

ด้วยความเคารพครับพี่สน   ไหว้   ขออนุญาตตอบแทนพี่ Ro@d  นะครับ   Grin  

คำพิพากษาฎีกาเป็นเพียงแนวทางการปรับข้อเท็จจริงแห่งคดีเข้ากับข้อกฎหมายเท่านั้น  แต่ไม่ใช่กฎหมาย

และเป็นเพียงดุลพินิจของผู้พิพากษาท่านหนึ่งเท่านั้น  ซึ่งโดยหลักศาลล่าง  ( ศาลชั้นต้น และศาลอุทธรณ์ )  จะยึด

ถือคำพิพากษาศาลฎีกาเป็นบรรทัดฐานหากมีคดีที่มีข้อเท็จจริงเหมือนกันขึ้นมาสู่การพิจารณา  และในระดับศาลฎีกา

ด้วยกันโดยหลักก็จะยึดถือคำพิพากษาของศาลฎีกาในคดีก่อน ๆ เป็นบรรทัดฐาน  แต่ก็มีไม่น้อยที่ผู้พิพากษาในคดี

หลังตัดสินกลับคำพิพากษาในคดีก่อนทั้งที่มีข้อเท็จจริงเดียวกัน  ซึ่งเป็นดุลพินิจของผู้พิพากษาศาลฎีกาแต่ละท่าน

ซึ่งสามารถกระทำได้  และโดยเฉพาะประเด็นว่าการพกพาอาวุธปืนมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

หรือไม่นั้นเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนเป็นอย่างยิ่ง  ต้องดูข้อเท็จจริงแห่งคดีหลาย ๆ  อย่างประกอบกัน  ซึ่งบางเรื่องข้อ

เท็จจริงใกล้เคียงกันมากแต่ผลคำพิพากษากลับไปกันคนละทาง  ซึ่งคดีที่พี่สนยกตัวอย่างมาหากเป็นกรณีที่พลเรือน

รู้ตัวดีอยู่แล้วว่ามีหน้าที่ต้องไปเบิกเงินในวันและเวลาใด  บุคคลดังกล่าวก็อาจที่จะเลือกไปในเวลาที่เสี่ยงน้อยที่สุด

เช่นเวลาเที่ยงวัน  รวมทั้งอาจมีโอกาสเลือกวิธีการโอนเงินผ่านบัญชีธนาคารหรือซื้อแคชเชียร์เช็คที่มีความเสี่ยงน้อย

กว่าได้ หรืออาจมีโอกาสขอความช่วยเหลือจากเจ้าพนักงานได้  แต่บุคคลนั้นกลับเลือกวิธีการเบิกเงินสดเป็นจำนวน

มากเพื่อไปชำระค่าซื้อขายที่  ซึ่งศาลฎีกาอาจมองว่ามีเหตุจำเป็นแต่ไม่เร่งด่วนก็เป็นได้  แต่กรณีตามที่ยกตัวอย่างเป็น

เรื่องที่ต้องไปเบิกเงินสดเพื่อนำมาจ่ายเป็นทุนการศึกษาให้แก่เด็กนักเรียนในพื้นที่เสี่ยง  รวมทั้งยังมีครุภัณฑ์ซึ่งเป็น

ทรัพย์สินของทางราชการด้วย  หากเกิดเหตุร้ายเกิดขึ้นย่อมทำให้ราชการได้รับความเสียหาย  และครูอาจถูกตั้งกรรม

การสอบวินัยในกรณีดังกล่าวได้ด้วย  ซึ่งจะเห็นได้ว่าข้อเท็จจริงแตกต่างกัน  ก็อาจทำให้ผลแห่งคดีเปลี่ยนแปลงไป

ได้ครับ  ซึ่งคำพิพากษาฎีกาย่อบางครั้งก็ขาดรายละเอียดปลีกย่อยซึ่งอาจเป็นจุดสำคัญในคดีที่ทำให้ผลแห่งคดีเปลี่ยน

แปลงไปได้  ซึ่งบางครั้งการอ่านคำพิพากษาฎีกาย่อก็ต้องมองให้ทะลุลงไปถึงข้อเท็จจริงที่อาจซ่อนอยู่ลึก ๆ  ครับ  

และที่สำคัญที่สุดบางเรื่องเป็นดุลพินิจโดยแท้ครับ  เยี่ยม  

ซึ่งคดีบางคดีถ้าอยู่ในมือผมล่ะก็เราอาจจะไม่มีคำพิพากษาฎีกาให้ศึกษากันเป็นบรรทัดฐานก็ได้ครับ  ก็บอกแล้ว

ไงครับว่าเป็นดุลพินิจ   ขำก๊าก  Cheesy  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2011, 10:51:26 PM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:05:24 AM »

ผมถือหลักใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันชีวิต
โอกาสของการถูกประทุษร้ายไม่ได้ขึ้นกับว่ามีทรัพย์มากน้อยแต่อย่างใด
จอดรถกดเงินจากตู้เอทีเอ็ม ยังเคยมีคนถูกตีเจียนตาย ขับรถบนถนนยังโดนไล่ยิง

ถ้าแสดงเจตนาบริสุทธิไปขอป.๑๒แล้ว ตร.จะให้ แต่ มท.๑สั่งไม่ให้
ท่านYoshikiพอจะสั่งไม่ฟ้องผมได้ไหมครับ  คิก คิก
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:22:56 AM »

ไหว้

ด้วยความเคารพครับพี่สน   ไหว้   ขออนุญาตตอบแทนพี่ Ro@d  นะครับ   Grin  

คำพิพากษาฎีกาเป็นเพียงแนวทางการปรับข้อเท็จจริงแห่งคดีเข้ากับข้อกฎหมายเท่านั้น  แต่ไม่ใช่กฎหมาย

และเป็นเพียงดุลพินิจของผู้พิพากษาท่านหนึ่งเท่านั้น  ซึ่งโดยหลักศาลล่าง  ( ศาลชั้นต้น และศาลอุทธรณ์ )  จะยึด

ถือคำพิพากษาศาลฎีกาเป็นบรรทัดฐานหากมีคดีที่มีข้อเท็จจริงเหมือนกันขึ้นมาสู่การพิจารณา  และในระดับศาลฎีกา

ด้วยกันโดยหลักก็จะยึดถือคำพิพากษาของศาลฎีกาในคดีก่อน ๆ เป็นบรรทัดฐาน  แต่ก็มีไม่น้อยที่ผู้พิพากษาในคดี

หลังตัดสินกลับคำพิพากษาในคดีก่อนทั้งที่มีข้อเท็จจริงเดียวกัน  ซึ่งเป็นดุลพินิจของผู้พิพากษาศาลฎีกาแต่ละท่าน

ซึ่งสามารถกระทำได้  และโดยเฉพาะประเด็นว่าการพกพาอาวุธปืนมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

หรือไม่นั้นเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนเป็นอย่างยิ่ง  ต้องดูข้อเท็จจริงแห่งคดีหลาย ๆ  อย่างประกอบกัน  ซึ่งบางเรื่องข้อ

เท็จจริงใกล้เคียงกันมากแต่ผลคำพิพากษากลับไปกันคนละทาง  ซึ่งคดีที่พี่สนยกตัวอย่างมาหากเป็นกรณีที่พลเรือน

รู้ตัวดีอยู่แล้วว่ามีหน้าที่ต้องไปเบิกเงินในวันและเวลาใด  บุคคลดังกล่าวก็อาจที่จะเลือกไปในเวลาที่เสี่ยงน้อยที่สุด

เช่นเวลาเที่ยงวัน  รวมทั้งอาจมีโอกาสเลือกวิธีการโอนเงินผ่านบัญชีธนาคารหรือซื้อแคชเชียร์เช็คที่มีความเสี่ยงน้อย

กว่าได้ หรืออาจมีโอกาสขอความช่วยเหลือจากเจ้าพนักงานได้  แต่บุคคลนั้นกลับเลือกวิธีการเบิกเงินสดเป็นจำนวน

มากเพื่อไปชำระค่าซื้อขายที่  ซึ่งศาลฎีกาอาจมองว่ามีเหตุจำเป็นแต่ไม่เร่งด่วนก็เป็นได้  แต่กรณีตามที่ยกตัวอย่างเป็น

เรื่องที่ต้องไปเบิกเงินสดเพื่อนำมาจ่ายเป็นทุนการศึกษาให้แก่เด็กนักเรียนในพื้นที่เสี่ยง  รวมทั้งยังมีครุภัณฑ์ซึ่งเป็น

ทรัพย์สินของทางราชการด้วย  หากเกิดเหตุร้ายเกิดขึ้นย่อมทำให้ราชการได้รับความเสียหาย  และครูอาจถูกตั้งกรรม

การสอบวินัยในกรณีดังกล่าวได้ด้วย  ซึ่งจะเห็นได้ว่าข้อเท็จจริงแตกต่างกัน  ก็อาจทำให้ผลแห่งคดีเปลี่ยนแปลงไป

ได้ครับ  ซึ่งคำพิพากษาฎีกาย่อบางครั้งก็ขาดรายละเอียดปลีกย่อยซึ่งอาจเป็นจุดสำคัญในคดีที่ทำให้ผลแห่งคดีเปลี่ยน

แปลงไปได้  ซึ่งบางครั้งการอ่านคำพิพากษาฎีกาย่อก็ต้องมองให้ทะลุลงไปถึงข้อเท็จจริงที่อาจซ่อนอยู่ลึก ๆ  ครับ  

และที่สำคัญที่สุดบางเรื่องเป็นดุลพินิจโดยแท้ครับ  เยี่ยม  

ซึ่งคดีบางคดีถ้าอยู่ในมือผมล่ะก็เราอาจจะไม่มีคำพิพากษาฎีกาให้ศึกษากันเป็นบรรทัดฐานก็ได้ครับ  ก็บอกแล้ว

ไงครับว่าเป็นดุลพินิจ   ขำก๊าก  Cheesy  

ขอบคุณครับคุณโย ไหว้
ก็อย่างทีประโยคแรกผมว่าครับ คือต้องปลุกใจก่อนแล้วถึงจะเห็นแย้งเรื่องกฎหมาย กับคนที่มีความชำนาญเรื่องกฎหมายเช่นพี่Ro@d และคุณโย เป็นต้น..............อารมณ์ประมาณว่านักเรียนนั่งฟังครูสอนอยู่ แล้วทะลึ่งยกมือบอกครูว่าไม่เห็นด้วยก๊าบบ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:30:22 AM »

+ แต้มที ๔๙๗ ให้ครับคุณสน ครั้งหน้าขออีก นะครับ.. คิก คิก   ส่วน คุณโย  + แต้มให้แล้ว ๒ ..  Cheesy

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์