เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:40:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนเพื่อป้องกันทรัพย์สินได้หรือไม่  (อ่าน 6272 ครั้ง)
naylex
แม้ยากไร้ แต่หาใช่จะตื่นทอง
Sr. Member

คะแนน 72

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:00:12 PM »

คำว่า"ดุลยพินิจ"
เกี่ยวข้องกับคำว่า มุมมอง
เรื่องการพกปื่น แบบไม่มี ป12
มองอย่างไรก็ผิด(ตามกฎหมาย)...

ก่อนก้าวออกจากบ้านไปทำงาน
เหลียวมองลูกสาวตัวน้อย
ทอดถอนลมหายใจ คิดคำนึงในใจ
"เย็นนี้ฉันจะต้องกลับมาเห็นหล่อนอีกครั้ง"
(แค่คิดไม่ผิดกฎหมายใช่ไหมครับ)
น้องใหม่ครับท่าน  Cheesy Cheesy

เรือจ้างกลางไพร
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 05:06:13 PM »

ผมถือหลักใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันชีวิต
โอกาสของการถูกประทุษร้ายไม่ได้ขึ้นกับว่ามีทรัพย์มากน้อยแต่อย่างใด
จอดรถกดเงินจากตู้เอทีเอ็ม ยังเคยมีคนถูกตีเจียนตาย ขับรถบนถนนยังโดนไล่ยิง

ถ้าแสดงเจตนาบริสุทธิไปขอป.๑๒แล้ว ตร.จะให้ แต่ มท.๑สั่งไม่ให้
ท่านYoshikiพอจะสั่งไม่ฟ้องผมได้ไหมครับ  คิก คิก

ป.๑๒  ของผมก็จะหมดอายุเดือนมีนาคมนี้แล้ว  ไม่รู้ว่าต่ออายุครั้งต่อไปต้องรอเป็นปีเหมือนคราวที่แล้วรึเปล่า   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 

ขอบคุณครับคุณโย ไหว้
ก็อย่างทีประโยคแรกผมว่าครับ คือต้องปลุกใจก่อนแล้วถึงจะเห็นแย้งเรื่องกฎหมาย กับคนที่มีความชำนาญเรื่องกฎหมายเช่นพี่Ro@d และคุณโย เป็นต้น..............อารมณ์ประมาณว่านักเรียนนั่งฟังครูสอนอยู่ แล้วทะลึ่งยกมือบอกครูว่าไม่เห็นด้วยก๊าบบ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณครับพี่สน  ไหว้  ผมแค่มีความรู้ในทางกฎหมายในระดับที่พอทำงานได้ครับ  ซึ่งความจริงแล้วในเว็บบอร์ดนี้มีพี่ ๆ หลายที่มีความรู้ไม่น้อย

กว่าผมหรืออาจจะมากกว่าด้วยซ้ำ  อย่างเช่นพี่ Ro@d  พิ่สิงห์  พี่ธำรง  หรือท่านผู้การสุพินท์  และอีกหลายท่านที่ผมไม่ได้กล่าวถึง  ซึ่งเท่าที่อ่านคอมเม้นท์

ของท่านเหล่านั้นทำให้ผมได้ความรู้เพิ่มเติม  มุมมองใหม่ ๆ  และประสบการณ์จากท่านเหล่านั้นเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ  ซึ่งส่วนตัวผมชอบความการแสดง

ความคิดเห็นที่แตกต่างกันหลาย ๆ มุมเพราะเท่ากับเป็นการต่อยอดความรู้ที่มีอยู่แล้วให้มากขึ้น และสอบทานความรู้ที่มีอยู่แล้วว่าถูกต้องด้วยรึเปล่าครับ  ซึ่ง

บางครั้งความเห็นของผมอาจจะไม่ถูกต้องก็ได้  แต่ความแสดงความคิดเห็นแตกต่างไม่ใช่แตกแยกครับ  แต่เป็นการช่วยกันสร้างสรรค์สิ่งที่มีอยู่แล้วให้ดียิ่ง

ขึ้นไปครับ   เยี่ยม

+ แต้มที ๔๙๗ ให้ครับคุณสน ครั้งหน้าขออีก นะครับ.. คิก คิก   ส่วน คุณโย  + แต้มให้แล้ว ๒ ..  Cheesy

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ทอนคืนให้แล้วครับพี่ Ro@d

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 05:12:52 PM »

ผมถือหลักใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันชีวิต
โอกาสของการถูกประทุษร้ายไม่ได้ขึ้นกับว่ามีทรัพย์มากน้อยแต่อย่างใด
จอดรถกดเงินจากตู้เอทีเอ็ม ยังเคยมีคนถูกตีเจียนตาย ขับรถบนถนนยังโดนไล่ยิง

ถ้าแสดงเจตนาบริสุทธิไปขอป.๑๒แล้ว ตร.จะให้ แต่ มท.๑สั่งไม่ให้
ท่านYoshikiพอจะสั่งไม่ฟ้องผมได้ไหมครับ  คิก คิก

ป.๑๒  ของผมก็จะหมดอายุเดือนมีนาคมนี้แล้ว  ไม่รู้ว่าต่ออายุครั้งต่อไปต้องรอเป็นปีเหมือนคราวที่แล้วรึเปล่า   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 

ป.๑๒  สามารถยื่นต่อล่วงหน้าตั้งแต่ ก่อนครบ ๖๐ วัน ครับ ตัวจริงเก็บไว้ แนบสำเนาแทน .. กระบวนการครั้งนี้ อาจจะเร็วกวาเดิม ครับ Cheesy

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 06:07:46 PM »

ขอบคุณครับพี่ Ro@d   ไหว้  ผมก็หวังว่าจะเร็วกว่าเดิมครับ   โดนชก

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 07:09:22 PM »

ขออนุญาต จขกท.   ถามพี่Ro@d  และ ผู้รู้....เรื่องความจำเป็นต้องพกปืน ครับ

คือว่าวันนี้มีชาวสวนยางพาราท่านหนึ่งมาหาหัวหน้าผมเพื่อคุยเรื่องวิสาหกิจชุมชน(กลุ่มผู้ปลูกยาง)  แล้วคุยต่อว่ากลัวจะถูกปล้นเงินที่ต้องเบิกจากธนาคารไปจ่ายให้สมาชิก ครั้งละหลายๆล้าน(4 เดือน 20 ว่าล้าน) ยากจะซื้อปืน.....   หัวหน้าเลยพามาหาผมเพื่อให้เลือกว่าจะซื้อปืนแบบไหนดี  ผมก็เลือกพวกลูกดกให้  ครับ

คำถามผมคือ   วันที่เบิกเงินเป็นล้านเดินทางเข้าหมู่บ้านต้องผ่านทุ่งนา และป่ามันสำปะหลัง ...มีเหตุอันควรพกปืนตามกฏหมายได้หรือเปล่า    ครับ
                                            ขอบคุณครับ   ไหว้

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:36:59 PM »

ขออนุญาต จขกท.   ถามพี่Ro@d  และ ผู้รู้....เรื่องความจำเป็นต้องพกปืน ครับ

คือว่าวันนี้มีชาวสวนยางพาราท่านหนึ่งมาหาหัวหน้าผมเพื่อคุยเรื่องวิสาหกิจชุมชน(กลุ่มผู้ปลูกยาง)  แล้วคุยต่อว่ากลัวจะถูกปล้นเงินที่ต้องเบิกจากธนาคารไปจ่ายให้สมาชิก ครั้งละหลายๆล้าน(4 เดือน 20 ว่าล้าน) อยากจะซื้อปืน.....   หัวหน้าเลยพามาหาผมเพื่อให้เลือกว่าจะซื้อปืนแบบไหนดี  ผมก็เลือกพวกลูกดกให้  ครับ

คำถามผมคือ   วันที่เบิกเงินเป็นล้านเดินทางเข้าหมู่บ้านต้องผ่านทุ่งนา และป่ามันสำปะหลัง ...มีเหตุอันควรพกปืนตามกฏหมายได้หรือเปล่า    ครับ
                                            ขอบคุณครับ   ไหว้

เงินจำนวนมาก  และเป็นช่วงเวลาที่แน่นอน จึงง่ายที่อาจะถูกวางแผนประทุษร้ายต่อทรัพย์ และต่อชีวิตของผู้ดูแลทรัพย์สิน

ความเห็นผม ถือว่ามีเหตุสมควรและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ ที่จะพาอาวุธปืนติดตัวเพื่อปกป้องทรัพย์สินส่วนรวม  แล้วครับ

แต่การนำพาอาวุธปืนจักต้องปกปิด เพื่อไม่ให้เป็นที่หวาดเสียว มิฉะนั้นจะมีความมผิดต่อกฎหมาย ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ  ม.๘ ทวิ วรรคสอง

แต่ถ้า เรียกใช้ จนท.ตำรวจเป็นผู้ รปภ.และใช้ปืนลูกซองปั้ม ๕ นัด.. เป็นปืนหลัก  อาจเป็นอีกหนึ่ง ทางเลือก  นะครับ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์