เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:26:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนปืนลูกซอง / บาดแผล / อำนาจหยุดยั้ง  (อ่าน 8245 ครั้ง)
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:49:50 PM »

น่าจะเกี่ยวกับความยาวลำกล้อง กับการเผาไหม้ของดินขับ อย่างที่พี่ๆบอกจริงๆครับ

ดูจากตาราง/ค่าพลังงาน เปรียบเทียบ OObuck อำนาจการหยุดยั้งมันสูงมากนะครับ (รวมไฟล์ของแมดซาด อยูป)

3'SF TRAINING COMPANY.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:53:54 PM »

น่าจะเกี่ยวกับความยาวลำกล้อง กับการเผาไหม้ของดินขับ อย่างที่พี่ๆบอกจริงๆครับ

ดูจากตาราง/ค่าพลังงาน เปรียบเทียบ OObuck อำนาจการหยุดยั้งมันสูงมากนะครับ (รวมไฟล์ของแมดซาด อยูป)

ก็เหมือนเอาลูก .๓๕๗ แม็กนั่มมายิงด้วยปืนสั้นลำกล้อง ๒  นิ้วนั่นแหละครับ  ความเป็นแม็กนั่มหายไปแน่นอนครับ   Grin

แก้ไขครับ  เลขไทย ๗ กับ ๘ อยู่ติดกัน ไม่ทันได้ดูครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 09:19:11 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:06:28 PM »

ก็เหมือนเอาลูก .๓๕๘ แม็กนั่มมายิงด้วยปืนสั้นลำกล้อง ๒  นิ้วนั่นแหละครับ  ความเป็นแม็กนั่มหายไปแน่นอนครับ

ยังไม่หายหรอกครับ  พลังงานยังเหลือ ๆ มากกว่า  + P

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:20:40 PM »

ไหว้

คิดก่อนเล็ง
moog-รักในหลวง-รักแผ่นดินไทย
ขอรักในหลวงตลอดไป
Full Member

คะแนน 12

CZ 75 SP-01 SHADOW ปืนเทพฯ.

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:45:48 PM »

เยี่ยม อันนี้เป็นไปได้นะครับ ว่าเมื่อถูกยิงจากระยะประชิดแล้วยังมีสติทำอะไรต่อมิอะไรได้อีก ผมมีประสบการณ์จริงกับตัวเลยครับ คือเมื่อประมาณ 7-8 ปีที่แล้วมีน้องคนหนึงเขาแวะมาหาเพื่อนที่บ้าน(บ้านอยู่ติดๆถนน)แล้วนั้งเล่นคุยกันอยู่ดีๆ มีวัยรุ่นขับรถมอไซค์มาจอดที่ริมถนนห่างจากผู้ตายประมาณไม่ถึง 10 เมตรแล้วเขาก็ยิงปืนลูกซองสั้นระเบิดกระสุนใส่กลุ่มของผู้ตาย แต่เพราะอะไรไม่ทราบกระสุนไม่ทันบานออกแต่กลับเข้าร่างผู้ตายเต็มๆทุกเม็ดเลยครับ เห็นชัดเลยว่าบริเวณหน้าออกด้านซ้าย(ถูกยิงจากด้านหลังนะครับ)ที่ถูกกระสุนดันออกมาตุงเลยครับพร้อมกับมีสีแดงตามมาเป็นทางเลย แล้วผู้ตายก็วิ่งหนีด้วยความตกใจเพื่อไปขอความช่วยเหลือจากพวกผมที่นั้งดื่มกันอยู่ใกล้ๆกัน ก็เลยพานั่งรถจะไปโรงพยาบาล ในขณะนั้นผู้ตายดูยังมีสติอยู่แต่ดูตื่นๆด้วยความตกใจ แต่ก็ไม่ทันการณ์ผู้ตายเสียชีวิตระหว่างเดินทางไปโรงพยาบาล(ที่เกิดเหตุห่างจาก รพ.4 กิโล)  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ฉันไม่เคยเห็นนกสงสารตัวเอง จนถึงวันที่มันล่วงจากกิ่งไม้ลงมาตาย ทำดีที่สุดเท่าที่ชีวิตคนคนหนึงจะทำได้ เพื่อรับใช้สังคม
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:44:09 PM »

ขอรูปด้วยคนนะครับ
เอาไว้เป็นอุทาหรณ์  ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:57:27 PM »

ภาพตำแหน่งอวัยวะภายในครับ

ได้ดูรูปแล้วครับจุดถูกยิงอยู่บริเวณชายโครงซ้ายอยู่ต่ำกว่าหัวนมลงมาประมาณ ๑ คืบ  ถ้าดูจากภาพตำแหน่งอวัยวะแล้ว
กระสุนจะต้องถูก  กระเพาะอาหาร  ลำใส้ใหญ่  ตับ  ฯลฯ  แต่คิดว่าไม่ถูกหัวใจแน่นอนเพราะอยู่ได้ถึง ๑๐ นาทีครับ   ไหว้

ปล.ภาพแรกคงไม่อนาจารนะครับ  อยากจะให้เห็นตำแหน่งอวัยวะชัดเจนนะครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 10:59:52 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:22:25 PM »

เท่าที่ดูรูปแล้วสาเหตุที่ผู้ตายไม่ฟุบทันทีอาจจะเป็นเพราะลำกล้องปืนสั้นทำให้ความเร็วของกระสุน

ปืนลดลงไปพอสมควรทีเดียว  ประกอบกับหัวกระสุนปืนทะลุผ่านแขนซ้ายก่อนถึงผ่านเข้าบริเวณซี่

โครงยิ่งทำให้ความเร็วลดลงไปอีก  ซึ่งความจริงมีอีกภาพหนึ่งที่ผมถ่ายไว้แต่เกิดขัดข้อง    ซึ่งจาก

ภาพดังกล่าวจะเห็นได้ชัดเลยว่าหมอนรองกระสุนยังคาอยู่บริเวณซี่โครง  ดังนั้นจึงพอจะสันนิษฐาน

ได้ว่ากระสุนลูกปรายน่าจะเข้าไปไม่ลึกเท่าไหร่  อาจจะประมาณ  10 - 15  ซม. จากซี่โครง  ซึ่งบริ

เวณที่กระสุนเข้าไปน่าจะเป็นบริเวณช่องท้องที่ไม่มีอวัยวะสำคัญที่จะทำให้ถึงแก่ความตายได้ในทัน

ทีอย่างเช่นปอด หรือหัวใจ  ( แต่ว่าพิษบาดแผลจากกระสุนปืนลูกซองจะต้องทำให้ตายอย่างแน่นอน 

เพียงแต่ว่าเมื่อใดเท่านั้น )  และจากบาดแผลบริเวณแขนซ้ายเชื่อว่าต้องโดนเส้นเลือดใหญ่อย่างแน่

นอน  การเสียเลือดมากอาจเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้เสียชีวิตก็เป็นได้ครับ  เรื่องนี้ต้องรอคุณหมอรุต

มายืนยันครับ   เยี่ยม  

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 07:27:58 AM »

มีอีก รบกวนอีก นะครับ พี่ Yoshiki_Silencer - รักในหลวง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์