เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:21:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนปืนลูกซอง / บาดแผล / อำนาจหยุดยั้ง  (อ่าน 8239 ครั้ง)
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:30:00 AM »

พอดีวันนี้ได้อ่านสำนวนการสอบสวนของมาเรื่องหนึ่ง  เห็นว่ามีประเด็นที่น่าสนใจเกี่ยวกับอานุภาพของกระสุนปืน

เลยนำมาเล่าสู่กันฟังครับ

เรื่องก็คือเป็นคดีที่เด็กวัยรุ่นอายุ  17  ปี คนหนึ่งทำอาวุธปืนลูกซองสั้นลั่นใส่เพื่อนของตัวเองซึ่งมีอายุไล่เรี่ยกัน  ซึ่ง

อาวุธปืนกระบอกดังกล่าวเป็นอาวุธไม่มีทะเบียนของคนตาย  ซึ่งคนตายประวัติก็จัดว่ามีประวัติไม่ธรรมดาเหมือนกัน  โดยใน

ขณะเกิดเหตุคนตายได้นำอาวุธปืนลูกซองสั้นบรรจุลูกกระสุนแบบ  OO Buck  ( ลูกเก้า ) ไว้ในรังเพลิงเรียบร้อยแล้ววางไว้

บนโต๊ะภายในห้องเกิดเหตุ  จากนั้นได้มีเพื่อนเข้ามาภายในห้องแล้วหยิบอาวุธปืนดังกล่าวขึ้นมาง้างนกเล่นแต่ไม่รู้วิธีลดนก

จากนั้นเข้าใจว่าคนตายคงลุกขึ้นมาดู  เพื่อนเลยทำปืนลั่นใส่ในระยะประชิดโดยกระสุนปืนเข้าทางแขนซ้ายทะลุเข้าซี่โครง

ทางด้านซ้าย  โดยมีหมอนรองกระสุนจุกอยู่ที่บริเวณชายโครง  โดยภายหลังเกิดเหตุคนตายไม่ได้ล้มฟุบลงทันทีแต่ยังมีสติ

บอกให้เพื่อนเอาปืนลูกซองสั้นไปทิ้งเพราะรู้ตัวดีว่าเป็นปืนไม่มีทะเบียน และคนตายยังพยายามเอากระสุนปืนลูกกรดที่อยู่ใน

กระเป๋ากางเกงออกมาโยนทิ้งอีกด้วย  นอกจากนี้ห้องที่เกิดเหตุยังพบอาวุธปืนขนาด  11  มม. แบบไทยประดิษฐ์  ซึ่งคาดว่า

เป็นของผู้ตายอยู่ภายในห้องอีกด้วย  และภายหลังที่ถูกยิงแล้วคนตายยังมีสติสามารถพูดคุยได้  แต่ไปเสียชีวิตที่โรงพยาบาล

ภายหลังเกิดเหตุประมาณ  10  นาทีเศษ  ซึ่งสาเหตุการตายที่ระบุในใบมรณบัตรเนื่องจากเสียเลือดมาก  ซึ่งคดีนี้ทำให้ได้ข้อ

คิดว่าแม้คนตายจะถูกยิงด้วยปืนลูกซองในระยะประชิดแต่เมื่อยิงจากปืนลูกซองสั้นน่าจะทำให้ความเร็วลดลงไปพอสมควรจน

ไม่อาจทำให้คนตายล้มฟุบลงกับที่ทันทีที่ถูกยิง  แต่ยังมีเรี่ยวแรงเดินเอาปืนและกระสุนปืนไปทิ้งได้  และยังพูดคุยได้ด้วยถึง

10  นาที  เรียกว่าอำนาจหยุดยั้งหายไปพอสมควร  และในขณะเกิดเหตุคนตายก็ไม่ได้มึนเมาสุราหรือเสพยาเสพติดด้วยครับ

ในจังหวัดที่ผมอยู่จะมีคดีพ่อค้ายาบ้าถูกตำรวจวิสามัญอยู่เป็นประจำครับ ซึ่งผมจะพยายามรวบรวมภาพและเหตุการณ์

ในขณะเกิดเหตุเพื่อหาอำนาจหยุดยั้งของกระสุนปืนแต่ละขนาดจากเหตุการณ์ยิงต่อสู้กันจริงมาให้ศึกษากันในโอกาสต่อไปครับ

ภาพบาดแผลครับ  กระสุนปืนวิ่งผ่านหน้าแขนซ้ายท่อนบนหายไปทั้งแถบ  ส่วนหัวกระสุนลูกปรายกับหมอนรองกระสุน

ทะลุเข้าไปอยู่ในซี่โครงซ้ายครับ

ภาพบาดแผลระยะใกล้เห็นได้ว่าระยะยิงใกล้มากแต่ไม่ถึงกับกดชิดผิวหนังและจะเห็นรอยเขม่าดินปืนเกาะอยู่บริเวณรอบบาดแผล

หัวกระสุนปืนลูกปรายที่ผ่าได้จากศพผู้ตายจำนวน  1  หัว  ส่วนอีก  8  หัวฝังอยู่ในศพผู้ตายและแพทย์ไม่ได้ทำการผ่าออกเนื่องจาก
ญาติต้องการรีบรับศพกลับ

หมอนรองกระสุน  ซึ่งพบว่าติดคาอยู่ที่บริเวณซี่โครงด้านซ้าย ซึ่งผมได้ถ่ายภาพขณะติดคาอยู่ที่ซี่โครงด้วยแต่เกิดขัดข้องเลยไม่ได้
นำมาลงไว้ด้วย

ปืนกระบอกเกิดเหตุ

ปล.ต้องขออภัยด้วยครับที่ภาพไม่ค่อยชัดเนื่องจากใช้กล้องมือถือถ่ายจากภาพในสำนวนอีกทีหนึ่ง  และไม่ได้เตรียมตัวไปล่วงหน้าด้วย

ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 02:47:18 AM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:32:14 AM »

ต้องขออภัยด้วยครับลืมรีไซส์รูป  เอาไว้เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมารีไซส์ให้นะครับ

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:34:35 AM »

ไม่ลงภาพเลยจะดีกว่าครับ อย่างน้อยก็ให้เกรียติกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ ลูกใคร ใครก็รักครับ ขอบคุณครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:04:59 AM »

ไม่ลงภาพเลยจะดีกว่าครับ อย่างน้อยก็ให้เกรียติกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ ลูกใคร ใครก็รักครับ ขอบคุณครับ

เห็นด้วยครับ

จากที่อ่าน ผมเข้าใจว่าถ้าได้รับการปฐมพยาบาล ห้ามเลือด ดีพอ  น่าจะช่วยได้

....ตามล่า...อีตอแหล
Pachara
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:42:28 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  เรื่องรูปผมก็ว่าไม่ต้องเอามาลงก็ได้ครับ ภาพมันไม่ค่อยน่าดู และถือว่าให้เกียรติแก่ผู้เสียชีวิตและครอบครัวด้วย  ไหว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:41:07 AM »

ดำเนินการลบรูปให้แล้วครับ  ตอนแรกก็ลังเลอยู่ว่าจะลงดีรึเปล่าเพราะรูปค่อนข้างน่ากลัวครับ  

ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ   ไหว้  ไหว้  ไหว้  

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 07:17:44 AM »

พี่ Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ผมรบกวนขอ ทาง pm ครับ
มีอะไรอีก ส่งให้ผมดูได้ครับ
เพราะมันคือ ข้อเท็จจริง
ที่เรานำมา พินิจวิเคราะห์
ปลดปลง สังขาร ไม่เที่ยง
ขอบคุณครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 07:20:12 AM »

ขอบคุณครับ
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 07:25:19 AM »

พี่ Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ผมรบกวนขอ ทาง pm ครับ
มีอะไรอีก ส่งให้ผมดูได้ครับ
เพราะมันคือ ข้อเท็จจริง
ที่เรานำมา พินิจวิเคราะห์
ปลดปลง สังขาร ไม่เที่ยง
ขอบคุณครับ

ผมด้วยคนครับ ขอบคุณครับผม  Grin
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:51:00 AM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

เยี่ยมขอขอบพระคุณข้อมูลที่เป็นประโยชน์และสะท้อนมุมมอง+แง่คิดได้หลายๆด้านเลยครับ ไหว้

สำหรับเรื่องรูปหากไม่เป็นการรบกวนผมขอทางPMด้วยครับ เยี่ยม

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:19:21 AM »

สิ่งหนึ่งที่น่าศึกษาคืออวัยวะภายในใดบ้างที่ถูกกระสุน
ลำพังแพทย์แจ้งว่าสาเหตุการตายเพราะเสียเลือดมากกว้างไปหน่อยครับ
เราจะได้วิเคราะห์เรื่องอวัยวะภายในใดที่ถูกยิงแล้วให้ผลในการหยุดยั้ง
แบบฉับพลันหรือยังมีเวลาหายใจเดินไปเดินมาได้อีกหลายนาทีจากกรณี
ดังกล่าว ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่าหากถูกยิงที่อวัยวะภายในดังกล่าวแล้ว
ช่วงเวลาก่อนหมดสภาพจะตายตัว ซึ่งก็แล้วแต่สภาพร่างกายชนิดของกระสุน
กับปืนระยะใกล้ไกลฯลฯ +1ให้จขกท.ครับ

อยากจะรบกวนพี่เจษนำกรณีศึกษามาเล่าสู่กันฟังบ้างครับผมเข้าใจว่าที่
อเมริกาจะนำกรณีศึกษามาถ่ายทอดให้ผู้บังคับใช้กฎหมายเวลาฝึก

ส่วนตัวผมเห็นบ่อยหลายคนฝึกยิงเป้าหุ่นคนเร็วพอใจแค่กระสุนอยู่ในรูปขวด
แต่เมื่อเทียบกับตำแหน่งบนตัวคนแล้วผมว่าหากเป้าเป็นภัยคุกคามที่มีปืน
คงตอบโต้ได้อีกหลายนัดก่อนหมดสภาพ ไหว้

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:04:24 AM »

การที่ผู้ตายยังคุยได้ถึง ๑๐ นาทีน่าจะอยู่ที่จุดที่ถูกยิงด้วยครับ  หากโดนกลางหน้าอกคงอยู่ได้ไม่ถึง ๑๐ นาทีแน่ครับ  

เพื่อนสมัยเรียนผมถูกยิงด้วยปืนลูกซองไทยประดิษฐ์เหมือนกัน  โดนยิงที่ด้านข้างลำตัวจากต้นแขนซ้ายทะลุเข้าลำตัว

จากคำบอกเล่า  วิ่งหนีจากคนยิงไปได้ประมาณ ๑๐ เมตร-  แล้วก็ล้มฟุบลง  ตายในเวลาไม่ถึง ๑๐ นาทีครับ   เศร้า

พี่Yoshiki_Silencer - รักในหลวง  ขอดูภาพด้วยคนครับ   จะได้พิจารณาบาดแผลและจุดที่ถูกกระสุน       ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 01:47:05 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:55:45 AM »

นึกถึงกระทู้ที่เอาฟิลม์ x-ray มานั่งดูกันครับ แบบนั้นนี้พอจะเดา ๆ ได้ว่ากระสุนพุ่งเข้าไปลึกขนาดไหน Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:25:31 AM »

เอามาประกอบกันครับ พี่ สน
บาดแผล ดูว่า เนื้อเยื่อ มีปลิ้น มีแรงอัดแรงดันอย่างไรต่อร่างกาย
ฟิลม์Xนั่น ดู แนวทางทิศทางของกระสุน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:40:03 AM »

เอามาประกอบกันครับ พี่ สน
บาดแผล ดูว่า เนื้อเยื่อ มีปลิ้น มีแรงอัดแรงดันอย่างไรต่อร่างกาย
ฟิลม์Xนั่น ดู แนวทางทิศทางของกระสุน

ใช้ครับพี่ แต่ x-ray มันไม่อุจาดตา ครับ คือถ้าใช้การบรรยายประกอบกับให้ดู x-ray ผมว่าจะดูไม่สยองจนเกินงามครับ Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์