เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:29:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนปืนลูกซอง / บาดแผล / อำนาจหยุดยั้ง  (อ่าน 8248 ครั้ง)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:11:10 PM »

ผมมองว่าการที่ถูกยิงแล้วยังสามารถทำอะไรต่อมิอะไรอีกตั้ง 10 กว่านาทีนั้น   อาจเป็นเพราะลูกกระสุนอาจจะเก่าครับ   และอีกประการอาจจะไม่ถูกตรงจุดตายเสียที่เดียว  แต่ที่ตายนั้นเพราะเสียเลือดมาก   ที่ผมเคยพบเคยเห็นมา คนที่ถูกยิงด้วยปืนลูกซองสั้นนั้น 2-3 รายนั้น บางคนถูกยิงกลางหลังระยะยิงไม่เกิน3 เมตร กระสุนเข้าทั้ง 9 เม็ด  ไม่ตายครับแต่เหมือนถูกถีบกระเด็นไถลกับพื้นไปสัก2-3 เมตร  แต่คนนี้มีลักษณะอ้วนมากครับ  คนนี้ผู้หญิงครับ  ไม่แน่ใจว่าไขมันเยอะเลยทำให้ลูกกระสุนด้อยลงรึไม่   อีกรายเป็นผู้ชายถูกยิงด้วยลูก 9 เช่นกันระยะประชิดครับเข้าท้องแต่ไม่ตาย  แต่คนร้ายคงจะเเค้นมากพอถูกยิงล้มแล้วยังไม่หนำใจขับรถมอเตอร์ไซด์ทับที่ตัวอีกทีแล้วหลบหนีไป  ผมมานั่งคิดดูอาจเป็นเพราะลูกมันเก่าใกล้จะหมดสภาพก็ได้มันถึงไม่ตาย   และยิงไม่ถูกที่สำคัญคือที่ท้อง....เพราะว่าสมัยที่ผมเป็นวัยรุ่นนั้นการที่เราจะหาลูกกระสุนได้มาสักลูกนั้นต้องขอจากเพื่อนๆพี่ๆที่มีนิสัยออกนักเลงสักหน่อยถึงจะได้   เรื่องที่จะไปซื้อลูกที่ร้านขายปืนนั้นเป็นไปไม่ได้เลยครับ  และลูกกระสุนส่วนใหญ่ที่ได้มานั้นก็เป็นลูกเก่าๆแทบทั้งนั้น  บางลูกได้มานั้นเกิบ 30 ปีก็มี...อีเลย์เบอร์ 12 ปลอกกระดาษ...เสียดายครับที่ผมไม่ได้เห็นภาพ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 12:40:04 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:34:02 PM »

ต้องอ่าน หนังสือ อาชญากรรม ครับ พี่ สน
แล้วก็ดูภาพ ที่ มูลนิธิ บ่อย ๆ ครับ
แล้ว ก็จะไม่ค่อยรู้สึกอะไร

ผมเคยเห็นภาพ คนที่ขับขี่ มอเตอร์ไซด์แล้วถูก๑๘ล้อทับศีรษะ
ขอบอกว่า เหมือนหน้ากากยางเลยครับ
มันสมองออกมาข้างนอก เลือดไม่แยะครับ

เรามองเพื่อเป็นวิทยาทาน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:44:01 PM »

ทำไมคนละเรื่องกันเลย.....

เคสที่ผมไปทำงานแล้วเจอ คือยิงจากปืน870 ด้วยลูกOObuck  เข้าที่หน้าอกระยะ ประมาณ4-5เมตร

....หยุด และทรุดทันทีครับ แทบจะตายในวินาทีที่กระสุนเข้าเป้าหมายด้วยซ้ำ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 12:47:24 PM โดย สาละวิน_รักในหลวง » บันทึกการเข้า

3'SF TRAINING COMPANY.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:52:09 PM »

เคสที่ผมไปทำงานแล้วเจอ คือยิงจากปืน870 ด้วยลูกOObuck  เข้าที่หน้าอกระยะ ประมาณ4-5เมตร

....หยุด และทรุดทันทีครับ แทบจะตายในวินาทีที่กระสุนเข้าเป้าหมายด้วยซ้ำ..

อาจเป็นเพราะลูกซองไทยประดิษฐ์นั้นลำกล้องสั้น  ปากระบอกไม่รีดลูก  ทำให้สูญเสียพลังงานไปเยอะมาก
ไม่เหมือนกับปืนเรมิงตัน๘๗๐ ซึ่งมีขนาดลำกล้องที่ยาวกว่ามากทำให้ได้ประสิทธิภาพของลูก OObuck เต็มที่ครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
INFANTY * รักในหลวง*
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

มว.ลาดตระเวน ฉก.ยะลา ๑๓

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:16:01 PM »

พี่ Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ผมรบกวนขอ ทาง pm ครับ
มีอะไรอีก ส่งให้ผมดูได้ครับ
เพราะมันคือ ข้อเท็จจริง
ที่เรานำมา พินิจวิเคราะห์
ปลดปลง สังขาร ไม่เที่ยง
ขอบคุณครับ

ขอผมด้วยครับเพื่อเป็นประโยชน์ในการพิจารณาอำนาจของกระสุนปืนแต่ละชนิดครับ

"หลับตาเถิดนะขอให้เธอหลับดี
คืนนี้ไม้ต้องห่วงตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฟากดาวบนฟ้าร้องเพลงนี้ให้เธอฟังหากฉันไม่ได้กลับ
อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว"
pkkguntalk
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:29:48 PM »

ไปดูคลิปที่ ตร.โดนโจรปล้นร้านทองยิงซิครับ โป้งเดียวนิ่งสนิทครับ ระยะประมาณ 3 เมตร ลูกซองสั้นเหมือนกัน ผมว่าน่าจะเกิดจากกระสุนเก่าครับ
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:51:38 PM »

ขอด้วยครับ เอาใว้เป็นความรู้   ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:58:20 PM »

ของนายดาบ ถูกยิงเข้าที่แก้มด้านขวาครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:32:11 PM »

เดี๋ยวรูปผมจะค่อย ๆ ทยอยส่งให้ทาง PM ต่อไปครับ   ไหว้

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
godfather1
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:59:49 PM »

ขอด้วยนะครับผม ^^
tanfog.45
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 05:19:04 PM »

สาธุ........ ไหว้ ไหว้อย่าประมาท
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 05:40:59 PM »

เคสที่ผมไปทำงานแล้วเจอ คือยิงจากปืน870 ด้วยลูกOObuck  เข้าที่หน้าอกระยะ ประมาณ4-5เมตร

อาจเป็นเพราะลูกซองไทยประดิษฐ์นั้นลำกล้องสั้น  ปากระบอกไม่รีดลูก  ทำให้สูญเสียพลังงานไปเยอะมาก
ไม่เหมือนกับปืนเรมิงตัน๘๗๐ ซึ่งมีขนาดลำกล้องที่ยาวกว่ามากทำให้ได้ประสิทธิภาพของลูก OObuck เต็มที่ครับ   ไหว้

น่าจะมาจากความยาวของลำกล้องตามที่พี่กล่าว แต่ปากกระบอกของจะบีบหรือไม่ผมไม่แน่ใจว่าจะมีผลต่อความเร็วหรือเปล่าซึ่งไม่น่าเกี่ยว
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 06:26:47 PM »

ขอรูปด้วยครับจะเอาไว้เป็นวิทยาทาน

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 06:35:09 PM »

เดี๋ยวรูปผมจะค่อย ๆ ทยอยส่งให้ทาง PM ต่อไปครับ   ไหว้

ผมขอด้วยครับ  ไหว้
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 07:27:06 PM »

ไหว้

I love Doraemon.
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์