เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:38:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความแตกต่างระหว่าง iPad กับ iPhone จะเลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 29651 ครั้ง)
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 06:05:36 PM »

ถึงคราวจะต้องไฮเทค และมีแค่ 2 ตัวเลือก  แต่ไม่ได้ติดตามเทคโนโลยี และไม่เคยใช้ แอปเปิล หรือ แมคฯ มาก่อน
อยากเรียนถามและขอคำแนะนำจากท่านสมาชิกผู้เชี่ยวชาญไอที  ควรเลือกอันไหนดี ระหว่าง ไอแพด กับ ไอโฟน

เคยแต่ใช้โน๊ตบุ๊ค หลังๆก็ถือไม่ไหว (ขี้เกียจหิ้วกระเป๋า) และเวลา เปิดเครื่องมันใช้เวลานานจริงๆ แบบว่าต้องเปิดบ่อยๆ แต่ใช้งานครั้งละแค่ 5 นาที
เห็นขนาดของ 2 ตัวนี้มันน่าจะเบา และทำอะไรได้เร็วดี  เป็นเช่นนั้นไหมครับ   งานหลักคือเช็คเมล์ -ตอบเมล์  เช็คหุ้น-เทรดหุ้น   เช็คข่าว  อะไรประมาณนี้ครับ

ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นครับผม   ไหว้

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:54:10 PM »

สองตัวนี้มันคือ โทรศัพท์ตัวหนึ่ง กับ แทปเลทพีซี อีกตัวหนึ่ง

ความแตกต่างหลักๆ คือ โทรได้ กับ ขนาด

ถ้าเอาพกติดตัวตลอดเวลา โทรศัพท์ ก็พกง่ายกว่าครับ

แต่ถ้าพกบ้างไม่พกบ้าง วางข้างตัวบ้าง เน้นเล่นเนท ก็เลือกไอแพด

แต่ดูการใช้แล้ว คงหนักไปทางไอแพดครับ จอใหญ่ อ่านง่ายกว่าเยอะ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
BREMBO 2 + LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:35:01 PM »

ถ้าใช้งานอย่างที่ จขกท บอกมาแค่นั้นนะครับ ผมแนะนำ I PAD เลยครับ

เปิดปิดเร็ว คล่องตัวเล็กบางเบา ถูกใจแน่นอนครับ

ผมเองก็ใช้อยู่ครับ แนะนำถ้าจะซื้อ ซื้อที่ร้าน apple ได้ทุกสาขาครับ

เล่นตัว 64 กิกไปเลยครับ เหลือๆ

สวัสดีครับ ขอบพระคุณครับ
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:44:03 PM »

ipad นี่ต้องใช้แอร์การ์ด ในการต่อเน็ตหรือไม่ครับ หรือเพียงใส่ซิมไปเฉยๆครับ
และแบตฯ ใช้ได้นานขนาดไหนครับ  แบบว่าต้องเหน็บเครื่องชาร์จไปด้วยไหมครับ

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 08:26:22 AM »

iPad ครับ แต่แนะให้รอรุ่น iPad 2 เช็คเมล์ -ตอบเมล์  เช็คหุ้น-เทรดหุ้น   เช็คข่าว จอใหญ่สบายตา

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 08:43:04 AM »

iPad เลยครับ จอใหญ่กว่าโทรศัพท์เยอะ ใส่ซิมเฉยๆก็ใช้ได้ครับ ไม่ต้องมีแอร์การ์ด ใช้ซิม 3G ไปเลยครับ เร็วดี ถ้าใช้งานแต่ละวันไม่นาน ติดต่อกันไม่เกิน 2-3 ชั่วโมงไม่ต้องพกเครื่องชาร์จก้ได้ครับ ผมเคยลองใช้ของพี่สาว 2 ชั่วโมงกว่าๆแบตลดเหลือประมาณ 60% ครับ  Cheesy
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:04:53 AM »

ผมมีทั้ง 2 เครื่องถามว่าให้เลือกใช้เครื่องใดเครื่องหนึ่ง  ตอบว่า IPADครับ  เยี่ยม   แต่แว่วๆว่ารุ่น2จะออกมามีกล้องหน้า หลัง ช่องเสียบ SDการ์ด   Grin   วิธีการประหยัดพลังงานก็แค่เวลาไม่ได้ใช้งานก็ปรับเป็นโหมดเครื่องบินแค่นี้ก็เรียบร้อย Grin

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:10:57 AM »

iPhone 4 ทำได้ทุกอย่างที่ต้องการ ผมเลื่อก iPhone 4 เพราะใช้อยู่........
BREMBO 2 + LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:18:30 AM »

ipad นี่ต้องใช้แอร์การ์ด ในการต่อเน็ตหรือไม่ครับ หรือเพียงใส่ซิมไปเฉยๆครับ
และแบตฯ ใช้ได้นานขนาดไหนครับ  แบบว่าต้องเหน็บเครื่องชาร์จไปด้วยไหมครับ

I PAD ใช้ซิม 3 g ต่อเน็ตได้ทุกที่ครับ ตอนนี้ซิมที่ผมใช้

ผมใช้ซิมยี่ห้อ I COOL ของ tot เป็นซิมที่ผมว่าเล่นเน็ตเร็วที่สุดแล้วครับ  แต่ยังไงก็ช้ากว่า wifi เล็กน้อยนะครับ  เยี่ยม

ราคาของซิมมีตั้งแต่ 100 - 500 บาท 100 บาท เล่นได้ 1000 เมก ครับ

ส่วนเรื่องแบตของ i pad ผมว่าคอนค้างใช้ได้เกื่อบทั้งวันเลยครับ แบตทนมากครับ  ไหว้

สวัสดีครับ ขอบพระคุณครับ
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:40:24 AM »

IPAD 3G wifi แล้วใช้ sim 3G มีทั้ง True, AIS, DTAC เร็ว..ทันสมัย.. ข้อเสียถ้าไม่ทำ Jail Brake มี application ฟรีน้อยมาก...

อีกทางเลือกหนึ่งคือ Galaxy Tab เล็กกว่า IPAD เป็นได้ทั้งโทรศัพท์ และ Internet และข้อดีอีกประการคือ application ฟรีเยอะมาก ถ้าเลือกใช้ตัวนี้แนะนำว่า sim ของ true ยังไม่รองรับระบบ 3G กับเครื่องรุ่นนี้ เพราะ AIS เป็นคนนำเข้ามาครับ

ปล. ผมใช้ทั้งสองตัวนี้ ความเร็วพอๆกัน

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 12:51:32 PM »

ถ้างานหลักๆคือเช็คเมล์ -ตอบเมล์  เช็คหุ้น-เทรดหุ้น   เช็คข่าว  อะไรประมาณนี้ครับ และไม่ชอบที่จะต้องหิ้วของชิ้นใหญ่ๆ iPhoneคือคำตอบครับ

ส่วนตัวผมไม่ชอบต้องถืออะไรใหญ่ๆ ชอบที่จะพกในกระเป๋าเสื้อหรือกางเกง ผมจึงเลือกไอโฟน4ครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 11:54:47 AM »

ผมฝ่าแนวคนอื่นหน่อยตรงที่ ให้ซื้อ IPAD wifi 64 ธรรมดา แล้วซื้อ 3G mobile wifi router ของ huawei อีกตัวแทน

เพราะสามารถใช้ไวไฟกับมือถือ และอุปกรณ์อื่นๆได้ บนซิมการ์ดซิมเดียว

แทนที่จะต้อจ่ายค่า 3g edge ในมือถือ หรือกรณีต้องใช้โน้ตบุ๊ค

แต่ก็ขึ้นกับว่าใช้อุปกรณ์กี่ชนิด ถ้า ไอโฟน/บีบี  + ไอแพด  +  โน้ตบุ๊ค สลับไปมา ซื้อ 3g router จะคุ้มกว่า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 02:37:54 PM »

ถึงคราวจะต้องไฮเทค และมีแค่ 2 ตัวเลือก  แต่ไม่ได้ติดตามเทคโนโลยี และไม่เคยใช้ แอปเปิล หรือ แมคฯ มาก่อน
อยากเรียนถามและขอคำแนะนำจากท่านสมาชิกผู้เชี่ยวชาญไอที  ควรเลือกอันไหนดี ระหว่าง ไอแพด กับ ไอโฟน

เคยแต่ใช้โน๊ตบุ๊ค หลังๆก็ถือไม่ไหว (ขี้เกียจหิ้วกระเป๋า) และเวลา เปิดเครื่องมันใช้เวลานานจริงๆ แบบว่าต้องเปิดบ่อยๆ แต่ใช้งานครั้งละแค่ 5 นาที
เห็นขนาดของ 2 ตัวนี้มันน่าจะเบา และทำอะไรได้เร็วดี  เป็นเช่นนั้นไหมครับ   งานหลักคือเช็คเมล์ -ตอบเมล์  เช็คหุ้น-เทรดหุ้น   เช็คข่าว  อะไรประมาณนี้ครับ

ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นครับผม   ไหว้

เข้าทางนายสมชายครับ, Requirement เหมือนกันเด๊ะเลย... นายสมชายลองหมดแล้วแหละ ใช้ Iphone4 ได้หลายเดือนแล้ว พบว่าการไม่มีคีย์บอร์ดนี่แย่เอามากๆ(โดยเฉพาะช่วงหุ้นเข้าไคลแม็กซ์แล้วต้องออกจากบ้านไปธุระ)...

ในที่สุดไปลงตัวอยู่กับ HP Netbook ATOM ครับ, ตอนนี้ใช้รุ่น HP Mini 110-3011TU อยู่, ราคาปริ่มหนึ่งหมื่นบาท... หน้าจอเล็กแค่ 10 นิ้วเท่า Ipad แต่มีคีย์บอร์ด มีไวไฟ เวลาพกไม่ต้องใส่อแดปเตอร์ปลั๊กไฟไปด้วย เพราะชาร์จหนึ่งครั้งอยู่ได้ 6 ชม.เปิดตลอดเวลา ทำให้น้ำหนักทั้งกระเป๋าเบากว่า 1911 ที่เอวตั้งแยะครับ...

ที่สำคัญคือมันลงซอฟต์แวร์ของ PC ได้ทุกอย่าง เพราะ OS คือ XP หรือ Win7 ครับ, เลยใช้ซอฟต์แวร์ปรกติได้...

ปัญหาที่เจอคือ หากจอดรถข้างทางหาไวไฟไม่ได้ ต้องวิ่งหาที่จอดรถในห้างครับ... ม่ายงั้นไม่มีอินเตอร์เน็ตใช้, หรือไม่ก็ต้องเปิด IPhone ซึ่งดูหุ้นได้อย่างเดียว จะนั่งเฝ้าเคาะซื้อขายไม่ถนัด(ขาดทุนแค่ทีเดียวก็ท่วมค่าไอโฟนแล้ว)...
dao2522
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 11:07:55 AM »

อยากได้ทั้ง2อย่าง แต่งบไม่อำนวย
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 11:20:04 AM »

Smiley Galaxy note ครับ ขนาดกำลังพอเหมาะ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: [1] 2
  พิมพ์