เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 08:33:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกเบียดโครงปืน...  (อ่าน 1704 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 09:19:06 AM »

พอดีมานั่งสังเกตุ M.36 ตัวเก่ง เห็นว่านกสับเบียดกับโครงปืนตรงด้านในของไซด์เพลท... ตอนลดนกจะมีการติดอยู่กึ๊กนึงประมาณ 1/4 มิล และเป็นรอยเสียดสีระหว่างสันนกบนด้านขวากับไซด์เพลท....

เกิดจากเราพกในแล้วพุงไปดันนกสับหรือเปล่า..? แก้ไขได้อย่างไรครับ.. ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:12:12 AM »

มันเป็นมาตั้งแต่ออกจากโรงงานแล้วครับ...

หากไปหาช่างฯ เขาจะใส่แผ่นรองด้านในไม่ให้มันเอียง... แต่นายสมชายว่าถ้ามันยิงได้เป็นปรกติ ก็อย่าไปสนใจมันเลยครับ คือของมันไม่เสียน่ะครับ แค่ไม่เฟอร์เฟคเท่านั้น...

เชื่อไหมครับ หากไปทำตรงนี้ เดี๋ยวเราก็มองเห็นจุดอื่นบกพร่องอีกแหละครับ... แฮ่ๆ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:32:42 AM »

555+ เหมือนที่พี่เคยบอกใช่มั๊ยครับ ว่าเวลาจ้องริ้วรอยแผลปืน ถ้าจ้องนานๆแผลมันจะใหญ่ขึ้น... ทั้งที่จริงๆแล้วแผลมันเท่าเดิม... Cheesy

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:01:27 AM »

ไหนๆกล่าวถึงนกสับเบียดแล้ว ขอกล่าวถึงไกปืนเบียดบ้าง
เคยมีคนถามผม เอาปืนมาให้ดู ดูมาดูไป มองไม่ออกเป็นได้ไง
พอเห็นเขายิงเลยถึงบางอ้อ...เพราะเขาเหนี่ยวไกแบบใช้ปลายนิ้วชี้ขวาเหนี่ยวไก
แบบที่ผลักออกทางปลายนิ้วไปด้วย ไกปืนเลยถูกดันไปเบียดโครงฝั่งตรงข้าม เลยเป็นรอย
พอหาจุดเจอ ลองให้เขาเหนี่ยวใหม่แบบให้ตัวเขาเองจับสังเกตการเหนี่ยวไกเขาเองด้วย
เขายอมรับตรงนั้น พัฒนาฝีมือใหม่ และต้องตั้งศูนย์ใหม่ เพราะศูนย์เดิมตั้งตอนยิงแบบผลักไก
ไปเบียดๆโครง

ลองดูปืนท่านครับ ถ้ามีรอยโคนไกปืนเป็นรอยครูดกับโครงปืน แสดงว่าท่านเหนี่ยวไกไปเบียดโครง
ด้านที่มีรอยเบียดนั้น 

อาจเป็นการผลักนิ้วออก หรือดึงนิ้วเข้า ซึ่งแสดงว่าท่านไม่ได้เหนี่ยวไกลงมาตรงๆอย่างที่ควรเป็น

ปืนลูกโม่ จะดูตรงนี้ง่ายกว่าปืนออโตครับ และรมดำจะเห็นชัดกว่าปืนสแตนเลสขาว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:22:31 PM »

+1 ขอบคุณครับพี่ซับและพี่สมชาย... ไหว้

ก่อนหน้านี้ไม่ได้สังเกตุเหมือนกันครับ แต่มีอยู่วันนึงเกิดอาการซนเปิดไซด์เพลทเพื่อดูข้างใน และมายากตอนประกอบ เพราะตอนแกะมีแท่งเหล็กเล็กๆกระเด้งออกมาพร้อมไซด์เพลทด้วย..(ยังไม่รู้ชื่อชิ้นส่วนที่อยู่ในปืน..) แต่สังเกตุว่าถ้าไม่มีชิ้นส่วนนี้ เหนี่ยวไกแล้วนกไม่สับ พอดีเห็นร่องด้านหลังไซด์เพลท เลยพยายามใส่ให้ตรงร่อง ใช้งานก็ปกติ แต่ก็กังวลว่าจะทำอะไรผิดหรือเปล่าครับ....

หน้า: [1]
  พิมพ์