เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 09:40:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ++ "ร.อ.กฤช คัมภีรญาณ" พลีชีพ....7 ปีไฟใต้ ++  (อ่าน 15487 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 02:25:15 PM »

ทำเลที่ตั้งเสียเปรียบมากเหรอครับ

เสียเปรียบมากๆเลยครับ น้าซับ  ไม่เหมาะที่จะตั้งเป็นฐานทหารด้วยซ้ำไป   ไหว้

... เกิดคำถามในใจอีกแล้วครับ

... ไม่ทราบว่าท่านเป็นเจ้าหน้าที่หรือเปล่า แต่ท่านก็ยังคิดว่า ชัยภูมิไม่เหมาะจะตั้งฐาน

... แล้วคนที่ให้ไปตั้ง ไม่คิดบ้างหรือไง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

...........   โดนชก

ไร้คำกล่าว............................................
Biggaju
Hero Member

คะแนน 693

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 05:00:56 PM »

หาสุนัข ไว้ซัก3-4ตัว ยามกลางคืนพวกนี้มันหูไวตาไวกว่ามนุษย์มาครับ
ถ้าไม่โดนเบื่อซะก่อน   เป็นกำลังใจให้เจ้าหน้าที่ทุกนายครับ  ไหว้

ธงชาติไทยไกวพัดสะบัดพริ้ว   แลริ้วริ้วสลับงามเป็นสามสี   ผ้าผืนน้อยบางเบาเพียงเท่านี้   แต่เป็นที่รวมชีวิตและจิตใจ

ไทยรุ่นเยาว์ยืนเรียบระเบียบแถว   ดวงตาแน่วนิ่งตรงธงไสว ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย  ฟังคราใดเลือดซ่านแล่นพล่านทรวง
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 05:36:51 PM »

ทำเลที่ตั้งเสียเปรียบมากเหรอครับ

เสียเปรียบมากๆเลยครับ น้าซับ  ไม่เหมาะที่จะตั้งเป็นฐานทหารด้วยซ้ำไป   ไหว้

... ไม่ทราบว่าท่านเป็นเจ้าหน้าที่หรือเปล่า แต่ท่านก็ยังคิดว่า ชัยภูมิไม่เหมาะจะตั้งฐาน

... แล้วคนที่ให้ไปตั้ง ไม่คิดบ้างหรือไง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

...........   โดนชก

ผมก็เป็นเจ้าหน้าที่ครับ เหตุเกิดที่ร้อย.ร.15121 แต่ผมอยู่ ร้อย.ร.15124 หรือ ฉก.เดียวกัน ผมมาอยู่ที่นี่ได้เกือบๆจะ 5 ปีแล้วครับ
แล้วที่ตั้งฐานที่ไม่เหมาะนั้น พื้นที่นั้นเป็นมุสลิม ไม่มีพุทธเลย ใครที่ให้ที่พักพิง หรือ ให้ความร่วมมือจะถูกทำร้ายทั้งหมด
สรุปง่ายๆคือ รู้ทั้งรู้ว่าไม่เหมาะจะเป็นที่ตั้งของกองร้อย แต่มีที่ไหนบ้างที่สามารถที่จะตั้งเป็นกองร้อยได้ เพราะไม่มีใครให้ยืมหรือเช่าพื้นที่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2011, 05:41:09 PM โดย เจ็บ » บันทึกการเข้า

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
เจ็บ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 05:40:29 PM »

หาสุนัข ไว้ซัก3-4ตัว ยามกลางคืนพวกนี้มันหูไวตาไวกว่ามนุษย์มาครับ
ถ้าไม่โดนเบื่อซะก่อน   เป็นกำลังใจให้เจ้าหน้าที่ทุกนายครับ  ไหว้

ลูกน้องเป็นมุสลิมเสียเป็นส่วนใหญ่ครับ   แต่ฐานผมก็เลี้ยง แต่ก็โดนเบื่อเป็นประจำเหมือนกันครับ  ไหว้

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 06:12:54 PM »

ที่เทือกเขาบูโดเป็นแหล่งซ่องสุมของพวกเขา จริงป่าวครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 06:30:12 PM »

สงสัยอีกอย่าง ... ว่าทำไมเราต้องเข้าไปอยู่ "เป็นเป้า" แบบนั้นอ่ะครับ

ถ้าเราไม่ตั้งฐานแบบนั้น ... จะเป็นอย่างไร

และเข้าไปตั้งแล้ว ... ได้อะไร

.......... เมื่อสงกรานต์ที่แล้ว ผมก็ไปส่งพี่ชาย(เป็นตชด.)ที่ธารโต

ระหว่างขับรถเข้าเขตยะลา บ่อยครั้งที่เห็น "ทหารในเครื่องแบบ" เิดินลาดตระเวนริมถนน แล้วก็หวั่นใจแทน

ถ้าคนร้ายมันซุ่มโจมตีล่ะก็ ดูยังไงก็เสียเปรียบ ... ผมก็สงสัยอีกว่า ทำไมถึงต้องเดินลาดตระเวน

ไร้คำกล่าว............................................
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 07:43:57 PM »

เป็นไปได้ไหมครับที่จะมีการจัดตั้งชุดอากาศเคลื่อนที่เร็ว โดยจัดหา ฮ.กันชิพตัวเล็กๆ  ทันสมัย มากๆ  พร้อม ฮ.ที่จะส่งกำลังทหาร เพื่อโรยตัวเข้าช่วย ใช้ ฮ.กันชิฟ กราดยิง  โดยวางกำลังไว้ทั้ง 3 จว.    เพราะกรณีเช่นนี้ที่กำลังเข้าช่วยเหลื่อไม่ได้เพราะ มีการโรยตะปูเรือใบ  ตัดต้นไม้ขวางถนน มีให้เห็นบ่อย ดูข่าวแล้ว ผมเศร้าใจหดหู่ใจ จริงๆ ครับ

สำคัญที่การAlertตลอดเวลามากกว่าครับ ฮ.ขนาดไหนก็ได้ แต่นักบินพร้อมบินตลอดเวลา
ห่างเครื่องไม่เกิน50เมตรได้ยิ่งดี เรียกพรึ่บเดียว บินได้ทันที

Ha Ha     ยายไม่ฮา  น๊ะคร๊า  

หนึ่งหรือสองสัปดาห์ก่อน  ท่านนายกและรอง  บอกว่า  "เรามาถูกทางแล้ว"  
หลังจากนั้นก็โดน  "ลองของ"  จนเกิดความสูญเสีย  
ยายแปลกใจ  ตรงปลาย  รวมถึงด้าม  สส. สว. ก็เป็นของพวกเขาทั้งหมด

ทำมัย  ทำมัย  ทำมัย   ไม่มีใครรู้อะไรเลย  ทำอะไรก็ไม่ได้  ฮา

ลืมเรื่องที่จะเอา ฮอ  ออกปฎิบัติการ  ตอนกลางคืนได้เลยคร๊า  มันแพง  ฮา
เดี๋ยวเกิดพลาดท่าเสียที   โดน  ก็  ร่วง  อีก  ฮา

"เรือเหาะ"  ของยายที่ซื้อมา  จนป่านนี้  ยังหาซื้อ "กาว" ที่เขาใช้ "ปะยาง จักรยาน"  ยังไม่ได้คร๊า  ฮา

ยายเห็นแล้วเศร้า  คร๊า  ตอนนี้มันกลายเป็นความขัดแย้ง  ที่มีรากจากอดีต  แล้วคร๊า
ลองไปถามวันนอกับทักษิณดูซิป้า  บู่
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 08:03:30 PM »

เสียเปรียบมากๆเลยครับ น้าซับ  ไม่เหมาะที่จะตั้งเป็นฐานทหารด้วยซ้ำไป   ไหว้

... แล้วคนที่ให้ไปตั้ง ไม่คิดบ้างหรือไง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

...........   โดนชก

ผมก็เป็นเจ้าหน้าที่ครับ เหตุเกิดที่ร้อย.ร.15121 แต่ผมอยู่ ร้อย.ร.15124 หรือ ฉก.เดียวกัน ผมมาอยู่ที่นี่ได้เกือบๆจะ 5 ปีแล้วครับ
แล้วที่ตั้งฐานที่ไม่เหมาะนั้น พื้นที่นั้นเป็นมุสลิม ไม่มีพุทธเลย ใครที่ให้ที่พักพิง หรือ ให้ความร่วมมือจะถูกทำร้ายทั้งหมด
สรุปง่ายๆคือ รู้ทั้งรู้ว่าไม่เหมาะจะเป็นที่ตั้งของกองร้อย แต่มีที่ไหนบ้างที่สามารถที่จะตั้งเป็นกองร้อยได้ เพราะไม่มีใครให้ยืมหรือเช่าพื้นที่ครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม   ผมได้แต่เป็นกำลังใจให้ครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
เจ็บ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 08:34:26 PM »

ที่เทือกเขาบูโดเป็นแหล่งซ่องสุมของพวกเขา จริงป่าวครับ
จริงครับ เป็นที่ฝึกวิชาของเขาล่ะ นานๆจะมากันที บางครั้งมีการปะทะ แล้วจัดชุดเข้าไปดูที่ เขาบูโด ก็มีพวกผ้าซับเลือด โลชั่นทากันยุง และยาของทหารทั้งนั้น ด้านในจะเป็นถ้ำกว้างพอสมควร มีแต่ RKK เท่านั้นที่รู้ ทุกวันนี้ทหารยังหากันไม่เจอเลยว่าอยู่ตรงจุดไหน

เจ็บ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 08:47:17 PM »

สงสัยอีกอย่าง ... ว่าทำไมเราต้องเข้าไปอยู่ "เป็นเป้า" แบบนั้นอ่ะครับ

ถ้าเราไม่ตั้งฐานแบบนั้น ... จะเป็นอย่างไร

.......... เมื่อสงกรานต์ที่แล้ว ผมก็ไปส่งพี่ชาย(เป็นตชด.)ที่ธารโต

ระหว่างขับรถเข้าเขตยะลา บ่อยครั้งที่เห็น "ทหารในเครื่องแบบ" เิดินลาดตระเวนริมถนน แล้วก็หวั่นใจแทน

ถ้าคนร้ายมันซุ่มโจมตีล่ะก็ ดูยังไงก็เสียเปรียบ ... ผมก็สงสัยอีกว่า ทำไมถึงต้องเดินลาดตระเวน

ถ้าไม่อยู่เป็นเป้าแล้วจะอยู่ยังไงเหรอครับ อาหารการกิน ที่นอน เสื้อผ้า ฯลฯ จะใช้ชีวิตประจำวันแบบไหนเหรอครับ สำหรับตัวผมเองเข้าป่าเต็มที่ได้แค่ 15 วันเองครับจะนอนแบบไหนก็ได้
ถ้าไม่ตั้งฐานแบบนั้น...จะเป็นอย่างไร  ..  ก็จะยากต่อการติดต่อ การส่งกำลังบำรุง และการเข้าถึงประชาชน ซึ่งต้องคอยสอดส่องดูแลอย่างใกล้ชิดอย่างตลอดเวลา และอะไรอีกหลายๆอย่างครับ  ขนาดใกล้ชิดยังรุนแรงได้ถึงเพียงนี้...

ผมลงมาอยู่ที่ 3 จชต.ครั้งแรกที่ ดุซงญอ จะแนะ นราธิวาส  ในวันที่ 10 ต.ค. 49 และย้ายฐานมาเรื่อยๆ จนถึงทุกวันนี้อยู่ที่ ต.ตันหยงลิมอ อ.ระแงะ ศพแรกที่ได้เห็นคือบัดดี้ของผมเอง ซึ่งกินเที่ยวมาด้วยกัน แล้วจากนั้นผมก็เห็นศพมาเรื่อยๆจนชินแล้ว เห็นแม้กระทั่งศพที่ไม่มีหัว....

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 08:53:56 PM »

เป็นไปได้ไหมครับที่จะมีการจัดตั้งชุดอากาศเคลื่อนที่เร็ว โดยจัดหา ฮ.กันชิพตัวเล็กๆ  ทันสมัย มากๆ  พร้อม ฮ.ที่จะส่งกำลังทหาร เพื่อโรยตัวเข้าช่วย ใช้ ฮ.กันชิฟ กราดยิง  โดยวางกำลังไว้ทั้ง 3 จว.    เพราะกรณีเช่นนี้ที่กำลังเข้าช่วยเหลื่อไม่ได้เพราะ มีการโรยตะปูเรือใบ  ตัดต้นไม้ขวางถนน มีให้เห็นบ่อย ดูข่าวแล้ว ผมเศร้าใจหดหู่ใจ จริงๆ ครับ

สำคัญที่การAlertตลอดเวลามากกว่าครับ ฮ.ขนาดไหนก็ได้ แต่นักบินพร้อมบินตลอดเวลา
ห่างเครื่องไม่เกิน50เมตรได้ยิ่งดี เรียกพรึ่บเดียว บินได้ทันที

Ha Ha     ยายไม่ฮา  น๊ะคร๊า  

หนึ่งหรือสองสัปดาห์ก่อน  ท่านนายกและรอง  บอกว่า  "เรามาถูกทางแล้ว"  
หลังจากนั้นก็โดน  "ลองของ"  จนเกิดความสูญเสีย  
ยายแปลกใจ  ตรงปลาย  รวมถึงด้าม  สส. สว. ก็เป็นของพวกเขาทั้งหมด

ทำมัย  ทำมัย  ทำมัย   ไม่มีใครรู้อะไรเลย  ทำอะไรก็ไม่ได้  ฮา

ลืมเรื่องที่จะเอา ฮอ  ออกปฎิบัติการ  ตอนกลางคืนได้เลยคร๊า  มันแพง  ฮา
เดี๋ยวเกิดพลาดท่าเสียที   โดน  ก็  ร่วง  อีก  ฮา

"เรือเหาะ"  ของยายที่ซื้อมา  จนป่านนี้  ยังหาซื้อ "กาว" ที่เขาใช้ "ปะยาง จักรยาน"  ยังไม่ได้คร๊า  ฮา

ยายเห็นแล้วเศร้า  คร๊า  ตอนนี้มันกลายเป็นความขัดแย้ง  ที่มีรากจากอดีต  แล้วคร๊า
ลองไปถามวันนอกับทักษิณดูซิป้า  บู่

Ha  Ha  ฮา  อ้าววววว....พี่เหล็กขร๊า  ทำมัยต้องดึง  แม้วและจารย์ นอร์  ของยายมาด้วยคร๊า  ฮา

ไหนๆ  พี่เหล็กก็อ้าง  เอ่ยชื่อถึงบุคคล มาแล้ว  ยายเล่นต่อ  เลยน๊ะคร๊า  ฮา
เรื่องที่ยายจะเล่า   ก็ขอให้ท่านที่อ่านเข้าใจว่า   ยายแต่งเรื่องขึ้นเอง  ฮา

ตอนนั้นสมัยแม้ว หนึ่ง หรือสอง  ยายจำม่ายล่าย  ฮา

แม้วถามในที่ประชุมว่า  ไอ้เรื่องภาคใต้  มันเกิดจากอะไร   แล้วถ้าจะทำให้สงบ  ต้องใช้  ตังค์  เท่าไหร่  ฮา
ในที่ประชุมมีระดับ  ผบ.ของกองทัพ  หลายท่าน  ลุง สรร  ของยาย  ก็ลุกขึ้นอาสา  บอก สบม.  ฮา

แกลุกขึ้นอาสา  แล้วบอกขอ  สองร้อย  ก็จะเรียบร้อย  ฮา
แม้วมันเป็นนักธุรกิจ  สมองไว  เคาะทันที โอเค  ฮา

หลังจากนั้นก็โอละพ่อ  ฮา  "อุ้ม"ผิด  อุ้มถูก  จนเผลอมาอุ้ม  "ทนาย"  ฮา
ก่อนหน้านั้น   ก็ดันไปยุบ "ศอบต"  เข้าอีก ฮา

พวกที่ทำให้วุ่น  เมื่อก่อนก็ได้สตางค์ใช้ทุกเดือน  ไม่ต้องออกแรง  ทำงาน ฮา
หลังจากถูกตัดเงินช่วยเหลือ  รายเดือน  พวกนี้ก็ออกมาแสดง "พลัง"  ฮา

ฮ่า ฮ่า  ฮา  ยายเคยแอบได้ยิน  เขากระซิบกระซาบ  ริมทะเลทัวหิน แถวบ้านตากอากาศของ ลุง "สรร"  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 09:03:28 PM »

ผมเข้าใจว่าท่านคงเป็นห่วง...

แต่ถ้าทหาร...ต้องการที่จะสบาย และ ปลอดภัย...

คงต้องอยู่ที่บ้านครับ...(ไม่ได้ประชดนะครับ)

และก็อย่าได้คิดมาเป็นทหารเลย...

ทุกอย่างที่นั่น...ล้วนแต่มีความเสี่ยงทั้งนั้นแหล่ะครับ

ผมคิดว่า...ผู้ปฏิบัติคงคิดแล้วว่าคุ้มค่าพอที่จะเสี่ยงหรือไม่

การเข้าไปอยู่ใกล้ชิดชาวบ้าน หรือการเข้าไปอยู่กลางดงโจร...เพื่อคุ้มครองชาวบ้าน

มันก็คุ้มค่า...กับการเสี่ยงครับ

ปล.หลับให้สบายเถอะน้อง

น้องได้ทำตามคำปฏิญาณ  ที่ให้ไว้กับเสด็จปู่แล้ว...

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 10:33:32 PM »

มากันตั้งหลายสิบคนแต่ยิงไม่ตายเลยสักคน  ทำไมคนร้ายมันเก่งจังเลยครับ  เกลือเป็นหนอนหรือเปล่าก็ไม่รู้  เล่นแบบนี้ทหารเรามีแต่ตายกับตายครับ

เศร้า เศร้า เศร้า

Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 02:30:06 AM »

ผมขอถามครับ ถ้าเกิด มีกล้องมองกลางคืน อยากทราบว่าสถานการจะเปลี่ยนไหมครับ

ขอไว้อาลัย ผู้กล้าที่จากไปครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 02:43:52 AM โดย Ultraman Taro #รักในหลวง# » บันทึกการเข้า

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
เจ็บ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 09:37:11 AM »

ผมขอถามครับ ถ้าเกิด มีกล้องมองกลางคืน อยากทราบว่าสถานการจะเปลี่ยนไหมครับ

ขอไว้อาลัย ผู้กล้าที่จากไปครับ  ไหว้

ผมว่าไม่เปลี่ยนนะครับอาจจะสูญเสียมากกว่าเก่าด้วยซ้ำไปเพราะ  ที่โจรยิงออกมา จะยิงใส่แสงจากปากกระบอกปืนครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์