เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 01:24:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามแบบฟันธง เรียนเบื้องต้น ที่ไหนดี???  (อ่าน 3790 ครั้ง)
libra
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 10:03:16 AM »

ถ้าเลือกเรียนได้ครั้งเดียว  ขอให้เรียนที่ ศรภ. ครับ หัดยิงระดับสะโพก  โดยไม่ต้องเห็นศูนย์ปืนครับ  ระยะอื่นๆก็เหมือนกับของPPC ครับ
ถ้ามีเวลาเรียน PPC ต่อด้วยครับ  เพราะจะได้ฝึกการยิงมือเดียวมากกว่าครับเวลาเรียน  ได้ฝึกการยิงให้เนียนขึ้นครับ Grin Grin
เสร็จก็ไปต่อทำนองรบชั้นสูง  เพื่อหัดยิงให้เร็วขึ้น  ยิงเป้าพลิก เป้าเคลื่อนที่ ยิงใต้สภาวะกดดัน Wink

จากนั้นก็ไปฝึกยิงnight firing ของ ศรภ. อีกนิดนึง  แล้วก็ Cheesy Wink Grin Grin  ถ้าได้เรียนมาขนาดนี้  คงรู้แล้วละครับ ว่าจะทำอะไรต่อ Grin Grin Grin
TABOO
ความจนไม่ใช่สิ่งน่าอาย ไร้ความสามารถต่างหากสิน่าอาย
Full Member

คะแนน 11

ปืน คือเพื่อนแท้

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 11:43:37 AM »

อยู่แถวสะพานใหม่ ดอนเมือง ฟันธงให้ไปที่ ศรภ.เลยครับ เดือนหน้า(ต.ค.)จะเปิดทำนองรบหลักอีกรุ่นแล้วครับ Wink Coolเห็นด้วยครับ Cheesy

ไร้วาสนาอย่าขอพร  บุญมาดวงดีได้เงินทอง  ความร่ำรวยหากขอกันได้  โลกนี้ก็จะไม่มีคนจน
BREMBO
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 08:02:26 PM »

ศรภ ครับ
HUNTER *
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 08:37:56 PM »

แจ้งเพิ่มเติมหลักสูตรทำนองรบหลัก (ศรภ) เปิดปฐมนิเทศวันเสาร์ที่ 10 กุมภานี้ครับ   ไม่มีปืนติดต่อเช่าที่สนามได้
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 09:19:16 PM »

อยู่แถวสะพานใหม่ ดอนเมือง ฟันธงให้ไปที่ ศรภ.เลยครับ เดือนหน้า(ต.ค.)จะเปิดทำนองรบหลักอีกรุ่นแล้วครับ Wink

หากอยู่แถวสะพานใหม่ก็อยากรบกวนเชิญที่สนาม ศรภ เลยครับผม.... เริ่มสนุกได้ตั้งแต่รบหลักยันป้องกันตัวชั้นสูง ได้ยิงเป้าพลิก เป้าเคลื่อน... สนุก ได้ความรู้ ได้พบเพื่อนดีๆ ครูฝึกที่แสนดี... แนะนำศรภ สนามสวยอีกตะหาก ครับผม Grin Grin Grin
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 10:56:40 PM »

เอาเป็นเรื่องเป็นราวเลยก็ ศรภ  ถ้าอยากไปลองๆก็ กรมรักษาดินแดนครับ วิภาวดีสนามหลวงก็ได้ ผมก็เริ่มต้นที่นี่

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
ETR
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 10:47:21 AM »

ทำนองรบหลักครับ
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 01:24:20 PM »

เรียนเบื้องต้นทีไหนๆ  ก็คล้ายๆกันครับ สอนท่าเบื้องต้น สอนยิง สอนเล็ง ถ้ามีเวลาก็ ศรภ เลยเป็นเรื่องเป็นราว

จะเริ่มต่างกันก็ตรง ขั้นสูง ขึ้นครับ ทีจะแยกสาย ออกไป ยิงเพื่อป้องกันตัว

อยู่ทีว่าเรียนเสร็จแล้ว ต้องหมั่นฝึกสิ่งทีเรียนมาครับ  ซ้อมบ่อยๆ ก็ Pro เองครับ

พอจบ ศรภ แล้วค่อยหาทีอื่นเรียนครับ Grin

chai05
จงก้าวเดินไปข้างหน้า อย่าถอยหลัง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

สวัสดีครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 01:35:23 PM »

ศรภ  ครับ

จงทำดี  ประพฤติดี  อย่าใจร้อน  สูดลมหายใจเข้าลึกๆ  ค่อยๆผ่อนออก  ตามองไกล  มือต้องนิ่ง
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 02:08:58 PM »

ผมว่าเริ่มต้นที่กองทัพบกก็ดีนะครับ สมัครเรียน รด. ก่อน หรือถ้าอายุถึงเกณฑ์แล้ว ก็ไม่ต้องจับใบดำใบแดง สมัครเข้าไปเลย ... Grin Grin Grin

ถ้าอายุเกินแล้ว และยังไม่มีปืน ผมเห็นว่าที่สนาม รด. (อยู่ใกล้บ้านหม้อ) ง่ายสุดครับ เพราะมี CZ mod 2E ของหลวง ให้ยิงฟรี ๆ แต่ห้ามเอากลับบ้านครับ .... เข้าไปถามเจ้าหน้าที่ควบคุมช่องยิงได้เลยว่าต้องทำอย่างไรบ้าง

หรือถ้ามีปืนแล้ว ก็เอาไปยิงที่ รด.ได้เช่นกัน ซื้อกระสุนก็ยิงได้เลย .... ทำอย่างไรก็ถามเจ้าหน้าที่ควบคุมช่องยิงเหมือนเคย Grin Grin Grin

ถ้าต้องการหลักสูตรที่เป็นหลักเป็นฐานหน่อย ก็มีทั้ง รร.เสนารักษาดินแดง (ในสนาม รด.) หรือที่ ศรภ. หรือแม้แต่ สยป.ตร ก็ต่างเปิดสอนทั้งนั้น .... ของ รด. ดูจะเบสิกมาก ๆ เพราะสอนทฤษฎีครึ่งวัน ยิงปืนอีกครึ่งวัน และยิงไม่มาก เหมาะสำหรับผู้มีทุนน้อย แต่ต้องการความรู้ครับ .... ... .. . หลักสูตรอื่น ๆ ยังไม่เคยไปเรียนครับ

มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 11:22:53 AM »

ติดตามข่าวใน  อวป  เรื่อยๆ  ครับ  พักก่อนเห็นมีอบรม  ไม่รู้ว่าจะเริ่มรุ่นที่103เมื่อไรครับ

DACK
Full Member

คะแนน 1

{{{ }}}

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 11:27:31 AM »

ไม่มีปืนลูกโม่ เรียนที่ศรภ ได้มั้ยครับ

ไม่ว่ามันจะเป็นอะไรก็ตาม ถ้าคุณประมาทและไม่รู้จักมันดีพอ มันจะอันตรายสำหรับคุณเสมอ
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 11:32:34 AM »

ไม่มีปืนลูกโม่ เรียนที่ศรภ ได้มั้ยครับ

มีปืนลูกโม่ S&W 686 ให้เช่าครับ... รุ่น ๑๐๓ เพิ่งเริ่มยิงเมื่อวานวันแรก ๒๐ นัดครับ รีบเข้าไปสมัคร เริ่มเสาร์หน้านี้เลยก็ยังทันเพื่อนอยู่ครับ... Grin Grin ; D
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 12:10:24 PM »

เริ่มไปแล้วนี่ครับ ถ้าไม่มีปืน เช่าปืน 2k รู้สึกว่ารุ่นนี้ จะ 69 คนครับ

เข้ากลางเทอมเลยเหรอครับ  Grin
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 12:13:03 PM »

ก็เห็นอยู่หลายหลักสูตร แต่ไม่กล้าแนะนำ เพราะส่วนตัว ก็ไม่เคยเรียนที่ไหนซักที... เห็นแต่ที่เค้าไปเรียนกัน... นี่ก็ว่าเรียนจบแล้วอาจจะไปเป็นศิษย์รบหลัก ก่อนจะออกไปบรรจุที่ต่างจังหวัดน่ะครับ

คุณเมดฯ เรียนที่บ้านก็สุดยอดแล้วครับ...

ท่าน จขกท.

เลือกที่สะดวกไปดีกว่าครับ แล้วก็จริงจังอย่าทำตลกเวลาเรียน/เล่น/ยิงปืน

ปล. สะกดว่า "ประสบการณ์" บ. ใบไม้ นะครับ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์