เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:18:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปืนผิดมือ สมควรเข้าสนามยิงปืนหรือเปล่าครับ  (อ่าน 4142 ครั้ง)
คอ**CZ**
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 01:48:27 PM »

อยากไปยิงปืนที่สนาม วันก่อนไปมา ตอนเที่ยงๆๆ นึกว่าจะไม่มีใคร เพราะสนามยิงปืนของทหาร แต่ไม่ได้อยู่ในค่ายนะ
ได้ยิงคนเดียวให้มันสักหน่อยพอไปถึงได้ยิงเสียงดัง ปั้งๆ  ๆๆ ๆ เริ่มรู้ว่าจะได้เพื่อนยิงแร้วเราวันนี้ ก็เดินเข้าไปมือซ้ายถือกระเป๋า
ใส่ปืน กระเป๋ากางเกงใส่กล่องลูกกระสุน โยเยล 50 นัด  ก็ยืนดูอยู่เห็นคนกำลังยืงปืนอยู่ ทำให้ผมไม่กล้าเข้าไปยิง  
เพราะคนที่ยิงอยู่ สีกากี ตำรวจครับ ทำให้ผมคิดว่า..จะตรวจ..หรือเปล่า คิก คิก
ก็ยืนดูและฟัง เขายิงและพูดกัน รู้สึงว่าเขามาหัดยิงกันนะ เพราะระยะที่เข้ายิงผมว่าน่าจะไม่เกิน 5 เมตรนะ  พวกเขาก็ไม่เห็นผมเหรอ
มันดัง และเขาก็คุยกันดังมาก เพราะต่างคนก็ปิดหูกันทั้งนั้นครับ
สรุปว่า ขับรถกลับบ้าน ไม่กล้ายิง ระยะทาง ไกลจากบ้าน 50 กม.  ถามหน่อยครับ ปืนผิดมือ เข้าสนามยิงปืนหรือเปล่าครับ
และถ้าถูกจับ จะพูดว่าอย่างไรครับ  ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 05:16:10 PM โดย RO 01 » บันทึกการเข้า
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 02:18:41 PM »

....ผิดมือโดยไม่มีเจ้าของปืนไปด้วย  เท่ากับคุกครับ  อย่าเสี่ยง

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 02:22:37 PM »

อย่าแม้แต่ออกจากบ้าน

ถ้าจะไปยิงจริงๆ ให้ไปกับเจ้าของปืนตัวจริงครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 02:27:34 PM »

ถามเรื่องปืนผิดมือ สมควรเข้าสนามยิงปืนหรือเปล่าครับ   ไม่มีใครว่าหรอกครับ  แต่รับผิดชอบตัวเอง ในสนามคงไม่มีใครขอตรวจ   ถ้าโดนด่าน ถึงเป็นปืนถูกมือ ถูกต้อง ถ้าไม่มีคนเคลียร์ยังยาว ถ้าปืนผิดมือก็ยิ่งยาว
piboonyu
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 02:35:50 PM »

เดินเข้าไปยิงเลยครับ ผมก็เคย เอาปืนของเพือน .38 ลูกโม่ 4 นิ้ว เข้าไปยิง ตอนนั้นมีคนกำลังยิงอยู่ ระยะ 10 เมตร พอคนนั้นยิงเสร็จ ผมก็เดินเข้าช่องยิง แต่เห็นว่าระยะ 10 เมตรใกล้ไป จึงเดินไปเลื่อนเป้าให้ออกไปอีกประมาณ 5 เมตร คนที่ยิงก่อนผมยืนดูอยู่คิดว่าผมจะต้องยิงแม่น ใส่กระสุนเสร็จซัดเลยครับ 6 นัดท่านเชื่อไหมครับไม่โดนเป้าเลย ผมอายมากแกล้งกดโทรศัพท์บอกเพื่อนว่าปืนไม่ดี แล้วออกจากสนามไปเลย ลืมตอบคำถามที่บอกว่าให้เข้าไปยิงเลยเพราะในสนามยิงปืนโดยมารยาทแล้วตำรวจจะไม่ขอตรวจ ป.4 เพราะคิดว่าคนที่มายิงจะมีปืนถูกต้อง ตามหลักจิตวิทยา เช่นที่อันตรายที่สุดคือที่ปลอดภัยที่สุด หรือจะเอาปืนเถือนพกไปที่ สน.ตำรวจไม่ค้นหลอกครับ(เพราะคิดไม่ถึง ว่าจะมีคนบ้าขนาดนี้)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 02:36:07 PM »

ยังไม่เคยเห็นสนามใหน
ขอดูป.๔ กับบัตรประชาชน  
กรณี จขกท. เหมาะสมใหมนี่ไม่แน่ใจ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
santi santi
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 03:47:55 PM »

ผิดแน่นอนครับถ้าโดนตรวจค้น
แต่ปกติทางสนามยิงปืนจะไม่ขอดูเอกสาร ป.4 กับบัตรปชช.(เพียงมีตังค์ซื้อลูกกับเป้าก็ใช้ได้ ในราคาไม่ใช่สมาชิก)
เพราะคงคิดว่าคนที่เอาปืนมายิงที่สนามคงไม่มีใครเอาปืนเถื่อนกล้ามายิง นอกจากปืนตัวเอง
แต่ถ้าสมัครสมาชิกต้องใช้เอกสาร
ให้ดีต้องแน่ใจว่าต้องรับผิดชอบสิ่งที่ตัวเองกระทำได้ เยี่ยม

รอวันโอน
นายกะหลั่ว
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 04:08:39 PM »

ไปได้นะครับ แต่ก็นิ่งๆไว้ส่วนใหญ่ ในสนาม ยืงปืนเขาจะให้เกีตรกัน
ผม ก็ปืนผิดมือ ยังไม่ได้ โอน ก็ ไปบ่อยจะตาย ข้างเป็นตำรวจ  อีกข้างเป็นทหาร  แต่ออกจากสนามยืงปืนเมื่อไร ก็ จะรีบ ขับรถกลับบ้านทันที   

ความรัก ก็เหมือน กับ สายลม คุณไม่สามารถสัมผัสได้ แต่คุณ รู้สึกได้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 04:15:42 PM »

ความเสี่ยงอยู่ที่ตัวคุณ   ว่าเสี่ยงแล้วมันจะคุ้มไหม   ถ้าเป็นผมๆไม่เสี่ยงครับ....มันไม่คุ้ม
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 04:35:37 PM »

เดินเข้าไปยิงเลยครับ ผมก็เคย เอาปืนของเพือน .38 ลูกโม่ 4 นิ้ว เข้าไปยิง ตอนนั้นมีคนกำลังยิงอยู่ ระยะ 10 เมตร พอคนนั้นยิงเสร็จ ผมก็เดินเข้าช่องยิง แต่เห็นว่าระยะ 10 เมตรใกล้ไป จึงเดินไปเลื่อนเป้าให้ออกไปอีกประมาณ 5 เมตร คนที่ยิงก่อนผมยืนดูอยู่คิดว่าผมจะต้องยิงแม่น ใส่กระสุนเสร็จซัดเลยครับ 6 นัดท่านเชื่อไหมครับไม่โดนเป้าเลย ผมอายมากแกล้งกดโทรศัพท์บอกเพื่อนว่าปืนไม่ดี แล้วออกจากสนามไปเลย ลืมตอบคำถามที่บอกว่าให้เข้าไปยิงเลยเพราะในสนามยิงปืนโดยมารยาทแล้วตำรวจจะไม่ขอตรวจ ป.4 เพราะคิดว่าคนที่มายิงจะมีปืนถูกต้อง ตามหลักจิตวิทยา เช่นที่อันตรายที่สุดคือที่ปลอดภัยที่สุด หรือจะเอาปืนเถือนพกไปที่ สน.ตำรวจไม่ค้นหลอกครับ(เพราะคิดไม่ถึง ว่าจะมีคนบ้าขนาดนี้)
จริงเหรอครับพี่......ลองดูรึยังครับ หรือแค่คิดเฉยๆ.....

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
piboonyu
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 05:14:42 PM »

พรุ่งนี้จะลองพกไปสน.ดูนะครับ ถ้าหากไม่กลับมาโพรส์ต่อแปลว่าอยู่ในคุกแล้ว 
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 05:34:12 PM »

สนามยิงปืนครับไม่ไช่ด่านตรวจหรือไปสนามยิงปืนเฉยๆคงแปลกมาก ยิงไปเถอะครับไม่มีใครมาจ้องจับผิดหรอกครับ แต่ออกมาจากสนามแล้วก็อีกเรื่อง ทางที่ดีปฎิบัติอย่างดีและถูกต้องในการนำพาก็ใช้ได้แล้วครับพาเจ้าของไปด้วยดีมากๆครับ
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:17:23 PM »

ตอนสมัครเห็นขอ  ป. 4  พอไปไม่เห็นเคยตรวจ  Cheesy

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:38:20 PM »

ไม่สมควรครับ...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:46:54 PM »

มันอยู่ที่ สภาพจิตใจมากกว่าครับ โดยปกติ เจ้าหน้าที่จะดูจากพฤติกรรม ส่อพิรุตหรือไม่การที่มีสิ่งผิดกฏหมายอยู่ในครอบครองแล้วท้าทายกฏหมายด้วยการ พกขึ้นโรงพักนั้น
ผมเชื่อครับ ว่าท่านทำได้แต่ท่านเคย คิดถึงคนอื่นหรือไม่ ว่าเค้าทำได้หรือไม่และเหมาะสมหรือไม่ถ้าในกรณีที่เค้าโดนจับเพราะ การแนะนำแบบนี้ใครล่ะที่จะซวย
    การแนะนำแบบนี้หรือท้าทายแบบนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ ไหว้
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์