เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 06:21:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกินไป  (อ่าน 6061 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 04:54:55 PM »

เฉลยครับ  กลุ่มครู ครับ    Smiley  
ถ้าไม่ให้รถจะ แจ้งกับ ผ.อ  หรือ มีให้เลือก  ให้ผมยกรถครูขึ้นรถยนต์ แล้วลูกศิษย์และเพื่อนครู จะคิดอย่างไร  หรือว่าครูจะให้ ลูกกุญแจผมดีๆให้ผมขับออกนอกโรงเรียน
เหมือนว่าผม ยืมรถครูล่ะครับ   ให้ครูเลือกแต่ถ้ายังไงก็ไม่ให้ผมจะนำเรื่อง ขึ้นไปบอก ผ.อ หรือ ครูใหญ่   Smiley
  เครสนี้ เป็น เครสที่ 4ที่ผมเริ่มงานและเป็นเครสที่รู้สึกผิดอีกเครสนึงก็ว่าได้จนถึงวันนี้ ยังไม่สบายใจ เลยครับ ถึงแม้ว่าครูคนนั้นไม่ใช่ครูผม ก็อยากจะขอโทษ ครับ ไหว้ เศร้า

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 04:56:29 PM »

ตำรวจครับ

ผมว่าน่าจะเป็นครูครับลุงปู ถ้าเป็นตำรวจป่านนี้เราคงไม่รู้จักบังฟีนแล้วหละ ขำก๊าก

จริง ครับ ป่านนี้ผม คงนอนตีนขาวที่ไหนซักแห่ง   
 ไฟแนนซ์ ไม่รับ จำนำทะเบียนกับ ทหารและตำรวจ ครับ  Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 04:58:39 PM »

ไม่หรอก   ถ้าอดีตละก็โอเค  ปัจจุบันเรื่องถึงนายเสร็จด้านวินัยโดนแป๊กแถมสอบสวนอีก

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 05:13:33 PM »

ไม่หรอก   ถ้าอดีตละก็โอเค  ปัจจุบันเรื่องถึงนายเสร็จด้านวินัยโดนแป๊กแถมสอบสวนอีก

กลัวว่า ณ. ขณะนั้น ผมคง ไปไม่รอด ล่ะครับ  สิ่งที่กลัวที่สุดคำว่า "อารมณ์ชั่ววูบ" ครับ
คิดดูง่ายๆนะครับ  ถ้าเค้ามีตังค์เค้าคงจ่าย แต่ที่ไม่จ่ายเพราะไม่มีตังค์   แล้ว ไม่มีตังค์แล้ว มายึดรถตูอีกเหมือนโดนตัดตีน เลยล่ะครับ  แบร่
Neo21
รักไม่ยอมเปลี่ยนแปลง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 05:18:09 PM »

ตาม ยึดรถเป็น อาชีพ นึงที่ผมทำโดย ใช้เวลาน้อยที่สุด  7 วัน แล้วลาออก  Smiley 
ยอมรับ ว่า ใจไม่ถึง สำหรับ ยึดรถคนไม่มีจะจ่ายจริงๆ   
  เคยมีที่ จ. พัทลุง  รถมอเตอร์ไซค์ ขาดส่ง มา 8 เดือน ไม่เคยมีใครเอารถคันนี้ออกมาได้   ทำงานวันแรก ผม เก็บเรียบ จำพวก ล๊อคล้อในบ้าน ล็อคกับกำแพง
คันไหนเอาไม่ได้ผมเอาได้ 
   เล่าให้ฟังครับ มีดรีมอยู่คันนึง ค้างค่างวด มา 7 เดือน ไม่ยอมจ่าย แต่ พูดจา กวนสุดๆ ใส่ทองไม่กว่า 10 บาท  เอารถล็อคกับกำแพง(อิฐที่เป็นรู)
เค้าบอกว่า  ถ้าจะเอาให้เอาไปได้เลย แต่ไม่มีกุญแจ นะ โซ่ เส้นเบ้อเร่อ  ผมบอกว่า "งั้นขอใช้ฆ้อนปอน ทุบกำแพงแล้วกัน " ผมหยิบ ฆ้อนปอนทุบกำแพง
เค้าบอกว่า ยอมให้แล้ว ผมจึงได้รถ
           แต่ที่ใจไม่ถึงก็คือ มีครอบครัวนึง ผมมองๆดู สภาพในบ้านไม่มีอะไรเลย ของมีค่าที่สุดน่าจะเป็น หม้อข้าว (อยู่บนเตา) ข้างในมีข้าวไม่ถึงครึ่งหม้อ
มีเด็กนั่งกินข้าวกับน้ำปลา  รถคันนั้น ค้างค่างวดมา 1 ปีเต็มๆ เป็นรถ ซูซูกิ คริสตัส ร้ายๆ 1คันผมใช้ให้เด็กในบ้านเอารถไปซ่อน  พ่อเค้าทำงานห่างจากบ้านประมาณ 2กิโล
ถ้าไม่มีรถคันนี้ คงจะไม่มี อะไรไปทำงาน
        หัวหน้าสั่งไปให้หารถให้เจอ ผมบอกว่า"ผมไม่เจอรถ"   ผลสุดท้าย หัวหน้าตาไว เจอรถจนได้  ผมเลยขอไว้ว่า คันนี้ ขอได้มั้ย เค้าบอกว่า" ไม่ได้ "
 ผมบอกว่า ถ้า พี่ยึดคันนี้ผม "ลาออก  ไอ้เอี้ย แมร่ง รวยเป็น ล้านรถคันเดียว ขอไม่ได้ " หลังจากวันนั้น ผมลาออก ยังมีหน้ามา เสนอค่าคอมเพิ่มให้ผมอีก    บู่
+1ครับ เยี่ยม
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 09:20:03 PM »

กลัวว่า ณ. ขณะนั้น ผมคง ไปไม่รอด ล่ะครับ  สิ่งที่กลัวที่สุดคำว่า "อารมณ์ชั่ววูบ" ครับ
คิดดูง่ายๆนะครับ  ถ้าเค้ามีตังค์เค้าคงจ่าย แต่ที่ไม่จ่ายเพราะไม่มีตังค์   แล้ว ไม่มีตังค์แล้ว มายึดรถตูอีกเหมือนโดนตัดตีน เลยล่ะครับ  แบร่
พี่ที่ทำงานนี้ โดนมาแล้วครับ เมื่อประมาณ สองเดือนที่แล้ว
ไปยึดรถตำรวจ ยืนขวางถนนในซอย ชัดกล็อก19 ออกมาขึ้นลำเลย (เมาครับ)
พี่คนนั้น ต้องโทรศัพท์ อยู่ในรถ ไปเรียก รอง.ผกกฯ มา ถึงได้ยุติได้
แต่เท่าที่ฟังมา ตอนนี้ งานยึดรถเนี่ย เงินดีทีเดียวนะครับ
แต่ก็อย่างว่าแหละ เป็นงานที่ต้องใจหินมากๆ เลย
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 09:50:34 PM »

พี่ที่ทำงานนี้ โดนมาแล้วครับ เมื่อประมาณ สองเดือนที่แล้ว
ไปยึดรถตำรวจ ยืนขวางถนนในซอย ชัดกล็อก19 ออกมาขึ้นลำเลย (เมาครับ)
พี่คนนั้น ต้องโทรศัพท์ อยู่ในรถ ไปเรียก รอง.ผกกฯ มา ถึงได้ยุติได้
แต่เท่าที่ฟังมา ตอนนี้ งานยึดรถเนี่ย เงินดีทีเดียวนะครับ
แต่ก็อย่างว่าแหละ เป็นงานที่ต้องใจหินมากๆ เลย
ใช่ครับ ไม่ใช่หินอย่างเดียว ต้อง เอี้ยอ่อนๆ  ด้วย ครับ ผมเลยยอมแพ้  งานหนัก ผมไม่กลัว แต่งานนี้   ผมขอ บาย 
ผมว่าเป็นงานที่บาป อีกแบบนึงครับ 
 เมื่อปีที่แล้ว เพื่อนผมโทรมาจาก สุราษ ว่า มี รถมิสซูสตราด้า สีขาว ทะเบียน xx-xxxx  มาอยู่ที่ อ.ปัตตานี ถ้าผมเอามาได้ เค้าจ่าย  8000 บาท
แค่เอารถมาที่ อ.โคกโพธิ์  แล้วเค้าจะมารอรับ ผมไปทันทีครับ แล้ว เจอจริงๆ ปรากฎว่า ได้นั่งคุยกัน ครึ่งช.ม  ผมบอกว่า ให้เอารถไปที่อื่น ไป นรา ก็ได้ เพราะตอนนี้เค้ารู้แล้วว่ารถอยู่ไหน  เค้ายังให้ค่าน้ำชา ผม 1000 บาท ค่าบอก ผมบอกว่า  น้ำชาแก้วละ 10 บาท เอง เลี้ยงกาแฟผมดีกว่า  10 บาทเหมือนกัน
ตอนที่เจอ รถคันนี้ รับส่งของ ในอำเภอครับ สภาพเจ้าของรถ แค่พอมีพอกิน  มีรถคันนั้นคันเดียวที่หาเลี้ยงชีพและครอบครัว  ลูก 2คน
อยากรู้เหมือนกัน ไม่มีรถคันนี้ มันจะขาดทุน ถึงขั้น ล้มจม หรือไม่  บอกตรงๆ ครับ ผมแค้น สุดๆ Angry 
   ถ้ามันแน่จริง ไอ้พวกไฟแนนซ์ ให้มันไปฟ้องศาลเอา คดีแบบนี้เท่าที่รู้ คดีแพ่ง  เจ้าของบริษัทนี้อยู่ในตัวเมือง สุราษ ตรงข้าม ฟาร์โรห์เก่า ได้ดูได้ครับ
 ชื่อร้าน ธง***ไฟแนนซ์  ถ้าผมจำไม่ผิด    เหี้ยได้ถ้วยจริงๆ     บู่  ผล สุดท้าย รถคันนั้นก็เอามาจอดทิ้งไว้เฉยๆ ทำอะไรไม่ได้ เพราะจะซ่อมเอามาขายมันไม่คุ้ม

ใครรู้จักฝากบอกด้วยครับว่า"พี่ศักดิ์ ว่างๆจะเอา อี้ ไปเขวี้ยง หน้าร้าน" แมร่ง ความเมตตา/กรุณา ไม่เคยรู้จัก รู้จักแต่เงินๆๆๆที่เลี้ยงเมียน้อย พลาญเงินเป็นหมื่นๆเสือกไม่เสียดาย   Angry
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 10:24:55 AM »

เฉลยครับ  กลุ่มครู ครับ    Smiley 
ถ้าไม่ให้รถจะ แจ้งกับ ผ.อ  หรือ มีให้เลือก  ให้ผมยกรถครูขึ้นรถยนต์ แล้วลูกศิษย์และเพื่อนครู จะคิดอย่างไร  หรือว่าครูจะให้ ลูกกุญแจผมดีๆให้ผมขับออกนอกโรงเรียน
เหมือนว่าผม ยืมรถครูล่ะครับ   ให้ครูเลือกแต่ถ้ายังไงก็ไม่ให้ผมจะนำเรื่อง ขึ้นไปบอก ผ.อ หรือ ครูใหญ่   Smiley
  เครสนี้ เป็น เครสที่ 4ที่ผมเริ่มงานและเป็นเครสที่รู้สึกผิดอีกเครสนึงก็ว่าได้จนถึงวันนี้ ยังไม่สบายใจ เลยครับ ถึงแม้ว่าครูคนนั้นไม่ใช่ครูผม ก็อยากจะขอโทษ ครับ ไหว้ เศร้า

ใช้ได้ไม่กับทุกคนหรอกครับ   Cheesy

ถ้าผมเป็นหนี้แล้วเจอพูดทวงแบบนี้ ผมจะบอกว่าเชิญตามสบาย พร้อมทั้งเดินนำทางไปยังห้อง ผอ. หรือ ครูใหญ่ ให้อีกด้วย Smiley

กลุ่มครูส่วนใหญ่ที่ไม่ค่อยมีปัญหาในการติดตามทวงคืนก็เพราะส่วนใหญ่จะตระหนักว่าเป็นหนี้เค้าก็ต้องจ่ายและไม่อยากต่อความยาวสาวความยืด แต่อย่าลืมด้วยว่าการทวงคืนนั้นต้องอยู่ภายใต้ในขอบข่ายที่กฎหมายกำหนด เพราะคนที่รับหน้าที่ติดตามทวงคืนบางกลุ่มที่ประพฤติกันอยู่ บางครั้งกฎหมายไม่ได้รับรองว่าทำถูกต้อง  Grin
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 10:43:33 AM »

คนยึดรถไม่บอกไม่กล่าว เจอเมื่อไหร่เอาไปเมื่อนั้น.......เป็นผีเฝ้าป่าเฝ้าเขามาก็เยอะครับ... ตกใจหน้าซีด
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 11:18:32 AM »

เฉลยครับ  กลุ่มครู ครับ    Smiley  
ถ้าไม่ให้รถจะ แจ้งกับ ผ.อ  หรือ มีให้เลือก  ให้ผมยกรถครูขึ้นรถยนต์ แล้วลูกศิษย์และเพื่อนครู จะคิดอย่างไร  หรือว่าครูจะให้ ลูกกุญแจผมดีๆให้ผมขับออกนอกโรงเรียน
เหมือนว่าผม ยืมรถครูล่ะครับ   ให้ครูเลือกแต่ถ้ายังไงก็ไม่ให้ผมจะนำเรื่อง ขึ้นไปบอก ผ.อ หรือ ครูใหญ่   Smiley

ใช้ได้ไม่กับทุกคนหรอกครับ   Cheesy

ถ้าผมเป็นหนี้แล้วเจอพูดทวงแบบนี้ ผมจะบอกว่าเชิญตามสบาย พร้อมทั้งเดินนำทางไปยังห้อง ผอ. หรือ ครูใหญ่ ให้อีกด้วย Smiley

กลุ่มครูส่วนใหญ่ที่ไม่ค่อยมีปัญหาในการติดตามทวงคืนก็เพราะส่วนใหญ่จะตระหนักว่าเป็นหนี้เค้าก็ต้องจ่ายและไม่อยากต่อความยาวสาวความยืด แต่อย่าลืมด้วยว่าการทวงคืนนั้นต้องอยู่ภายใต้ในขอบข่ายที่กฎหมายกำหนด เพราะคนที่รับหน้าที่ติดตามทวงคืนบางกลุ่มที่ประพฤติกันอยู่ บางครั้งกฎหมายไม่ได้รับรองว่าทำถูกต้อง  Grin
จริงๆแล้ว มันเป็นเรื่อง ของการขู่ ว่าว่าอย่างนั้นก็ได้ ครับ แต่ ส่วนมากที่เพื่อนๆเล่าให้ฟัง และประสบกับตัวเอง หลายเครส มันใช้ได้
ซึ่งจริงๆแล้ว เท่าที่รับฟังมาไม่มีใครเคยกระทำการแบบนี้เลยซักครั้ง  เรื่องนี้ขึ้นอยู่ที่ จะพูดอย่างไรให้เค้ามีความรู้สกว่า กลัว / อาย ครับ  ไหว้
มีอยู่หลายคน ที่ยอมแพ้ กับข้อเสนอนี้ เพราะ อายครับ ส่วนเรื่องกฎหมายนั้น ผมเองก็ไม่ทราบ ตื้นลึกหนาบาง ว่าเป็น เช่นไรครับ  
          สรุปก็คือ หน้าที่ของผมต้องเสร็จสมบูณร์ ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็ตาม ครับ  โดยที่ไม่ต้องแคร์ความรู้สึกใครๆ    เศร้า ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 11:22:38 AM »

การยึดสมัยนี้ต้องมีหมายศาลพร้อมเจ้าพนักงานไปด้วยครับ   ยึดตามอำเภอน้ำใจเหมือนสมัยก่อนไม่ได้แล้ว

แต่ก็อย่างว่าคนไม่ผ่อนรู้ตัวว่าผิดอยู่แล้ว แถมความรู้สึกและการถูกข่มขู่ทำให้กลัวลาน

ตั้งสติพากันไปที่ สน. หรือเรียกเพื่อนที่เป็นทนายความดู  .... 

sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 11:39:05 AM »

แล้วกรณีกู้ยืมเงิน หรือเป็นหนี้แล้วไม่จ่าย  บังมีวิธีใดพอแนะนำบ้าง
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 11:54:28 AM »

แล้วกรณีกู้ยืมเงิน หรือเป็นหนี้แล้วไม่จ่าย  บังมีวิธีใดพอแนะนำบ้าง

ในกรณี ของไฟแนนซ์ รถมอเตอร์ไซค์ไม่ยากครับ

ผมไม่แนะนำซักเท่าไหร่ หลักการทำงานของเรา ก็คือ ข้อมูลจาก เพื่อนบ้าน (ข้างบ้าน) ว่ารถอยู่ที่ไหน อยู่บ้านใคร คนค้ำก็สำคัญ ถ้าคนค้ำมีข้อมูลเรามากพอก็จะนำพาไปถึง รถได้  พวกนี้ถ้าคิดจะ(โกง) จะต้องโกงตั้งแต่ เริ่มต้นครับ   แต่อย่าทำเลยครับ มันบาป เวรกรรมมีจริง   ไหว้
   เป้าหมายของ คนกลุ่มนี้ คือรถ และคนค้ำ ครับ  ถ้าเป็นผม ย้ายบ้านหนีทั้งผมและคนค้ำ ครับ  แล้วไปแจ้งความ สมุด ทะเบียนหาย
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 11:59:12 AM »

บังลองไปยึดแล รถตำรวจนะ เน้นจราจรด้วยนะ ผมว่าบังน่าจะโดนใบสั่งแล้วยึดรถบังไว้ที่โรงพักแน่ๆเลยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 12:01:16 PM »

การยึดสมัยนี้ต้องมีหมายศาลพร้อมเจ้าพนักงานไปด้วยครับ   ยึดตามอำเภอน้ำใจเหมือนสมัยก่อนไม่ได้แล้ว

แต่ก็อย่างว่าคนไม่ผ่อนรู้ตัวว่าผิดอยู่แล้ว แถมความรู้สึกและการถูกข่มขู่ทำให้กลัวลาน

ตั้งสติพากันไปที่ สน. หรือเรียกเพื่อนที่เป็นทนายความดู  ....  

จริงครับลุง แต่ แถวบ้านผมยังมารูปแบบนี้อยู่ครับ   วีโก้สีดำ มาเมื่อไหร่ วันรุ่น หายเข้าป่ายางหมด  คิก คิก มันถามผมว่า รู้จักคนนี้คนนั้นมั้ย ตอบได้คำเดียว "ผมไม่ใช่คนที่นี่ ผมไม่รู้จัก"
  ชาวบ้านตาสีตาสา ใครจะไปแจ้งความ  ตราบใดที่เค้าไม่มีความรู้เรื่องกฎหมาย และไม่ชอบตำรวจเพราะกลัว เพลอๆโดนขู่ว่าถ้าไม่จ่ายจะแจ้งความ เท่านั้นก็หน้าซีดแล้ว  ไหว้
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์