เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 04:29:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 56 57 58 [59] 60 61 62 ... 158
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทหารไทยปะทะเขมร เขาพระวิหาร ภูมะเขือ และแนวชายแดน สุรินทร์ บุรีรัมย์(4 ก.พ.54)  (อ่าน 337504 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #870 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 02:59:58 PM »

กัมพูชามีเครื่องบินด้วยเหรอครับ จากข่าวล่าสุดเมื่อกี้ครับ......

ด่วน!! พบเครื่องรบ 2 ลำ บินลาดตระเวนบริเวณแนวชายแดนเขาพระวิหาร
ข่าวทั่วไป หนังสือพิมพ์แนวหน้า -- พฤหัสบดีที่ 10 กุมภาพันธ์ 2554 13:22:11 น.
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเวลา 13.00 น.ที่ผ่านมา ได้พบเครื่องบินรบไม่ทราบรุ่น จำนวน 2 ลำ บินลาดตระเวนบริเวณแนวชายแดนเขาพระวิหาร อำเภอกันทรลักษ์ จังหวัดศรีสะเกษ โดยการบินลาดตระเวนดังกล่าวบินอยู่ในน่านฟ้าไทย

ของเราเองกระมังครับ
ถ้าไม่ใช่ของเราบินมาผิดที่ผิดทางในยามหน้าสิ่วหน้าขวานเช่นนี้...คงไม่สวยแน่ๆ
เอารูปมาให้ดูครับ เครื่องใครเอ๋ย..
F16 น่าจะเป็นของไทยครับ เยี่ยม หลงรัก
จากรูป F16 เราโหลดอาวุธเต็มพิกัดหรือเปล่าครับ
ดูแล้ว น่าจะติดพวกไซไวเดอร์จรวดต่อสู้อากาศต่อ อากาศ และ ถังน้ำมัน หรือระเบิดดูไม่ชัด ให้ ท่าน อ. พญาฯ มาวิเคราะห์ดีกว่าครับผมชอบเครื่องบินแต่วิเคราะห์ตามภาษา นะครับ ยิ้มีเลศนัย ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #871 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 03:01:41 PM »

... ยังมีอีกหลายอย่างที่เคลือบแคลง ... ครับ ...
... นอกจากทหารเขมรจะเอาตัวปราสาทเป็นที่กำบัง ... ยังมีการขุดเจาะอุโมงค์ เข้าไปในหน้าผา ใต้ตัวปราสาท สำหรับเป็นคล้งอาวุธ และ หลบภัยทางอากาศ ... พร้อมทั้งเสริมกำลังรบประชิดชายแดนมากกว่าเก่า ... อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้การส่งกำลังบำรุงของเขมรไม่เพียงพอ ... Grin Grin Grin
ขุดหลุมมากเลยหิวข้าวมั้งครับ Grin คิก คิก ขำก๊าก

...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก ...

... ยุทธวิธีนี้ ... นายพลตาม๊อกเคยใช้ได้ผลมาแล้ว ... ทางด่านชายแดนช่องสงำ ... กองกำลังทหารขุดอุโมงค์หลบอยู่หลังเขา ... เวลายิงก็จะขึ้นไปยิงบนยอดเขา ... แล้วหลบกลับลงมาเมื่อถูกตีโต้ ... ฝ่ายเราจะไม่สามารถทำอะไรเขมรได้ ... นอกเสียจากว่า ส่งเครื่องบินเข้าไปในเขมรแล้วตลบหลังกลับมา ... ซึ่งจะทำให้เห็นว่าเป็นรุกรานอย่างชัดเจน ...  ไหว้  

ถล่มให้เป็นกองหินเลยครับ...

แบบว่าอีตอนตอนหัวค่ำยังเห็นดีอยู่เลย(เอ้าขุดต่อไป) พอตกดึกก็นัวเนียรู้ว่าตูมตรงนั้นตูมตรงนี้ทั่วไปหมด พอแสงแว๊บทีนึงก็ชักสงสัยทีนึง(ว่าไอ้ที่ขุดอยู่ มันขุดไหวไหมหว่า ลงแถวนั้นหนักจัง)... สงสัยเยอะสงสัยแยะ...

พอฟ้าสางเท่านั้นครับ... อ้าวววววว... เฮ้ยยยยยย... หายสงสัยแล้ว ปราสาทหายเกลี้ยงงงงง เลย... เหวอ...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #872 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 03:03:00 PM »

... ยังมีอีกหลายอย่างที่เคลือบแคลง ... ครับ ...
... นอกจากทหารเขมรจะเอาตัวปราสาทเป็นที่กำบัง ... ยังมีการขุดเจาะอุโมงค์ เข้าไปในหน้าผา ใต้ตัวปราสาท สำหรับเป็นคล้งอาวุธ และ หลบภัยทางอากาศ ... พร้อมทั้งเสริมกำลังรบประชิดชายแดนมากกว่าเก่า ... อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้การส่งกำลังบำรุงของเขมรไม่เพียงพอ ... Grin Grin Grin
ขุดหลุมมากเลยหิวข้าวมั้งครับ Grin คิก คิก ขำก๊าก

...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก ...

... ยุทธวิธีนี้ ... นายพลตาม๊อกเคยใช้ได้ผลมาแล้ว ... ทางด่านชายแดนช่องสงำ ... กองกำลังทหารขุดอุโมงค์หลบอยู่หลังเขา ... เวลายิงก็จะขึ้นไปยิงบนยอดเขา ... แล้วหลบกลับลงมาเมื่อถูกตีโต้ ... ฝ่ายเราจะไม่สามารถทำอะไรเขมรได้ ... นอกเสียจากว่า ส่งเครื่องบินเข้าไปในเขมรแล้วตลบหลังกลับมา ... ซึ่งจะทำให้เห็นว่าเป็นรุกรานอย่างชัดเจน ...  ไหว้  
เดี๋ยวนี้มุขขุดรูค่อนข้างยากเอาเรื่องครับพี่  มีการสร้างระเบิดแบบใหม่ขึ้นมาค่อนข้างเยอะทั้งแบบดีเลย์หลังทะลุกำแพงปูนหนาๆแล้วค่อยระเบิด หรือแม้กระทั้งเผาไหม้ช้าๆเพื่อทำลายอ็อกซิเจน ให้คนในรูขาดอากาศตายได้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #873 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 03:11:12 PM »

BLU-96 Fuel-Air Explosive Bomb

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #874 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 03:33:13 PM »

เดี๋ยวนี้มุขขุดรูค่อนข้างยากเอาเรื่องครับพี่  มีการสร้างระเบิดแบบใหม่ขึ้นมาค่อนข้างเยอะทั้งแบบดีเลย์หลังทะลุกำแพงปูนหนาๆแล้วค่อยระเบิด หรือแม้กระทั้งเผาไหม้ช้าๆเพื่อทำลายอ็อกซิเจน ให้คนในรูขาดอากาศตายได้

... ที่ยากก็คือเราจะมีวิธีส่งระเบิดไปลงตรงนั้นได้ยังไง ... เนื่องจากใต้เขาพระวิหาร มันเป็นหน้าผาสูงตัดตั้งเกือบตั้งฉากลงไป ... ใช้ปืนใหญ่ยิงก็คงข้ามหัวไปหมด ...  จะใช้เครื่องบินก็ต้องล้ำแดนเข้าไป ... Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 03:42:18 PM โดย สหายเล็กน้อย » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #875 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 03:42:15 PM »

เอาบ่อน้ำมันซัก2บ่อปิดปาก  อาแปะกะแม็คโดนอล   แล้วถล่มมันให้ยับเลยแล้วกันครับงั้น เอาแบบรบเช้าทานข้าวเที่ยงในบ้านฮุนซวย 

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #876 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 03:46:20 PM »

...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก ...
... ยุทธวิธีนี้ ... นายพลตาม๊อกเคยใช้ได้ผลมาแล้ว ... ทางด่านชายแดนช่องสงำ ... กองกำลังทหารขุดอุโมงค์หลบอยู่หลังเขา ... เวลายิงก็จะขึ้นไปยิงบนยอดเขา ... แล้วหลบกลับลงมาเมื่อถูกตีโต้ ... ฝ่ายเราจะไม่สามารถทำอะไรเขมรได้ ... นอกเสียจากว่า ส่งเครื่องบินเข้าไปในเขมรแล้วตลบหลังกลับมา ... ซึ่งจะทำให้เห็นว่าเป็นรุกรานอย่างชัดเจน ...  ไหว้ 
เดี๋ยวนี้มุขขุดรูค่อนข้างยากเอาเรื่องครับพี่  มีการสร้างระเบิดแบบใหม่ขึ้นมาค่อนข้างเยอะทั้งแบบดีเลย์หลังทะลุกำแพงปูนหนาๆแล้วค่อยระเบิด หรือแม้กระทั้งเผาไหม้ช้าๆเพื่อทำลายอ็อกซิเจน ให้คนในรูขาดอากาศตายได้

... ที่ยากก็คือเราจะมีวิธีส่งระเบิดไปลงตรงนั้นได้ยังไง ... เนื่องจากใต้เขาพระวิหาร มันเป็นหน้าผาสูงตัดตั้งเกือบตั้งฉากลงไป ... ใช้ปืนใหญ่ยิงก็คงข้ามหัวไปหมด ...  จะใช้เครื่องบินก็ต้องล้ำแดนเข้าไป ... Grin Grin Grin

อ้อ... มันขุดใต้ผา...

ปล่อยมันครับ... แฮ่ๆ...
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #877 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 03:58:28 PM »

เฮงซวยบอกว่าเราใช้ cluster bomb ยิงถล่มมัน  ไม่ทราบว่ามีสำหรับยิงจากปืนใหญ่ด้วยรึครับ
ขอรบกวนความรู้หน่อยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #878 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:08:48 PM »

เฮงซวยบอกว่าเราใช้ cluster bomb ยิงถล่มมัน  ไม่ทราบว่ามีสำหรับยิงจากปืนใหญ่ด้วยรึครับ

มีครับ แต่คงไม่ได้ใช้คราวนี้ ลูกปืนใหญ่แบบยิง แล้วกระจายเป็นลูกระเบิดเล็กๆ จำนวนมากเขมรเพี้ยนพูดเรื่อยเปื่อยไปเรื่อยครับ ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #879 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:11:30 PM »

pimuk:
อ้างจาก: helldiver ที่ มกราคม 15, 2009, 02:17:33 AM

ตอนนี้ มีสนธิสัญญาเรื่องระเบิดดาวกระจายออกมา ไม่ทราบว่าไทยเซ็นต์ไปด้วยหรือเปล่า ถ้าเซ็นต์ ก็ต้องเอาไปทำลายให้หมดครับ รวมไปถึงพวกลูกปืนใหญ่ที่เป็นแบบดาวกระจายด้วย

ไม่เซ็นครับ... ผมเก็บคลิปข่าวไว้ ตอนนี้ ไม่รู้วางไว้ที่ไหน ยังอ่านไม่จบเลย

ผมมีความเห็นว่าแค่เป็นภาคีออตตาว่า ก็เสียเปรียบพม่าแย่แล้ว  สองปีก่อน ผมไปเยี่ยมชายแดน แถวบ้านพุร้อน (เข้าทางเส้นทาง
บ้านเก่า) กาญจนบุรี  มีทหารพรานเหยียบระเบิดขาขาด แต่ไม่เป็นข่าว เนื่องไกลปืนเที่ยง ทหารพม่ายึดจุดสูงข่ม
เอาเปรียบเราตลอด

ต่อให้ยิงจริงแล้วทำอะไรเราได้ครับ เราไม่ได้เซ็นสัญญานิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:13:52 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #880 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:14:36 PM »

แล้วเขมรไม่มีไสยศาสตร์แบบยิงไม่เข้า , บังไพร , ดำดิน ..ฯลฯ หรือครับ
หรือมีแต่ไม่เอามาใช้ในสงคราม

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #881 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:16:10 PM »

แล้วเขมรไม่มีไสยศาสตร์แบบยิงไม่เข้า , บังไพร , ดำดิน ..ฯลฯ หรือครับ
หรือมีแต่ไม่เอามาใช้ในสงคราม
ตอนนี้ก็ใช้อยู่ครับพี่ แต่ดูเหมือนจะไม่ขลัง

เค้าพยายามใช้ สาริกานาธานครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #882 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:21:14 PM »

มีครับ แต่คงไม่ได้ใช้คราวนี้ ลูกปืนใหญ่แบบยิง แล้วกระจายเป็นลูกระเบิดเล็กๆ จำนวนมากเขมรเพี้ยนพูดเรื่อยเปื่อยไปเรื่อยครับ ไหว้

ขอบคุณครับ  แต่ได้ข่าวว่า เราเซ็นต์สัญญาด้วย  เขมรไม่เซ็นต์ ครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #883 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:24:45 PM »

อ้าว ก็ฮุนเซ็น บอกเองไม่ใช่เหรอว่าในปราสาทไม่มีทหารขอมอยู่เลย
ก็เขาบอกอย่างนี้เราก็เลยเข้าใจว่าไม่มีคนเลยเราก็เลยแค่เอายาฉีดยุง (แรงๆ) ไปพ่นเพื่อความหวังดีขจัดเชื้อมาลาเรียระบาดมาติดกองกำลัง
ทหารของเราตามชายแดน

ปรากฏว่ายุงตายคาหลุมเพียบเลย  

ขอโทษไม่ทราบจริงๆ ครับว่ามีอะไรอยู่ในปราสาทมั่ง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #884 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:28:43 PM »

วันนี้กองทัพไทยรู้สึกจะเตรียมการ "จัดหนัก"นะครับ ขนกันไหญ่เลย

ภาษีเสียทุกปี ได้เห็นเงินภาษีของเราก็งานนี้

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
หน้า: 1 ... 56 57 58 [59] 60 61 62 ... 158
  พิมพ์