เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:28:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 65 66 67 [68] 69 70 71 ... 158
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทหารไทยปะทะเขมร เขาพระวิหาร ภูมะเขือ และแนวชายแดน สุรินทร์ บุรีรัมย์(4 ก.พ.54)  (อ่าน 336588 ครั้ง)
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #1005 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 11:54:37 PM »

Tactical-Life.com: Three shots with the Anzio 20mm

.50มันเล็กไปครับ ฮุนซวยมันต้องโดน20mm รับรองหายไปทั้งตัว แค่กระสุนเฉี่ยวก็ตายได้

Uploaded with ImageShack.us

จากซ้ายไปขวา.....5.56/.338ลาปัว/ .50/ 20mm
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1006 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 12:00:26 AM »

สวัสดีคับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับบางเรื่องนะครับ..
..
มิได้มีเจตนาจะขัดแย้งอะไร เพียงแต่อยากถ่ายทอดความรู้สึกนึกคิดอะไรซักเล็กน้อย
ผมเองก้อเข้าใจและตระหนักดีว่า หากเกิดสงครามขึ้นแล้ว ไม่ว่ามาจากสาเหตุใด ก้อต้องรวมใจกัน ต้องรบให้ชนะ ให้ได้เปรียบ จะด้วยหนทางใดก้อตาม เพื่อประเทศชาติ และผู้คนของเรา เพราะฝ่ายแพ้จะไม่ได้อะไรเลย
ผมเพียงแต่รู้สึกไม่ดี ในเรื่องที่บางคนเหมารวมคนกัมพูชา(เขมร, ขแมร์ หรือเขมรล่าง นี่แหล่ะครับ) ทั้งชาติว่าเขาไม่ดี คนทางเขาก้อมีทั้งดี ไม่ดี ฉลาด ไม่ฉลาด ทันสมัย ล้าหลัง เฉกเช่นเดียวกับทางเรา สิ่งที่รัฐบาลตัดสินใจทำ ประชาชนในชาติอาจไม่ได้เห็นดีเห็นงามด้วยเสมอไป เหมือนกับกรณีของสงครามที่อเมริกาเข้าไปมีส่วน ยังมีคนให้แยกแยะระหว่างรัฐบาลอเมริกา กับคนอเมริกันออกจากกัน เพราะคนอเมริกันหลายส่วนที่ไม่ได้กระหายสงคราม หรือเห็นดีเห็นงามไปกับสิ่งที่รัฐบาลทำลงไปเสียทุกอย่าง เคยมีคนไปว่าอเมริกันแรง ๆ ยังมีคนมาท้วงติงเลย ในกรณีแบบนี้เราน่านำมาพิจารณาบ้างนะครับ อันมันก็เป็นเพียงความคิดเห็นของผมนะครับ..
..

ผมเป็นคนอีสานใต้เกิดและโต ที่ อ.ปะคำ จว.บุรัรัมย์ พ่อและแม่เป็นคนบรีรัมย์ พ่อเป็นลาวอีสาน แต่แม่เป็นเขมรอีสาน หมายถึงไทยที่พูดเขมร เขาก้อเรียกคนเขมรเหมือนกัน
ก้อเลยมีญาติพี่น้องเป็นเขมรที่อยู่ทั้งฝั่งนี้และฝั่งนู้น แล้วก้อพอจะมีเพื่อนที่เป็นคนกัมพูชาอยู่บ้าง คนดีที่มีความคิดความอ่าน ไม่ได้เกลียดชังคนไทยเราเสียทุกคนหรอกครับ จริงอยู่ถึงบ้านเขาจะจนหรือไม่ได้เรียนหนังสือ เราหรือเขาก็ทำมาหากินจุนเจือไปมาหาสู่กัน มีน้ำใจต่อกัน แล้วคนที่เขาทำไม่ดีต่อกันไว้มันก้อมีปะปนกันไป..
เวลามีคนด่าว่าไอ้พวกเขมร หรือพวกสืบเชื้อสายเผ่าพงศ์เขมรว่าเลวร้าย มันเลยแสลงใจบวกน้อยใจบ้างเล็กน้อย เพราะไม่รู้ว่ามันจะครอบคลุมถึงไหน ถึงพวกผมด้วยหรือเปล่า เพราะเห็นหลายคนเหมารวม มันสะดุ้งเล็กน้อย ทั้งที่เป็นคนไทยด้วยกันนี่แหล่ะครับ หากพอจะเลี่ยงได้ เรียกว่ากัมพูชาแทนพอจะไ้ด้ไหมครับ แต่ถ้าหากมองว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยหรือไร้สาระ   ก็ได้โปรดอย่าถือสาผมเลยนะครับ .. ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอะไรนะครับ หากจะมีความเข้าใจไปในทางนั้น ..
.
..ผมเป็นคนไทยและภักดีต่อผืนแผ่นดินนี้เต็มหัวใจ..

คุณลุ่มน้ำมูลเป็นคนไทยครับ เป็นคนไทยเพราะเกิดในไทย ถือบัตรประชาชนไทย... คุณลุ่มน้ำมูลเรียกว่าตัวเองเป็น"คนเขมร"น่ะ ลองเดินเข้าเขมรก็โดนมันจับครับ มันไม่ได้นับคุณลุ่มน้ำมูลเป็นพวกมัน เพราะไม่มีบัตรประชาชนเขมร แผ่นดินเขมรมันไม่ต้อนรับคุณลุ่มน้ำมูลหรอกครับ ถึงแม้ว่าพูดเขมรได้ก็ตามเถิด อย่าคิดอะไรลมๆ แล้งๆ เลย ป่วยการครับ...

จะเชื้อสายอะไร พูดภาษาอะไร หน้าตาเป็นยังไง ก็เป็นคนไทยเพราะสัญชาติไทย... ภาษาไทยกลางไม่เหน่อมีแค่ กทม. กับแถวจังหวัดใกล้ๆเท่านั้นครับ ออกไปแค่นครปฐมก็เสียงเหน่อแล้วครับ ทั้งหมดล้วนเป็นคนไทย...

คนเขมรถือบัตรประชาชนเขมรจะนิสัยดีหรือไม่ จะชอบคนไทยหรือไม่ จะหน้าตาเหมือนคนไทยหรือไม่ ตอนนี้ไม่สนใจครับ... ถ้าประเทศเขมรยิงใส่ประเทศไทย มันเล่นกันถึงตายแล้ว เรื่องด่ากัน ดูถูกเหยียดหยามเหมารวมทั้งประเทศนี่จิ๊บจ๊อยครับ แน่จริงข้ามเขตเข้ามา ถืออาวุธข้ามมาเมื่อไหร่โดนทหารไทยสอยตายโหงหมดแหละครับ...

คุณลุ่มน้ำมูลคือคนไทย ไม่ได้ด่าคุณลุ่มน้ำมูล แต่ด่าไอ้เขมร... ธ่อ! ไอ้เขมร!...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1007 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 12:11:20 AM »

.50มันเล็กไปครับ ฮุนซวยมันต้องโดน20mm รับรองหายไปทั้งตัว แค่กระสุนเฉี่ยวก็ตายได้

จากซ้ายไปขวา.....5.56/.338ลาปัว/ .50/ 20mm
ไหว้ ไหว้ ปกติเค้าเอาไว้ยิงอะไรครับเนี้ย  ถ้าจำไม่ผิดมันลูกปืนเครื่องบินนิครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #1008 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 12:21:13 AM »

ปืนไรเฟิลที่ใช้กระสุนขนาดนนี้บางรุ่นก็ใว้ยิงรถถังเกราะอ่อนครับ แต่โดยทั่วๆไปคงเอาใว้ยิงทำลายหรือสร้างความเสียหายกับยุทโธปกรณ์ทางทหารไม่ก็ยิงทำลายจรวดที่ติดอยู่กับรถหรือเครื่องยิงมั่งครับ ไหว้  น่าเอาไปส่องยิงBM21นะครับ คิก คิก
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1009 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 12:22:53 AM »

ไหว้ ไหว้ ปกติเค้าเอาไว้ยิงอะไรครับเนี้ย  ถ้าจำไม่ผิดมันลูกปืนเครื่องบินนิครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

สงสัยด้วยคนเค้าสร้างเอามันส์หรือใช้จริงครับ  เป้าหมายเป็นคน ผมว่า .50 มันก็เหลือรับประทานแล้วสำหรับระยะกล้องเล็ง 2 km ถ้ายิงอย่างอื่น น่าจะมีอะไรที่ลำบากน้อยกว่าปืน 20 มม. นะ

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
ลุ่มน้ำมูล
Newbie
*

คะแนน 8

« ตอบ #1010 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 12:50:31 AM »

ครับผม.. ไหว้
..
ขอขอบคุณ ที่พอจะเข้าใจและรับฟังผม และไม่ได้ถือโทษโกรธเคืองอะไร
ผมเองก็ไม่ได้ซีเรียส  หรือเจตนาไม่ดีอะไร เพียงแต่อยากพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็น หรือมีเรื่องราวอะไรก็ขออนุญาตเล่าสู่กันฟัง
ถือว่าเสียว่าน้อง ๆอย่างผม มาขอร่วมวงสนทนากับพวกพี่ ๆด้วยคนนะครับ ขาดเกินสิ่งใดก็โปรดอภัย
..
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1011 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 12:52:11 AM »

..
ขอขอบคุณ ที่พอจะเข้าใจและรับฟังผม และไม่ได้ถือโทษโกรธเคืองอะไร
ผมเองก็ไม่ได้ซีเรียส  หรือเจตนาไม่ดีอะไร เพียงแต่อยากพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็น หรือมีเรื่องราวอะไรก็ขออนุญาตเล่าสู่กันฟัง
ถือว่าเสียว่าน้อง ๆอย่างผม มาขอร่วมวงสนทนากับพวกพี่ ๆด้วยคนนะครับ ขาดเกินสิ่งใดก็โปรดอภัย
..
บวกให้เฉยๆ เป็นกำลังใจ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1012 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 01:10:33 AM »

..
..

ยินดีต้อนรับครับ +1ก่อน อย่างน้อยก็คุยกันแบบจริงใจ

คุณลุ่มน้ำมูลเป็นคนไทยครับ เกิดบนแผ่นดินนี้เหมือนกับผม
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1013 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 08:31:31 AM »

..
..

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

+๑ แต้มครับ...

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #1014 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 08:46:24 AM »

Ha Ha  ฮา ยายเพิ่งแวะไปดู "มติชน"  ที่เขาเพิ่งจะเอาข่าวชิ้นนี้มาลง ฮา
ยายไม่สามารถรับประกันข้อความทั้งหมดได้  ว่า "ถูก" หรือ "ผิด" เพียงใด คร๊า

เพราะยาย  "โง่"  กว่า อาจารย์  ที่เขียนเยอะ  แต่เขาก็เป็นคน "ไทย"  เหมือนยายคร๊า  ฮา

แต่อยากจะแนะนำให้อ่าน  แล้วนำมาคิด คร๊า  ฮา

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1297337814&grpid=01&catid=&subcatid=

พื้นที่เป็นของเรา ปราสาทเป็นของเขา ก็ให้เขาย้ายปราสาทไปไม่ดีกว่าเหรอยาย
หรือจะประเคนที่แถวนั้นให้เข้าไปด้วย

ถ้ารู้ตัวว่าโง่ ก็เงียบเสียซักเรื่องคงไม่มีใครว่ามั้งจ๊ะยายจ๋า  ยิ้มีเลศนัย

็Ha Ha  ฮา  คร๊า   ยายอ่านแล้ว  "ผะอืด ผะอม"  คร๊า  ฮา

ยายไปหา  "ข้าวโพดคั่ว"  กินดีกว่า  ฮา
รักดอกจึงหยอกเล่น คริๆๆ  ยิ้มีเลศนัย

็Ha Ha  ฮา  "ข้าวโพด กระป๋อง"  ไม่ต้องส่งมาให้ยาย  น๊ะคร๊า  ฮา  เคี้ยวไม่ไหว  คร๊า

เอออออ  ถ้าเป็น "จารบี"  ฮา  ส่งมาเยอะๆ  น๊ะคร๊า  ยายจะเอาไปทารู "ตรูด" ฮา

ฮ่า ฮ่า  รักพี่เหล็ก  เหมือนกันน๊ะคร๊า  ฮา  ไม่โำกรธหรอกคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1015 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 08:50:46 AM »

ทารูตรูดใครเขา Angry Huh

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1016 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 09:13:18 AM »

[/color]...

จะเชื้อสายอะไร พูดภาษาอะไร หน้าตาเป็นยังไง ก็เป็นคนไทยเพราะสัญชาติไทย... ภาษาไทยกลางไม่เหน่อมีแค่ กทม. กับแถวจังหวัดใกล้ๆเท่านั้นครับ ออกไปแค่นครปฐมก็เสียงเหน่อแล้วครับ ทั้งหมดล้วนเป็นคนไทย...

คนเขมรถือบัตรประชาชนเขมรจะนิสัยดีหรือไม่ จะชอบคนไทยหรือไม่ จะหน้าตาเหมือนคนไทยหรือไม่ ตอนนี้ไม่สนใจครับ... ถ้าประเทศเขมรยิงใส่ประเทศไทย มันเล่นกันถึงตายแล้ว เรื่องด่ากัน ดูถูกเหยียดหยามเหมารวมทั้งประเทศนี่จิ๊บจ๊อยครับ แน่จริงข้ามเขตเข้ามา ถืออาวุธข้ามมาเมื่อไหร่โดนทหารไทยสอยตายโหงหมดแหละครับ...

คุณลุ่มน้ำมูลคือคนไทย ไม่ได้ด่าคุณลุ่มน้ำมูล แต่ด่าไอ้เขมร... ธ่อ! ไอ้เขมร!...

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

หลงรัก

ผมแฟนคลับครับ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1017 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 10:05:49 AM »

เมื่อสิบกว่าปีได้เข้าไปพนมเปญ ยังเห็นสลัมพวกเวียดนามอพยพ
เข้าไป  บ้างก็ถูกเขมรไล่เผาบ้าน  แต่ปัจจุบันคนเขมรรุ่นใหม่ๆนั้นถูกกลืน
ชาติกลายเป็นเขมรเวียดไปเยอะเหมือนครอบครัวเฮงซวย

ส่วนเขมรแท้ๆ นั้นกลับอยู่แถวรอบนอกและยังลำบากอยากจนอยู่
จริงๆแล้ว คนเขมรเองน่าจะคิดว่า ทำไมคนเขมรแท้ต้องมาเดือนร้อนและ
ปล่อยให้พวกนี้กลืนชาติพันธุ์  หากปะทะแล้วสูญเสียมากอีกครั้งคง
มีการเปลี่ยนแปลงในเขมรได้เหมือนกันครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #1018 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 11:10:34 AM »

..
..

คุณลุ่มน้ำมูลถือสัญชาิติไทยก็คือคนไทย ถึงแม้ว่าจะมีเชื้อสายเขมร คุณก็คือคนไทย สายเลือดไทย คุณคือเพื่อนของเรา
หากรบกันอย่างเต็มรูปแบบ ต้องทำใจเรื่องนี้บ้าง
     อย่างผมสืบเชื้อสายมาจากจีน ฝั้งพ่อเป็นคนจีน ฝั่งแม่เป็นคนไทย หากวันใดเกิดสงครามระหว่าง ไทย-จีน ผมก็ต้องช่วยไทยรบเพราะผมเกิดบนแผ่นดินไทย ทำมาหากินบนแผ่นดินไทย ถ้าไปเข้ากับจีนแล้ว.. ก็คือ กบฏ ถ้าเป็นกบฏแผ่้นดินแล้ว ถือว่า "เสียชาติเกิด" ครับ   ไหว้

watta
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #1019 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 11:16:51 AM »

ขอ คำถามนึง ครับพี่ ถ้า แกเกิดลื่นตกบันไดขึ้นมา 1ใน3 ที่พยุง ใครจะ ซวย ที่สุด ครับ
ผมว่า ไม่มีใครรอดสักคน ตายเรียบ ฮ่าๆๆๆ  เดี๋ยวๆๆๆก่อน ผมว่าอาจจะรอด 1 คนนะ..........................คนซ้าย ใช่ลูกชาย ฮุนเซนไหม???โครงหน้าคล้ายๆ หมวกใบนี้ใช่รึเปล่า ผู้รู้ตอบทีครับ

ปล.วันก่อนเห็นภาพ พี่น้องชาวบ้านคนไทย อพยพเข้าศูนย์ลี้ภัย แล้วอดน้ำตาคลอๆ ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 11:28:04 AM โดย watta » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 65 66 67 [68] 69 70 71 ... 158
  พิมพ์