เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 04:30:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 74 75 76 [77] 78 79 80 ... 158
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทหารไทยปะทะเขมร เขาพระวิหาร ภูมะเขือ และแนวชายแดน สุรินทร์ บุรีรัมย์(4 ก.พ.54)  (อ่าน 337662 ครั้ง)
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #1140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 03:37:18 PM »

Undecided 24 ชั่วโมงที่กันทรลักษ์ Undecided

http://www.thaiarmedforce.com/taf-special/258-tafspecial36.html

ขอบคุณมากครับ link ที่ให้มานี่ผมชอบมากครับ

ดีใจที่ได้รู้ว่าชาวบ้านในพื้นที่มีขวัญและกำลังใจค่อนข้างดี และเข้าใจการทำงานของทหาร

และขอให้กำลังใจและขอบพระคุณท่าน Infantry ด้วยครับ ทหารราบคือหัวใจของการป้องกันประเทศ เยี่ยม

ขออนุญาต +1 ให้ทั้ง 2 ท่านครับ เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 03:44:07 PM โดย Rath72 รักในหลวง » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 09:37:11 PM »

แวะมาบวกแต้มให้ท่าน INFANTRY - LONG LIVE THE KING ครับ... ไหว้

Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #1142 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:42:11 AM »

เป็นกำลังใจให้คนชายแดนทางนู้นครับ  เยี่ยม ไหว้

officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #1143 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 02:45:02 AM »

ลองดูคลิปนี้ที่เขมรเอาลงในยูทูปดูสิครับ   ตอนนี้คนเขมรกำลังคลั่งสุดๆกับการพยายามเอาชนะคนไทยให้ได้   เเทนที่จะเอาเวลาไปพํฒนาประเทศ  เเถมมีการคอมเม้นเยาะเย้ยสงครามการเมืองในไทย    ไม่ได้ดูตัวเองเลยว่าตอนสงครามกลางเมืองของเขมรอะตายไปกี่ล้านคน

Thais copied Khmer Pride!!!

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1144 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:11:35 AM »

น่าจะมีใครทำคลิปพวกเขมรเนรคุณบ้าง ตอนพวกมันอพยพหนีตายจากเขมรแดง
ข้ามมาไทยได้ก็เหมือนพ้นจากนรก ที่อยู่รอดก็เป็นทาสบำเรอทหารเวียดนามต่อ

อเสวนา จะ พาลานัง
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1145 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:33:59 AM »

น่าจะมีใครทำคลิปพวกเขมรเนรคุณบ้าง ตอนพวกมันอพยพหนีตายจากเขมรแดง
ข้ามมาไทยได้ก็เหมือนพ้นจากนรก ที่อยู่รอดก็เป็นทาสบำเรอทหารเวียดนามต่อ

เห็นด้วยอย่างแรง

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #1146 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:45:41 AM »

ลองดูคลิปนี้ที่เขมรเอาลงในยูทูปดูสิครับ   ตอนนี้คนเขมรกำลังคลั่งสุดๆกับการพยายามเอาชนะคนไทยให้ได้   เเทนที่จะเอาเวลาไปพํฒนาประเทศ  เเถมมีการคอมเม้นเยาะเย้ยสงครามการเมืองในไทย    ไม่ได้ดูตัวเองเลยว่าตอนสงครามกลางเมืองของเขมรอะตายไปกี่ล้านคน

Thais copied Khmer Pride!!!

พวกเขาไม่เข้าใจคำว่า "ชาติ" กับ "รัฐชาติ"
วัฒนธรรม ก็เป็นสิ่งเลื่อนไหล  ไม่คงที่ ไม่หยุดนิ่ง ถ่ายโอนกันตลอดเวลา
วัฒนธรรมไม่มีกรอบของ "รัฐชาติ"

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #1147 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:26:40 AM »

เอามาให้ดู... ได้รับความเมตตาขนาดนี้... เขมรมันยังกล้าเนรคุณ...

ราชการุณย์-1

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1148 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:32:24 PM »

เอามาให้ดู... ได้รับความเมตตาขนาดนี้... เขมรมันยังกล้าเนรคุณ...

ราชการุณย์-1

+1 ครับ 
ใส่ภาษาเขมร แล้วทำซีดีแจกพวกเขมรที่ข้ามมาซื้อของทุกด่าน

อเสวนา จะ พาลานัง
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1149 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:37:40 PM »

ระเบิดพ่วงดาวกระจาย(Cluster Bomb)ในภูมิถาคที่มีชายแดนติดกับเรา มีลาวประเทศเดียวที่ลงนามในสัตยาบัญห้ามใช้ เพราะฉะนั้นเราใช้ตัวนี้ดับความซ่าความกร่างของลูกชายฮุนเซนได้ งานวันเด็กที่ผ่านมา ที่โรงเก็บอาวุธของฝูงบิน102กับฝูง103ที่โคราช ทอ.ก็เอามาโชว์ให้ผู้ใหญ่แย่งเด็กดู เสียดายถ่านกล้องหมดไม่งั้นจะถ่ายมาลงให้ดู Grin หลงรัก เยี่ยม คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:27:43 PM »

ระเบิดพ่วงดาวกระจาย(Cluster Bomb)ในภูมิถาคที่มีชายแดนติดกับเรา มีลาวประเทศเดียวที่ลงนามในสัตยาบัญห้ามใช้ เพราะฉะนั้นเราใช้ตัวนี้ดับความซ่าความกร่างของลูกชายฮุนเซนได้ งานวันเด็กที่ผ่านมา ที่โรงเก็บอาวุธของฝูงบิน102กับฝูง103ที่โคราช ทอ.ก็เอามาโชว์ให้ผู้ใหญ่แย่งเด็กดู เสียดายถ่านกล้องหมดไม่งั้นจะถ่ายมาลงให้ดู Grin หลงรัก เยี่ยม คิก คิก
รูปสุดท้ายที่เป็นก้อนๆนั่นอะไรครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #1151 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:33:28 PM »

เห็นข่าวว่า แม่ทัพภาค 2 เดินทางไปตกลงการหยุดยิงกับ ฮุน มาเน็ต ที่ช่องสะงำ

แสดงว่า ฮุน มาเน็ต ยังอยู่ดี.... ไม่น่าเล้ยย

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #1152 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:34:56 PM »

รูปสุดท้ายที่เป็นก้อนๆนั่นอะไรครับ

ไอ้ลูกใหญ่ๆ นั่น... พอทิ้งลงมาในระดับความสูงที่ตั้งไว้แล้ว... เปลือกมันจะแตกตัวออก... แล้วลูกกลมๆ ข้างในก็จะจุดชนวนถ่วงเวลา... พอหล่นลงพื้น... ก็ตูมตามครับ... ในรูปน่าจะเป็นไข่ด้าน... Grin Grin Grin

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #1153 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:40:00 PM »

ไปเจอมา ลองอ่านแล้ววิเคาะห์ดูครับ

อ้างจาก: คลำปม
พอดีวันเสาร์ที่ผ่านมาผมได้คุยกับทหารพรานคนนึงซึ่งเคยประจำอยู่ที่ภูมะเขือนะครับ
(เขาเป็นญาติของลูกน้องผม  ซึ่งมารดาได้เสียชีวิตในวันเสาร์ที่ผ่านมาหลังจากมีอาการช๊อค  เนื่องจากมีโรคประจำตัวและต้องย้ายไปศาลากลางในวันเกิดเหตุที่เขมรยิงมา  แบบนี้น่าจะถือได้ว่าเสียชีวิตจากการยิงของเขมรเหมือนกันนะ)

ก็ได้รับรู้ข้อมูลมากมายที่ไม่เคยทราบครับ  ก็ขอเล่าสู่กันฟังบ้าง  แต่ก็ไม่อยากให้เชื่อ 100% นะครับ  เอาเป็นว่า เป็นมุมมองของทหารพรานคนนึงที่อยู่ในสถานการณ์ก็แล้วกัน

- ทหารเขมรตายเยอะจริงครับ  เนื่องจากภูมิประเทศ  ไทยได้เปรียบเขมรในการรบสูงมาก  เราอยู่ข้างบนเขาอยู่ข้างล่าง  ยิงมาจากไหนเราเห็นหมดครับ

- ไม่ใช่แต่ภูมะเขือซึ่งเป็นจุดยุทธศาสตร์ที่สูงสุดมองเห็นด้านล่างได้ทั้งหมด  ฝั่งตะวันตกที่เลยช่องเขา(ผมจำชื่อไม่ได้)มาหน่อยนึงก็มีกองกำลังของไทยตั้งอยู่  ตรงนี้มองเห็นด้านตะวันตกของภูมะเขือทั้งหมดครับ  เขาจะทำอะไรเราก็เห็น

- ดังนั้นทหารไทยทุกคนในพื้นที่ (ย้ำเลยครับว่าทุกคน) เขามั่นใจเลยครับว่าเขมรไม่กล้ารบกับไทยจริงๆจังๆ   เรื่องเสียพื้นที่ 4.6 ตร.กม. จะไม่มีทางเกิดขึ้นได้เลยครับถ้ามีแค่ไทยกับเขมร ไม่ดึงประเทศอื่นเข้ามาร่วม
ต่อให้เขายึดพื้นที่ได้  เขาก็ส่งกำลังบำรุงไม่ได้ครับ  กำลังเขาก็น้อยกว่า  สรุปว่าเรื่องนี้มันเกินฝีมือเขาครับ  ฮุนเซนมันถึงอยากให้ UN เข้ามา เพราะสู้กันมันก็แพ้

- กองกำลังของเขมรกลัวปืนใหญ่ทหารไทยที่สุดครับ  เขาบอกว่าหนีไม่พ้น  เขาไปซุ่มยิงอยู่ตรงไหนก็โดน
(ก็แน่ล่ะสิครับเราอยู่สูงกว่า พอเขายิงมาเราหาองศาพิกัดจาก 2 จุด ลากเส้นไปตัดกันก็รู้เลยว่ายิงมาจากตรงไหน  ความแม่นยำจึงสูงมาก)

- ฮุนเซนโหดเฮื่ยมมาก  เขาใช้ทหารเขมรแดงเก่าๆซึ่งอายุ 30-40 ปีแล้วมาต่อสู้กับทหารไทย  เพราะเขาไม่เสียดายชีวิตคนพวกนี้  ตายก็ตายเปล่าไม่มีการเปิดเผย
(เนื่องจากฮุนเซนเป็นศัตรูกับเขมรแดงมาแต่เดิม)

- ทหารเขมรแดงเหล่านี้ถูกบังคับให้เอาลูกเมียเข้ามาอยู่ในพื้นที่ 4.6 ตร.กม. และมีถูกลูกหลงไปด้วย
(ผมไม่อยากเชื่อข้อมูลนี้เลย  แต่คนบอกยืนยันว่าจริง  ฮิวแมนไรซ์วอทช์ไปไหนหมดวะ  ทีเรื่องแบบนี้ไม่คิดจะเข้าไปตรวจสอบ)

-เมื่อผมถามว่าสงสารทหารเขมรไหม  เฉพาะตัวคนที่ผมถามเค้าไม่สงสารครับ  เค้าบอกว่าพวกเขมรแดงเก่าทำตัวไม่น่าสงสาร  พวกนี้บางทีก็ติดอาวุธข้ามมาฝั่งไทยขโมยวัว/ควายของชาวบ้านแถบนั้นไปดื้อๆ
พวกนี้ดุร้ายครับเอา RPG ยิงใส่คนไทยที่ขัดขืนก็มี  ความสงสารเวลาพวกนี้ถูกส่งมาตายก็เลยไม่มี  ผมค่อนข้างสลดใจที่ฮุนเซนปกครองประเทศแบบนี้
อย่าหวังเลยครับว่าคนแบบนี้จะดีกับไทย  กับคนประเทศเขาเองเขายังทำได้ขนาดนั้น  ถือเป็นกรรมของประเทศเราครับที่ต้องมาอยู่ติดกับประเทศนี้

- การต่อสู้ครั้งนี้เกิดจากความห้าวของลูกฮุนเซนที่อยากลองอาวุธใหม่ที่ซื้อจากจีน  (BM21) แต่ด้วยความที่ยังไม่ชำนาญกับอาวุธ  หลายนัดจึงยิงมาตกฝั่งไทยแล้วไม่จุดระเบิด  
คนไทยเราก็น่ารักครับรีบไปขุดขึ้นมาจะเอาไปขายเฉย  พ่อแม่ลูกช่วยกันอุ้ม  บางคนเอาโทรศัพท์มือถือถ่ายภาพเป็นที่ระลึกซะงั้น (ระเบิดขึ้นมาล่ะหน้า 1)

- เขมรยิงมาอย่างสะเปะสะปะ  เพราะใช้ข้อมูลเก่า  จุดที่จรวจตกลงมาเป็นชุมชนบ้าง  โรงเรียนก็มี  
จุดเหล่านี้เคยเป็นที่ต้องของทหารในอดีต (ชั่วคราว)  แต่ครั้งนี้ทหารไทยเปลี่ยนจุดยิงปืนใหญ่ทุกวัน  จึงไม่ถูกยิงตอบโต้เลยแม้นแต่นัดเดียว (ความจริงเขาก็ยิงแหละแต่มันไม่ถูก)

- หลังจากไทยตอบโต้กลับไปได้ไม่กี่วัน ก็มีการเจรจาในพื้นที่  ทหารพรานทั้งหมดได้ถูกย้ายออกมาและส่งทหารเกณฑ์เข้าไปแทน  
เนื่องจากทหารพรานค่อนข้างประสบการณ์เยอะและห้าวจัด  ผู้บังคับบัญชาคุมการตอบโต้ไม่ค่อยอยู่  
เพราะทหารพรานไทยมักสวนแบบ"ชุดใหญ่"จนเขมรสูญเสียหนัก  พอจะสงบศึกจึงต้องเปลี่ยนเอาทหารที่อ่อนประสบการณ์เข้ามาแทนเพื่อไม่ให้รีบตอบโต้เวลาถูกยั่วยุจนเกิดความรุนแรงง่ายๆ
(ฝั่งเราโยนระเบิดมือเข้าไปในพื้นที่ 4.6 ตร.กม. เล่นๆก็มีครับ  ทหารเขมรในพระวิหารประสาทเสียกันมาก)
คนที่บอกเล่าให้ผมฟังก็ถูกย้ายออกไปประจำที่น้ำยืนชั่วคราว  สแตนด์บายรอสถานการณ์หากกลับมาปะทะกันอีก

- ต่อให้ปิดด่านโรงเกลือคนไทยข้ามไปบ่อนเขมรก็ไม่เดือดร้อนครับ  การอพยพคนไปศาลากลางเที่ยวนี้ชาวบ้านที่รักการเสี่ยงโชคก็เปิดบ่อนมันในศาลากลางเลย  เจ้าหน้าที่ตำรวจถึงกับอ่อนใจไม่รู้จะทำอย่างไร
วันส่งกลับหมู่บ้าน  พอลงจากรถ  ตำรวจยังไม่ทันจะไปเลยบ่อนชั่วคราวก็เปิดอีกนั่งกระจุกเล่นกันตรงนั้น  
ผู้สื่อข่าวเข้ามาทำข่าวก็เจอครับ  ถึงกับงงไม่รู้จำเสนอข่าวยังไง  สุดท้ายแง่มุมนี้เลยไม่มีช่องไหนออก (แต่กล้องน่ะถ่ายไปเยอะเลย)

- เชื่อไหมครับไทยประทะกับเขมรบนภูมะเขือเที่ยวนี้  จู่ๆมีคนไทยวิ่งออกมาจากป่าตอนที่ทหารทั้ง 2 ฝ่ายต่อสู้กัน  ผลปรากฎว่าเป็นคนไทยครับ  เป็นพวกลักลอบเข้าไปตัดไม้  คนไทยนี่สุดยอดจริงๆ
(แต่ไม่ใช่ระดับทำธุรกิจ  เป็นชาวบ้านธรรมดาทหารเลยปล่อยไป)

ขอเล่าสู่กันฟังเท่านี้ครับ ก็ฟังหูไว้หูนะครับผมไม่ยืนยันข้อมูล 100% แต่ก็เชื่อว่าน่าจะเป็นความจริงอยู่มาก  มีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยอีกเยอะครับเอาไว้เข้ากับสถานการณ์ไหนผมค่อยแสดง คห. แล้วกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:42:29 PM โดย ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #1154 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:43:29 PM »

ไอ้ลูกใหญ่ๆ นั่น... พอทิ้งลงมาในระดับความสูงที่ตั้งไว้แล้ว... เปลือกมันจะแตกตัวออก... แล้วลูกกลมๆ ข้างในก็จะจุดชนวนถ่วงเวลา... พอหล่นลงพื้น... ก็ตูมตามครับ... ในรูปน่าจะเป็นไข่ด้าน... Grin Grin Grin

อย่างนี้นี่เอง
Cluster bombs: Hell from above

หน้า: 1 ... 74 75 76 [77] 78 79 80 ... 158
  พิมพ์